ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความคิดเห็นเรื่อง ฟิล์มรถยนต์ Ceramic และฟิล์มอื่นๆ  (อ่าน 3867 ครั้ง)

ออฟไลน์ chatchy157

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ

ตอนนี้ผมมีแผนจะเปลี่ยนฟิล์มรถครับ กำลังศึกษาพวกฟิล์ม Ceramic อยู่ครับ เพราะคิดว่าได้ความส่วนตัวดี

ผมอยากจะรบกวนพี่ๆที่มีประสบการณ์เกี่ยวกับฟิล์มประเภทนี้ หรือประเภทอื่่นๆมาแนะนำในเรื่องต่อไปนี้ครับ

1. ความกันร้อนดีไหม
2. ได้ความเป็นส่วนตัวจริงหรือไม่
3. เมื่อเปรียบเทียบกับฟิล์มรุ่นทอปประเภทอื่นๆ
4. เรื่องอื่นๆที่พี่ๆอยากแนะนำ

ขอบคุณทุกคนมากครับ

ออฟไลน์ Newhang

• Hero Member
huper optik c05 บานหน้าc20 กันร้อนดี ได้ความเป็นส่วนตัวสำหรับบานข้าง บานหน้าบางแสงบางมุมใส แต่เข้มกว่านี้ก็ขับยากแล้ว

c05กันร้อนดีกว่า vkoolทุกรุ่น

ออฟไลน์ มะหมู อู๊ดๆ

• Full Member
ใช้ Solar Fx ครับ ติดกับ honda stream บานหน้า 50 คู่หน้า ฝาท้าย 60 ที่เหลือ 80

1 กันความร้อน ดีขึ้นกว่าFilmเดิม (Film เดิม V kool อายุ10ปี ไม่ทราบ Series แต่ใสเลย ) วัดจากการปรับพัดลมแอร์นะครับ ขับแดดจัดๆแบบเที่ยงๆ บ่ายโมงนี้ มีรู้สึกอุ่นๆที่แขน แล้วก็ร้อนหน้า แต่ไม่แสบไม่มั่นใจว่าถ้าเปลี่ยนบานหน้าเป็น 60% จะดีขึ้นไหม

2 ความเป็นส่วนตัว  เนื่องจาก บานหน้า 50 ฝาท้าย 60 ในร่มถ้ามองจากด้านหน้าเข้าไปนี่ ทะลุเลยครับ มองจากด้านหลังเห็นแต่ก็มองยากนิดนึง แต่ถ้ารถมีกล้องหลัง แนะนำว่าติดฝาท้าย 80% ไปเลยจะแก้ปัญหานี้ได้ ส่วนบาน 80% จากด้านข้างนี่มืดเลยมองไม่เห็นข้างใน

3 ไม่รู้ครับ ยังไม่มีโอกาสได้ลอง

4 ลองไปร้านที่ติดตั้งดูนะครับ เค้าน่าจะมีรถที่ติดฟิล์มแล้วเป็นตัวอย่างให้ดู ได้รู้ว่าเราชอบสีฟิล์มแบบไหน

เพิ่มเติมเรื่องทัศนวิสัย  บานหน้า 50%  ตอนมืดแล้วไม่มีปัญหา ไม่ได้รู้สึกต่างจากฟิล์มใสเดิม  แต่ตอนพลบค่ำ เวลาเปิดไฟสัก 6โมงเย็นอ่ะครับ อันนี้จะต่างเพราะเราจะมองไม่ค่อยเห็นไฟที่เราเปิด ไม่มั่นใจว่าเพราะอะไร

แล้วก็ ความรู้สึกคนเราต่างกันนะครับ มันใช้เป็นมาตรฐานไม่ค่อยได้เท่าไร ยังไงก็อยากให้ไปลองดูด้วยตัวเองก่อนนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 17, 2017, 10:00:22 โดย มะหมู อู๊ดๆ »

ออฟไลน์ h0661036

• Sr. Member
ฟิลม์ Ceramic ที่ผมใช้ กันความร้อนใช้ได้ครับ  แต่ว่าใส  การขับขี่ตอนกลางคืนจะปลอดภัยกว่า ฟิลม์แบบถูก ๆที่มืดและขุ่น  (รถผมบานหน้าเป็น Ceramic บานข้างเป็นฟิลม์มืดธรรมดา  ขับตอนกลางคืนที่ไม่ค่อยมีแสงไฟเห็นความต่างเลยครับ   )

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ใช้ huper optik C20 บานหน้า C40

1. C20 กันร้อนดีมาก  แต่ C40 กันร้อนแย่กว่าพอสมควรแลกกับความสว่างในตอนกลางคืน
2. ถ้าติด C20 หรือ C05 ได้ความเป็นส่วนตัวเต็มๆ แต่ของผมก็ได้ในระดับนึงที่พอใจแล้วครับ
3. นอกจากจะกันร้อนดีแล้วยังได้เรื่องไม่กวนสัญญาณ GPS และมีความเป็นส่วนตัวที่โอเคครับ คู่แข่งก็มีขาดๆเกินๆ ดีกว่าแย่กว่าในบางเรื่องครับ ถามเซลได้ครับผมก็ถามเค้าก็ตอบตรงๆ
4. เชคให้ดีๆว่าฟีล์มที่กำลังจะซื้อเป็นของจริงและมีการรับประกันที่ถูกต้องครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 17, 2017, 14:19:13 โดย Nonlamer »

ออฟไลน์ SM.

ดีครับ น่าใช้ ไปลองดูครับว่าชอบแบบไหน สีไหน เข้มแค่ไหน และงบเท่าไหร่

ออฟไลน์ maggie

Huper Optic อีกเสียงคับ หาร้านดีๆหน่อยคับ ฟิม์ลมันหนา ติดยาก ช่างต้องชำนาญ

ออฟไลน์ GoatGoat

ใช้ทั้ง Huper และ SolarFX ถ้าชอบปรอทๆไป Huper ถ้าชอบดำๆไป SolarFX ครับ ดีทั้งคู่

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
1. ความกันร้อนดีไหม
ดีกว่าฟิล์มแถมเยอะครับ
2. ได้ความเป็นส่วนตัวจริงหรือไม่
จริงครับ
3. เมื่อเปรียบเทียบกับฟิล์มรุ่นทอปประเภทอื่นๆ
ถ้าชอบแนวออกดำๆ ผมว่า SolarFX ที่ใช้อยู่ตอบโจทย์ครับ
4. เรื่องอื่นๆที่พี่ๆอยากแนะนำ
ลองดูรีวิวก่อนครับ http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ force_5147

• Jr. Member
  • **
1. ความกันร้อนดีไหม - กันร้อนดีกว่าฟิล์มธรรมดาทั่วไปหลายเท่าตัวเลยครับ

2. ได้ความเป็นส่วนตัวจริงหรือไม่ - ข้างนอกมองไม่เห็นข้างในต้องติดเข้ม 80  เลยครับ แต่ของผมติด 40/60 รุ่น L30 กับ L15 ก็รู้สึกเป็นส่วนตัวพอแล้วในระดับนึงครับ แต่ด้านในมองออกไปชัดเคลียใสแจ๋วขับสบายทั้งกลางวันกลางคืน

3. เมื่อเปรียบเทียบกับฟิล์มรุ่นทอปประเภทอื่นๆ - ผมขอเชียร์ฟิล์มเซรามิคของแท้จากอเมริกายี่ห้อลามิน่าครับ รุ่น DigitalCTX ครับ

4. เรื่องอื่นๆที่พี่ๆอยากแนะนำ - ลงทุนทีเดียวใช้งานกันได้ยาวๆครับ อย่าไปกลัว ยิ่งติดฟิล์มดี พวกอุปกรณ์ในรถต่างๆก็จะยืดอายุการใช้งานไปด้วยครับ

ออฟไลน์ Natural_Bank

• Jr. Member
  • **
ถ้าจะเล่นเซรามิคไม่แนะนำตัว Cystalline คับ คุณภาพไม่คุ้มราคาเลย ประสบการณ์ตรงโคตรเสียดายเงินคับ สู้เอาไปติดฟิล์มเกรดต่ำกว่ากันร้อนดีกว่าดีกว่าคับ