ผู้เขียน หัวข้อ: ใครที่ผิดใครถูก สมควรไม่สมควร ทำได้ทำไม่ได้ กับที่บอกว่า ขับแช่ขวา...  (อ่าน 22094 ครั้ง)

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member
สำหรับผมถ้าเจ้าของคลิปแช่ขวาจริงผมเข้าข้างเบนซ์ แต่คิดว่าเบนซ์ทำเกินไปเหมือนกัน สมัยนี้แช่ขวาเจอกันจนแทบเป็นเรื่องปกติ เอามานั่งเก็บแบบนี้ทุกคันไม่ต้องไปไหนกันพอดี ความผิดแช่ขวาไม่สมควรโดนถึงขั้นนี้ครับ ย้ำว่า คหสต

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore

ไม่ไหวแล้ว ผมอยากกินเบอร์เกอร์

ผมเบื่อถนนโล่ง ๆ

มีคนช้าเลนซ้าย เลนขวา หรือคล่อมเลน ผมก็แซงหมด

ใจผมจดจ่ออยู่กับถนน รถทั้งหมด และพวงมาลัยที่ผมถือ

ผมไม่มีเวลามาบ่นใคร

บางคนหลบให้ผมช้า ๆ เหมือนจะแกล้งผม

เสียใจด้วย ผมไม่โกรธง่ายขนาดนั้น

แต่ผมก็จะแซงเค้าช้า ๆ หยิบกาแฟเย็นขึ้นมาดูดทั้ง ๆ ที่มันเหลือแต่น้ำแข็งแล้ว

ให้เห็นว่า "กรูใจเย็นยังกะน้ำแข็ง 5555"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 14, 2017, 17:19:11 โดย SNK vs Playmore »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ทีหลังก็อย่าแช่ดิ จะโล่งก็อย่าแช่
ประเด็นเรื่องนี้คือโดนชนท้ายไง มีกล้องตามกันยาว

ออฟไลน์ PM_SW

• Full Member
  • Audi A4 B5
คนขับรถเบนซ์คงจะสั่งสอน แต่สั่งสอนเลวไปหน่อย

จริงครับ โดนรถบรรทุกชน เป็นของแถม คันในกล้องคงจะจำ จน ตาย ครับ
ทีหลังคงไม่ขับแช่ขวาอีกแล้ว และ คงมองกระจกหลังเป็น อิอิ

ออฟไลน์ Boyja

• Sr. Member
บางครั้ง...บนท้องถนนมันก้อคาดเดายากครับ ว่าวันนีจะเจอกับอะไรบ้าง ขับช้าแช่ขวา ขับจี้ ขับปาด อยุ่สายกลางดีที่สุด  :-\ (วันก่อนวิ่งถนนดำ 2 เลน ผมขับขวาตามกะบะบรรทุก  มีกระบะอีกคันมาจี้ แถมเปิดไฟใส่ หลบซ้ายให้ พวกแซงคันหน้าไม่ได้ตามมาเลนซ้าย แล้วก้อขับช้าซะงั้น เพื่อออออ??)

ออฟไลน์ FastButSlow

• Jr. Member
  • **
เข้าใจเลยว่าทำไม E Class ถึงหัวร้อน แต่ปาดหน้าละเบรคก็เกินไป

ปกติเจอแช่ขวาแล้วไม่หลบ ถ้าซ้ายโล่งผมออกซ้ายละปาดขวากลับดีกว่า ถ้าคนขับสติดีน่าจะรู้ตัวว่าขวางทางชาวบ้านอยู่

ออฟไลน์ ps000000

ไม่ออกความเห็นดีกว่า

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.

ไม่ไหวแล้ว ผมอยากกินเบอร์เกอร์

1112 แล้วสั่ง Whopper ให้ไวเลยครับบ... ;D
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ PAN

ผิดทั้งสามคัน สุดท้ายผมสงสารรถบรรทุกสุดเลยแหะ เข้าใจว่าเบรคไม่ทัน อยู่ๆก็ซวย แต่ก็ไม่น่าขับหนีเขานะ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผิดทั้งสามคัน สุดท้ายผมสงสารรถบรรทุกสุดเลยแหะ เข้าใจว่าเบรคไม่ทัน อยู่ๆก็ซวย แต่ก็ไม่น่าขับหนีเขานะ

ไปจอดอยู่ตรงโค้งหน้าประมาณ1กิโล

ออฟไลน์ Barracuda

มนุษย์กล้องแช่ขวาอีกแล้ว ถ้าเป็นผมคงแซงแล้วปาดคืนให้รู้บ้าง แล้วจากไปทางใครทางมัน เจอกันแค่ไม่ถึงนาที แต่แช่ขวาสุดติ่งแล้วล่ะ ใครเถียงว่ามันไม่แช่นี่พวกเดียวกันแน่

ออฟไลน์ rokrok

Benz ไม่ว่าจะยังไงก็ถือว่าทำเกินกว่าเหตุครับ

ตอนที่มาเบรกรอบแรกแล้วไฟกระพริบถี่ๆๆ นั่น น่าจะคือเบรกสุดแรงนะครับ เพราะBenz เวลาเบรกฉุกเฉิน ไฟท้ายมันจะกระพริบรัวๆ

แค่นั้นก็ถือว่าแรงแล้วครับ ทำคนที่ขับรถไม่แข็ง อันตรายได้เลย

นี่ยังมาเบรกต่อจนหยุดสนิท นี่คือ เกินไปมากๆครับ ไม่ว่าคันที่ถ่ายจะทำอะไรผิดพลาดไป

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...

1112 แล้วสั่ง Whopper ให้ไวเลยครับบ... ;D

มีคนช้าเลนซ้าย เลนขวา หรือคล่อมเลน ผมก็แซงหมด

ใจผมจดจ่ออยู่กับถนน รถทั้งหมด และพวงมาลัยที่ผมถือ

บางคนหลบให้ผมช้า ๆ เหมือนจะแกล้งผม

เสียใจด้วย ผมไม่โกรธง่ายขนาดนั้น

แต่ผมก็จะแซงเค้าช้า ๆ หยิบกาแฟเย็นขึ้นมาดูดทั้ง ๆ ที่มันเหลือแต่น้ำแข็งแล้ว

ให้เห็นว่า "กรูใจเย็นยังกะน้ำแข็ง 5555"

ได้ใจดีครับ  ;D
บางอารมณ์ผมก็เป็นคล้ายๆกันนี่เลย ฮา

เดี๋ยวนี้คนเราโกรธกันง่ายมาก ผมขออยู่ห่างๆดีกว่า
ระบายโทสะใส่กัน ไม่มีคนชนะหรอกครับ แพ้ทั้งคู่(เครียดทั้งคู่)

ดราม่าต่างๆอีก ผมหละเคยผ่านดราม่าระดับบิ๊กแบงมาบ้าง
ก่อนจ่าพิชิตจะตั้งดราม่าแอดดิคซะอีก แต่เคสนั้นผมปกป้องผองเพื่อน
จำเป็นต้องไล่ต้อนให้ผู้ประกอบการจนมุม

พอผ่านไปได้ ทางพรรคพวกก็เครียด
ทางฝ่ายประกอบการก็ทรุด
สรุป ไม่มีคนได้ประโยชน์กันสักคน

หลังจากเคสนั้น ใจผมเย็นดุจดังน้ำแข็งแห้งเบย ฮา
เน้นช่วยเหลือสังคมชดเชยผลงาน

เมื่อกี้ไปเจอข่าวไก่ผู้พันจะส่งเบอร์เกอร์ไปอวกาศอีก
ถึงตอนนี้อยากกินเบอร์เกอร์ด้วยอีกคนหละครับ  ;D
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ Newhang

benz ผิดแน่นอน  จ้องหาเรื่องคนอื่น ปกติคนขับเร็ว ถ้าเค้าเปิดทางให้แล้วไม่กระทำแบบนี้หรอกครับ เลนก็มีตัวเลือกมาก มาทางไปแน่นอน  ไม่ใช่นิสัยคนขับรถเร็ว
แต่เป็นอันตพาลบนท้องถนนเท่านั้นเอง ไม่ใช่คนดีๆ

ส่วนเรื่องว่าแช่ขวา ขับช้า ผมมองว่าในเมื่อกม ให้ขับ90 มันไม่หนักหนาหรอก จากในคลิปคงไม่ขับ50หรอกมั๊ง  เคสนี้ผมเบื่อพวกโลกสวยครับ
เอาเป็นว่า ถ้าขับช้าแล้วตีคู่กันยาวๆ เกะกะคนอื่นค่อยว่ากัน  แต่เคสนี้ผมว่ามีทางไป

ออนไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

เคสหลบช้านี้ผมเลย(แต่ผมไม่ได้แช่ขวานะ แบบว่ากำลังแร่งแซงแล้วมีรถเร็วกว่ามาจี้ท้าย)
ขับ 100-120 เปิดไปเลี้ยวซ้ายให้รุ้แล้วว่าจะหลบให้ แต่จะให้ผมโยกเข้าซ้ายเลย ผมก็เสียวเหมือนกัน ขับรถยกสูงมันไม่มั่นใจ
บางทีวิ่งถนนสามเลน กะลังจะเข้าเลนกลาง เจอรถเร็ว/รีบ แซงซ้ายสุดแล้วปาดเข้ากลางอีก
ขอความเห็นใจรถหลบช้าด้วยครับ

ออฟไลน์ Noncyclopedia

โอ๋ๆๆๆๆๆๆ แช่ขวา. น่าสงสาร.  ขวัญเอ๋ยขวัญมายะ

รถเบนซ์เนี่ยะจะรีบไปไหน.  ซ้ายก้อมีก้อแซงๆไป. กะบะมันอุ้ยอ่าย. เห็นใจกันหน่อย

ไม่เห็นจะต้องหงุดหงิด.  รีบไปไหนกันหรา.  หรือรีบไปสนามบินก้อเลื่อนไฟลท์. ไม่ก่อไม่ว่งแผนเดินทางดีๆ
มีพวกแช่ขวาน่าสงสารเต็มประเทศ

ออฟไลน์ lexus

ต่อให้ประเทศไทยมีถนน20เลน ถ้ายังมีพวกขับช้าแช่ขวาก็ไม่พอครับ
พวกแช่ขวาดูเหมือนไม่ได้ทำอันตรายใคร แต่พวกนี้แหละทำให้รถโคตรติดเลย
เคยหลายครั้งมากที่ถนนที่ดูเหมือนไม่น่าจะมีอะไร แต่ปรากฎว่ามีพวกช้าแช่ขวา
พอแซงรถพวกนี้ไปได้รถอย่างโล่ง เห็นแก่ตัวมากๆคนพวกนี้

กลับมาดูในคลิป
รถคันมีกล้องช้าแช่ขวา ผิด
Benz ปาดหน้า ผิด
รถคันมีกล้องออกขวาไม่ดูรถหลัง เฉี่ยวรถบันทุก รถคันมีกล้องผิด

ถามว่ารถคันมีกล้องจะลงรูปในโซเชียลประจานตัวเองทำไม ?
ต้นเหตุก็เกิดจากทำตัวเองแท้ๆ

ออนไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

ต่อให้ประเทศไทยมีถนน20เลน ถ้ายังมีพวกขับช้าแช่ขวาก็ไม่พอครับ
พวกแช่ขวาดูเหมือนไม่ได้ทำอันตรายใคร แต่พวกนี้แหละทำให้รถโคตรติดเลย
เคยหลายครั้งมากที่ถนนที่ดูเหมือนไม่น่าจะมีอะไร แต่ปรากฎว่ามีพวกช้าแช่ขวา
พอแซงรถพวกนี้ไปได้รถอย่างโล่ง เห็นแก่ตัวมากๆคนพวกนี้

กลับมาดูในคลิป
รถคันมีกล้องช้าแช่ขวา ผิด
Benz ปาดหน้า ผิด
รถคันมีกล้องออกขวาไม่ดูรถหลัง เฉี่ยวรถบันทุก รถคันมีกล้องผิด

ถามว่ารถคันมีกล้องจะลงรูปในโซเชียลประจานตัวเองทำไม ?
ต้นเหตุก็เกิดจากทำตัวเองแท้ๆ

ไม่ทราบว่ากรณีนี้ คันที่มีกล้องสามารถ ฟ้อง Benz ว่าตั้งใจเบรคให้ชน หรือทำให้เกิดอุบัติเหตุได้ไหม (คล้ายๆกับพวก เบรคให้ชนแล้วเรียกร้องค่าเสียหาย)

ออกตัวก่อนว่า ผมเองก็ไม่ได้ชอบพวกช้าแช่ขวาหรอก แต่เคสนี้ Benz ก็เล่นแรงไปจริงๆ

ออฟไลน์ starlight

เบ๊นซ์ก็ออกพาลไปหน่อย คงเพราะอารมณ์ร้อนมาจากไหน แต่ก็ไม่ใช่เหตุผลที่จะทำแบบน้านน

คันมีกล้อง เอาคลิปมาเผยแพร่ ก็แสดงว่ายังไม่รู้ตัวว่า ตนเองขับรถแช่ขวา   การแช่แบบนั้น ถึงแม้นว่าจะไม่เกินความเร็ว กม.กำหนด แต่มันทำให้รถคันอื่น ที่เร็วกว่า ต้องแซงซ้ายโดยไม่จำเป็น อาจก่ออันตรายต่อเพื่อนร่วมทาง 

เห็นด้วยกับการรณรงค์ ให้รถอย่าแช่ขวาโดยไม่จำเป็น อ่อ แล้วก็อีกเรื่องนึง รณรงค์หยุดการเปิดไฟฉุกเฉิน ตอนวิ่งผ่านทางแยก 555 (นอกเรื่อง)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 14, 2017, 20:31:01 โดย starlight »

ออฟไลน์ seeker

ผิดทั้งคู่
คันต้นเหตุช้าแช่ขวา แต่ดูจากโพสท์บน fb แล้วยังไม่รู้ตัวว่าตัวเองทำอะไรผิดเลย
เบนซ์ปาดหน้าจอดในที่ห้ามจอด ต้นเหตุให้เกิดอุบัติเหตุ
สงสารรถบรรทุก รถพวดนี้ใช่ว่าจะจอดก็จอดกันได้เลย

ปล
อยากให้ทางตำรวจดำเนินคดีกับพวกช้าแช่ขวา คนทั่วไปจะได้รู้กันสักทีว่าทำอย่างนี้แล้วผิด

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

เดี๋ยวถ้า Clip ได้หลุดไปใน TV เราคงจะรู้จักคนขับ MB หัวร้อนและ คนแช่ขวา

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ออกตัวก่อนว่า ผมก็ขับเร็วและไม่ชอบแช่ขวา

และก็แซงซ้ายปาดเขาขวาเป็นประจำ บางครั้งก็ปาดได้พอดีมากๆ จนกลายเป็นปาดหน้า

ขอบอกว่าถ้ารักที่จะแช่ขวา ซ้ายโล่ง ต้องหมั่นมองหลังและหลบซ้ายให้ไวหากมีรถแรงขับมา
แล้วท่านจะพบกับเหตุการณ์แบบนี้ แน่นอน
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

TheRealMeaw

• บุคคลทั่วไป
เลนขวา มันก็เหมือนส้วมนั่นแหละครับ ใช้เสร็จแล้วก็ออกมา มีคนต่อคิวจะใช้ รีบๆ ไม่ต้องโอ้เอ้ ไม่ต้องไปอยู่ในนั้นทั้งวัน

ออฟไลน์ wsonpee

ต้องยอมรับว่าคนขับรถบนท้องถนน จำนวนมากหมั่นไส้พวกแช่ขวาครับ. 

แต่เบนซก็ผิดที่ทำการที่อันตรายครับ

ออฟไลน์ 0%

ไม่โลกสวย สมน้ำหน้า ผมหมั่นไส้ พวกไม่แคร์โลกชอบแช่ขวา

คือ กูจะแช่ ไม่มีใครทำอะไรได้ ขับสบายดีด้วย มักง่าย

เจอคนจัดเข้าให้หน่อย

คลิปนี้ก็ดีครับ มีออกมาให้สังคมตระหนัก ให้มนุษย์แช่ขวา สำนึก รู้ถึงกฏควรกระทำบ้าง

แล้วผมไม่เชื่อนะว่า เขาไม่รุ้ว่าชับแช่ขวาอยุ่ หรือว่ามันห้ามแค่ขวา หรือ ไม่เห็นว่า เขาบีบแตร หรือ ตบไฟเตือน

ถ้าไม่รู้นี่ผมว่าไปเรียนขับรถใหม่ เพราะการขับรถมันต้องรู้ถึงสภาพรถรอบตัว ตลอดเวลา

เจ้าของรถนี่ออกจะกวนตีนหน่อยๆ หรือว่าหน้าด้าน ไม่แคร์แช่ขวา ไม่สนใจ

จนโดนเข้าเอง ออกมาเรียกร้องความเห็นใจจากสังคม

สมน้ำหน้า

ออฟไลน์ AkE

ผมนี่ team benz คับ เบื่อมากแช่อยู่นั่นเลนกลางก้ว่างหึๆ แช่ขวานี่ก้เป็นภาระของสังคมคับ เหมือนขึ้นลงบันไดเลื่อนแล้วยืนคู่อะคับ ขวางอยู่นั่นไปเที่ยวญี่ปุ่นกันตั้งเยอะแยะไม่สังเกตกันหน่อยว่าเค้าทำยังไง มัวแต่กินช้อปครับ 555 อยากให้หมดไปไวๆจากประเทศ ขับแบบนี้ แต่คงยากสายนี้เค้าเยอะจริง

ออนไลน์ Buffy

ตัดเรื่องแช่ขวาไป

พี่ไม่มองกระจกหลังเลยหรือครับ!!!!!!!!!!!!

โทสะ โมหะ มันบังตาหรือครับ

ออฟไลน์ Symphonic

เบาๆ กันหน่อยครับ ถ้าว่ากันเรื่องแช่ขวา
ทั้งคันติดกล้อง ทั้งเบ๊นซ์ก็แช่ขวาทั้งคู่
จริงอยู่ว่าคันติดกล้องควรหลบ
กรณีนี่ก็หลบแล้ว แต่หลบช้าไม่ทันใจเบ๊นซ์
แล้วเบ๊นซ์ควรจะ "ศาลเตี้ย" งั้นหรือ

อย่าลืมว่าถนนไม่ใช่ของใครคนใดคนหนึ่ง
รถคันติดกล้องไม่ควรแช่ขวากีดขวางรถที่
เร็วกว่าก็จริง แต่รถที่เร็วกว่าก็ไม่ได้เป็น
เจ้าของถนนที่จะชี้นิ้วสั่งให้หลบให้ได้ดังใจ
ถ้าไม่ถูกใจก็ลงไม้ลงมือสั่งสอนแบบนี้ครับ

ใจร่มๆ แบ่งๆ กันไปดีกว่า

อีกอย่าง คันเบ๊นซ์ก็แช่ขวามาเหมือนกัน
แล้วถ้ามีรถที่เร็วกว่าตามมา คุณคิดว่า
คันเบ๊นซ์จะรีบหลบเข้าซ้ายอย่างเร็ว
ไม่ขัดอกขัดใจคันหลังมั้ยล่ะครับ

ใจเขาใจเรานะ

ออฟไลน์ Newhang

เบาๆ กันหน่อยครับ ถ้าว่ากันเรื่องแช่ขวา
ทั้งคันติดกล้อง ทั้งเบ๊นซ์ก็แช่ขวาทั้งคู่
กรณีนี่ก็หลบแล้ว แต่หลบช้าไม่ทันใจเบ๊นซ์
แล้วเบ๊นซ์ควรจะ "ศาลเตี้ย" งั้นหรือ

อย่าลืมว่าถนนไม่ใช่ของใครคนใดคนหนึ่ง
รถคันติดกล้องไม่ควรแช่ขวากีดขวางรถที่
เร็วกว่าก็จริง แต่รถที่เร็วกว่าก็ไม่ได้เป็น
เจ้าของถนนที่จะชี้นิ้วสั่งให้หลบให้ได้ดังใจ
ถ้าไม่ถูกใจก็ลงไม้ลงมือสั่งสอนแบบนี้ครับ

อีกอย่าง คันเบ๊นซ์ก็แช่ขวามาเหมือนกัน
แล้วถ้ามีรถที่เร็วกว่าตามมา คุณคิดว่า
คันเบ๊นซ์จะรีบหลบเข้าซ้ายอย่างเร็ว
ไม่ขัดอกขัดใจคันหลังมั้ยล่ะครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

ผมว่าเบ๊นซ์หลบนะ
คนขับเร็วย่อมมีสติมากกว่าคนขับช้าอยู่แล้วครับ

ผมเคยขับ 200 ผมย่อมรู้ตัวว่าต้องมีคนลองของแน่ๆ
ผมเคยหลบใ้ห้ 370z แซงฉีกหายมาแล้ว ^^

แต่ดูทรงแล้ว เบ๊นซ์มันคงไม่หลบครับ
ผมว่า.... เค้า"เติม"แน่ๆ