ผู้เขียน หัวข้อ: ทุกท่านคิดอย่างไรกับคนจีนที่มาเรียนและทำงานที่เมืองไทยครับ  (อ่าน 19412 ครั้ง)

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
สวัสดีครับ

กระแสคนจีนเข้ามาในไทยช่วงนี้เยอะมากๆ

จริงๆ ผมสังเกตุดู 5 ปีที่ผ่านมา มันถาโถมเข้ามาตลอด

ช่วงนี้ความที่ผมอยู่ใกล้มหาลัย ราชภัฎแห่งหนึ่งแถวฝั่งธน

ผมจะเจอเด็ก นศ ชาวจีนมาเรียนที่เมืองไทยเยอะมาก

คนจีนมาทำงานก็เยอะเช่นกัน ส่วนมากเป็นคนจีน (แผ่นที่ดินใหญ่)

อยากสอบถามเพื่อนๆ ว่ามีความคิดเห็นอย่างไรครับ

คนจีนเขาจะมาแย่งงานคนบ้านเราหรือไม่

จะแบบย้ายครอบครัวมาตั้งถิ่นฐานเหมือนสมัยก่อนสงครามโลกหรือไม่ครับ

และเราควรปรับตัวยังไงกับคนจีน (ที่เข้ามาใหม่ หลังสงครามโลก) ครับ

ออฟไลน์ Buffy

ตอบจริงๆ คงไม่รู้ครับ

แต่คนไทยในกวางโจวเยอะมาก ที่ซื้อของจากจีน แล้วส่งไปขายในไทย

ถึงขนาดที่กวางโจวมีหน้าร้านติดป้ายภาษาไทยว่า หากจะส่งของกลับไทยมาที่นี้

ผมว่าเป็นเรื่องทั่วไปของมนุษย์ ที่จะหาทางหนีทีรอด การอยู่ดำรงชีพ การสืบพันธ์

มีทุกชาติ ทุกเผ่าพันธ์น่ะ  ซีเรีย ยังลี้ภัยมายุโรป  ไทยเริ่มไป CMVL

หลักหลัก ที่ผมจะบอกคือ ขยัน สู้ๆ หาลู่ทางทำมาหากินของเราครับ มองคนอื่นเป็นภาพรวม

ยุคนี้ cosmopolitian ครับ  ใครไวกว่า ใครเร็วกว่า ใครใจถึงกว่า รับเละครับ

ออฟไลน์ Devil13

บ้านเราทรัพยากรเยอะ แต่บุคลกร ไม่กระตือลือล้น
จีนเลยมุ่งมาแสวงหาผลประโยชน์ในบ้านเรา ซึงมีนานานแล้วครับ

ส่วนตัวไม่ชอบนิสัยคนจีน(ที่อยู่ในประเทศจีน)
เรื่องมารยาท และความเป็นระเบียบแย่มาก เห็นแก่ตัว เอาแต่ใจ (ขนาดควีนอลิซาเบตยังเจอคนจีนเสียมารยาทใส่ตอนไปเยือน)
ส่วนมาแย่งงานไหม? อย่างไรงานที่ไทยก็เน้นภาษาไทยและภาษาอังกฤษ คนจีนไม่มีอะไรที่เหนือว่า
บริษัทจีนส่วนใหญ่ใช้ภาษาอังกฤษคล่องมาก ยกเว้นในโรงงานผลิตขนาดเล็กบางแห่ง Mgr.คนจีนยังต้องใช้ล่าม
ล่ามคนจีนแปลภาษาจีนให้คนไทยฟังไม่ค่อยเข้าใจ ล่ามคนไทยแปลภาษาจีนให้คนไทยฟังเข้าใจมากกว่าเยอะ

ออฟไลน์ SM.

มาแถวห้วยขวางสิครับ แล้วจะคิดว่าเป็น china town ย่อมๆเลย

ผมว่าการมาทำงาน ตปท เป็นเรื่องปกตินะครับ ไม่ว่าจะคนประเทศไหน ไปทำงานประเทศไหนก็ตาม

ออฟไลน์ Ruksadindan

พูดยากครับ ถ้ามาแล้วมีคุณภาพก็ว่าไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ Nutcracker

• Sr. Member
ผมเป็นคนกรุงเทพ มองดูรอบๆตัวก็ไม่ค่อยจะเห็นคนไทยแท้ๆซักเท่าไหร่
จะบอกว่ามันเกิดขึ้นมานานแล้ว เคยเป็นยังไงก็จะเป็นแบบนั้นต่อไปไม่ค่อยต่างครับ

ออฟไลน์ InBkk

มีประเทศไหนคนจีนน้อยด้วยหรือครับ

ออฟไลน์ No Trespassing

พูดยากครับ

ตอนนี้ผมอยู่เสิ่นหยาง เพราะเป็นเส้นทางหลักของสายการบิน เป็นแหล่งทำเงิน และกำลังขยายไปหัวเมืองใหญ่อีกหลายเมือง

ขนาดผมเป็นคนไทย ยังต้องมาใช้ชีวิตในเมืองจีนเลย ใช้กฏหมายเดียวกับคนท้องถิ่นที่นี่ ไม่มีสิทธิพิเศษอะไร

ส่วนคนจีนมาทำงานในไทยไม่แปลกครับ แต่ขออย่างเดียวคือ กฏหมายต้องศักดิ์สิทธิ์ ผิดก็ว่าผิด ไม่ใช่เห็นว่าเป็นคนต่างด้าวแล้วคิดจะทำอะไรก็ได้

ออฟไลน์ mr_jub

• Full Member
ผมเบื่อพวกนี้อยู่เรื่องนึง  พอดีบ้านไกล้ ม.

เวลามันเดินตามถนน  มันไม่เคยสนใจที่จะหลบ หลีก หรือเดินบนทางเท้าเลย
บีบแตรไปมันก็ไม่สนใจ จนบางครั้งผมต้องเอารถเบียดใกล้ๆพวกมัน  ให้มันหลบ
และพวกนี้จะเดินกันเป็นโขลงเลย  เฮ้อน่าเบื่อเรื่องมารยาททางสังคม ทั้ง ญ.และ ช.
ผมขี่แต่รถตัวเมีย

ออฟไลน์ Karn2002

• Jr. Member
  • **
คอนโดผมอยู่แถวพงษ์เพชรมีนักศึกษาจีนจากมหาวิทยาลัยใกล้ๆแถวนั้นมาเช่าอยู่ไม่น้อย เสียงดังราวกับจะทะเลาะกัน สูบบุหรี่กันทั้งหญิงชาย สูบไม่ว่า แต่พี่แกเล่นถอดเครื่องตรวจจับควันแล้วสูบมันในห้องเลยครับ เหม็นไปทั่วชั้น ต้องปิดประกาศกันเลยว่านั่น ผิดกฏหมายนะ