ผู้เขียน หัวข้อ: SUV ขับหน้า VS PPV SUV ขับหลัง  (อ่าน 10419 ครั้ง)

ออฟไลน์ Thon3737

• Newbie
  • *
SUV ขับหน้า VS PPV SUV ขับหลัง
« เมื่อ: มิถุนายน 12, 2017, 13:33:12 »
SUV ขับหน้า VS PPV SUV ขับหลัง

ตอนนี้กำลังเลือกรถ 2 คันนี้อยู่ครับ(ตอนนี้ผมใช้ CX-5 2.2 XDL 2014)
แต่ต้องการมีรถอีกคันเป็น 7 ที่นั่งเพื่อไว้สลับกันใช้กับแฟน รบกวนเพื่อนช่วยให้ข้อมูลด้วยครับ

1. CRV 2017 G5 2.4 E : 1,399,000 บาท

กับ
2. TOYOTA Fortuner 2017 2.4V 2WD AT ราคารถมาตรฐาน 1,399,000 บาท

ผมขอถามเป็นข้อๆ ละกันนะครับ
1. สมรรถนะการขับขี

2. ความปลอดภัยของตัวรถ

3. ความคุ้มค่าต่อราคา

4. การบำรุงรักษา ในระยะยาว

5. ความอเนกประสงค์ของการใช้งาน

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

• Hero Member
Re: SUV ขับหน้า VS PPV SUV ขับหลัง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2017, 13:42:45 »
แค่มาเล่าให้ฟังเฉยๆครับ

ในบางสถานการณ์ เช่นตอนอยู่ในดินแดงลื่นๆ
ขับหน้าสามารถไปได้ดีกว่าขับหลังมากมาย

ขับหน้าผระหยัดน้ำมันกว่าครับ

และมีอะไรหลายๆอย่างที่ขับหน้าสามารถประคองตัวไปได้มากกว่า

ถ้าเป็นผมนะครับ คู่นี้ผมขอเลือกขับหน้า
จะมีข้อเดียวที่จะสู้ไม่ได้ คือการบำรุงรักษาระยะยาวครับ

พื้นฐาน ppv มีอะไหล่เทียบเยอะกว่าเยอะ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
Re: SUV ขับหน้า VS PPV SUV ขับหลัง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2017, 13:43:50 »
มี CX5 อยู่แล้ว อีกคันเอา PPV น่าสนใจกว่านะครับ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2017, 13:45:56 »
1.สมรรถนะ CR-V
2.safety   CR-V
3.คุ้มค่า    แล้วแต่ใช้งาน
4. ค่าดูแล  ไม่น่าจะต่างกันมาก
5. เอนกประสงค์ ถ้าใช้งานโหดๆก้อจูน ครับ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2017, 14:44:34 »
มี CX5 อยู่แล้ว อีกคันเอา PPV น่าสนใจกว่านะครับ..

น่าสนใจ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2017, 14:47:23 »
แค่มาเล่าให้ฟังเฉยๆครับ

ในบางสถานการณ์ เช่นตอนอยู่ในดินแดงลื่นๆ
ขับหน้าสามารถไปได้ดีกว่าขับหลังมากมาย

ขับหน้าผระหยัดน้ำมันกว่าครับ

และมีอะไรหลายๆอย่างที่ขับหน้าสามารถประคองตัวไปได้มากกว่า

ถ้าเป็นผมนะครับ คู่นี้ผมขอเลือกขับหน้า
จะมีข้อเดียวที่จะสู้ไม่ได้ คือการบำรุงรักษาระยะยาวครับ

พื้นฐาน ppv มีอะไหล่เทียบเยอะกว่าเยอะ

คือถ้าขับ CX-5 และไปขับ CRV แทบไม่ต้องปรับตัว
แต่ถ้า CX-5 และไปขับ Fortuner อาจต้องปรับตัวเยอะหน่อย เพราะรถใหญ่กว่า

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2017, 15:29:12 »
fortuner ตัวใหม่ผมยังไม่เคยลองนั่ง แต่ที่บ้านใช้ Fortuner ตัว BMC (ตัวก่อน) ขับหลังอยู่ครับ ตัวรถมันจะออกโยนๆเหวี่ยงหน่อยเวลาที่ขับใช้ความเร็วแล้วโยกเปลี่ยนเลนหรือเลี้ยวโค้งไวๆ  CR-V ที่ว่าโคลงๆกันยังรู้สึกนิ่งกว่าหน่อยๆครับ

แต่ถ้าขับไม่เร็วจัดหรือไม่โลดโผนมาก มันก็เป็นรถที่วิ่งไปตรงๆได้นิ่งสบาย โดยเฉพาะเครื่องดีเซลที่ให้แรงดึงรอบต่ำดีกว่าพวกเบนซิน ขับแล้วมันผ่อนคลายกว่าไม่ต้องเค้นคันเร่งมาก
บางครั้งผมก็ยืมมาขับสลับกับ Subaru xv ก็ไม่ได้รู้สึกว่าช่วงมันด้อยกว่ากันเยอะมากมายอะไร ส่วนหนึ่งเพราะผมขับรถแบบรักสงบด้วยแหล่ะ

ส่วนในแง่ความทนทานผมรู้สึกว่ารถที่เอาระบบขับเคลื่อนไปลงที่ล้อหลังแยกจากระบบเลี้ยวล้อหน้า มันน่าจะดูแลรักษาง่ายและทนทานกว่า
โดยเฉพาะ fortuner ที่ช่วงล่างหลังเป็นเพลาคาน ที่เคยใช้มาตั้งแต่ตัวแรกมา 2 แสนกิโลจนถึงตัว BMC ยังไม่เคยต้องซ่อมอะไรเกี่ยวกับช่วงล่างเลย จะว่าไปก็ถือว่าเป็นรถที่ใช้ทนที่สุดในบ้านผม (ถ้าไม่นับ Isuzu wagon II ที่เคยใช้สมัยก่อนๆ)
ในขณะที่รถขับหน้าที่ผมเคยใช้หลายๆคัน มักจะชอบมีปัญหาเรื่องชิ้นส่วนช่วงล่างหน้าบ่อยเช่นพวกแร๊คพวงมาลัยหลวม ไม่รู้ว่าเกี่ยวกับที่มันเป็นขับหน้าด้วยรึเปล่า

เรื่องความเอนกประสงค์ Fortuner มันได้เปรียบตรงที่รถคนใหญ่กว่า จุกว่า แถมมีราวหลังคาไว้ติดกล่องใส่ของเพิ่มได้อีก
แต่ใหญ่กว่าบางทีก็ขับไปตามตรอก ตามซอยถนนลำบากกว่ารถที่ขนาด compact กว่าอย่าง CRV ครับ

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2017, 16:06:26 »
อยู่ที่การใช้งานเป็นหลักเลยครับ .. คุณไม่ได้บอกว่าใช้ในเมือง นอกเมือง ลุยโคลน หรือว่า มีคนนั่งเต็มตลอดรึเปล่าอะครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2017, 16:17:41 »
อยู่ที่การใช้งานเป็นหลักเลยครับ .. คุณไม่ได้บอกว่าใช้ในเมือง นอกเมือง ลุยโคลน หรือว่า มีคนนั่งเต็มตลอดรึเปล่าอะครับ

เน้นในเมือง นอกเมืองครับ แต่ไม่ใช่ทางฝุ่น หรือโคลน

ออฟไลน์ northu

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2017, 16:49:39 »
เดิมคุณใช้  CX-5 2.2 XDL

ทางเลือกที่ 1 PPV : Ford everest 3.2 2WD (PPV ที่ช่วงล่างจากโรงงานใกล้เคียง CX-5)

ทางเลือกที่ 2 PPV : Fortuner 2.8 2WD (**PPV ที่ช่วงล่างต้องเปลี่ยนโช๊คขสปริง เพื่อให้ได้ใกล้เคียง CX-5)

หรือทางเลือกที่ 3 CRV 2017 G5 2.4 E

1. สมรรถนะการขับขี : ในอารมณ์คนขับ CX-5 ,อารมณ์คนนั่ง CRV แต่ everest จะตอบได้ทั้งสองส่วน
2. ความปลอดภัยของตัวรถ : CRV
3. ความคุ้มค่าต่อราคา : แล้วแต่มุมมองการใช้รถ และระยะเวลา
4. การบำรุงรักษา ในระยะยาว : Toyota และ Honda อะไหล่แท้-เทียม ถูกก่านิดหน่อย และรถขับหลังจะทนกว่าขับหน้านิดหน่อย
5. ความอเนกประสงค์ของการใช้งาน : PPV

ออฟไลน์ legion

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2017, 17:42:45 »

1. สมรรถนะการขับขี
ทางเรียบ CRV
ทางวิบาก น้ำท่วม Fortuner

2. ความปลอดภัยของตัวรถ
Fortuner มีแชสซีส์ ตัวถังแข็งแรงกว่า

3. ความคุ้มค่าต่อราคา
Fortuner คุ้มกว่ามาก ที่ออสเตรเลีย fortuner รุ่น top แพงกว่า crv เกือบหนึ่งเท่า เมืองไทยราคาถูก เพราะภาษีppv

4. การบำรุงรักษา ในระยะยาว
Fortuner

5. ความอเนกประสงค์ของการใช้งาน
Fortuner

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2017, 17:51:37 »
ถ้าจะใช้ 7 ที่นั่งแบบเต็มๆเลยนะครับ อยากให้ไปลองเบาะแถว 3 ก่อนครับ ว่าคุณโอเคกับคันไหนมากกว่ากัน บางทีคุณอาจจะได้คำตอบที่ชัดเจนมากขึ้นครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ ariazero

• Sr. Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2017, 18:13:38 »
ถ้าอยากได้รถ look แข็งแรง ภูมิฐาน ปกป้อง อยากดูแล เอาใจใส่ ใส่ใจ พร้อมพจญภัย พร้อมดูแลคนที่นั่งด้วย รถต้องดูแลง่ายไม่จุกจิก ขับง่าย ศูนย์เยี่ยม ดูแลต่อไม่แพง ไม่เสียง่าย คนรู้จัก ซ่อมง่าย ขายต่อได้ราคา ทุกคนในบ้านยอมรับ ทรงอยู่ได้นาน ไม่ตายกลางทาง คุ้มค่าคุ้มราคา ประหยัตน้ำมัน พร้อมทั้งความปลอดภัย ทุกช่วงความเร็ว ช่วงล่างนุ่ม ไม่เด้ง พวงมาลัยคม หนึบ แบบไม่ต้องไป Set เพิ่ม เหมาะสำหรับทุกเพศทุกวัยทุกครอบครัวคนไทยปลอดภัยใช้คันนี้เลย โฉบ และ เฉี่ยวไปเฉี่ยวมา ทั้งในเมืองและนอกเมือง
ลุยน้ำท่วมได้ด้วย แถมๆ

ถ้าคุณเป็นคนขับรถ จากจุด A ไปจุด B

ชอบ ขับหน้า/เติมE85 CR-V 2.4 E

ชอบ ขับหลัง/เติม Diesel   Forturner 2.4 V

ง่ายจริงๆ  ::)

ลองสีครับแล้วคุณจะเชื่อ...

'8X Familia, '91 TFR ,
'94 Sunny B13, '98 520i (E28), '99 Sunny B14,
'08 Vios, '08 C200, '08 Vitara
'15 Vios, '17Accord G9 MC, '17 X1 18i

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2017, 19:42:30 »
ใจชอบขับหน้าหรือขับหลัง มากกว่ากัน ลองไปนั่งแถว 3 ทั้ง 2 ยี่ห้อ แล้วค่อยตัดสินใจครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ pforu

• Reflection of the Future...
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2017, 20:33:43 »
ถ้าต้องการแถวสามนั่งได้จริง ทั้งสองตัวที่คุณกล่าวถึงไม่ตอบโจทน์นะครับ ไปลองนั่งดูเองแล้วจะเข้าใจ ผมลองมาเยอะ ทั้ง suv และ ppv จะใช้งาน 7 ที่นั่ง แบบจริงจังไม่มีรุ่นไหนเลยที่ตอบโจทย์ได้ครับ ต้องมองเป็นประเภทอื่น
Reflection of the Future...

ออฟไลน์ Koong

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2017, 21:08:34 »
ถ้าต้องการแถวสามนั่งได้จริง ทั้งสองตัวที่คุณกล่าวถึงไม่ตอบโจทน์นะครับ ไปลองนั่งดูเองแล้วจะเข้าใจ ผมลองมาเยอะ ทั้ง suv และ ppv จะใช้งาน 7 ที่นั่ง แบบจริงจังไม่มีรุ่นไหนเลยที่ตอบโจทย์ได้ครับ ต้องมองเป็นประเภทอื่น
เป็นคำตอบที่ถูกต้องที่สุด

ออฟไลน์ keamgladnan

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2017, 21:30:59 »
เท่าที่เคยเป้นเจ้าของ ppv ยี่ห้อนึงมา
บอกเลยว่าต่อให้รถมันน่าสนใจและ ถูกแค่ไหนก็ไม่มีวันได้กินตังผมอีกแน่นอน 
การขับขี่ ppv เอาจริงๆมันแย่มาก

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2017, 22:14:42 »
ใจชอบขับหน้าหรือขับหลัง มากกว่ากัน ลองไปนั่งแถว 3 ทั้ง 2 ยี่ห้อ แล้วค่อยตัดสินใจครับ

ใช่แต่ขับหน้ามาตลอดครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2017, 22:17:52 »
เท่าที่เคยเป้นเจ้าของ ppv ยี่ห้อนึงมา
บอกเลยว่าต่อให้รถมันน่าสนใจและ ถูกแค่ไหนก็ไม่มีวันได้กินตังผมอีกแน่นอน 
การขับขี่ ppv เอาจริงๆมันแย่มาก

อืม นึกภาพตามเลยครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2017, 22:31:37 »
ประวัติการใช้รถของผมครับ

2000 Isuzu TFR
2007 Civic Fd 1.8
2012 Camry 2.5 (2012)
2013 Chevrolet Captiva 2.0 VCDI LTZ & Nissan Sylphy 1.6 SV
2014 Mazda CX-5 2.2 XDL & (หาคันที่ถามตามกระทู้ครับ) **ใช้กับแฟนสลับกัน**
2017 Toyota Hilux Revo 2.8 4x4 (หัวเดียว) **เข้าสวน**

ผมคิดว่าตอนนี้อ่านที่เพื่อนๆแนะนำ CRV น่าจะตอบโจทย์ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2017, 22:58:35 »
ดูจากรถแล้วCRVเถอะครับ เดี๋ยวจะรับไม่ได้เอา

ออฟไลน์ thanakorn

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2017, 23:45:27 »
ผมว่าไป h1 ดีกว่าไหมครับ จะได้มีรถเพิ่มอีกประเภทในบ้าน

ออฟไลน์ vitavas

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2017, 00:06:35 »
ดู innova ด้วยสิครับ 7 ที่นั่งที่ใช้ได้ และใช้เครื่องดีด้วยครับ

ออฟไลน์ pikara

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2017, 07:11:25 »
ลอง เช่า PPV มาขับซัก อาทิตย์ แล้วจะตอบได้ ว่ารับได้กับ ช่วงล่าง ความเหมาะสมกับการใช้งานหรือไม่
เพราะถ้าซื้อมาแล้ว รับไม่ได้ ต้องเสียเงินทำช่วงล่าง อีก 50,000-150,000
ซึ่งก็ไม่ได้ ผลตามที่ต้องการ โดยจะเห็นได้ทั่วไป ที่POST ว่าทำอย่างไรให้ช่วงล่าง PPV นุ่มขึ้น

พื้นฐานเก๋งทำให้สูง ทำให้แข็งขึ้น แต่งรูปร่างเป็น SUV
พื้นฐานกระบะ ทำให้นิ่มขึ้น แต่งรูปร่างเป็น SUV

ซึ่งที่จริง ครั้งแรก ที่เห็นรถ ทั้ง 2 คัน น่าจะตัดสินใจได้ทันที
เพราะคนที่ใช้รถเก๋งอย่างเดียว มาตลอด จะไม่ซื้อ PPV อยู่แล้ว ยกเว้นอยากลอง และทุกรายได้ประสพการณ์ ที่ยากจะลืม

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2017, 10:31:44 »
ดู innova ด้วยสิครับ 7 ที่นั่งที่ใช้ได้ และใช้เครื่องดีด้วยครับ

ผมชอบ แต่แฟนไม่ชอบครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2017, 12:33:06 »
Honda วิจัยมาว่า คนจะเอา CR-V ไปเทียบกับพวก PPV แสดงว่า Honda ทำการบ้านมาดีจริงๆนะครับ

2 คันนี้ ผมว่าเรื่องการดูแลไม่ลำบากทั้งคู่ อยู่ที่ว่าชอบรถแบบไหน บุคคลิกของรถแบบไหน มากกว่าครับ

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2017, 12:51:04 »
ขอแสดงความเห็นในมุมของ fortuner 2.4 ขับสอง ครับ
ช่วงล่างจะ ไม่นุ่ม แต่ก็ไม่ได้เด้งมาก ถ้าใช้เดินทางที่ความเร็วประมาน 100-120 พอไหว ถ้าต้องหักหลบ ก็พอได้แต่ไม่ได้ให้ความมั่นใจเท่าไร่ ผมเทียบกับ jazz ge คันก่อนหน้า(จริงๆมันอาจเอามาเทียบกันไม่ได้)jazz ให้ความรู้สึกปลอดภัยกว่าเวลาต้องเปลี่ยนเลนกระทันหัน แต่ถ้าขับทางไกลยาวๆ ftn จะล้าน้อยกว่านั้งสบายกว่า เงียบกว่า(เสียงเครื่องดีเซลน่ารำคาญกว่า)
ถ้าต้องลุยทางดิน ทางถนนแย่ ต้องขับรถผ่านบริเวณที่เสียงต่อน้ำท่วมบ่อยๆ ftn อาจเหมาะกว่า ถ้าใช้ในเมืองอาจใหญ่ไปหน่อย หาที่จอดลำบากกว่า

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2017, 13:00:00 »
Honda วิจัยมาว่า คนจะเอา CR-V ไปเทียบกับพวก PPV แสดงว่า Honda ทำการบ้านมาดีจริงๆนะครับ

2 คันนี้ ผมว่าเรื่องการดูแลไม่ลำบากทั้งคู่ อยู่ที่ว่าชอบรถแบบไหน บุคคลิกของรถแบบไหน มากกว่าครับ

::)

ออฟไลน์ 12345678910

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2017, 13:20:26 »
 ไม่สน ฮุนได h1 หรอครับ นั่งสบายกว่า suv หรือ suv ppv เยอะ ภาษีก็เสียปีละ1900 บาท( suv เสียปีละ6-7พันบาท) ได้รถมาอีกประเภทนึง ลุยน้ำท่วมได้ดีกว่ารถเก๋งๆ น้องๆรถกะบะ เพราะตัวรถสูง เครื่องดีเซลลื เทอร์โบ แต่ถ้าจขกทเอาตามที่บอก ผมเลือก fortuner ลุยได้มากกกว่า ทนทานกว่า เบาแถว3สบายกว่า crv

ออฟไลน์ LAWMAN

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2017, 13:37:34 »
ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ

มองว่า PPV (กระบะดัดแปลง) มันไม่นิ่ม นั่งไม่สบายถ้าเทียบกับรถเก๋งระดับ 2000 - 3000 CC แต่มันก็ใช้งานได้อเนกประสงค์มากกว่า คันใหญ่กว่า พื้นที่ใช้สอยเก็บสัมภาระได้มากกว่า ชิ้นส่วนช่วงล่างหนากว่า ใหญ่กว่า และถึงจะใช้แชสซีพื้นฐานรถกระบะแต่ก็มีขนาดที่สั้นกว่าและระบบรองรับน้ำหนักด้านหลังใช้สปริง รวมทั้งออฟชั่นความปลอดภัย ออฟชั่นความสะดวกสบาย ก็ไม่เห็นว่า PPV ยุดนี้จะด้อยกว่าตรงไหน ถ้าพูดบนพื้นฐานเปรียบเทียบความคุ้มค่าของการซื้อรถ 1 คัน

แต่ SUV ที่เจ้าของกระทู้ยกตัวอย่างหรือรุ่นอื่นที่เทียบเท่า ในมุมมองผมว่ามันไปไม่สุด คือ การนั่งสบายก็ไม่ได้ดีกว่ารถเก๋งระดับ 2000 - 3000 CC การขับขี่แบบสาดโค้งแรงๆก็เทียบเก๋งไม่ได้ เพราะตัวรถสูงกว่า และรถทรงสูงแบบ SUV PPV ก็ไม่ควรใช้ขับขี่ด้วยความเร็วสูง (180++) เพราะด้วยวัตถุประสงค์และการออกแบบรถไม่ได้เอื้อให้ใช้ขับขี่ที่ความเร็วสูงๆ หรือจะเอาไปขับแบบลุยๆ ทางฝุ่น ทางโคลน ฝ่าน้ำท่วมในเมือง ก็อาจจะไม่เหมาะเท่าไร (คือจะลุยก็ได้ แต่รถช้ำมากกว่า PPV)

แต่ที่เห็นได้ชัดเจนเลยคือ SUV นั่งสบายกว่า PPV และใช้พื้นที่น้อยกว่าในการจอดรถ

ทั้งนี้ เรากำลังพูดถึงรถลักษณะรถตรวจการณ์ที่ราคาไม่เกิน 2 ล้านบาท เพราะถ้าบอกว่า SUV มันทั้งลุยได้ดี ทั้งนั่งสบาย ทั้งทนทาน มันก็มีครับ เช่น land cruiser , range rover , benz gls , bmw x5 , porsche cayenne , hummer h2 แต่ SUV เหล่านี้ก็เกินพิกัดราคา

ปล. ไม่มีรถคันใดที่สมบูรณ์แบบ ถึงจะมีรถที่เข้าขั้นสมบูรณ์แบบก็ต้องแลกมาด้วยราคาที่สูงเป็นพิเศษ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 13, 2017, 13:39:37 โดย LAWMAN »