ผู้เขียน หัวข้อ: The 2018 FK8 Honda Civic Type R Is The Best FWD Car Ever  (อ่าน 7058 ครั้ง)

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hero Member
  • Hail to the darkside
The 2018 FK8 Honda Civic Type R Is The Best FWD Car Ever
« เมื่อ: มิถุนายน 15, 2017, 23:56:40 »

เขาเคลมว่าขับดีเยี่ยมสุดๆ และในขณะเดียวกัน (ฝรั่ง) หลายคนบอกว่ามันน่าเกลียด

คำถามคือ Type R ทั้งชุดนี่คงจะมีคนเอามาขายจากญี่ปุ่นแน่  ราคาแรงโคตรชัวร์ ถามว่าคุณจะสู้ราคามั้ย

ออฟไลน์ CJ.

Re: The 2018 FK8 Honda Civic Type R Is The Best FWD Car Ever
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2017, 01:51:14 »
ชื่นชมเรื่องขับดีนะครับ แต่ผมก็ว่า exterior มันเยอะไปจนน่าเกลียดจริงๆ
แทนที่จะดูเป็นรถแรง กลายเป็นว่ามันเยอะจนดูเป็นการพยามยามแสดงออกว่าแรง
(เทียบคร่าวๆกับ wrx sti ผมว่าดูเป็นรถแรง โดยที่ไม่ต้องโปะปะอะไรจนรกขนาดนี้เลย)

ความชอบส่วนตัวผมชอบ sedan ทำให้นึกถึง Type R ในสมัยที่เป็น fd มากๆ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Noncyclopedia

Re: The 2018 FK8 Honda Civic Type R Is The Best FWD Car Ever
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2017, 02:36:10 »

ยังห่างกับ golf r, focus RS  ดูคลิปนี้

ออฟไลน์ GoatGoat

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2017, 04:39:51 »
Type R ตัวนี้น่าจะเทพจริง ล่าสุดทุบสถิติขับหน้าเร็วสุดในสนาม Nur ฉีกทั้ง Golf และ Focus ไปละ
แต่เข้าบ้านเราเจอภาษีน่าจะแถวๆ 3-4 ล้านบวกลบ

ออฟไลน์ vantipz

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2017, 06:46:11 »
เจอแบบนี้ Mazda คงไม่กล้าเข็น 3sky SPEED  มาแข่งแน่  ;D

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2017, 07:26:16 »
คนอเมริกาค่อนข้างตื่นเต้นมากครับ เพราะไม่ได้มี Type R ขายมาก่อน

ผมรอดูของตา Mat ครับ เพราะตานี่เป็นแฟน Type R อยู่ แถมมี Type R รุ่นปัจจุบันอยู่ อยากรู้ว่าจะรีวิวยังไง

ออฟไลน์ zenten

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2017, 08:52:45 »

ยังห่างกับ golf r, focus RS  ดูคลิปนี้

ในคลิปนี้ Type R คนละรุ่นน่ะครับ

ออฟไลน์ Noncyclopedia

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2017, 09:34:12 »

ในคลิปนี้ Type R คนละรุ่นน่ะครับ

ผิดlink แต่ คำวิจารณ์ก็เหมือนเดิม คือ
ยังสุ้ golf r , RS, stiไม่ได้

MacH1

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2017, 10:16:18 »
ดีไซน์มันดูเลอะ การ์ตูนมาก เส้นสายหลายจุดมันขัดกันไปหมดนะครับ ดีไซน์แบบนี้จะเก่าเร็วมาก

คหสต. VW Golf R, Subi Sti, Ford Focus RS ดูดีกว่าเยอะ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2017, 10:46:03 »
ผมก็ว่าด้านศิลปะไม่ผ่าน เหอๆ
แต่สงสัยว่ามันจะเหมือนคราว EX ที่แห่แต่ง Evo X รึเปล่า
แต่ทรงนี้ต้องใส่ปีกท้ายนะ จะดูสวยพอดีๆ

ออฟไลน์ kenny523

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2017, 11:22:47 »
เลยวัยรุ่นแล้วไม่กล้าซื้อมาขับเลย กลัวลงจากรถมาจะหาว่ายืมรถลูกหลานมาขับ

ออฟไลน์ mylife

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2017, 12:52:28 »
ไม่จริงครับ

ยังตามหลังรุ่นอื่นอยู่พอสมควร ทั้ง wrx , focus , golf ,audi rs3   แต่ถ้าหลงตัวเองอาจจะจริงก็ได้ครับ :-[

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2017, 13:03:18 »
ไม่จริงครับ

ยังตามหลังรุ่นอื่นอยู่พอสมควร ทั้ง wrx , focus , golf ,audi rs3   แต่ถ้าหลงตัวเองอาจจะจริงก็ได้ครับ :-[

ที่จริงผมคิดว่าเป็นชื่อวีดีโอที่อวยเว่อร์มากเลยครับ แต่อาจเป็นเพราะคนที่รีวิว
ชอบรูปโฉม TypeR ตัวนี้มากเป็นการส่วนตัวก็ได้ เลยเว่อร์ๆ นิดนึง
แต่ก็นั่นแหล่ะ ในความเป็นจริงคือมันขับดีจริงๆ แต่อย่าพูดว่าดีที่สุดเลยดีกว่า คู่แข่งโหดๆ ทั้งนั้น

ออฟไลน์ mylife

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2017, 13:37:05 »
ไม่จริงครับ

ที่จริงผมคิดว่าเป็นชื่อวีดีโอที่อวยเว่อร์มากเลยครับ แต่อาจเป็นเพราะคนที่รีวิว
ชอบรูปโฉม TypeR ตัวนี้มากเป็นการส่วนตัวก็ได้ เลยเว่อร์ๆ นิดนึง
แต่ก็นั่นแหล่ะ ในความเป็นจริงคือมันขับดีจริงๆ แต่อย่าพูดว่าดีที่สุดเลยดีกว่า คู่แข่งโหดๆ ทั้งนั้น

ครับ ผมว่าคนเราชอบอะไรไม่เหมือนกันหรอกครับ

แต่ถ้าพูดถึงคำถามนี้
คำถามคือ Type R ทั้งชุดนี่คงจะมีคนเอามาขายจากญี่ปุ่นแน่  ราคาแรงโคตรชัวร์ ถามว่าคุณจะสู้ราคามั้ย
ส่วนตัวผมนะ ผมไม่สู้ราคาครับ เพราะผมว่ามันธรรมดาไปครับ ส่วนตัวผมชอบ wrx sti
แต่ถ้าคนส่วนใหญ่ผมว่าคงจัด benz หรือ bmw กันนะครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2017, 13:44:14 »
ไม่จริงครับ

ครับ ผมว่าคนเราชอบอะไรไม่เหมือนกันหรอกครับ

แต่ถ้าพูดถึงคำถามนี้
ส่วนตัวผมนะ ผมไม่สู้ราคาครับ เพราะผมว่ามันธรรมดาไปครับ ส่วนตัวผมชอบ wrx sti
แต่ถ้าคนส่วนใหญ่ผมว่าคงจัด benz หรือ bmw กันนะครับ

ผมว่าค่าแต่งอาจจะได้ eco car ถึง Altis สักคัน  ;D

ออฟไลน์ champyadme

• Full Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2017, 13:48:45 »
หัวข้อก็บอกอยู่ว่า FWD
ก้ถูกแล้วไม่ใช่หรอครับ รถขับหน้าที่จะดีกว่า Type R ณ ตอนนี้ไม่น่าจะมี
(หรือบางคนอาจจะบอกว่า VW Golf Gti clubsport ขับดีกว่าก้ได้ แต่นั่นก้กึ่งๆ รถแข่งแล้ว ถอดเบาะ ไล่เบา)

รุ่นอื่นที่ทุกคนยกมาเทียบกันก้ AWD ทั้งนั้น
Golf R
Focus (RS รุ่นที่แล้วขับหน้า แต่ปัจจุบัน AWD)
sti

จะแรงน้อยกว่า มากกว่า ขับหน้าก้คือขับน้า ขับสี่ก้คือขับสี่ เอามาเทียบกันตรงๆไม่น่าจะได้

(หรือให้พูดแบบ haters พอใจก้คือ ฮอนด้ายังไม่เก่งพอที่จะทำขับ 4 มาเทียบกับพวกที่กล่าวมา เลยยังคงยืนหยัดกับรถขับหน้า)

ออฟไลน์ Mp4_007

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2017, 14:16:36 »

Type r เป็นรถขับหน้าคันเดียว ที่เหลือเป็น awd หมด มันก็ไม่แปลก ถ้าtype r ดีกว่าสิแปลก แปลกมากๆด้วย ขับหน้าดีกว่า awd มันต้องเทียบกับขับหน้าด้วยกันสิ

ผิดlink แต่ คำวิจารณ์ก็เหมือนเดิม คือ
ยังสุ้ golf r , RS, stiไม่ได้

ออฟไลน์ Yeahyeahs

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2017, 15:57:54 »
ตั้งแต่หัวกระทู้ก็มีคำว่า FWD แล้วนะ บางคนนี่ยังไง?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 16, 2017, 16:06:10 โดย T!gerrazze »

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2017, 17:43:28 »
ก้ถูกแล้วไม่ใช่หรอครับ รถขับหน้าที่จะดีกว่า Type R ณ ตอนนี้ไม่น่าจะมี
(หรือบางคนอาจจะบอกว่า VW Golf Gti clubsport ขับดีกว่าก้ได้ แต่นั่นก้กึ่งๆ รถแข่งแล้ว ถอดเบาะ ไล่เบา)

รุ่นอื่นที่ทุกคนยกมาเทียบกันก้ AWD ทั้งนั้น
Golf R
Focus (RS รุ่นที่แล้วขับหน้า แต่ปัจจุบัน AWD)
sti

จะแรงน้อยกว่า มากกว่า ขับหน้าก้คือขับน้า ขับสี่ก้คือขับสี่ เอามาเทียบกันตรงๆไม่น่าจะได้

(หรือให้พูดแบบ haters พอใจก้คือ ฮอนด้ายังไม่เก่งพอที่จะทำขับ 4 มาเทียบกับพวกที่กล่าวมา เลยยังคงยืนหยัดกับรถขับหน้า)

รู้ว่าคันนี้ขับหน้า
ผมไม่รู้ว่ารุ่นอื่นขับสี่หมดครับ 555
ชักน่าตื่นเต้นแล้วสิ แต่ FC จะสามารถอัพขึ้นไปเป็น Type R ได้มั้ย
ถ้าแปลงไม่เยอะ ราคาไม่แรงเกิน น่าดูมากๆ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2017, 17:50:38 »
555 ก็คนจะเชียร์อะครับ จะ FWD จะ AWD ไม่สนใจแล้ว ก็จะเชียร์ไง ไม่เข้าใจเหรอ  ;D

เขาแค่ขำๆ พอครับ

ออฟไลน์ thanakorn

• Full Member
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2017, 21:17:00 »
สำหรับขับหน้าผมก็ว่าดีที่สุดการที่จะทำให้แรงม้าลงที่ล้อในรถขับหน้าไม่ใช่เรื่องง่าย ยี่ห้ออื่นเลยหันไปทำขับสี่กันหมด เวลาในสนามก็เป็นเครื่องพิสูจน์ ตัวรถคงต่างจากตัวปกติเยอะ ไม่น่าจะแปลงแล้วเหมือนคงได้แค่ไกล้เคียง อะไรทำดีก็ว่าดี เดี๋ยวยี่ห้ออื่นรุ่นใหม่กว่า ก็อาจมีที่เร็วกว่า ภายนอกแล้วแต่คนชอบ แต่เขาคงตั้งใจให้ดูโดดเด่นในท้องถนน นี่เปรียมเสมือน gtr ตอนออกมาใหม่ๆ แต่เป็นเวอชั่นรถขับหน้า ทำเวลาดีในราคาจับต้องได้ในราคานี้ก็อาจจะคุ้มค่าที่สุด

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2017, 21:32:20 »
สำหรับขับหน้าผมก็ว่าดีที่สุดการที่จะทำให้แรงม้าลงที่ล้อในรถขับหน้าไม่ใช่เรื่องง่าย ยี่ห้ออื่นเลยหันไปทำขับสี่กันหมด เวลาในสนามก็เป็นเครื่องพิสูจน์ ตัวรถคงต่างจากตัวปกติเยอะ ไม่น่าจะแปลงแล้วเหมือนคงได้แค่ไกล้เคียง อะไรทำดีก็ว่าดี เดี๋ยวยี่ห้ออื่นรุ่นใหม่กว่า ก็อาจมีที่เร็วกว่า ภายนอกแล้วแต่คนชอบ แต่เขาคงตั้งใจให้ดูโดดเด่นในท้องถนน นี่เปรียมเสมือน gtr ตอนออกมาใหม่ๆ แต่เป็นเวอชั่นรถขับหน้า ทำเวลาดีในราคาจับต้องได้ในราคานี้ก็อาจจะคุ้มค่าที่สุด

เห็นด้วยครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2017, 22:04:31 »
อิๆ...

ออฟไลน์ warez

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2017, 00:16:17 »

Golf R
sti

ทำขับ 4 แรงๆ ง่ายกว่าทำขับหน้าแรงๆเยอะครับ
ทำขับหน้าแรงๆปัญหาเยอะมาก ส่วนมากก็เลยหาทางออกไปให้ขับ 4 แทน
Technology ทางญี่ปุ่นล้ำๆมีเยอะครับ แต่ด้วยความที่ตลาดหลักคือตลาดกลาง-ล่าง มันก็เลยโดนบังคับด้วยต้นทุน
ลองดู NSX S2000 ในเวลาที่มันเปิดตัวสิครับ
หรือจะเอาทางหรูๆ ดู Lexus ที่เมื่อราคาไม่ใช่ข้อจำกัดแล้ว ทางญี่ปุ่นทำได้ดีขนาดไหน

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2017, 21:19:21 »

Golf R
sti

ทำขับ 4 แรงๆ ง่ายกว่าทำขับหน้าแรงๆเยอะครับ
ทำขับหน้าแรงๆปัญหาเยอะมาก ส่วนมากก็เลยหาทางออกไปให้ขับ 4 แทน
Technology ทางญี่ปุ่นล้ำๆมีเยอะครับ แต่ด้วยความที่ตลาดหลักคือตลาดกลาง-ล่าง มันก็เลยโดนบังคับด้วยต้นทุน
ลองดู NSX S2000 ในเวลาที่มันเปิดตัวสิครับ
หรือจะเอาทางหรูๆ ดู Lexus ที่เมื่อราคาไม่ใช่ข้อจำกัดแล้ว ทางญี่ปุ่นทำได้ดีขนาดไหน

ครับมองเห็นภาพ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2017, 14:28:08 »
การตลาดของฮอนด้านิครับ  :-X ใช้คำว่าเร็วที่สุดในกลุ่มรถขับหน้าได้เพราะว่าคู่แข่งในระดับเดียวกันเค้าไประบบขับเคลื่อนอื่นกันหมด Focus RS ไประบบขับสี่แล้ว ส่วนมาสด้า3ยังไม่ทำตัวแรงออกสู่ตลาด Golfรุ่นที่แรงม้า300หรือเกินกว่านั้นก็ไประบบขับ4แล้ว คู่แข่งยี่ห้ออื่นๆอย่าง renault หรือ vaux hall เค้าก็เป็นรุ่นเทอร์โบแรงดันต่ำแรงม้ายังไม่แตะ300อยู่ยังไม่ได้มีรุ่นแรงเกิน300ออกมาประแข่ง จะบอกว่าเร็วที่สุดก็ไม่ผิดแต่ต้องวงเล็บด้วยว่าคู่แข่งยุคเดียวกันเทคโนโลยีระดับเดียวกันที่ออกมาชนยังไม่มี  :-X ระบบช่วงล่างแบบใช้องศาเอียงเพื่อหักล้างแรงบิดยามที่ออกตัวนั้นในรถญี่ปุ่นเองก็มีมานานมากหลายสิบปีแล้ว ดูได้ในโตโยต้าซีลิก้าเลย รายนั้นมีทั้งขับสี่และช่วงล่างหักล้างแรงบิดครบทั้งสี่ล้อด้วย   :-X ถ้าจะเอา type R ข้ามขั้นไปเทียบกับ super car ต้องเทียบกับ รุ่นเก่าๆอย่าง ferrari F360 เท่านั้นนะครับ แล้วเทียบตอนออกตัวพอ ช่วงความเร็วปลายอย่าคิดว่ารถในกลุ่ม super car เครื่อง NA เค้าจะแพ้รถความจุน้อยๆอาศัยวางเทอร์โบเอา    :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com