ผู้เขียน หัวข้อ: นํ้ามันเครี่องปลอม ถ้าเราใส่ไปในรถ เครี่องจะพังภายในเร็วๆวันหรือจะเป็นระยะยาวครั  (อ่าน 4393 ครั้ง)

ออฟไลน์ Cheap and cheerful

• Sr. Member
จากข่าวกระทู้ Jae ข้างล่าง เห็นปลอม ปตท. เยอะมาก เราใช้ ปตท. ประจําก็เสียวๆว่าจะเจอของปลอมหรือ คิดว่าร้านหน้าบ้าน (เรือนชัย อะไหล่ยนต์) จะไว้่ใจได้หรือเปล่าไม่รู้

ออฟไลน์ Amj

น้ำมันเครื่องปลอมมันมี 2 แบบนี่สิครับ

1. พวกนี้วิ่งรถไปรับน้ำมันเครื่องเก่าตามอู่ต่างๆมากรองใหม่ให้ใสแล้วมาแพคขายใหม่
2. ถ้าเป็นโรงงานระดับผู้มีอิทธิพลคุม เขาจะใช้วิธีสั่งน้ำมันเครื่องเกรดรวมเบอร์ 40 ขนาดถัง 200 ลิตรมา แล้วเอามาผสมกับน้ำมันเครื่องตัวท๊อป ยกตัวอย่างเช่น ตัวที่แพงที่สุดของเชลล์ 

โรงงานแบบที่ 2 จับยากมาก เพราะเขาจะมีรายการสั่งซื้อน้ำมันเครื่องแบบถูกต้อง

จริงๆ ต้องถามว่าโรงงานพวกนี้ทำไมถึงสามารถซื้อแพคเกจแกลลอนแท้ๆแบบเดียวกับที่ของแท้บรรจุมาใส่ขายได้

ออฟไลน์ Noncyclopedia

• Hero Member
น่ำมันเครื่องปลอม มันมีหลายความหมาย
1.เป็นน้ำมันเครื่องปลอมแปลง. อันนี้พังแน่ หรือเครื่องยนต์เสื่อมเร็วกว่าปกติ
2.เป็นน้ำมันเครื่องแท้. แยกเป็น
    -ของเหลือ ของผสม จากยี่ห้อต่างๆ มาบรรจุใหม่ หรือแอบใส่ในรถเรา.  --หากตรงกับspec ก้อไม่มีปัญหา
    -ของใหม่ แท้ๆ แต่มาตรายี่ห้อใหม่ หรือปลอมเป็น ยี่ห้อให้แพงเกินปกติที่ไม่ตรงกับน้ำมันเครื่อง --ก้ออันตรายกว่า

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
ถาปตท. ผมว่าเลือกอันที่มี cash card แถมน่าจะปลอดภัยกว่าครับ เพราะ cash card ปลอมไม่ได้
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ Niceguy_C

ของ ปตท เลิกแถม Cash Card แล้วนี่ครับ

ปรกติ ผมจะไปซื้อ ปตท ลดราคา ในงานพวกมอเตอร์โชว์นะ คือมั่นใจว่าได้ของแท้ ถึงจะยังแพงกว่าร้านข้างนอกบางร้านก็เถอะ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ของ ปตท เลิกแถม Cash Card แล้วนี่ครับ

ปรกติ ผมจะไปซื้อ ปตท ลดราคา ในงานพวกมอเตอร์โชว์นะ คือมั่นใจว่าได้ของแท้ ถึงจะยังแพงกว่าร้านข้างนอกบางร้านก็เถอะ
ล็อตหลังจากแถม JBL กลับมาแถม Cash Card แล้วครับ
ผมก็ใส่ของ ปตท นี่แหละสบายใจเรื่องจะเจอของปลอมที่สุด
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

jaesz

• บุคคลทั่วไป
เมื่อราวๆ 6-7เดือนก่อน จับน้ำมันเครื่องปลอมยี่ห้อดังๆ ได้ ตอนแรกออกข่าวไม่ได้เซนเซอร์รูปยี่ห้อ ตอนหลัง เซนเซอร์ออก ตัดรูปออกจากเนื้อข่าว เอ๊ยังงัยน่ะ

ออฟไลน์ SM.

ออฟไลน์ Darkart

เดี่ยวนี้ ของแท้ ของปลอม สีน้ำมันและกลิ่นเหมือนกันมาก แยกออกยากกว่าสมัยก่อน อันไหนจริง อันไหนปลอมครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Ruksadindan

ล็อตหลังจากแถม JBL กลับมาแถม Cash Card แล้วครับ
ผมก็ใส่ของ ปตท นี่แหละสบายใจเรื่องจะเจอของปลอมที่สุด
ตามนี้ครับ รับได้กับราคาและสมรรถนะ