ผู้เขียน หัวข้อ: (Terminate) คุ้ม! คุ้ม!! คุ้ม!!! คันไหนจะเป็นคันที่คุ้ม ทั้งเร็ว แรง และประหยัด  (อ่าน 11005 ครั้ง)

ออฟไลน์ Poppuri

• Jr. Member
  • **
***คำเตือน!!! : โปรดปั่นจักรยานในการอ่าน เพราะข้อมูลนี้เป็นเพียงข้อมูลส่วนหนึ่งที่วัดค่าได้เท่านั้น สามารถนำไปประกอบการตัดสินใจบางส่วนได้***

ลืมใส่คลิปเปิด

"เบื่อไหม ซื้อรถคันไหน คุ้มที่สุด!!!"

สืบเนื่องจากว่างงาน คือพอดีมีแนวคิดว่าถ้าคนนึงมาถามคำว่า "คุ้ม" เราก็เลยแบบลองคิด ชั่งน้ำหนักดู แต่ไม่เวิร์ค ใช้วิธีแปลงมาเป็นตำแหน่งเปอร์เซ็นไทน์ดีกว่า ซึ่งลองกับราคา CPU ไปแล้ว ทีนี้ขอมาลองกับข้อมูลรถยนต์บ้าง

ตัวแปรที่ใช้จะมี
- ราคา (จากโปรชัวร์หรือหน้าเว็บจากผู้ขายหลักเป็นส่วนใหญ่ ส่วนสีฟ้านั้นเอามาจากบทความ) *เป็นราคาท๊อบของแต่ละไลน์นะ เช่นท๊อปของเกียร์ธรรมดา ท๊อปของเกียร์อัตโนมัติ*
- อัตราเร่ง ก็เอามาจากกระทู้รวบรวมตัวเลขนั่นแหละ
- อัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิง ก็จากท่านเจ้าของเว็บรวบรวมไว้นั่นแหละ
*พื้นที่ห้องโดยสาร-คือจะเอามาเทียบด้วย แต่จนปัญญาในการหา ไว้หาวิธีอีกที*

การแปลความหมายจากพื้นสี
- สีเหลือง -> ท๊อป 5 อันดับ
- สีส้ม -> ท๊อป(บ๊วย) 5 อันดับ

--------------------------------------------------------------------------------
เพิ่มเติม เห็นมีคนงงผมก็จะอธิบายนิดนึง
- เรื่องของตำแหน่งเปอร์เซ็นไทล์ คือจริงๆมันก็คือจัดอันดับเป็นลำดับที่ 1,2,3,4,5,...นี่แหละ แต่เนื่องจากแบบนั้นมันจะยากไปหน่อยในการรวมคะแนนที่มีวิธีวัดต่างกัน ผมก็เลยใช้วิธีจัดเป็นตำแหน่งเปอร์เซ็นไทล์แทน โดยอันดับที่1จะแทนด้วย 100% และจะไล่ลงมาเรื่อยๆจนถึงอันดับสุดท้ายจะแทนด้วย 0%

ความหมายของแต่ละช่อง
-> ช่องที่ 2 เป็นแต่เรียงอันดับอัตราเร่งที่ทางเจ้าของเว็บจับเวลาไว้เฉยๆ โดยรวมทั้งเวลาจาก 0-100 และ 80-120 ดังนั้นช่องนี้เหมาะสำหรับ "คนที่อยากได้แต่ความแรง ไม่สนใจอะไรเลย"
-> ช่องที่ 3 อันนี้เป็น "อัตราเร่ง/ราคารถ" ก็คือช่องที่ 2 หารด้วยราคานั่นแหละ ใครที่ชอบ"แรง และ ถูก"เชิญช่องนี้
-> ช่องที่ 4 อันนี้เป็น "อัตราการสิ้นเปลืองเชื้อเพลิง/ราคารถ" คือรถประหยัดน้ำมันอะใช่ "แต่ตัวไหนจะประหยัดและคุ้มกับค่างวดในกระเป๋าหละ?" เพราะเท่าที่เห็นพอพูดถึงเรื่องความประหยัด ก็จะพูดเรื่อง "ราคาส่วนต่างที่นำมาเติมน้ำมันรถ" ว่าได้กี่เดือน กี่ปี สายนี้นั้นเหมาสำหรับคนที่ "งก!!!" มากๆ
-> ช่องที่ 5 อันนี้คือ "มหากาพย์แห่งความคุ้มค่า!!!" สำหรับใครที่แบบอยากได้ทั้งรถที่ "แรง และ ประหยัด สบายเงินในกระเป๋า" ช่องนี้ช่วยท่านได้ เพราะมันคือ "คุ้ม! คุ้ม! คุ้ม!" (แต่เทียบเฉพาะในกลุ่มนะ เช่น
 Eco Car เทียบข้ามกลุ่มไป B Segment ไม่ได้) แต่ช่องนี้จะแปลกนึดนึง เพราะผมเอา "ช่องที่ 3 กับ 4 มาเฉลี่ยกัน ไม่ได้ใช้วิธีการจัดกลุ่มหาเปอร์เซ็นไทล์ปกติ"
------------------------------------------------------------------------------------

***จะทำกลุ่มอื่นด้วย รอแป็บ นี่แหละ Demo ของแท้.....***
Process Updating
1.Eco Car - Complete
2.B-Segment - Complete
3.C-Segment - Complete
4.D-Segment - Complete
5.Mini MPV
6.MPV
7.B-SUV/Crossover - กำลังดอง
8.C-SUV- กำลังดอง
9.Pick-up - กำลังดอง
10.PPV - กำลังดอง
11.Van (6-7Seats)
12.Van (11Seats+)
13.Commercial Van

Eco Car

ไฟล์ -> https://drive.google.com/open?id=0ByxKG95im-LLVkFXaTF1MVUtM2s

B-Segment
ตารางอัตราเร่งเยอะมาก แต่รถขายจริงมีไม่กี่คัน ราคาหายเลยเทียบไม่ได้

ไฟล์ -> https://drive.google.com/file/d/0ByxKG95im-LLT0Rla3RGanhQTDQ/view?usp=sharing

C-Segment
อันนี้มีติดนิดนึง Altis Esport เจ้าของเว็บไม่ได้เทสอัตราสิ้นเปลืองไว้ แต่พอไปอ่านรีวิวแล้วก็น่าจะประมาณว่า เครื่อง1.6 กับ 1.8 น่าจะกินพอๆกัน
ผมก็เลยเอาอัตราสิ้นเปลืองของ 1.6 กับ 1.8 มาเฉลี่ยกัน เลยเป็นที่มาของ 16.19 km/L

ไฟล์ -> https://drive.google.com/file/d/0ByxKG95im-LLRXBWMHJsNWloVWM/view?usp=sharing

D-Segment
อันนี้ของเทียน่า จิมมี่เขาเทสอัตราเร่งมาสองชุด ผมเลยเลือกเวลาชุดของ Ds + Sport Mode แล้วกันนะ มีมาให้แสดงว่าคาโหมดนี้ไว้ทั้งปีได้ หงิหงิ

ไฟล์ -> https://drive.google.com/file/d/0ByxKG95im-LLTzdhb1FDR2tRa0U/view?usp=sharing

ตารางดูยาก(ไปเยอะเลยแหละ) ขออภัย แต่ขอนอนก่อน คร่อกกกกกกก

มีหลายท่านบอกขาดตัวแปร คือก็ไม่รู้ขาดอะไร ถ้ายังไงก็ช่วยแนะนำด้วย(หรือเอาตารางไปทำต่อก็ได้นะ ไม่หวง เพราะมันแค่สูตรธรรมดาๆ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 01, 2017, 11:47:19 โดย Poppuri »

ออฟไลน์ art_duron

• Sr. Member
ขอนอกเรื่องรถนิดครับ
อยากเห็นตารางของ CPU ครับ  :D

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

ชอบครับ ถ้าใส่ตัวแปรเพิ่มน่าจะดี เช่น Option ต่าง ๆ  ราคามือ 2 ราคาอะไหล่สิ้นเปลือง ถ้าทำได้ จะเห็นความคุ้มค่าจริง ๆ ( คงจะยากครับ เพราะหาข้อมูลยาก )

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member

ออฟไลน์ Staples

0% ไม่มีข้อมูล ก็กลายเป็นบ๊วยได้ซะงั้น

ออฟไลน์ ~BK นะแจ๊ะะะะะ~

• Full Member
"ศูนย์บริการ" อีกตัวแปรครับ  ::) ::) ::)
~~

ออฟไลน์ Activehybrid

การคำนวณให้น้ำหนักแต่ละตัวแปรมันไม่สมบูรณ์
ตัวแปรสำคัญๆก็ขาดหาย

ออฟไลน์ MUK

M2 ได้คะแนนน้อย ทั้งๆ ที่ประหยัดน้ำมันสุดเลย
จริงๆ คงต้องดูองค์ประกอบอื่นด้วยครับ

ออฟไลน์ ps000000

ก็จะดู งง งง นิดนึง

• **

จะงงกว่าเดมไหมหว่า ฟฟฟฟ

• **
M2 ได้คะแนนน้อย ทั้งๆ ที่ประหยัดน้ำมันสุดเลย
จริงๆ คงต้องดูองค์ประกอบอื่นด้วยครับ

ผมเอามาเทียบเป็น อัตราการบริโภคน้ำมันต่อราคาขาย

ประหยัดก็จริง แต่ราคาขายแพงกว่าชาวบ้านไปเยอะเลย ผลที่ได้ก็เท่าที่เห็น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 16, 2017, 20:09:49 โดย Poppuri »

• **
0% ไม่มีข้อมูล ก็กลายเป็นบ๊วยได้ซะงั้น

0% ไม่ได้หมายความว่าไม่มีข้อมูลนะ มันหมายถึง "เป็นที่โหล่" ของในกลุ่มนี้

มันเป็นตำแหน่งเปอร์เซ็นไทล์อะ 100% คือผู้นำ 0% คือผู้ที่อยู่หลังสุด

• **
ชอบครับ ถ้าใส่ตัวแปรเพิ่มน่าจะดี เช่น Option ต่าง ๆ  ราคามือ 2 ราคาอะไหล่สิ้นเปลือง ถ้าทำได้ จะเห็นความคุ้มค่าจริง ๆ ( คงจะยากครับ เพราะหาข้อมูลยาก )

ขอเวลาเขียนโปรแกรมแป็บ 5555+

นี่มีคนบอก"อยากได้ห้องโดยสารกว้างๆ" ยังหาพื้นที่ห้องโดยสารแต่ละคันไม่ได้เลย

ออฟไลน์ ariazero

เมื่อเอา ศูนย์บริการ มาบวกกับราคาขายต่อ

บูม! ยอดขายอันดับ 1 และ 2 นั่นแหละคำตอบ ความคุ้มค่าของเรา  8)

ตัวแปรความคุ้มค่า5ข้อที่ผมมี
1.รถที่ซื้อไปเอาไปทำอะไร?
2.ลดได้เท่าไหร่ตอนซื้อ
3.ขายได้เท่าไหร่ตอนเปลี่ยน
4.เสียบ่อยมั้ยตอนขับ
5.ศูนย์บริการดีมั้ยเยอะมั้ย ตอนรับบริการ

ได้และรถคุ้ม 1 ยี่ห้อ ไปเลือกรุ่นรถและประเภทเอาตามงบที่ท่านจะจ่าย เหอะๆ

เลขทั้งหมดนี่ไม่มีผลเมื่อเราขับรถคันที่ทำให้เรา "มีความสุข"

'8X Familia, '91 TFR ,
'94 Sunny B13, '98 520i (E28), '99 Sunny B14,
'08 Vios, '08 C200, '08 Vitara
'15 Vios, '17Accord G9 MC, '17 X1 18i

• **
เมื่อเอา ศูนย์บริการ มาบวกกับราคาขายต่อ

บูม! ยอดขายอันดับ 1 และ 2 นั่นแหละคำตอบ ความคุ้มค่าของเรา  8)

ตัวแปรความคุ้มค่า5ข้อที่ผมมี
1.รถที่ซื้อไปเอาไปทำอะไร?
2.ลดได้เท่าไหร่ตอนซื้อ
3.ขายได้เท่าไหร่ตอนเปลี่ยน
4.เสียบ่อยมั้ยตอนขับ
5.ศูนย์บริการดีมั้ยเยอะมั้ย ตอนรับบริการ

ได้และรถคุ้ม 1 ยี่ห้อ ไปเลือกรุ่นรถและประเภทเอาตามงบที่ท่านจะจ่าย เหอะๆ

เลขทั้งหมดนี่ไม่มีผลเมื่อเราขับรถคันที่ทำให้เรา "มีความสุข"

ตามนั้นแหละคับ มันมีองค์ประกอบที่ตีเป็นตัวเลขไม่ได้อยู่

ออฟไลน์ Noncyclopedia

ผมชอบคนหลักคิดแบบคุณมากเลย
มีความพยายามเพื่อส่วนรวม

ผมเคยมีลูกน้องคนนึง ชื่อช้าง เข้ามาเป็นเด็กฝึกงานทีBOTและได้ให้โจทย์ไปเรื่องนึง
เช้ามา. เข้ามาปรึกษาพร้อมหนังสือ2เล่ม! และบอกว่าผมเลือกหนังสือสองเล่มนี้ดีมั้ย..
ปัจจุบันช้าง มีหนาที่การงานที่ดีมาก

ขอชื่นชมที่พยายามทำเพื่อสมาชิกนะ. ปรับแก้นิดหน่อยเดียวก้อดีเอง
ถือเป็นการฝึกความพยายาม

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
ผมอยากได้แบบทีมงาน HLM ให้คะแนน car of the year มากกว่าครับ

ถ้าทำเป็นตารางแบบนี้ ผมไม่มีความรู้เลยไม่อยากวิจารณ์
แต่ที่ผมชอบตารางจะเป็นแบบนี้

โหลดรูปไม่ขึ้นครับ

ออฟไลน์ redsun

ดูสนุกอ่ะ ลุ้นๆ(คันไหนจะเข้าวิน) ชอบๆๆ  ::)

ออฟไลน์ TrentXWB

• เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
เรื่องดีครับ เราจะได้มีฐานข้อมูลไว้เลือกเปรียบเทียบได้ง่าย

ปล. มองแว้บแรกนึกว่าโพยก๊วน หรือไม่ก็บันทึกลงแชร์แม่บ้านอะไรสักอย่าง  ;D

ผมอยากได้แบบทีมงาน HLM ให้คะแนน car of the year มากกว่าครับ

ถ้าทำเป็นตารางแบบนี้ ผมไม่มีความรู้เลยไม่อยากวิจารณ์

ถ้าได้กราฟลักษณะนี้นี่แจ๋วเลยครับ เคลียร์คัทชัดเจน

• **

ก็ขึ้นอยู่นะ ใช้อะไรเปิดเว็บหว่า?
ไม่งั้นก็อาจจะลองไปดูที่หน้าเพจผมในเฟสก็ได้นะ -> https://www.facebook.com/lolipopcafecommunity/posts/1451236104915243

เรื่องดีครับ เราจะได้มีฐานข้อมูลไว้เลือกเปรียบเทียบได้ง่าย

ปล. มองแว้บแรกนึกว่าโพยก๊วน หรือไม่ก็บันทึกลงแชร์แม่บ้านอะไรสักอย่าง  ;D

ถ้าได้กราฟลักษณะนี้นี่แจ๋วเลยครับ เคลียร์คัทชัดเจน

- เป็นเรื่องไม่ดีสำหรับคนทำนะฮะ เพราะราคามันอับเดดตลอด ต้องมานั่งเปลี่ยน 555+ (นี่ราคาที่ลงก็ยังไม่แน่ใจเลย ว่าหน้าโชว์รูมมันขายราคานี้หรือเปล่า ไม่รู้ทำไงเลยยึดมาตาฐาน"ตามหน้าเว็บผู้ผลิต"ไปก่อน หงิหงิ)
- เรื่องกราฟ คือผมก็ไม่รู้ให้แสดงแบบไหนดีอะ เพราะถ้าเป็นกราฟใันจะหลายรูปมากๆ ตารางข้อมูลมันจะครบกว่า(นี่ก็ตัดแสดงไปหลายช่องเหมือนกัน ถ้าเบื้องหลังนี่ยาวอยู่) ส่วนแบบดังรูปผมว่ามันเหมาะแบบทำเป็นคันๆมากกว่า แต่ถ้าข้อมูลเยอะแบบนี้ไม่ไหว น่าจะต้องทำเป็นกราฟแท่ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 16, 2017, 14:02:27 โดย Poppuri »

ออฟไลน์ TrentXWB

• เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
ไอเดียดีดี ผมยินดี Crowdfunding ให้ค่าเหนื่อยผู้พัฒนานะเอ้า  ;D ;D ;D

• **
ไอเดียดีดี ผมยินดี Crowdfunding ให้ค่าเหนื่อยผู้พัฒนานะเอ้า  ;D ;D ;D

ถ้ารอผมนี่อาจจะยาวนานนับร้อยชาติ ไม่รู้ว่าตัวเองเขียนโปรแกรมได้เมื่อไหร่(ตอนนี้ยังฝึกหัดมากๆ 1 ปีไม่รู้จะเขียนได้แค่ไหน)

ออฟไลน์ kiwiwi

เป็นข้อมูลที่ดีครับ

แต่สมมติว่าถ้าผมชอบหน้าตามาสด้า2 ที่สุด ผมต้องเอาแข้งก่ายหน้าผากเลยครับ เพราะความคุ้มสุดๆกับความดูดีสุดๆของรถ มันห่างกันลิบลับเลยยยย :)

ขอบคุณมากๆนะครับ

รอรุ่นอื่นๆ รวมถึง ppv ด้วยนะครับ

ก็ขึ้นอยู่นะ ใช้อะไรเปิดเว็บหว่า?
ไม่งั้นก็อาจจะลองไปดูที่หน้าเพจผมในเฟสก็ได้นะ -> https://www.facebook.com/lolipopcafecommunity/posts/1451236104915243
ดูได้แล้วครับ ขอบคุณมาก ตารางน่าสนใจดีครับ (Ryzen 5 1600 คุ้มจริงๆ ด้วย 555)
แต่ว่าคะแนนของ i7 7700 เหมือนจะลงผิดนะครับ ต้อง 10806 คะแนน

• **
เป็นข้อมูลที่ดีครับ

แต่สมมติว่าถ้าผมชอบหน้าตามาสด้า2 ที่สุด ผมต้องเอาแข้งก่ายหน้าผากเลยครับ เพราะความคุ้มสุดๆกับความดูดีสุดๆของรถ มันห่างกันลิบลับเลยยยย :)

ขอบคุณมากๆนะครับ

รอรุ่นอื่นๆ รวมถึง ppv ด้วยนะครับ

(หนีไปปั่นอีเว้นมา เพิ่งเสร็จ ปิดเซิฟแล้ว มาต่อ)

ไม่รู้ว่าจะปั่นได้กี่รุ่น แต่ก็จะพยายามให้ได้วันละเซตเมนต์แล้วกันคับ หงิหงิ

จริงๆก็อย่างที่ท่านว่านั่นแหละ ความสวยมันวัดเป็นคะแนนไม่ได้ แต่จริงๆให้ท่านเจ้าของเว็บประเมินเป็นคะแนนส่วนตัวได้นะ แล้วผมเอามาอ้างอิงได้ แต่ว่ามันก็แล้วแต่รสนิยมแต่ละคนอีก ดังนั้นอันนี้ก็น่าจะคาดหวังยากหน่อยเรื่องคะแนนความสวย

ดูได้แล้วครับ ขอบคุณมาก ตารางน่าสนใจดีครับ (Ryzen 5 1600 คุ้มจริงๆ ด้วย 555)
แต่ว่าคะแนนของ i7 7700 เหมือนจะลงผิดนะครับ ต้อง 10806 คะแนน

ขอบคุณที่แจ้งเข้ามาคับผม โชคดีอันดับไม่เปลี่ยน รอดไป 555+

ค่อยแก้รูปแทน

• **
อับเดดของ B และ C Segment จ้า

ทำไมรู้สึกแปลกๆว่าของ B Segment รถมันน้อยจัง.....

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

อับเดดของ B และ C Segment จ้า

ทำไมรู้สึกแปลกๆว่าของ B Segment รถมันน้อยจัง.....

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
สุดๆครับ จริงๆคำว่าคุ้มมันครอบคลุมหมดไม่ได้หรอก
ได้อย่างเสียอย่างทั้งนั้นแหละ อยู่ที่เราเอนไปทางไหนมากกว่าแล้วเลือกมัน

• **
สุดๆครับ จริงๆคำว่าคุ้มมันครอบคลุมหมดไม่ได้หรอก
ได้อย่างเสียอย่างทั้งนั้นแหละ อยู่ที่เราเอนไปทางไหนมากกว่าแล้วเลือกมัน

ตารางนี้ ปลายทางคือ "ขอดีทุกอย่าง แต่จ่ายน้อยกว่า"

นั่นแหละคอนเซ็บ 555+ (แลดูเหมือนทำมาประชด)