ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยน camshaft ได้ม้าเพิ่มขึ้น แต่ทอร์คน้อย เพราะอะไรครับ?  (อ่าน 11266 ครั้ง)

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore
ผมว่าง ๆ เลยศึกษาเรื่องการโม N/A Step 2

อู่แห่งนึงบอกว่า ม้าขึ้นมา 12 ตัว  และทำได้แค่ทอล์คให้ตกน้อยที่สุด ทอล์คมันสุดที่ CC

คำพูดนี้หมายความว่าอะไรครับ?

ทอร์คมันสุดที่ CC คืออะไรครับ?

แสดงว่าเปลี่ยนแคม จะได้ผลที่ความเร็วปลายอย่างเดียวใช่ไหม?

ออฟไลน์ madboy

แรงม้า กับ แรงบิด มันมาด้วยกันครับ  ;)

ออฟไลน์ Jxxx

• Sr. Member

ออฟไลน์ Turin

ตามที่เข้าใจคือแคมแต่งมันจะเพิ่ม lift และ overlap เพื่อให้สามารถรองรับการจุดระเบิดที่รอบสูงๆได้ (ไม่งั้นในรอบสูงๆ ระยะยกน้อยไป องศาเปิดวาล์วน้อยไป จะทำให้มีไอดีเข้ามาน้อยไป และ ไล่ไอเสียออกไปไม่ทัน) ซึ่งเมื่อเครื่องสามารถหมุนได้รอบที่สูงขึ้น หากแรงบิดลดลงไม่มาก แรงม้าก็จะเพิ่มขึ้น (แรงม้า = แรงบิด x รอบ)

เหตุที่แรงบิดหาย (โดยเฉพาะในรอบต่ำ) เพราะ เมื่อ Overlap เพิ่ม วาล์วไอเสีย จะยังปิดไม่สนิท ก็จะมีไอดีเข้ามาแล้ว ทำให้เกิดความสูญเสียขึ้นมาได้

แต่ของแต่งทั่วไป โดยเฉพาะ Stage 2 ไม่น่าถึงขนาดทำแรงบิดลดนะครับ (แต่อาจไม่เพิ่ม) ... ล่าสุด MX5 NC คันนึงเพิ่งเปลี่ยนแคม + เฮด + ท่อ + จูน มา ... ตอนเปลี่ยนแคม + จูนอย่างเดียว ลากได้ยาวขึ้น แรงม้าเพิ่มที่รอบปลายๆ แรงบิดไม่เพิ่ม แต่ไม่หาย ... แต่พอไล่ใหม่ทั้งระบบ ขึ้นทั้งแรงม้า แรงบิดครับ

ออฟไลน์ Jxxx

• Sr. Member
ตามที่เข้าใจคือแคมแต่งมันจะเพิ่ม lift และ overlap เพื่อให้สามารถรองรับการจุดระเบิดที่รอบสูงๆได้ (ไม่งั้นในรอบสูงๆ ระยะยกน้อยไป องศาเปิดวาล์วน้อยไป จะทำให้มีไอดีเข้ามาน้อยไป และ ไล่ไอเสียออกไปไม่ทัน) ซึ่งเมื่อเครื่องสามารถหมุนได้รอบที่สูงขึ้น หากแรงบิดลดลงไม่มาก แรงม้าก็จะเพิ่มขึ้น (แรงม้า = แรงบิด x รอบ)

เหตุที่แรงบิดหาย (โดยเฉพาะในรอบต่ำ) เพราะ เมื่อ Overlap เพิ่ม วาล์วไอเสีย จะยังปิดไม่สนิท ก็จะมีไอดีเข้ามาแล้ว ทำให้เกิดความสูญเสียขึ้นมาได้

แต่ของแต่งทั่วไป โดยเฉพาะ Stage 2 ไม่น่าถึงขนาดทำแรงบิดลดนะครับ (แต่อาจไม่เพิ่ม) ... ล่าสุด MX5 NC คันนึงเพิ่งเปลี่ยนแคม + เฮด + ท่อ + จูน มา ... ตอนเปลี่ยนแคม + จูนอย่างเดียว ลากได้ยาวขึ้น แรงม้าเพิ่มที่รอบปลายๆ แรงบิดไม่เพิ่ม แต่ไม่หาย ... แต่พอไล่ใหม่ทั้งระบบ ขึ้นทั้งแรงม้า แรงบิดครับ

เสริมนะครับ วาล์วไอดีพวกแคมองศาสูงจะปิดหลัง BTDC นานด้วยครับ ที่รอบต่ำไอดีจะโดนดันกลับออกไป ทำให้แรงบิดต่ำหาย คล้ายๆ พวก Atkinson cycle นั่นแหละครับ ส่วนรอบสูงไอดีมีแรงเฉิื่อยครับ ถึงแม้วาล์วจะปิดตอนลูกสูบเริ่มเคลื่อนที่ขึ้นแล้ว ก็ยังมีไหลเข้าไปในกระบอกสูบได้อีกครับ ทำให้มีแรงิดที่รอบสูงเยอะขี้น = แรงม้าเยอะขี้น

ผมว่าเค้าคงต้องการจะสื่อว่า แรงบิดในบางช่วงอาจจะขาดหายไปมากกว่ามั้งครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore

ขอบคุณทุกท่านและคุณ Turin ครับ

แสดงว่าถ้าคิดจะเปลี่ยนแคมซิ่ง ก็ต้องเปลี่ยนเฮดเดอร์ด้วยสินะครับ เพื่อระบายไอเสียออกให้เร็วขึ้นอีกใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ GRIMDONUT

• Full Member
overlapมากขึ้น จังหวะไอเสียปิดช้าลงทำให้สูญเสียแรงดันกระบอกสูบไปบางส่วน แรงบิดรอบต่ำจึงหายไปบ้างครับ *เช่นแคมเดิมวัดแรงดันกระบอกสูบได้200psi พอใส่แคมแต่งเข้าไปแรงดันกระบอกสูบจะลดลงเหลือ160-180psiอยู่ที่องศามากขึ้นเท่าไร* วิธีแก้เค้าจึงทำลูกสูบให้หัวนูนขึ้นเพื่อชดเชยแรงดันกระบอกสูบที่หายไปครับ

**ถ้าแคมมมีองศาสูงมากเกินไป ไม่สอดคลองกับอัตราส่วนกำลังอัด ช่วงรอบต่ำๆจะมีจังหวะสะดุดๆพับๆๆรอรอบชัดเจนเลยครับ**
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 15, 2017, 15:18:30 โดย GRIMDONUT »
^^MY LOVE MB^^
[/img]

ออฟไลน์ koko86

กระทู้นี้ได้ความรู้มากมาย เจ๋งไปเลยครับ
ถ้าใครมีกราฟไดโนนี่รบกวนแชร์ จะดีมากเลยครับเห็นภาพชัดดี

กระทู้นี้ได้ความรู้มากมาย เจ๋งไปเลยครับ
ถ้าใครมีกราฟไดโนนี่รบกวนแชร์ จะดีมากเลยครับเห็นภาพชัดดี
จัดไปครับ (ไม่ใช่รถผมนะครับ)
https://m.facebook.com/groups/162803140448370?view=permalink&id=1436236123105059

https://m.facebook.com/groups/162803140448370?view=permalink&id=1436236123105059

กดเข้าไปดูตามลิ้งค์แต่มันไม่ลิ้งค์ให้อ่ะครับ เสียดายจริงๆ
เดี๋ยวนี้โมna หาทำยากเพราะรถเทอร์โบเต็มไปหมด
ยังไงก็ขอบคุณ คุณturinมากนะครับ

กดเข้าไปดูตามลิ้งค์แต่มันไม่ลิ้งค์ให้อ่ะครับ เสียดายจริงๆ
เดี๋ยวนี้โมna หาทำยากเพราะรถเทอร์โบเต็มไปหมด
ยังไงก็ขอบคุณ คุณturinมากนะครับ
ลืมไปว่าไม่ใช่ public group ... แต่ของ join group miata club of Thailand  ไปดูเล่นก็ได้นะครับ ชาว MX5 มีคนทำรถ NA กันอยู่บ้าง (แต่ก็ส่วนใหญ่จะเป็นแนว 4 ลิ้น ITB กันซะเยอะครับ)

ก๊อปรูปบางส่วนของคันที่อยู่ในลิ้งค์มาให้ดูครับ

ลืมไปว่าไม่ใช่ public group ... แต่ของ join group miata club of Thailand  ไปดูเล่นก็ได้นะครับ ชาว MX5 มีคนทำรถ NA กันอยู่บ้าง (แต่ก็ส่วนใหญ่จะเป็นแนว 4 ลิ้น ITB กันซะเยอะครับ)

ก๊อปรูปบางส่วนของคันที่อยู่ในลิ้งค์มาให้ดูครับ

โอ้ รถเบาๆ +160ม้ากว่าๆลงพื้นนี้ผมว่าวิ่งมันส์เลยนะครับ
ขอบคุณสำหรับข้อมุลอีกครั้งครับ
กระทู้นี้ได้ความรู้ดีๆ มากมาย

ออฟไลน์ S6

แรงม้า กับ แรงบิด มันมาด้วยกันครับ  ;)

ไม่เสมอไปครับ จากที่ดูกราฟมาหลายกราฟ

ออฟไลน์ tom46

ของผมเป็น bmw ใช้ cam ของ schrick 248 / 248 ตอนใส่ใหม่ๆทำท่อไป ทอร์คหาย เหมือนกันครับ ต้องมาแก้เรื่องท่อใหม่หลายรอบอยู่ แต่ก็ยังสู้ทอร์คของท่อเดิมโรงงานไม่ได้ (วัดเทียบด้วย dyno test car)

พอดีตอนนั้นใช้ไฟล์สำเร็จรูปตามสำนักแต่ง จนตอนหลังให้เขาทำแบบ custom ให้ก็ดูดีขึ้นมาหน่อย ได้ ม้ามากขึ้น แต่ก็ยังสู้ทอร์คของท่อเดิมโรงงานไม่ได้อยู่ดี ไม่รู้เป็นเพราะอะไรเหมือนกัน

ส่วนตัวผมคิดว่า เรื่องท่อกับการจูนเป็นเรื่องสำคัญกับการทำแบบนี้ครับ แต่อารมณ์การขับรอบสูงมันสนุกกว่า แค็ม เดิมจริงๆครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ไม่เสมอไปครับ จากที่ดูกราฟมาหลายกราฟ

มีตัวอย่างชี้แนะเป็นแนวทางไหมครับ อยากทราบเหมือนกัน  ;)