ผู้เขียน หัวข้อ: กลิ่นภายในห้องโดยสารของรถยุโรป  (อ่าน 9245 ครั้ง)

ออฟไลน์ mark_k

• Newbie
  • *
กลิ่นภายในห้องโดยสารของรถยุโรป
« เมื่อ: มิถุนายน 16, 2017, 17:39:37 »
สวัสดีครับ พอดีผมมีคำถามเกี่ยวกับกลิ่นภายในห้องโดยสารรถยุโรปครับ ตอนนี้ใช้ W204 อยู่พอเข้ามาช่วงปีที่ 7 สังเกตว่าภายในรถเริ่มมีกลิ่นคล้ายสีเทียนซึ่งยิ่งอุณหภูมิรถสูงกลิ่นก็จะยิ่งฉุนครับ ถ้าจอดอยู่เฉยๆไม่ได้ใช้งานจะไม่มีกลิ่นนี้และเวลาที่ขับกลิ่นก็ไม่ได้ออกมาจากช่องแอร์ด้วยครับ
กลิ่นแรงจนติดเสื้อผ้าและมือตอนจับพวงมาลัย ผมลองแก้ไขมาหลายวิธีทั้งล้างแอร์ เปลี่ยนกรองแอร์ อบโอโซน และล่าสุดทำการรื้อเปลี่ยนพรมและฟองน้ำใต้รถทั้งหมด สรุปคือแก้ไขได้แค่ชั่วคราว ตอนนี้กลิ่นกลับมาอีกแล้ว
พอมีเพื่อนๆสมาชิกท่านใดเคยเจอปัญหานี้แล้วแก้ไขได้บ้างครับ ผมสังเกตว่ารถ BMW F30 ที่นั่งมาหลายคันก็ล้วนมีกลิ่นแบบนี้เพียงแต่ไม่แรงเท่า W204 ที่ใช้ และที่บ้านเคยมี Saab 9000 ที่มีกลิ่นแบบนี้ด้วยเช่นกัน

ปล ถ้ากลิ่นลักษณะนี้พวกเครื่องฟอกอากาศในรถจะช่วยบรรเทาอาการเวลาขับรถได้มั้ยครับ เพราะพวกถ่านดูดกลิ่นใช้ไม่ได้ผลเลยกับรถผม
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

• Hero Member
Re: กลิ่นภายในห้องโดยสารของรถยุโรป
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2017, 18:00:05 »
ที่บ้านใช้ W204 CGI ตัว pre-facelift อยากให้กินหายง่ายนิดเดียว "รื้อเบาะหนังใหม่ครับ"  ;D ;D (เคยปรึกษากับช่างวิศวกรที่ศูนย์มาครับเขาบอกว่ารุ่นนี้จะมีกลิ่นทุกคันที่เป็นหนัง Lether ส่วนรุ่นที่เป็นหนัง Artico จะมีกลิ่นเบากว่านี้ ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันว่า Benz เขาเอาหนังมาจากตัวอะไร)
ปล. ที่บ้านใช้มา 7 กว่าปีกลิ่นยังอยู่เหมือนเดิมครับ

ออฟไลน์ Nutcracker

• Sr. Member
Re: กลิ่นภายในห้องโดยสารของรถยุโรป
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2017, 20:29:57 »
เคยใช้ เคลมเปลียนพรมตอนปลายปีที่ 3 กลิ่นหาย ไม่นานกลับมาเป็นใหม่
ได้ยินว่ามีคนเปลี่ยนพรม  Benz ออกแล้วตัดใหม่บุใหม่เองเลย หายขาด
ว่าจะทำเหมือนกัน วิชัยการช่าง 15k แต่ขายรถไปก่อนเลยไม่ได้ลองครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2017, 20:36:01 »
ที่บ้านใช้ W204 CGI ตัว pre-facelift อยากให้กินหายง่ายนิดเดียว "รื้อเบาะหนังใหม่ครับ"  ;D ;D (เคยปรึกษากับช่างวิศวกรที่ศูนย์มาครับเขาบอกว่ารุ่นนี้จะมีกลิ่นทุกคันที่เป็นหนัง Lether ส่วนรุ่นที่เป็นหนัง Artico จะมีกลิ่นเบากว่านี้ ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันว่า Benz เขาเอาหนังมาจากตัวอะไร)
ปล. ที่บ้านใช้มา 7 กว่าปีกลิ่นยังอยู่เหมือนเดิมครับ

กลิ่นฉุนในรถผมไม่เหมือนกลิ่นหนังแท้ครับ ถ้าจอดรถข้ามคืนไว้แล้วเปิดรถเข้ามาใหม่จะได้กลิ่นหนังปกติจากเบาะ แต่พอขับรถไปสักพักกลิ่นคล้ายสีเทียนนี่จะลอยขึ้นมาเหมือนจากพื้นรถครับ ตอนแรกนึกว่าเป็นที่ฟองน้ำที่บุใต้พรมรถเพราะตอนถอดออกมาเปลี่ยนเป็นจุดที่กลิ่นแรงที่สุด หลังจากเปลี่ยนพรมกลิ่นก็จางหายไปเกือบเดือน ตอนนั้นได้กลิ่นหอมของหนังกลับมา
แต่ตอนนี้กลิ่นฉุนก็กลับมาใหม่ครับ ตัวผมสันนิษฐานว่าน่าจะมาจากวัสดุกันสนิมในตัวถังที่โดนความร้อนจากท่อไอเสีย พอหมดอายุก็ระเหยเป็นกลิ่นนี้ขึ้นมาในห้องโดยสาร

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2017, 20:38:27 »
เคยใช้ เคลมเปลียนพรมตอนปลายปีที่ 3 กลิ่นหาย ไม่นานกลับมาเป็นใหม่
ได้ยินว่ามีคนเปลี่ยนพรม  Benz ออกแล้วตัดใหม่บุใหม่เองเลย หายขาด
ว่าจะทำเหมือนกัน วิชัยการช่าง 15k แต่ขายรถไปก่อนเลยไม่ได้ลองครับ

พรมใหม่ผมก็สั่งตัดครับเพราะกลัวถ้าใช้ของศูนย์กลิ่นจะกลับมาอีก สรุปแก้ไขไม่ได้ครับแต่ไม่เก็บกลิ่นเท่าพรมศูนย์

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2017, 20:57:33 »
W211 ก็เป็นครับ พออายุมากๆกลิ่นเริ่มมาแล้ว W221ก็เป็น แต่ Audi A8 ยังไม่เป็นครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2017, 20:59:16 »
เพื่อนใช้ W204 อยู่ครับ ผมบ่นเรื่องกลิ่นทุกครั้งที่นั่งรถมันเลย  ::) ::) ::) ::) ::)

ออฟไลน์ yod artstu

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2017, 23:58:39 »
E34 1990 เป็นครับ ของผมสาเหตุคือเป็นที่แดมป์ฉนวนกันเสียงครับ อยู่ใต้พรมอีกที
ต้องรื้อออกมาทิ้งทั้งหมดครับ ยิ่งตรงFireWall ยิ่งเหม็นตอนเครื่องร้อนๆ
พอดีของผมรื้อทิ้งไปบางส่วนแล้วคือใต้เบาะหลัง
ว่าจะรื้อทิ้งทั้งคัน ต้องรื้อคอนโซลออก แต่ปัญหาคือ แดมป์มันหนามากๆ
บางช่วงก็บาง บางช่วงก็หนาหลายนิ้ว ยังไม่รู้จะปรึกษาร้านไหนดีว่าจะทำยังไงดี
ฟื้นมาทั้งคันละเหลือแค่นี้แหละครับ ที่ทำให้ไม่ค่อยอยากขับ

วิชัยฯเค้ารับงานแดมป์ไหมครับ หรือมาร้านแนะนำไหมครับ?
: )

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2017, 09:51:20 »
คงไม่ใช่กลิ่นฉนวนกับความร้อนละลายแบบ Fiesta นะครับ :)

ออฟไลน์ PP_6888

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2017, 13:34:31 »
ส่วนมากจะคิดไม่ถึงว่ามาจากเบาะหนัง ถ้ามีกลิ่นจะลองเปลี่ยนหนังดูบ้างครับ  ถือว่าได้เบาะหนังใหม่
ขำที่ว่าไม่รู้เบ๊นซ์เอาหนังมาจากตัวอะไร 55555

ออฟไลน์ louisiato

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2017, 16:36:58 »
เบนส์รุ่นเก่าๆและF30ของผมก็เป็นครับ กลิ่นคล้ายดินน้ำมัน ผมก็ไม่รู้มาจากไหนแต่คิดว่าออกมาจากช่องแอร์ซะอีก

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2017, 20:02:15 »
เบนส์รุ่นเก่าๆและF30ของผมก็เป็นครับ กลิ่นคล้ายดินน้ำมัน ผมก็ไม่รู้มาจากไหนแต่คิดว่าออกมาจากช่องแอร์ซะอีก

F30/ F32 ผมเคยอ่านมาว่ากลิ่นมาจากแผ่นกันความร้านที่ firewall ครับ แต่เบนซ์นี่กลิ่นจะมาจากพื้นรถมากกว่า