ผู้เขียน หัวข้อ: ฮอนด้าเดดี๋ยวนี้ยังส่งอะไหล่เเท้ให้อู่นอกไหมครับ?  (อ่าน 10631 ครั้ง)

ออฟไลน์ Cheap and cheerful

• Sr. Member
เห็นข่าวหลายปีที่เเล้วที่ประกาศเลิกส่งอะไหล่ไปอู่นอก ให้เข้าศูนย์ เเต่เหมือนจะกลับลําเนี่องจากกระเเส เเต่ไม่รู้ปัจจุบันนี้เเอบซุ่มเงียบค่อยๆหยุดเเบบเนียนๆหรือเปล่าก็ไม่รู้

ใครคลุกคลีเกี่ยวอะไหล่ยนต์ มาเล่าหน่อยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ pingpong

• Newbie
  • *
มารอฟังเหมือนกัน เคยโดนกับตัวเองเมื่อปี 2016 เดือนมิถุนายน รถถูกชนท้าย รถรอซ่อมเดือนกว่า เช็คไปถึงรู้ว่าอู่ประกันเบิกอะไหล่ไม่ได้ ต้องวิ่งไปซื้อเองที่ศูนย์โดยเอาเลขตัวถังไปด้วย หลังจากนั้นไปตั้งเบิกประกันเอาเองเล่นเอาเข็ดเลย

เนื่องจากผมใช้รถค่อนข้างนาน ตอนซื้อรถเมื่อปีที่แล้ว Honda เลยไม่อยู่ในตัวเลือกเลย ถ้ายังไม่เปลี่ยนนโยบายนี้ คงไม่ได้ซื้อ CRV รุ่นนี้เหมือนกัน

ออฟไลน์ gknakop

• Jr. Member
  • **
เห็นว่ามีร้านขายอะไหล่แท้ฮอนด้าอยู่แถว ลาดพร้าว หรือ สุทธิสาร นี่แหละครับ พี่ผมไปซื้อของมาซ่อมjazzโฉมแรกอยู่ครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member
รอผู้รู้มาตอบครับ แต่ฮอนด้าเจนใหม่ตั้งแต่ civic fc เป็นต้นมาอู่นอกลำบากแน่นอนเพราะระบบไฟฟ้าแทบทั้งคัน เคสแปลกๆบางเคสยังต้องตามช่างจากศูนย์ใหญ่บางนามาซ่อม ช่างศูนย์ทั่วๆไปบอกจนปัญญาจริงๆ เจอมากับตา

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
'ป้าแก่' CRV G1 (1998) ที่บ้าน ไปเปลี่ยนเครื่องบล้อคเดิม ที่อู่นอก แถวสรงประภา เมื่อเมษายน 59

เห็นทางเจ้าของอู่ ยังเบิกอะไหล่แท้ของฮอนด้าบางชิ้น ได้นะครับ ใช้เวลาประมาณหนึ่งสัปดาห์

ป.ล. พอรู้จักกัน จึงทราบว่า สามีเจ้าของอู่ เป็นนายช่างที่ 0 ฮอนด้าแห่งหนึ่ง ในเขตปริมณฑล
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
อู่ที่รู้จักกัน บอกว่าเบิกได้ แต่ทาง Honda ไม่มีส่วนลดให้อู่ ทำให้ทำราคาไม่ได้ กำไรไม่มี
เต็มที่ขายอะไหล่ราคาเท่าศูนย์ แต่ต้องเป็นธุระโทรสั่งอะไหล่ วิ่งไปรับอะไหล่ ได้แค่ค่าแรง
Honda ถ้าพังแปลกๆมา ก็จะบอกเรื่องราคาตรงๆ เจ้าของจะทำก็ทำไม่ทำก็ไม่ทำ
แต่ช่างฝีมือดีมาก รับผิดชอบงาน บางคนยอมจ่ายเท่ากันหรือแพงกว่าศูนย์ ให้เบิกอะไหล่มาซ่อมที่นี่
แต่ถ้า Toyota ลดให้อู่ 10-20% เค้าขายอะไหล่ถูกกว่าซ่อมศูนย์ได้ คนมาใช้บริการเพียบ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ล่าสุดเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา ผมเอารถไปเคลมที่ศูนย์ฮอนด้า ก็ยังเห็นคนมาซื้ออะไหล่อยู่นะครับ เค้าก็ขายให้ปกตินะครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ FyGI

ผมเพิ่งเปลี่ยนประกันรถที่บ้าน มี จนท. มาถ่ายรูป ก็ได้คุยๆ กัน

จนท. บอกว่ารถตลาดที่มีปัญหาเรื่องเคลมประกันมากที่สุดตอนนี้คือ Honda

ก็มีปัญหาเรื่องเบิกอะไหล่ เนื่องจากพยายามจะดึงรถเข้าศูนย์

ออฟไลน์ Naeky

• Full Member
ผมเข้าไปซื้อหลายๆอย่างยังได้นะครับไม่ต้องแสดงอะไรเลย

ออฟไลน์ Amj

ตอบในฐานะทำร้านอะไหล่รถ

ยังเบิกมาขายได้ แต่ส่วนลดได้น้อยลง เช่น ร้านที่เคยเบิกอะไหล่มาขายเยอะๆ สมมุติเคยได้ส่วนลด 30% ก็จะเหลือไม่เกิน 10% บางรายการไม่มีส่วนลด
เลยก็มี

มันเป็นการบีบทางอ้อมครับ คือ ถ้าลูกค้าไปทำที่ศูนย์ก็ซื้ออะไหล่แท้ราคาพอๆกับข้างนอก แต่ศูนย์มีประกันงานซ่อม 3-6 เดือน ก็ว่ากันไปในขณะที่อู่นอกไม่มีนี่แหละ แถมเอารถเข้าศูนย์ยังสามารถรูดบัตรเครดิตรชำระค่าซ่อมได้อีกด้วย

ทีนี้ลูกค้าที่ไปซื้อของตามร้านอะไหล่ หรือ อู่ที่ไปซื้อของตามร้านอะไหล่ เดี๋ยวนี้มีโอกาสสูงที่จะเจออะไหล่ยี่ห้อฮอนด้าแต่ไม่ใช่ของแท้สูงมาก

ออฟไลน์ Cheap and cheerful

*อ้อลืมบอกว่ารถหลังปี 2007 เป็นต้นมาครับ ที่เขาเลิกส่งอะไหล่

ทําไมรู้สึกฮอนด้าโครตพลาดมากๆ ทําเเบบนี้ให้ลูกค้าเข้าศูนย์ (ซึ่งงานก็ห่วยๆ ช่างจบใหม่ทั้งนั้น เหมือนเอารถมายําเล่นพอเก่งก็ไปเปิดอู่เอง) เเถมค่าเเรงเเพงงงง
ทําตัวเป็น premium ไปซะได้

ออฟไลน์ เต๋า AV

ซื้อได้ตามปกติ แต่ราคาเป็นราคาเต็ม ไม่ได้ส่วนลดสำหรับอู่ เหมือนเมื่อก่อน

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
เห็นเรื่องอะไหล่เบิกนอกศูนย์ไม่ได้  แต่คนก็ซื้อ ฮอนด้าอยู๋ดี

ฉะนั้นผมก็คิดว่าเค้าคงไม่เอามาประเด็นให้เบิกได้ในอนาคตแล้วละครับ   

ปกติผมใช้ยี่ห้ออื่น  อะไหล่เบิกตามร้านถูกกว่าศูนย์ 20-25% 

ค่าแรงอู่ก็ถูกกว่าศูนย์ด้วย 

แต่เดี๋ยวนี้ผมเห็นคนรุ่นใหม่ก็เอารถเข้าศูนย์ นั่งจิบกาแฟ ดูช่างซ่อมรถ นั่งเล่นมือถือ  แล้วก็จ่ายเงินค่าซ่อมแพงๆ  แล้วก็กลับบ้านสบายใจ   ฉะนั้นฮอนด้าเลยไม่แคร์ครับ

รอดูค่ายอื่นๆตามได้เลย  :-X :-X :-X :-X
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ muza

ข่าวตอนนั้นบอก ราคาอะไหล่บ้านเรา ถ้าเบิกศูนย์ จะถูกกว่าเพื่อนบ้านพอสมควร จนเพื่อนบ้านลักลอบนำไปขาย
เลยตามมาด้วยข่าวไม่ขายอะไหล่ อู่
ถ้ายัง ขายให้คนภายนอกได้ ผมว่าก็ยังดีกว่าไม่ขายเลยนะครับ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
เห็นเรื่องอะไหล่เบิกนอกศูนย์ไม่ได้  แต่คนก็ซื้อ ฮอนด้าอยู๋ดี

ฉะนั้นผมก็คิดว่าเค้าคงไม่เอามาประเด็นให้เบิกได้ในอนาคตแล้วละครับ   

ปกติผมใช้ยี่ห้ออื่น  อะไหล่เบิกตามร้านถูกกว่าศูนย์ 20-25% 

แต่เดี๋ยวนี้ผมเห็นคนรุ่นใหม่ก็เอารถเข้าศูนย์ นั่งจิบกาแฟ ดูช่างซ่อมรถ นั่งเล่นมือถือ  แล้วก็จ่ายเงินค่าซ่อมแพงๆ  แล้วก็กลับบ้านสบายใจ   ฉะนั้นฮอนด้าเลยไม่แคร์ครับ

รอดูค่ายอื่นๆตามได้เลย  :-X :-X :-X :-X

ถ้ามองแบบนั้นก็ใช่เลยครับ

ออฟไลน์ EKA

• Full Member

เห็นด้วยครับ คนใช้ฮอนด้าที่ผมรู้จัก ก็มีแต่เอาเข้าศูนย์ตลอดถึงจะหมดประกันแล้วก็เหอะ

ออฟไลน์ shikimaru

ถ้าวิ่งไปเบิกเองก็ยังได้ครับแต่ถ้าซื้อตามร้านนี่มีปัญหารถผมg8ชนหมามาหม้อน้ำแตกกันชนหน้าคานกันชน หม้อน้ำ 1อาทิตย์หาร้านได้ คานด้านหน้า 2 อาทิตย์ กันชนรอเดือนนึงจนต้องไปเบิกศูนย์มาเองเลย เจ้าของอู่ประกันบอกหาร้านขายไม่ได้เลยโทรไปเปนสิบร้าน

ออฟไลน์ ps000000

Generation ของคนเปลี่ยนไป คนรุ่นใหม่มา

ออฟไลน์ dazetos

ทำร้านอะไหล่อยู่ครับ

ยังเบิกได้ แต่ปีใหม่ๆ 2015 ขึ้นมานี้จะเบิกยากบางรายการ และส่วนลดจะน้อยลงมาก บางรายการไม่มีส่วนลดเลย ทำให้เวลาลูกค้ามาซื้อจากร้านอะไหล่บางครั้งจะแพงกว่าไปเบิกที่ศูนย์ ครับ

แต่ลูกค้าผมก็จะยอมรับได้เพราะได้ของเลย หรือได้ของเร็วกว่าไปซื้อศูนย์ เยอะ เช่น สั่งศูนย์ รอของ 1 อาทิตย์ แต่สั่งที่ผมได้ของวันรุ่งขึ้น หรือได้เย็นวันนั้นเลย (กรณีพวกอะไหล่บางอย่างที่ไม่ค่อยจะเสียง่ายๆ หรือเปลี่ยนบ่อยๆ เช่น พวกเซนเซอร์ต่างๆ)
ถ้าอะไหล่สิ้นเปลื้องหรือพวกซิลต่างๆ ทางผมมี stock ไว้เลย ไม่ต้องรอ

ลูกหลายคนก็ยอมจ่ายแพงกว่าซื้อศูนย์เล็กน้อยนะครับ

ออฟไลน์ GoatGoat

Generation ของคนเปลี่ยนไป คนรุ่นใหม่มา

อันนี้น่าสนใจครับ รุ่นๆผม (30 นิดๆ) หรือเด็กรุ่นใหม่ๆเข้าศูนย์ไปจิบกาแฟเล่นไอโฟนอย่างเดียว
พอเสียหนักๆเวลาเข้าศูนย์ก็บ่นซ่อมแพง ใช้ครบ 5 ปีเสียเยอะๆก็ขายทิ้งซื้อใหม่ตามกำลังทรัพย์ในตอนนั้น มาเข้าศูนย์จิบกาแฟเล่นไอโฟนเหมือนเดิม
ส่วนน้อยที่วิ่งเข้าอู่ หาอะไหล่ ขับไปครึ่งกทม. หาช่างดีๆมาซ่อมรถ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

อันนี้น่าสนใจครับ รุ่นๆผม (30 นิดๆ) หรือเด็กรุ่นใหม่ๆเข้าศูนย์ไปจิบกาแฟเล่นไอโฟนอย่างเดียว
พอเสียหนักๆเวลาเข้าศูนย์ก็บ่นซ่อมแพง ใช้ครบ 5 ปีเสียเยอะๆก็ขายทิ้งซื้อใหม่ตามกำลังทรัพย์ในตอนนั้น มาเข้าศูนย์จิบกาแฟเล่นไอโฟนเหมือนเดิม
ส่วนน้อยที่วิ่งเข้าอู่ หาอะไหล่ ขับไปครึ่งกทม. หาช่างดีๆมาซ่อมรถ

เห็นด้วยคับ

ถ้าไม่ใช่คนบ้ารถ คงไม่มีใครทำแล้ว

อย่าว่าแต่คนรุ่นใหม่เลย

พ่อแม่ผมเองก็เข้าศูนย์ตลอด

อยากให้ใช้ Honda แต่สำหรับผม say no คับ

เกลียดๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ มากกกกกกกกกกกกกก กับสิ่งที่ Honda ทำ

ผมถึงออกนิสสันคับ ซึ่งยังดีตรงซ่อมข้างนอกได้

แต่ต่อไปผมคงเอา toyota คับ

ออฟไลน์ FastButSlow

• Jr. Member
  • **

เห็นด้วยคับ

ถ้าไม่ใช่คนบ้ารถ คงไม่มีใครทำแล้ว

อย่าว่าแต่คนรุ่นใหม่เลย

พ่อแม่ผมเองก็เข้าศูนย์ตลอด

อยากให้ใช้ Honda แต่สำหรับผม say no คับ

เกลียดๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ มากกกกกกกกกกกกกก กับสิ่งที่ Honda ทำ

ผมถึงออกนิสสันคับ ซึ่งยังดีตรงซ่อมข้างนอกได้

แต่ต่อไปผมคงเอา toyota คับ

ผมว่าที่เอาเข้าศูนย์เพราะประหยัดเวลาด้วยแหละครับ เอารถไปเข้าศูนย์ใกล้ที่ทำงาน ตอนพักเที่ยงหรือตอนเย็นก็ไปเอารถกลับ

แต่ถ้าจะไปหาช่างดีๆ ก็ไกลจากทั้งบ้านทั้งที่ทำงาน ยิ่งถ้าเปลี่ยนอะไหล่ตามอายุการใช้งาน ช่างศูนย์ก็ทำได้อยู่แล้ว ถ้าเป็นเคสใหญ่ๆที่ช่างศูนย์วิเคราะห์ไม่ได้ค่อยไปหาช่างเก่งๆที่ในคลับแนะนำดีกว่า

ออฟไลน์ off_033

เมื่อก่อนก็เข้าอู่นอกเหมือนกัน ตอนนี้เริ่มแก่ อารมณ์จะไปนั่งเฝ้าที่อู่ก็ไม่ไหวละ

เดี๋ยวนี้พอมีกำลังซื้อก็จ่ายแพงหน่อย แต่ด่าได้เต็มปาก มีประกันงานซ่อม เข้าศูนย์ดีกว่า

แต่บางรายการก็ทำข้างนอกให้ช่างเฉพาะทางมั่นใจกว่า