ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเลือกซื้อกล้องมิลเลอร์เลสครับ  (อ่าน 18030 ครั้ง)

ออฟไลน์ kritsada

• Full Member
ผมมีงบ 20,000 +- มีตัวเลือกเยอะมาก แต่ที่สะดุดตาผมเป็นพิเศษมี 2 ตัวเลือกครับ Fuji XA-3 และ Sony A-5100 เป็นมือใหม่หักเล่นกล้องครับอยากได้ภาพคุณภาพดีกว่ากล้องมือถือขึ้นไปอีกระดับนึงแต่ยังไม่กล้าเล่นDSLR การใช้งานเน้นถ่ายรูปทั่วไปครับ เซลฟี่บ้างเล็กน้อย หรือมีตัวเลือกอื่นๆแนะนำได้เลยนะครับ ขอบคุณครับ
C.kritsada

ออฟไลน์ punn

• Hero Member
  • may the force lead your way ...
Re: ขอคำแนะนำเลือกซื้อกล้องมิลเลอร์เลสครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2017, 16:31:21 »
ผมเพิ่งจัดมาของ canon m6 ครับ :)
แต่เกินงบจขกทไปหน่อยนึง ปกศ 31k ปกร 26k ครับ
ปกศ เวลาหมดประกันมีปัญหาเข้าศูนย์ได้ส่วนลด 30% ผมจัดมาอันนี้
ปกร ซ่อมราคาเต็มขายต่อราคาตกกว่า

ผมเน้นทั้งรูปกับวีดีโอ ดูมันสมดุลกว่าตัวอื่น

ต้องดูว่าจขกทเน้นด้านไหนจริงๆจังๆ เช่นเน้นรูปถ่าย แต่วีดีโอใช้บ้างและต้องเยี่ยม
ถ้าเน้นรูป xa3 จะดีกว่า แต่วีดีโอโซนี่ดีกว่า

fuji ไม่ลองมองตัวบนบ้างหรือครับตอนนี้ xt 20 ราคาลงมามาก ปกศ 28k คุณภาพคับแก้ว
เสียแต่เซลฟี่จากกล้องยากหันจอกลับลำไม่ได้

XA3 ผมว่าภาพออกมายังไม่ใสพอใจคนใช้กล้องที่บ้าน(โดนกั๊กสเป็ค)
A5100 โอเค แต่ออกมานานแล้ว คุณภาพภาพนิ่งแพ้ xa3 อยู่บ้าง เหมือนแพ้ตั้งแต่ xa2(ออกมาใกล้ๆกัน)
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ Devil13

Re: ขอคำแนะนำเลือกซื้อกล้องมิลเลอร์เลสครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2017, 15:52:26 »
ลองดู Panasonic GF9 ครับ
ถ้าจำไม่ผิดน่าจะถ่าย 4K ได้ทั้งภาพและวิดีโอ และเป็นกล้องตัวแรก(ในโลก)ที่ใช้ Mem Micro
สเปคเค้าดีที่สุดตั้งแต่สมัย GF7 แล้วครับ ตัวเล็กสุดแต่ฟังชันเยอะสุดและราคาเป็นมิตรครับ

ผมซื้อ GF8 ให้แฟนครับ
ตัวเล็กและสีน่ารัก(ชมพู) แฟนชอบมากๆ

ออฟไลน์ kritsada

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2017, 10:31:23 »
ลองดู Panasonic GF9 ครับ
ถ้าจำไม่ผิดน่าจะถ่าย 4K ได้ทั้งภาพและวิดีโอ และเป็นกล้องตัวแรก(ในโลก)ที่ใช้ Mem Micro
สเปคเค้าดีที่สุดตั้งแต่สมัย GF7 แล้วครับ ตัวเล็กสุดแต่ฟังชันเยอะสุดและราคาเป็นมิตรครับ

ผมซื้อ GF8 ให้แฟนครับ
ตัวเล็กและสีน่ารัก(ชมพู) แฟนชอบมากๆ

ถ้าเทียบ GF9 กับ X-A3 ถ่ายเรื่อยๆเล่นๆมือใหม่ แนะนำตัวไหนดีครับ
C.kritsada

ออฟไลน์ iamwutdy

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2017, 20:42:45 »
Fuji XA-3 จะเด่นตรงที่มี film simulation ที่ทำมาเอาใจคนชอบถ่ายรูปพรุ้งพริ้งได้ง่าย (มันก็เหมือน app แต่งรูป หรือโหมดถ่ายรูปตามมือถือ) ใช้เซนเซอร์ขนาด x1.5 ซึ่งจะใหญ่กว่า GF9 ครับ การถ่ายภาพชัดตื้น ชัดลึก จะทำได้ง่ายกว่า

Pana GF9 ใช้เซนเซอร์แบบ m4/3 ซึ่งมีขนาด x2 (เล็กกว่า XA3) แต่ตัวฟังชั่นก์พื้นฐานของกล้องจะปรับโหมดได้มากกว่า Fuji มีเลนส์ให้เลือกเยอะกว่า แต่ระบบแต่งรูปในกล้องสู้ไม่ได้

ถ้างบเท่านี้ลองดู olympus em10 อีกตัวมั้ยครับ spec จะคล้าย ๆ GF9 แต่การใช้งานง่ายกว่า ที่สำคัญมีระบบกันสั่น ทำให้ถ่าในที่มืดมีโอกาสได้ภาพชัดสูงกว่ามาก ราคาประมาณ 24 ครับ

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2017, 16:39:20 »
Sony ครับ ของผมใช้มา4ปีกว่าจะ5ปี ยังปกติ ใช้งานได้ดีทุกอย่างเลย ภาพสีสวย ถ่ายง่าย noiseไม่ค่อยเยอะมาก

ออฟไลน์ VeraBN

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 27, 2017, 10:19:43 »
แนะนำในส่วนของ Sony นะครับ
ปัจจุบันผมใช้ A6000 อยู่
รูปแบบการถ่ายฟังชั่นต่างๆจะคล้ายๆกับ A5100
ซึ่งช่วงนั้นทำการเปรียบเทียบอยู่ 2 ตัวนี้นะครับ

ข้อดีของ A6000
1.มีช่อง มองภาพแบบ Electronic ให้ (ตัวนี้ช่วยได้มากในการเล็งถ่ายภาพเวลากลางแจ้ง เพราะหน้าจอ LCD กลางแจ้งถ่ายแล้วเอาไม่อยู่ครับ)
2.สามารถติดตั้งอุปกรณ์เสริมเช่น Flash เพิ่มเติมได้ที่ตัวกล้อง

ข้อเสียคือ A6000
1.หน้าจอ Touch ไม่ได้
2.จอ LCD พับมาถ่าย Selfie ไม่ได้ครับ

จากที่เปรียบเทียบกับราคาค่าตัวที่ห่างกัน
ผมก็จบที่ A6000 แทนครับเนื่องจากชอบรูปทรงกับช่องมองภาพและ อุปกรณ์ที่สามารถต่อเพิ่มได้ครับ

ออฟไลน์ Narak-Man

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 28, 2017, 09:15:45 »
ภาพนิ่งแนะนำ A6000 อีกเสียงครับ ถ่ายคล่องๆแล้วไปต่อที่ A7 full frameไปเลย