ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมไม่ค่อยเห็นรูปทดสอบการนั่งแถว 3 ในบทความทดสอบรถครับ  (อ่าน 6000 ครั้ง)

ออฟไลน์ kan.kom

• Sr. Member
อย่างล่าสุด CR-V บางบทความแทบไม่ได้กล่าวถึงเลย เหมือนกับรุ่นนี้ไม่มีแถว 3
จริงๆรูปเบาะแถว 3 ก็ไม่มี
หรือมองว่า มันเป็นข้อด้อยก็เลยไม่ใส่มา หรือไม่พูดถึงจะดีกว่าครับ

ออฟไลน์ focus2012

ผมคิดว่าประมาณที่ จขกท บอกแหละครับ อาจจะเป็นข้อด้อยของเค้า ซึ่งทำไว้ไม่ดี + กับ CRV ไม่เคยมีรถแบบ 7 ที่นั้งมาก่อนเลยคิดว่าคนซื้อไม่ค่อยสนใจเรื่อง 7 ที่นั้ง ทำมาเหมือนแค่สำรองให้รู้ว่ามีเหมือนกันนะ

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
ผมก็สงสัยเรื่องนี้เหมือนกัน จนได้ไปลองนั่งดูที่ศูนย์ฮอนด้าตอนเอารถไปเช็คระยะ
ด้วยความที่มือถือห่วย และไปคนเดียวจึงไม่มีภาพสวยๆ หลายๆรูป
เบาะแถว 3 แทบใช้งานจริงไม่ได้ครับ ผมสูง 165 ลองไปนั่งแล้วแคบมากก
พื้นที่หย่อนขาสูงจากเบาะลงไปหาพื้นข้่างล่างมีประมาน 20-25 ชม. ครับ ระยะLeg Room จากเบาะแถว3 ไปหาเบาะแถว 2 มีแค่ 25-30 ชม.เองครับ อันนี้ปรับแถว2ช่วยแล้วนะ
ถ้าแถว2 ปรับแบบนั่งสบายๆ แถว 3 จะเหลือเพียง 20 ชม.เองครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ถ้าเป็นรุ่นทั่วๆไปก็เขียนถึงอยู่นะ แต่ส่วนมากจะไม่เน้นคงเพราะใช้งานจริงไม่เหมาะ ยกเว้นรถทรงรถตู้ อย่าง H1, avanza
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ lunacy

คงไม่ใช่จุดประสงค์หลักครับ

คงเน้นเรื่องสมรรถนะ, อุปกรณ์ความปลอดภัย

สุดท้ายก้อพื้นที่โดยสาร เน้นสองแถวแรก แถวสามนี่เลี่ยง เพราะไม่ใช่จุดขายที่แท้จริง

ปล. อยากเห็นแบบรีวิว เหมือนเมืองนอก

แสดงว่า ด้านหลังน่าจะเหมาะสำหรับเด็กประมาณ 10-12 ขวบใช่มั้ยครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
แสดงว่า ด้านหลังน่าจะเหมาะสำหรับเด็กประมาณ 10-12 ขวบใช่มั้ยครับ

เด็กวัยนี้นั่งไป ตจว ร้องครับ ผมว่า เบาะแถว3ของ crv ใหม่ไม่น่าต่างกันมากกับ x-trail.  ขนาด fortuner เด็ก 10ขวบไซส์ปกติ นั่งแค่ 2ชม บ่นแล้วครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

เด็กวัยนี้นั่งไป ตจว ร้องครับ ผมว่า เบาะแถว3ของ crv ใหม่ไม่น่าต่างกันมากกับ x-trail.  ขนาด fortuner เด็ก 10ขวบไซส์ปกติ นั่งแค่ 2ชม บ่นแล้วครับ

7-8 ขวบ สูงไม่เกิน 120 cm. ไหวมั้ยครับ

ออฟไลน์ rotaryman

ผมว่ามันคงเป็นจุดด้อยเลยแกล้งลืมๆไปไม่พูดถึงมั้งครับ

ออฟไลน์ เต๋า AV

เป็นเบาะนั่ง สำหรับเด็กไม่เกิน 5 ขวบเท่านั้น
บ้านไม่มีเด็กเล็ก มอกผ่านไปเลย ไม่ได้ใช้งาน

นอกซะจากจะพับเบาะไว้นอนในรถ เวลาโดนเมียไล่ออกบ้าน 5555555

ออฟไลน์ gundam126

เบาะแถว3ของcrvมันแย่กว่าน้องร่วมค่ายอย่างbrv,mobilioอีกครับ พื้นที่วางขาแทบไม่มี เบาะเตี้ยต้องชันเข่ามากกว่า ผมสูง165ยังรู้สึกอึดอัด ถ้าคนสูงกว่านี้หรือขายาวกว่านี้ คงตะคริวกินขาแน่ๆ

ออฟไลน์ Devil13

ถ้าเป็นเด็กที่หุ่นนักกีฬา ผมให้แค่ 9-10 ขวบครับ
แต่หุ่นมาตรฐานเด็กไทยได้ถึง 12 หากจำเป็นจริงๆ ก็นั่งได้ครับ เข่าจะชนเหมือนนั่งแคปรถกระบะรุ่นเก่าๆเมือ 10 ปีที่แล้ว ระยะทางไม่ไกลสัก ไม่เกิน 1 ชม. น่าจะพอทนได้นะ

ออฟไลน์ ariazero

เป็นชิ้นส่วนที่ไม่ได้ใช้งานจริงอ่ะคุณ

ทำมาให้พับเบาะลง
'8X Familia, '91 TFR ,
'94 Sunny B13, '98 520i (E28), '99 Sunny B14,
'08 Vios, '08 C200, '08 Vitara
'15 Vios, '17Accord G9 MC, '17 X1 18i

งี้ถ้าใช้จริง คงต้องใช้คนเดียว แล้วเอาขาขึ้นมาไว้เบาะนั่งอีกอัน นั่งเหยียดขาเอา ก็พอไปได้
สรุป 6 คนใน cr-v ก็น่าจะพอไปได้

ออฟไลน์ XyteBlaster

ใส่ carseat ได้ครับ .. นอกจากนั้น .. จะไม่ค่อยสะดวกนะ

ออฟไลน์ TrentXWB

• เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
เป็นชิ้นส่วนที่ไม่ได้ใช้งานจริงอ่ะคุณ

ทำมาให้พับเบาะลง

+1 ครับ

ทำมาให้พับลง และแทบจะใช้งานจริงไม่ได้
ถ้าถอดได้นี่ดีเลย

ออฟไลน์ Nerdys

ออฟไลน์ SM.

น่าจะมีรุ่นที่ไม่มีเบาะแถว3 มาให้นะครับ

ออฟไลน์ fishfinger

ผมว่ามันน่าจะเป็นเพราะว่ามันไม่เด่นเลยซักรุ่นมากกว่านะครับ

แต่ Cr-V ขอวิจารณ์ตรงๆหน่อยว่า เบาะแถว3นี่มีเพื่อ มองจากข้างนอกว่าเล็กแล้ว
นั่งจริง( สูง 170 cm ) คิดในใจว่าให้คนนั่งจริงเหรอ บอกตรงๆว่าไม่กล้าให้คนที่รักนั่งครับ
โดนกระบะจิ้มตูดนี่ ผมว่าเจ็บหนัก

ออฟไลน์ MoO Cnoe

จะพยายามปรับปรุงในส่วนนี้นะครับ เพราะส่วนใหญ่หุ่นของคนที่ทำรีวิวเว็บนี้
อย่างที่ทราบกันดีว่าไม่ได้เอื้อให้ปีนไปนั่งเบาะแถว 3 กันสักเท่าไหร่
เวลาเอารถมาทดสอบ ช่วงถ่ายรูปก็ทำงานกันคนเดียวครับ เพราะเวลา
มีจำกัด ถ่ายมาก็แต่เบาะและพื้นที่ในตัวรถเหมือนกันทุกรุ่น ทุกคัน
แล้วใช้การเขียนอธิบายแทนครับ

ถ้าให้เป็นมาตรฐานเดียวกัน ก็ต้องหาแบบคนเดิม หุ่นเดิมมาถ่ายทุกครั้ง
บางครั้งเวลาไม่ตรงกัน หรือ มีข้อจำกัดหลายๆอย่าง เลยตัดสินใจว่า
ไม่ได้ถ่ายรูปเวลามีคนนั่งครับ

(การนั่งเบาะแถวที่ 3 จะมีให้เห็นก็เป็นรูปแบบของวีดีโอครับ เช่น
The Clip Check Check Out เป็นบางรุ่นที่มีแขกรับเชิญก็จะนั่งให้ดูครับ
หรือ ใน L!VE ตอนงานเปิดตัว หรือ รายการ The Coup Channel ครับ
ถ้ารถมีเบาะนั่งแถวที่ 3 ส่วนใหญ่ก็จะลองนั่งให้ดูทุกครั้งครับ)

ส่วนรูปเบาะนั่งแถวที่ 3 ของ CR-V มีลงเอาไว้ค่อนข้างเยอะนะครับ ตอนเปิดตัว
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=57754.msg1013581#msg1013581

keyword การหาใน google : พาไปชมรถคันจริง เว้นวรรค 1 ครั้งตามด้วยชื่อรุ่น
ก็จะเจอบทความที่ลงรูปรถคันจริงไว้เยอะพอสมควรครับ สำหรับรถทุกรุ่นที่เปิดตัว

นาทีที่ 14.20 เป็นต้นไปครับ
>> https://youtu.be/ujfC3MaISM8?t=14m20s

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 14, 2017, 12:25:38 โดย MoO Cnoe »

ออฟไลน์ TNP

งี้ถ้าใช้จริง คงต้องใช้คนเดียว แล้วเอาขาขึ้นมาไว้เบาะนั่งอีกอัน นั่งเหยียดขาเอา ก็พอไปได้
สรุป 6 คนใน cr-v ก็น่าจะพอไปได้

อย่าคิดเองเออเอง  ไปลองนั่งแบบที่คิด ให้ได้จริงๆ ซะก่อน ดีกว่า

ออฟไลน์ muza

cr-v เหมือนบอกว่าเป็น5+2 นะครับ เหมือนพวก xtrial
คนเลยไม่เน้น รีวิว เท่าไร ตรงแถวสาม (เดาล้วนๆ)

ปล
ส่วนตัวผมชอบคลิป อเวนซ่า ของ headlightmag มากเลยนะครับ
เป็นเหมือน มาเวล อเวนเจอร์ ของเวปเลยอะครับ เอาคนในเวปมากันรวมกันหลายๆคน
ความบันเทิงนี่ เรียกได้ว่าสุด ^^