ผู้เขียน หัวข้อ: --อยากทราบสาเหตุซีลกระจกหน้าเสื่อม--  (อ่าน 5842 ครั้ง)

ออฟไลน์ AboveGod

• Hero Member
--อยากทราบสาเหตุซีลกระจกหน้าเสื่อม--
« เมื่อ: มิถุนายน 12, 2017, 11:15:02 »
ตามหัวข้อครับ เพราะเหตุอะไรได้บ้างครับ ที่ทำให้ซีลกระจกหน้าของรถเสื่อม
- จอดตากแดด
- เสื่อมตามกาลเวลา
- ขับรถเร็ว เกี่ยวไหมครับ

ถ้าซีลใหม่ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ tnp_super

Re: --อยากทราบสาเหตุซีลกระจกหน้าเสื่อม--
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2017, 11:37:27 »
ข้อ1,2 มีส่วนอย่างมากและอีกสาเหตุน่าจะสารเคมีจากน้ำยาล้างกระจกและวัสดุไม่ดีครับ ส่วนเรื่องขับเร็วไม่น่าจะเกี่ยวนะผมว่า

ออฟไลน์ SLuang

Re: --อยากทราบสาเหตุซีลกระจกหน้าเสื่อม--
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2017, 11:37:47 »
ตากแดด โดนน้ำยา (บางชนิด) โดนฝนกรด(น้ำฝนที่ไม่สะอาดนั่นแหละ) หลายๆ อย่างรวมกัน
ปกติดแล้วเกรดยางพวกนี้ ต้องทนทานต่อสิ่งที่ว่ามา ตากแดดตากฝน 10 ปี ก็ยังนิ่มนะครับ (วัดจากรถคันเดิม)

ออฟไลน์ xcalibur

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2017, 12:59:17 »
เพิ่งเปลี่ยนไปเหมือนกันครับ รถ 11 ปี ซีลยางเสื่อมกลิ่นเข้า everything ขับผ่านแม่ค้ากำลังผัดกระเพรานี่อร่อยกันทั้งรถเลย

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2017, 16:42:42 »
น่าจะเป็นที่วัสดุมากกว่าอื่นใดครับ ขับเร็วนี่ไม่น่าเกี่ยว จอดตากแดดก็มีส่วน(ถ้าใช้วัสดุไม่ดีไม่ทนร้อน) รถผม5ปี เข้าปีที่6ยังสภาพ กริ้บอยู่ คาดว่าอีก3-4ปีก็คงยังไม่เสื่อมมากเท่าไหร่ ผมใช้แว๊กซี่ลูบหลังล้างเสร็จไม่รู้ช่วยป่าว

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2017, 19:44:37 »
จอดตากแดด กับ น้ำฝน และ เสื่อมตามกาลเวลา ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ tarahlm

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2017, 20:18:01 »
สาเหตุหลักที่ทำให้เสื่อมตามอายุใช้งาน ก็คือ รังสีUVในแสงแดดครับ
ความเร็วรถยนต์ที่ขับขี่ทั่วไปไม่มีผลอะไรนัก
แรงลมกลับเป็นแรงกดตัวซีลให้แนบติดกับกระจก

เคยเปลี่ยนกระจกบานหน้ามาก่อนไหม? ซีลขอบกระจกนี้จะใช้กาวพิเศษยึด
ประสิทธิภาพการติดยึดขึ้นกับชนิดของกาวยึดตัวนี้ และวิธีการ/ประสบการณ์ช่างที่ติดตั้ง

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2017, 20:33:09 »
สาเหตุหลักที่ทำให้เสื่อมตามอายุใช้งาน ก็คือ รังสีUVในแสงแดดครับ
ความเร็วรถยนต์ที่ขับขี่ทั่วไปไม่มีผลอะไรนัก
แรงลมกลับเป็นแรงกดตัวซีลให้แนบติดกับกระจก

เคยเปลี่ยนกระจกบานหน้ามาก่อนไหม? ซีลขอบกระจกนี้จะใช้กาวพิเศษยึด
ประสิทธิภาพการติดยึดขึ้นกับชนิดของกาวยึดตัวนี้ และวิธีการ/ประสบการณ์ช่างที่ติดตั้ง
อันนี้รถมือสองครับ แต่ไม่รู้เคยถอดทำสีไหม แต่ว่ากระจกเป็นของเดิมโรงงานครับ

ออฟไลน์ tarahlm

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2017, 20:53:39 »

ลองสอบถามราคาจากศูนย์ฯก่อนครับ

ถ้าราคาไม่แพง อาจซื้อให้ช่างร้านเปลี่ยนกระจกรถยนต์(ที่น่าเชื่อถือ)เปลี่ยนให้
บางทีฝีมือดีกว่าศูนย์ (หลายศูนย์ก็ใช้วิธีจ้างช่างนอกที่ชำนาญงานด้านนี้มากกว่า มาติดตั้งเปลี่ยนกระจกหน้าให้)

ถ้าราคาแพงไปก็สอบถามจากร้านที่ขายอะไหล่รถยนต์ เช่น บางไผ่
(น่าจะเรียกกันทั่วไปว่ายางขอบกระจกบานหน้า)

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2017, 22:12:12 »

ลองสอบถามราคาจากศูนย์ฯก่อนครับ

ถ้าราคาไม่แพง อาจซื้อให้ช่างร้านเปลี่ยนกระจกรถยนต์(ที่น่าเชื่อถือ)เปลี่ยนให้
บางทีฝีมือดีกว่าศูนย์ (หลายศูนย์ก็ใช้วิธีจ้างช่างนอกที่ชำนาญงานด้านนี้มากกว่า มาติดตั้งเปลี่ยนกระจกหน้าให้)

ถ้าราคาแพงไปก็สอบถามจากร้านที่ขายอะไหล่รถยนต์ เช่น บางไผ่
(น่าจะเรียกกันทั่วไปว่ายางขอบกระจกบานหน้า)
ขอบคุณสำหรับข้อมูลมากๆครับผม  ::)

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2017, 07:12:03 »
1+2 ครับ
ในวงการอุตสาหกรรม พวกยางต่างๆจะมีการเสือมตามอายุถึงแม้ว่าจะไม่ใช้งาน หรือไม่โดนแดด

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2017, 12:19:48 »
ยาง เมื่อเจอความร้อน ก็เสื่อมเป็นธรรมดาครับ ยิ่งร้อนๆๆแบบบ้านเราด้วย