ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามครับ ตกลง Toyota เลิกขาย Avanza หรือยังครับ (หรือยังขายคู่กับ Sienta)  (อ่าน 4709 ครั้ง)

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
สวัสดีครับ จากกระทู้ก่อนหน้า ผมหันมาสนใจเจ้า Avanza ตัวใหม่
ตอนนี้ก็ดูๆ ตัวมือ 2 ไปก่อน ถ้าไม่มี ผมคิดว่าจะซื้อรถใหม่ภายในปีหน้า

ที่นี่ผมไปดูใน web ยังเห็นเขา post ข้อมูล avanza อยู่ครับ

แต่ในคลับมีข่าว 2 กระแส

ส่วนนึงบอกว่า Avanza เลิกขายไปแล้ว อีกส่วนนึง คือ Avanza ยังมีขายแต่นำเข้าเป็น lot อย่างช่วงนี้เป็นช่วงปลาย lot แล้ว ต้องรออีกประมาณ 3 เดือน lot ใหม่จะเข้ามา

ผมอยากบอกว่า ถ้าเป็นไปได้ ก็ขอให้ Toyota เอาเข้ามาขายเรื่อยๆ นี่แหละครับ เพราะ
1. คนซื้อ Avanza นี่คนละกลุ่มกับ Sienta ชัดเจน ส่วนนึง คือ ไม่ชอบหน้า Sienta
บางส่วน คือ งบไม่ถึง sienta
บางส่วน ก็ไม่ชอบประตู slide
บางส่วนชอบรถทนๆ สูงๆ แบบกระบะ (เช่นผมเป็นต้น)
ผมว่าเอาเข้ามาก็ช่วยให้ยอดขาย Toyota ในกลุ่มนี้มากขึ้นครับ
2. เครื่องกับเกียร์ชุดนี้ ok แล้ว กระแสในคลับ คือ ตัวใหม่ประหยัดน้ำมันขึ้นมาก ขนาดเพื่อนผมซื้อมา lot แรกๆ อ่านรีวิวของพี่จิมมี่ ยังบอกเลย ว่าตัวใหม่ประหยัดกว่าตัวเก่ามากๆ เลยเกิดกระแส หา Avanza โฉมนี้ครับ การเอาเข้ามาก็มีลูกค้ากลุ่มเล็กๆ ที่เขาอยากได้รถที่เกียร์ออโต้แบบเก่า ช่วงล่าง style กระบะ
3. ผมว่า ราคา Avanza ตัวล่าง มันไม่ไปกระทบยอดขายของ sienta หรอกครับ คนซื้อในคลับ เท่าที่ผมดู คือ มองหาแต่ รุ่น E เป็นหลัก G มีนิดหน่อย ส่วนตัว top เขาก็ไม่นิยมกัน คือถ้าใครชอบตัว top เขาจะไม่ซื้อและไปถอย sienta ตัวล่างแทน

อยากให้พิจารณาเอารุ่น E MT และ AT มาขายต่อไปเรื่อยๆ ครับ อาจจะปรับ option ลง เช่น ใส่ล้อกระทะแบบ 14 นิ้วพร้อมฝาครอบมา ใส่กระจกมองข้างสีดำ มือจับประตูสีดำ มาแล้วลดราคาลงสักหมื่นนึง จะได้ต่างจาก sienta ครับ

ผมขอรบกวนท่านผู้รู้ช่วยตอบด้วยครับ ว่าตกลง ข่าวไหนกันแน่ที่เป็นจริงครับ ว่าจะยังขายหรือไม่ครับ

ถ้าไม่ผมจะได้ทำใจ...หามือสองเท่าที่ได้ ถ้าปีหน้าไม่มีแล้ว ผมจะได้เอา Eco car toyota ตัวใหม่แทน คันเก่าที่จะขึ้นปีที่ 8 ครับ

ออฟไลน์ valensena

• Full Member
PMไปแล้วครับ ลองดูนิดนึงเนอะ

ออฟไลน์ tvm

ถามศูนย์ยังเอ่ย

ออฟไลน์ Nonnics

• Full Member
เมื่อวานยังเห็นบรรทุกอยู่บนรถเทรลเลอร์ขนไปส่งโชว์รูมแถวรามคำแหงอ่เลยครับ

ออฟไลน์ SM.

คงขายไปเรื่อยๆครับ แต่ถ้ามีตัวต่อไป ไม่รู้เหมือนกันว่าจะยังไง

ออฟไลน์ TNP

• Sr. Member
ไม่ใช่คนวงใน Toyota แต่ขอเดา

Toyota จะยังนำเข้า Avanza รุ่นนี้ มาขายในไทยต่อไป จนกว่า ... Avanza ที่อินโด จะเลิกประกอบรุ่นนี้  นั่นแหละครับ

เพราะ ... นำเข้ามา 3 เดือน/ครั้ง ครั้งละ 100 คัน  ถ้ามันยังขายได้  ทำไมจะไม่เอามา ???

แต่...จนกว่า Avanza ที่อินโด เลิกประกอบโฉมนี้ เครื่อง 1,500 cc ตัวเดิม นั่นแหละ
(ผมได้เห็นข่าวว่า Avanza ที่อินโด ขยับไปวางเครื่อง 1,300 cc แทนแล้ว ตั้งแต่เริ่มขาย Sienta เมื่อกลางปีที่แล้ว)
และเหตุที่ Toyota Thailand จะเลิกขาย Avanza 1,300 cc  ก็เพราะ มันขายไม่ดีเท่าไหร่ และ เปลี่ยนเครื่องใหม่ ต้องมาสต็อกอะไหล่ชุดใหม่อีกชุดนึง ... ไม่คุ้ม