ผู้เขียน หัวข้อ: ใครที่ผิดใครถูก สมควรไม่สมควร ทำได้ทำไม่ได้ กับที่บอกว่า ขับแช่ขวา...  (อ่าน 22273 ครั้ง)

ออฟไลน์ Noncyclopedia

• Hero Member
1.เบนซ์ เบรกกะทันหัน ปาดหน้า อันตราย
2.คุ่กรณี ขับแช่ขวา สร้างความไม่เป็นระเบียบโดยรวมในท้องถนน
3.คันชนท้าย ก้อประมาท ชนท้ายคันอื่น

เท่าที่คิดออก3 เรื่อง. แค่นี้เอง
อย่าสองมาตราฐานกันเลยครับ

การที่โดนชนท้าย มันคนละเรื่องกับแช่ขวา

หากรถคันนี้ไม่โดนชนท้าย...... แช่ขวาอย่างเดียว ควด่ากันขินะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 14, 2017, 12:42:56 โดย Noncyclopedia »

ออฟไลน์ Arado_kung

เบนซ์หัวร้อนเกินไป คันมีกล้องเค้าก็ตีไฟเลี้ยวหลบให้แล้วนี่จะตามไปปาดเค้าทำแมวน้ำอะไร

ออฟไลน์ SLuang

เอาจริงๆ ถึงโรงถึงศาล  เบนซ์ก็ผิดครับ

ดูอย่างกรณีวิชเลื้อย   เคสนั้นถือว่าโทษหนักมาก

กรณีนี้แม้ไม่ถึงขนาดวิช  แต่ก็เข้าข่ายกรณีความผิดเหมือนกัน 

ศาลท่านพิจารณาหลักฐาน และเจตนาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 14, 2017, 12:35:35 โดย SLuang »

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
ความเห็นส่วนตัวของผม คือ รถเบนซ์ขับขี่อย่างประมาท ก่อให้เกิดอันตรายกับผู้ใช้รถ ใช้ถนน คนอื่นๆ

ถ้าเจอพวกขับช้าแช่ขวา อย่างมาก กระพริบไฟใส่ หรือบีบแตรเตือน ก็เพียงพอ
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ chaithawat

รู้แต่สงสารรถบรรทุกอะครับ มาซวยเพราะความมักง่ายของคนอื่นแท้ๆเลย เป็นความผิดที่ตัวเองไม่ได้ก่อเลย ขับมาอยู่ดีๆจะเบรกให้นิ่งเลยก็ยากไหนคนอื่นจะชนท้ายเอาไหนรถจะหนักมีของ จะหักหลบกระทันหันก็เสี่ยงกระแทกหรือคว่ำกระจกหลังก็ไม่มี ใครเคยขับจะเข้าใจเลย
กลับไปโดนเถ้าแก่หักเงินแน่เลย เดือนนี้จะพอยาใส้ไหม  :(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 14, 2017, 16:55:10 โดย chaithawat »

ออฟไลน์ FXXK IT

• Jr. Member
  • **
ททุกวันนี้มันน่าหัวร้อนจริงๆนะครับกับพวกแช่ขวา ขับ 80 ก็แช่ขวา

พอแช่ขวาที่ความเร็วเท่านี้เวลาวิ่งแซงรถบรรทุกมันทำให้รถติดยาวเลยนะครับ เพราะแซงซ้ายก็ไม่ได้ จะแซงขวาก็ติดพวกขับช้า

พอผ่าน 10 ล้อไปมันก็แช่ต่อ ผมนี้อยากจะจุดธูปบูชาพวกนี้จริงๆ  โดยเฉพาะพวกกะบะบรรทุกหนักนี้ตัวดี ขอทางแล้วก็ไม่หลบมีแต่ตีไฟเลี้ยวขวาอย่างเดียว 

แล้วกฏหมายก็ไม่เอาจริงเอาจังกับพวกนี้สักที

ออฟไลน์ arte

• Sr. Member
ถ้าผมเป็น เบนช์ แซงซ้ายแล้วก็จบครับ เอาเวลาไปเลี้ยงเด็ก กินติมดีกว่า คนขับแช่ขวาถ้าเขายังไม่สำนึกหรือคิดได้ด้วยตัวเอง จะปาดแล้วกระทืบเบรคใส่จนตรูดโก่ง เขาก็ไม่สำนึกหรอกครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ในคลิปถนนโล่ง แต่เบนซ์ไม่ยอมแซงให้มันผ่านไป

เพราะอยากจะโชว์พาวแค่นั้นเอง

อยากให้คนขับเบนซ์ลงมาให้กล้องเห็นหน้า

จะได้รู้ว่าหน้าคนขับกับฝ่าเท้าผม อันไหนจะแบนกว่ากัน

ออฟไลน์ kiwiwi

ผมว่ารถบรรทุกก็พยายามยัดเยียดความหายนะให้เบ๊นซ์ด้วยเช่นกันนะครับ

แต่โชคยังเข้าข้างเบ๊นซ์ ที่รถบรรทุกเบี่ยงมาไม่ทัน

แต่นะ ผมก็เคยคิดนะว่า โทษของการขับช้าแช่ขวา(ไร้มารยาท) คืออะไร

มันไม่มีโทษทางกฏหมาย ก็ต้องลงเอยด้วยวิธีนี้แหละ

หากเพื่อนๆเคยไปต่างประเทศ โทษของการเดินช้าเกะกะ ก็คือถูกทำโทษด้วยสังคมน่ะครับ

ฝรั่งอั่งม้อ อาตี๋ อาหมวย ไอ้ยุ่น แขกอินเดีย มันเดินชนกลิ้งเอาดื้อๆเลยนะ

ทำอะไรตามใจฉันคือไทยแลนด์โอนลี่เลย 5555

***ผมอยากเสนออะไรนิดนึงครับ ถ้าเราเถียงกันว่าควรเร็วเท่าไหร่ คงเถียงกันไปจนตาย

ผมอยากให้มีการรณรงค์ถึงมารยาทการใช้ถนนมากกว่า เหมือนที่อารยประเทศเค้าทำกัน ตั้งแต่เดินเท้า ใช้บันไดเลื่อน ยันขับรถ...

1 ไม่ขับรถขวางคันหลัง
2 ไม่ขับเสมอคันซ้ายและซ้ายกว่า

แค่นี้ ก็จะมีที่ว่างให้พวกหัวร้อนได้เย็นลงบ้าง
รวมถึงการจราจรคงไหลลื่นกว่านี้พอสมควร

และหากปฏิบัติตามได้ดังนี้
ข้อดีที่จะได้คือ เมื่อถึงทางร่วม และทางแยก รถจะไม่สะสมเป็นคอขวดด้วยครับ***
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 14, 2017, 13:34:12 โดย kiwiwi »

ออฟไลน์ mamaman

ซ้าย ว่าง แซงได้ก็แซงครับ
แต่ เราไม่เห็น มุมหลัง ว่า ไอ้คันมีกล้อง ผมเห็น เลี้ยวก่อน ค่อยเปิดไฟเลี้ยว น่าจะ ปาก เบนซ์ ที่ กำลังแซง ซ้ายครับ

แต่ เบน มัน จอด ขวาง อันตรายมากๆ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ใช้คำว่า "เดา"

จากเหตุการณ์ น่าจะเกิดจากคันมีกล้องขับแช่ขวายาวๆ ทั้งที่เลนกลางยังโล่ง ไม่มีรถตีคู่มาเลยสักคัน

พอเบนซ์มาตามตูด เห็นรถแช่ขวา อาจจะกระพริบไฟใส่ แต่พอไม่หลบ ก็จะแซงซ้าย

แต่พอจะแซงซ้าย คันติดกล้องก็ตบเข้าซ้ายด้วย เลยเป็นความเข้าใจว่า คันมีกล้องกวน teen หรือ จงใจ ไม่ยอมหลบ

เลยปาดดักหน้า เพื่อจะทำอะไรสักอย่าง เช่น มาเคลียร์ มาคุย มาบลๆๆๆๆๆ

แต่พอเห็นรถบรรทุกมาเสย เลยคิดสม สมน้ำหน้า สมควรโดน พอล่ะ ไปดีกว่า

...แต่ทั้งหมดทั้งมวล ถ้าผิดผมว่าผิดทุกคน ทั้งคันมีกล้องแช่ขวา คันเบนซ์ คันบรรทุก

ปล.ผมเป็นมดที่วิ่งข้ามถนนแถวนั้น 555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 14, 2017, 13:09:06 โดย DiKiBoyZ »

ออฟไลน์ blade

• Full Member
ผิดถูกไม่รู้  แต่ที่รู้ๆ พี่แกไม่มองกระจกหลังตั้งแต่ต้นคลิบจนจบคลิบ

ออฟไลน์ pongsak_877

คนขับรถเบนซ์คงจะสั่งสอน แต่สั่งสอนเลวไปหน่อย

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
ผมว่ารถบรรทุกก็พยายามยัดเยียดความหายนะให้เบ๊นซ์ด้วยเช่นกันนะครับ

แต่โชคยังเข้าข้างเบ๊นซ์ ที่รถบรรทุกเบี่ยงมาไม่ทัน

แต่นะ ผมก็เคยคิดนะว่า โทษของการขับช้าแช่ขวา(ไร้มารยาท) คืออะไร

มันไม่มีโทษทางกฏหมาย ก็ต้องลงเอยด้วยวิธีนี้แหละ

หากเพื่อนๆเคยไปต่างประเทศ โทษของการเดินช้าเกะกะ ก็คือถูกทำโทษด้วยสังคมน่ะครับ

ฝรั่งอั่งม้อ อาตี๋ อาหมวย ไอ้ยุ่น แขกอินเดีย มันเดินชนกลิ้งเอาดื้อๆเลยนะ

ทำอะไรตามใจฉันคือไทยแลนด์โอนลี่เลย 5555

อันนี้ก็เห็นคล้ายๆกันเลยครับ โชคยังเข้าข้างเบนซ์ เกือบจะหายนะกันหมดหละ  :'(
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ xcalibur

หลายครั้งหลายครา ผมเจอมามากมายทำไมคนขับเบนซ์ ชอบทำตัวแล้งน้ำใจ โชว์พาว จอดรถรอเข้าซองข้างทางกลางถนนชาวบ้านติดไปร้อยเมตร ขับแซงขับมุด ขับเป็นพายุอย่างน่าหวาดเสียว คนวิ่งขวา 120 ตามกฏหมาย โดนไล่จี้ตูดเป็นหมูเป็นหมา ผมไม่ได้เหมารวมเบนซ์ทุกคน คนขับ premium ยี่ห้ออื่นก็ใช่ว่าไม่มี เทียบสัดส่วนนิสัยแย่ๆที่เจอมันน้อยกว่ากันมาก ถึงจะบอกว่าตราดาวยอดขายเยอะที่สุดก็เถอะครับ หลายคดีอุบัติเหตุหนักๆคนตายก็เบนซ์ซะเยอะ (ในกลุ่มรถ premium ที่ชอบโดนพาดหัว)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 14, 2017, 13:25:43 โดย xcalibur »

ออฟไลน์ oam

• Newbie
  • *
https://www.facebook.com/LaySai2/posts/1310716292310212

e class อีกละ นี่เขาคงนัดกันมาเก็บพวกช้าแช่ขวาแน่ๆ 55

ออฟไลน์ GoatGoat

เจอช้าแช่ขวาผมริบไฟใส่ครับ ถ้าไม่หลบตรูแซงซ้ายเอง แต่ก็ไม่ได้ว่าเบ็นซ์ถ้าจะหัวร้อนเพราะช้าแช่ขวานี้ก็น่าโดน ขับรถไม่มีสติ

ออฟไลน์ bravo

***ผมอยากเสนออะไรนิดนึงครับ ถ้าเราเถียงกันว่าควรเร็วเท่าไหร่ คงเถียงกันไปจนตาย

ผมอยากให้มีการรณรงค์ถึงมารยาทการใช้ถนนมากกว่า เหมือนที่อารยประเทศเค้าทำกัน ตั้งแต่เดินเท้า ใช้บันไดเลื่อน ยันขับรถ...

1 ไม่ขับรถขวางคันหลัง
2 ไม่ขับเสมอคันซ้ายและซ้ายกว่า

แค่นี้ ก็จะมีที่ว่างให้พวกหัวร้อนได้เย็นลงบ้าง
รวมถึงการจราจรคงไหลลื่นกว่านี้พอสมควร

และหากปฏิบัติตามได้ดังนี้
ข้อดีที่จะได้คือ เมื่อถึงทางร่วม และทางแยก รถจะไม่สะสมเป็นคอขวดด้วยครับ***

ตั้งแต่ผมขับรถเป็นใหม่ๆ จนถึงวันนี้ ผมไม่เคยขับตาม 2 ข้อนั้นเลยครับ

ถ้าเราไม่รีบ ก็อย่าคิดว่า คนอื่นเขาไม่รีบ

บางเส้น เป็นถนนวิ่งสวนเลน พี่เล่นขับ 30 ทั้งที่ข้างหน้าโล่งยาวววว ข้างหลังติดยาววววว

บางคนถามว่า " ถ้ารีบ ทำไมไม่ไปตั้งแต่เมื่อวาน "

ขอตอบว่า " เมื่อวาน ไม่ว่าง "  :) ;) :D ;D

ออฟไลน์ @MIN

• Life is beautiful
ผมว่า ผิดทั้งคู่ 
คันมีกล้อง  ผิดน้อยกว่า ขับแช่ขวา หรือเปลี่ยนเลนกระทันหัน ทำให้เบนซ์โมโห เลยเอาคืนโดยแกล้งหยุดรถให้ชนท้าย
คันเบนซ์  ผิดมากกว่า ทำแบบนี้จะทำให้เค้าถึงแก่ชีวิตได้.. ถ้าคันมีกล้องโชคร้าย โดยรถใหญ่ชนเต็มๆ อาจะเสียชีวิตได้เลย

ผมว่า เบนซ์ ทำเกินกว่าเหตุ  .. คันมีกล้อง ฟ้องร้องได้เลย เรื่องไปถึงศาล ชนะแน่นอน ..เจตนาเต็มๆ
I have enough of making money. Now I want to make time.

ออฟไลน์ prai

ผมอยากให้ พวกขับช้าแช่ขวา ไปดูรถ Taxi เขามีมารยาทมากกว่าคุณเยอะ
เท่าที่เจอมาส่วนใหญ่ ยังไม่ทันจี้ ไม่ทันกระพริบไฟขอทาง ลงซ้ายทันที ถ้าเห็นรถหลังมาเร็ว
และป้ายหลายๆ ที่เขาก็เขียนว่า รถซ้ายชิดซ้าย

ออฟไลน์ SpeedC

ผิดทั้งคู่ครับ แค่เบนซ์ หัวร้อนมากไปหน่อย

smileymee

• บุคคลทั่วไป
สำหรับตัวผมเองนั้น อะไรที่หลีกเลี่ยงที่จะกระทบกระทั่งกันได้ก็จะเลือกหนทางหลีกเลี่ยงครับผม ^^

"จะพูดถึงเรื่องการขับรถ มันสำคัญที่การให้น้ำใจต่อกัน สำคัญมากนะ ขอให้ทุกคนนั้นมีน้ำใจต่อกัน การขับรถขับราอย่าถือว่าเราผิดเราถูกโดยฝ่ายเดียว ให้ถือความพอเหมาะพอควร เขาจะมา เราจะไป อันเดียวกันนี้ให้อภัยกันตลอดก็ไม่มีภัย แล้วจิตใจประชาชนทั่วประเทศไทยจะประสานความดีต่อกัน นี่ล่ะคือความไม่ถือสีถือสากัน สงบร่มเย็นทั่วหน้ากันหมดนะ นี่ล่ะธรรมเรียกว่าธรรม หมายความเอานะ กฎหมายวางไว้กลาง ๆ ธรรมแทรกอยู่ทุกแห่ง ความพอเหมาะพอดี

ขับรถนี่ เราได้ชม ขับรถไปทุกแห่งเราดูทุกแห่ง ดูคนขับ ดูรถมันคือดูคนขับนั่นเอง ดูนิสัยใจคอของคนขับ รถมันก็เป็นเศษ มันก็เป็นเหล็กธรรมดา มันมีอะไร ขับไปชนต้นไม้มันก็ชน ขับไปที่ไหนมันก็ไป มันสำคัญอยู่ที่คนขับ มีนิสัยใจคอหยาบละเอียดแค่ไหนบอกมากับคนขับ ถ้าคนขับรถดีแล้ว มองเห็นปั๊บมันก็รู้กัน คนเราให้อภัยกันทันที ๆ นี้เป็นความถูกต้องดีงาม นี่ก็ส่องมาจากอัธยาศัย ต่างคนต่างรอบคอบในการขับขี่ ใช้ประสาทให้พอเหมาะพอสมทุกสิ่งทุกอย่าง แล้วต่อเพื่อนฝูงด้วยกันที่ขับรถไปมา มีความจำเป็นมากน้อยเพียงไรให้อภัยกันได้คนเรานะ เป็นอย่างนั้นแล้วอยู่ด้วยกันได้สบาย ไปที่ไหนสะดวกสบาย แล้วไม่มีภัยมีเวรก่อกรรมทำเข็ญต่อกันนะ"

หลวงตามหาบัว ญาณสัมปันโน

ออฟไลน์ Auto

ขับแช่่ขวาหาเรื่องใส่ตัวครับ     เกิดไปเจอรถบางคันวิ่งความเร็วสูงมาเร็วกว่านี้จะเสยตูดเอาง่าย  ๆ  อีกทั้งทำให้หงุดหงิดกันด้วย   เพราะมันต้องหลบออกซ้าย

ออฟไลน์ jbrc

หลักฐานชัดเจนขนาดนั้นรอดยากครับ ขึ้นศาล มีโอกาสโดนพักใช้ใบอนุญาติขับรถได้ครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

ไม่ได้เห็นด้วยกับเบนซ์เท่าไหร่นะ  แต่โดนซะบ้างก็ดี ยิ่งถนนโล่งนั่นแหละยิ่งไม่ควรอยู่ขวา

120 อยู่ขวาได้ตลกชิบหาย พวกแบบนี้โดนแบบนี้ซะบ้างถือว่าสมควร

มารยาทที่ควรมีแต่ไม่มีเอง บางครั้งมันก็โดนตอบกลับด้วยมารยาททรามเช่นเดียวกัน จะมาร้องทีหลังว่าเป็นผู้ถูกกระทำก็รู้สึกตลก

ถ้าอยู่เลนกลาง เลนซ้ายแต่แรกเรื่องมันจะเกิดมั้ย รถว่างเหมือนกัน ขับ 120 ได้เหมือนกัน มันจะตายหรอที่ต้องมาอยู่ขวา หึหึ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 14, 2017, 16:02:50 โดย Fly to dream »
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Pegasus7700

ควรเคารพกฏจราจรอย่างเคร่งครัดนะครับ
รถกะบะ หรือรถที่ไม่คล่องตัวไม่ควรแช่อยู่แล้ว
เพราะรถขวาเนี่ยะ mostly ขับเร็ว และคล่องตัว
อาจจะทำให้เขาเสียจังหวะ เพราะเขาอาจจะรีบทำธุระสำคัญมากอยู่ครับ
ผมเจอบ่อย พวกขวายาวๆในถนนโล่งๆเนี่ยะ

คงโดนค่าปรับทุกฝ่ายถ้วนหน้า
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ หมีขับสี่

ผมไม่สนับสนุนให้ขับช้าแช่ขวาครับ ส่วนตัวเกลียดมาก พวกขับ70-90 แล้วคิดว่าตัวเองเร็วแล้ว แช่ขวาได้
คุณไม่มีทางรู้หรอกว่าคนอื่นเค้าอาจจะมีเรื่องสำคัญ เร่งด่วน ฉุกเฉินขนาดไหน

ผมเคยเจอกับตัวเอง แม่ผมเข้าICU ไอ้พวกช้าแช่ขวาเนี่ยแหละตัวทำช้า โดยเฉพาะไอ้พวกแช่แล้วไม่มองกระจกมองหลังอีก

ออฟไลน์ ซวEจsิJลิJเปulnw

• Jr. Member
  • **

ถ้าฟังเสียงดีดีจากคลิป จะได้สินเสียง "แตร" ที่ลากยาวมา
หลังจากที่รถมีกล้อง เข้าเลนกลางมาแล้ว (วินาทีที่ 53-56) ในลักษณะที่เสียงเกิดจากแห่งกำเนิดที่ "กำลังเคลื่อนที่"
(ปรากฏการณ์ ดลอปเปอร์ ความยาวคลื่นด้านหน้าจะแคบกว่าด้านหลัง)

ยังงั้นขอเดาแบบนี้ครับ

รถมีกล้อง: แช่ขวามาสักพัก แล้วคงมองกระจกหลังเห็น เบนซ์กำลังมาใกล้ๆแล้ว เลยเบนเข้ามาเลนกลาง
เบนซ์: กดมาเลนขวาอย่างเร็ว เห็นว่า รถมีกล้องแช่อยู่ อาจจะตบไฟไปแล้ว รถมีกล้องดันเบี่ยง เข้ากลางเหมือนกัน เลยต้องเบี่ยงกลับมาทางมาขวาเพื่อแซง

เลย กดแตร ลาก ยาว ตั้งแต่ วินาทีที่ 53-56 พร้อมกับหักกลับออกขวาไป เพื่อแซง และคงหัวร้อนพอตัว เพราะคิดว่า คันมีกล้องกวนตีน

ถ้าใครซิ่งบ่อยๆ กดมายาวๆ 160-200 จะทราบว่า มันไม่ได้เปลี่ยนเลนกันง่ายๆนะครับ ต้องใช้ระยะพอสมควร เจอเบนมาขวางแบบนี้คงหงุดหงิดพอควร

ส่วนตัวผมคิดว่า ถ้าเป็นคดี แล้วเบนซ์หาทนายเก่งๆ ปฏิเสธข้อกล่าวหา อ้างว่า เกิดเหตุการฉุกเฉินภายในรถ จึงจำเป็นต้องเบี่ยงเข้าไหล่ทางกระทันหันเพื่อจอด ไม่ได้ตั้งใจจะปาดหน้า หรือหยุดรถกลางถนน >>>>> เบนซ์รอดครับ หรือโดนก็โดนเบาๆ

ผิดทั้งคู่แหละครับ งานนี้ คันมีกล้องขับช้าก็อย่าแช่ขวา เบนซ์ก็อย่าหัวร้อนเกินเหตุ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 14, 2017, 16:58:06 โดย xวEจsิJลิJเปulnw »

ออนไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
แล้วพี่จะแช่ขวายาวๆๆๆๆ ไปทำไมครับ
กลางว่าง โล่งๆ ทำไมไม่ลงซ้ายไป
ทำไมต้องรอให้คนขับเร็วกว่าเขาเปิดไฟไล่
แล้วถึงจะลงซ้าย ใครจะว่าไงผมก็ได้
แต่ผมว่าสมควร เจอบ่อยมากๆ วิ่งช้าแช่ขวา
ทั้งที่ซ้ายนี่โล่งเลย....
Eventually i've made my home country,Thailand.