ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 105.0 ประจำวันที่ 17 มิถุนายน 2017 //  (อ่าน 5398 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
กลับมาอัพเดตเรื่องราวของวงการรถยนต์กันเหมือนเช่นเคย
ทุกบ่ายวันเสาร์ 14.00 - 16.00 น. ทาง DR!VE by J!MMY
FM105.0 รถยุโรปแบรนด์พรีเมียมทั้งหลาย ทยอยกันเปิดตัว
อย่างดุเดือดอีกครั้ง รถใหม่ในสัปดาห์นี้ คือ Mercedes-Benz
GLC 250d Coupe' ประกอบในประเทศ และ ยังเสริมด้วยตัวแรง
Mercedes-AMG GLC43 Coupe' อีกด้วย

และ ข่าวคราวของ BMW 4-Series LCI ที่มาทั้งตัวถัง Coupe'
และ Convertible แวดวงยานยนต์ในต่างประเทศ มีการเปิดเผย
ข้อมูลของ Honda Accord Gen10 ออกมา ยืนยันว่าจะเปิดตัว
ภายในปี 2017 นี้อย่างแน่นอน พร้อมเครื่องยนต์ใหม่ 1.5 Turbo
CVT และ 2.0 Turbo เกียร์อัตโนมัติ 10 จังหวะ

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 3 ช่องทางดังนี้

1. SMS 4811122
2. Webboard : http://community.headlightmag.com/index.php?topic=59572.0
3. Facebook Fanpage : https://www.facebook.com/headlightmag/posts/1250515725057642

FM 105.0 MHz.
(ฟังออนไลน์ ที่ WirelessBangkok.com)
บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ
" รับคำถาม ถึง 15.00 น. เท่านั้น "

" คนละ 1 คำถาม แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ "
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 17, 2017, 13:33:30 โดย MoO Cnoe »

ออฟไลน์ Ouud-Ouud

• Newbie
  • *
ระบบขับหน้า ขับหลัง ขับสี่ มีสิ่งใดที่เราควรรู้และระวังเมื่อใช้งานครับ มีวิธีแก้อาการรถเสียการควบคุมต่างกันอย่างไรครับ
.............     I'm Oroot...

ออฟไลน์ Martin

• Newbie
  • *
Subaru เห็นว่าจะมาตั้งโรงงานในไทย แล้วศูนย์บริการจะครับจะขยายมั้ยครับ เพราะต่างจังหวัดน้อยมากครับ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
เกียร์ AMT ทั่วโลกเป็นของ Magneti Marelli เจ้าเดียวรึเปล่าครับ หรือมีหลาย Supplier เหมือนเกียร์รุ่นอื่นๆ

ออฟไลน์ หมีขับสี่

• Sr. Member
รถแนวสปอร์ตดิบๆ อย่าง อิมเพรสซ่า หรือ Silvia รุ่นเก่าๆ เราสามารถเปลี่ยนโช้ค หรือเซ็ทช่วงล่างให้นุ่มขึ้น และยังพอจะเกาะถนนดีๆ ได้อยู่ไหมครับ พอดีจะซื้อแต่กลัวคนนั่งหลังบ่นเอา

ออฟไลน์ Shiro

• Full Member
อยากจะทราบว่า Isuzu DMAX ตัวใหม่จะมาปีไหนหรอครับ
มีแผนจะออกในอีก 3 ปีครับ

ออฟไลน์ psn

• Newbie
  • *
รบกวนถามคุณจิมมี่ครับ

เครื่องยนต์ดีเซลของ Mercedes Benz ตัวใหม่รหัส OM654 ที่คุณจิมมี่เคยทดสอบกับรถ MB E-class W213
อ่านแล้วรู้สึกว่าภาพรวม เป็นเครื่องที่ดี น่าใช้มาก

เมื่อเปรียบเทียบกับดีเซลบล็อคเก่าอย่าง รหัส OM651 ที่ cc. มากกว่า แรงม้า-แรงบิดมากกว่า
Head to Head แล้วเครื่องตัวไหนน่าใช้กว่ากันครับ

แล้วทำไม MB ยังลากใช้เครื่อง OM651 ต่อไปอีกครับ

ออฟไลน์ ch_pp

• Newbie
  • *
อยากปรับปรุงช่วงล่าง civic fc 1.8
ให้นุ่มหนึบขึ้น อย่างไรดี
เช่น เปลี่ยนเป็น strut ยี่ห้อ BUDDY CLUB SPORT SPEC หรือ H DRIVE หรือ GAB จะกีขึ้นมั้ยครับ

ออฟไลน์ ProVaMed

• Full Member
Honda Accord Gen10 ที่จะเปิดตัวภายในปีนี้ มีโอกาศที่เครื่อง 2.0t และเกียร์ 10 speed จะเข้าไทยไหมครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ maxone111able

• Jr. Member
  • **
ช่วงล่างของCR-V โฉม4 กับ โฉม5 ในความเร็วไม่เกิน 80 อันไหนนิ่มกว่ากันครับ

ออฟไลน์ Synth

• Jr. Member
  • **
เพื่อนฝากถามมาอีกที
เพื่อนผมกำลังจะซื้อรถ ที่มองๆไว้คือ Mazda2 เบนซิน กับ Honda City  อยากทราบว่าเลือกคันไหนดี

เพื่อนเป็นคนขับไม่เร็ว เพิ่งได้ใบขับขี่ ขับรถไปกลับที่ทำงานทุกวัน วันละ 25 กิโล

และรถทั้ง 2 รุ่น ยังมีปัญหาอะไรบ้างไหมครับ ที่ศูนย์ยังแก้ปัญหาไม่ได้

ออฟไลน์ dopeTG

• Newbie
  • *
กำลังหา   SUV/PPV สำหรับ 7 ที่นั่ง มีงบ 1.6- 8 ล้าน ใช้จริง  4  ที่นั่ง มี คุณพ่อ-คุณแม่ นั่ง แถว  2   แถว 3 นาน ๆ ใช้ ที ให้ หลานๆ นั่ง ตอนนี้ใช้  fortuner/ ปี 13  BMC 2.7   เบ็นซิล-LPG  ปรับเปลี่ยนช่วงไปพอสมควร   อยากจะเปลี่ยน คันใหม่ ปกติ  วิ่งไม่เร็ว อยากได้ เงียบ นุ่มนวล (คนแก่ นั่ง) ไป ลอง new fortuner TRD   แล้ว ไม่ประทับใจ ซักเท่าไหร่ แต่ดี กว่าตัวก่อน   ไปลอง Everest ตัว top ก็ พอกัน แต่ รุ่นพี่ให้ ไปลอง Lan Cruiser Prodo  3.0 ปี 13  มือสอง นิ่ง เงียบ ประทับใจ มาก แต่ ราคาเกินงบ ไปหน่อย อยากทราบว่า ถ้าใช้ ไปอีก 5-7  ปี  ค่าซ่อมบำรุง แพงมั้ย อะหลั้ย /เข้าไปซ่อมที่ไหน ครับ ขอบคุณ ครับ   

ออฟไลน์ ADAPTER

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ
ตอนที่พูดถึง Lexus เห็นพูดคำว่า "พาวเวอร์ เทรน" มันคืออะไรครับ

ออฟไลน์ bluishpenta

• Newbie
  • *
ใช้รถยนตร์ โตโยต้า คราวน์ รุ่นปี 98-99 ตัวประตูไร้ขอบ
1. ปัจจุบันใช้ยาง GR-100 205/65R15 ในคู่มือเขียนไว้ให้เติมที่ 28 แล้วมีปัญหาคือ หน้ายางศึกไม่เท่ากัน โดยขอบสึกหมดแล้ว เหลือตรงกลางครับ ผมควรจะเติมลมมากกว่านี้ใช่ไหมครับ? ถ้าใช่ประมาณเท่าไหร่ครับ?
2. แนะนำยางนุ่ม เงียบ ของรุ่นนี้หน่อยครับ? เพราะที่ใช้อยู่ราคาแรงมากเลยครับ เลยจะเปลี่ยนยี่ห้อ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 17, 2017, 14:54:00 โดย bluishpenta »

ออฟไลน์ Hakosuka

• Sr. Member
Civic มาม่าที่ใช้เกียร์ dual clutch จะมีสิทธ์มาไทยไหมครับ ถ้ามามาช่วงไหน