ผู้เขียน หัวข้อ: เพิ่งมีโอกาสได้ใช้ยาง BFGoodrich KO2 All Terrain ครั้งแรก ขอสอบถามครับ  (อ่าน 15262 ครั้ง)

ออฟไลน์ pongsak_877

• Sr. Member
ยางเดิม 265 70r16 Bridge Stone HT 50,000 โลแล้วเลยถือโอกาสเปลี่ยนเป็น BF ko2

ยางเดิมบนถนนลาดยาง คอนกรีต ขับดีครับทั้งความเร็วสูงความเร็วต่ำ พวงมาลัยนิ่ง ไม่ดึงมือเลย

พอเปลี่ยนมาเป็น BF ko2 ขนาด 265 70 r16 ลมยาง 34 ไม่ได้ตั้งศูนย์ ขับออกจากร้านความรู้สึกพวงมาลัยเบา แถมดึงมือตลอดทาง พวงมาลัยไม่นิ่งเลย ผมรำคานมาก ลองเปลี่ยนเลนแซง ควบคุมพวงมาลัยก็ยากเหมือนหน้ามันไว แต่การเข้าโค้ง ระยะเบรค ทำได้ดี ช่วงเข้าโค้งพวงมาลัยก็ดึงมือตลอด ขับความเร็วสูงไม่มั่นใจเลยดึงซ้ายดึงขวาตลอด

ขอสอบถามครับ มันเป็นปกติของยางประเภทนี้หรือเปล่าครับ รู้สึกผิดหวังมากในการขับขี่

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member
เข้ามาแอบส่อง

Revo ผมก็ถ้าผ่อนหมด

ว่าจะลงแม็ก 16 + ยก2นิ้ว + ยางสวยๆสักเส้นเหมือนกัน

(ล้อเดิม 17 ซะงั้น)

ออฟไลน์ Auto

ปล่อยมือแล้วรถยังตรงอยู่หรือเปล่าครับ 
         หน้ายางของ BF AT  หน้ายางจะกว้างกว่ายาง HT  ต่างกันประมาณ 1 cm  หน้ายางลงพื้นถนนเต็ม   ทำให้การตั้งศูนย์จะยากขึ้น    ต้องลองปรับความเคยชินในการใช้รถดูด้วย

ออฟไลน์ gofiro

• Jr. Member
  • **
ลองถ่วงล้อ และ ตั้งศูนย์ ก่อนไหมครับ ถึงจะคาดเดาอาการได้

ช่วงล่าง ถ้าชำรุด ก็ส่งผลเช่นกันนะครับ ตรวจสอบ ความสมบูรณ์ของช่วงล่างด้วยก็ดีครับ เผื่อไปตกหลุมแล้วลืมเช็ค

ออฟไลน์ HLRx

แบบนี้เลยครับ ของผมใส่ใน bt50 pro 4x4
พวงมาลัยจะไวที่ความเร็ว 100  ต้องกลับไปถ่วงล้อใหม่ ดีขึ้น
      สลับยางครั้งแรก มาอีกแระ พวงมาลัยสั่นที่ 110 กลับไปถ่วงใหม่ คราวนี้ร้านถ่วงแบบจี้ให้ อาการดีขึ้นมาก แต่ก็ไม่เหมือนตอนใส่ แมกซ์เดิม+ยางติดรถ
        อ้อ จขกท เปลี่ยน แมกซ์มาด้วยใช่มั้ย สงสัย แมกซ์แบบ off set ล้นออกมาด้วยป่ะครับ

ออฟไลน์ ZEANTON.

• **
ถ่วง + ตั้ง 0 ใหม่ครับ น้ำหนักยางมากกว่าเดิม ถ้าไม่หายค่อยว่ากันใหม่ครับ
HILUX REVO 2.8G 4x4 SUN4X4
CITY CNG 1.5 V 
Starda TD05H 12 mm

อ่อคันนี้เดิมๆเลยครับ ยางเดิมดันไม่เป็นอะไร

แม็กเดิมร้านถ่วงให้อยู่ครับ

คือมันไม่นิ่งแบบเก๋ง แบบยาง HT พวงมาลัยดึงมือตลอด

ออฟไลน์ HLRx

ต้องกลับไปถ่วงใหม่ครับ ครั้งแรกผมก็ตามดูอยู่ว่าช่าง ถ่วงจนเป็น 0 แต่พอมาขับสั่นซะงั้น
สุดท้ายต้องถ่วงแบบจี้ ถึงหาย แต่ก็ไม่เหมือนเดิม แลกกับความหล่อจำยอม 555
      ใช้ยาง at มีขีดจำกัดเรื่องความเร็วนะครับ มันไม่ได้ทำมาให้วิ่งความเร็วสูง

ออฟไลน์ tiger12r

8) ต้องขับนานๆแล้วจะชินเองเพราะมันหนักผ้าใบ10ชั้น  ถ้าให้ดีจัดโช็คหนึบๆแทนชุดเดิมอีกสักชุดจนแน่ๆ
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4

ออฟไลน์ Newhang

ผมใช้อยู่ 265/65 r17  ไม่เป็นนะ ใช้กับแม๊คเดิมติดรถ ไม่ได้ตั้งศูนย์เดิมๆโรงงาน ขับไม่เกิน120 ถือว่าปกติ

บางทีคาดหวังเยอะเกินไปครับ ผมเชื่อว่า bf ดีเกือบที่สุดในพวก at แต่อย่าเอา HT มาวัด
bf เนื้อยางทน เกาะ ลุยโคลนไม่ดี สมกับ at เพราะมันไม่ใช่ mt
สำหรับผมข้อเสียหลักอยู่ที่ราคา นอกนั้นยอมความได้

ออฟไลน์ Newhang

ลืมบอกอีกอย่าง  ถ้าไม่บรรทุก ลมยาง 29-30พอครับ  และวัดตอนยางเย็นเท่านั้น ยางร้อนก็32-33

ออฟไลน์ numtik2005

ของผมเข้าโค้งพวงมาลัยจะหนักดึงมือหน่อย ทางตรงไม่มีปัญหาน้ำหนักกำลังดีไม่เบาไม่หนัก
มีปัญหากับรอยต่อถนนคอนกรีตแทน รับรู้ไดเ้ทุกรอยต่อ โดยเฉพาะเส้นมิตรภาพขอนแก่น-โคราช
ขับคนเดียวนี่ยังกะโคโยตี้  แต่ทำไงได้ใส่แล้วมันหล่อ ดุ นี่  เจอซ่อมสร้างถนนที่ไหนรูดเรย ไม่มีหยอด ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 18, 2017, 19:03:22 โดย numtik2005 »

ออฟไลน์ Arado_kung

เท่าที่ผมดูนะ ลักษณะการขับของคุณไม่เหมาะกับ BF KO2 ที่เป็นยาง AT บั้งโตน้องๆMT แต่เหมาะกับ AT ที่มีดอกละเอียดเช่น Yokohama G015,Toyo Open country AT,Hankook Dynapro AT ครับ BF KO2 ผมบอกเลยอวยกันเกินจริงไปเยอะ ทั้งที่มันไม่ใช่ยางที่ดีสำหรับการใช้งานทุกประเภทคือดีแค่บางอย่างน่ะแหละ

ออฟไลน์ unseen

• Full Member
ยางพวกนี้คงทำได้ไม่ดีเท่ายาง HT 

ของผม cooper at3  285/75/16  ถนนคอนกรีตเฉยๆ  เเต่เวลาเจอถนนลาดยางไม่เรียบ ถนนเป็นคลื่นๆนี่พวงมาลัยจะไม่นิ่งทันทีเลย  ผิดกับยางเดิม HT

อย่างที่หลายคนบอกขับเอาหล่อ เเละก็ต้องปรับตัว  ทำช่วงล่างก็คงไม่หายไปหมดเหมือนขับยางเดิม

ฝนตกมีเสียวเลยครับ แค่ออกตัวไฟแดงเลื้อยเป็นงูเลยล้อฟรีซะงั้น

เจอแอ่งน้ำนี่เป๋เลยครับเหมือนยางมันไม่รีดน้ำเลย

ยางมันสวยครับแต่การขับขี่ถนนดำด้อยไปหน่อย

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
กำลังเล็งตัวนี้อยู่เหมือนกัน  ;D

ออฟไลน์ Arado_kung

ฝนตกมีเสียวเลยครับ แค่ออกตัวไฟแดงเลื้อยเป็นงูเลยล้อฟรีซะงั้น

เจอแอ่งน้ำนี่เป๋เลยครับเหมือนยางมันไม่รีดน้ำเลย

ยางมันสวยครับแต่การขับขี่ถนนดำด้อยไปหน่อย

KO2 ไม่ถูกกับแอ่งน้ำครับ ลงไปทีนี่พวงมาลัยกระชากเลย ตั้งแต่ใช้ยาง AT มา KO2 พวงมาลัยดึงแรงสุดแล้วเวลาเจอแอ่งน้ำ เรียกว่าเกร็งข้อมือจนเหนื่อยเลยดีกว่า

ออฟไลน์ Ao_Chosi

• Full Member
ที่เปลี่ยนมาใส่ AT นี้ ต้องการอะไรมากกว่า  HT คับ ถ้าหล่อขึ้น อ่ะได้ ทนขึ้นกว่าเดิม อ่ะได้ ลุยได้ไหม ก็พอได้น่ะ แต่ถ้าในเรื่องการขับขี่ เสียงยาง เข้าโค้ง เกาะถนนขึ้น คงสู้ HTไม่ได้ น่ะคับ ถ้าช่วงล่างเดิมๆ ขับเกิน 130 ก็เสียวแล้วคับสำหรับผม ส่วนตัวใส่ Cooper AT3 ก็ขับชิวๆไปคับ ส่วนตัวไม่ได้ขับรถไว แถมลงหลุมได้ รูดทางขรุขระได้พอประมาณ ทนกับสภาพทาง ตจว ได้ แค่นี้ผม โอเคล่ะ ( ปล. ลองไปถ่วงล้อ ตั้งศูนย์ แบบพี่ๆ แนะนำดูครับ อาจหาย ใส่At ขับช้าลงกว่าเดิมนิดน่ะครับ ด้วยความหวังดี  ;D ;D ;D)

คาดหวังเรื่องเกาะถนน ความนิ่งพวงมาลัย จากราคาค่าตัวและเสียงผู้ใช้ส่วนใหญ่

ปรับครับ ฝนตกขับ 60-80 ย่องเอาไม่กล้าเลยครับเสียว ถนนแห้งก็ 100-120 เกินนั้นขับแล้วเครียด ควบคุมยากครับ

อีกคันผมล้อ 20x10.0 ยาง HT 265 50 r20 ช่วงล่างเปลี่ยนโช้ค 4 ต้น นิ่งๆตรงๆไม่ดีงมือเลยครับ 140-150

ไม่ได้มาโจมตีอะไรครับ สอบถามข้อมูลแชร์ความรู้สึกการขับขี่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2017, 12:21:30 โดย pongsak_877 »

ออฟไลน์ guy001

• **
ใช้ KO2 ที่บ้านสองคันครับ คันนึง Ranger MC ใช้ขอบ 18 คันนี้ไม่มีปัญหาเนื่องจากพวงมาลัยไฟฟ้า อีกคันนึง Ranger ก่อน MC ใช้ขอบ20 คันนี้แหละมีอาการที่เจ้าของกระทู้กล่าวมาเลย ผมเปลี่ยนตอนแรกจัดการเปลี่ยนปีกนกด้วยเลย ไม่มีช่วงฟรีของพวงมาลัยเลยครับ คมและนิ่งกว่าเดิมเยอะมาก แต่ขับไปประมาณสามหมื่นโล พวกมาลัยสั่น ไม่บาลานซ์ และไว เริ่มมาเหมือน จขกท. ผมดลยแก้ไขด้วยการสลับยางมถ่วงล้อครับตอนนี้หายสนิทแล้วครับ สลับยางถ่วงล้อประมาณ 2 รอบได้ครับกว่ามันจะกลับมาหาย ต้องใช้เวลานิดนึง ผมเป็นคนขับค่อนข้างเร็วคับ 120++ BF KO เอาอยู่หายห่วงครับ rate ยางผมจำกัดที่ 190km/h
SUZUKI CARIBBEAN 4x4
LAND CRUISER VX100 DIESEL 4.2
CAMRY HYBRID ACV50
MITSUBISHI TRITON SINGLE CAB 3.2 AT 4X4
RANGER WILDTRAK T6 MY15 3.2
RANGER WILDTRAK T6 MC 3.2

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ยางATมันก็แบบนี้แหละครับ มันจะสู้HT HPได้ไงถ้าขับแบบจขกท.
ยางมันมีประเภทของมัน ใช้งานให้เหมาะสมครับ อยากได้หล่อ สวย ก็ต้องแลก

ออฟไลน์ J_Serie5

เลือกยางไม่เหมาะกับการใช้งานก็แบบนี้ละครับ ถ้าอยากปลอดภัย มั่นใจเหมือนเดิมก็เปลี่ยนไปใช้ยาง HT หรือถ้าไม่ได้บรรทุกหนักเลย ก็เลือกยาง sport เกรดสูงแก้มเตี้ย คุณก็จะได้สมรรถนะของรถที่ดีขึ้นกว่าเดิมมากครับ

ออฟไลน์ numulazlo

• Newbie
  • *
ตอนนี้ใช้อยู่ครับ 265/70-16 ใส่ปาเจโร่ตัวปัจจุบัน ลมยาง 32 (วัดตอนยางร้อน) วิ่งเร็วประมาณ 140 หน้าไวกว่าเดิม เข้าโค้งได้ปกติลดความเร็วลงมาหน่อย นอกนั้นโอเคเลยครับ เจอแอ่งน้ำตื้นๆนี่ค่อนข้างแย่ แต่ก็เกร็งข้อมือช่วยได้ครับ ก่อนหน้านี้ใช้ Hankook Dynapro A/T ขนาดเท่ากัน/ลมยางเท่ากัน ตัวนั้นจะลื่นมาก ถ้าเทียบกับ KO2 แต่นุ่มกวาด้วยลักษณะแก้มยางที่ผ้าใบต่างกัน

แต่ถ้ามาสายนี้ต้องยอมรับข้อจำกัดมันครับ ได้หล่อ ลุยได้ ใช้ทน แต่ใช้ไปเรื่อยๆเราจะปรับตัวเข้ากับมันได้เองครับ

แต่ถ้าอยากได้เหนียวแน่นหนึบไปใส่พวกยางสปอร์ตเลยครับ ขอบ 20 หน้ากว้างๆ เกาะดีมาก แอ่งน้ำตื้นๆนี่รูดสบาย แต่แลกกับความกระด้างสุด แล้วก็ต้องคอยหยอดตลอดเวลา

ออฟไลน์ MxJeeP

• **
ถ้าช่วงล่างยังเฟิร์มอยู่ ลองถ่วงล้ออีกรอบ

แต่ผมคิดว่า เอายาง AT ไปเทียบกับ HT เดิมไม่ได้นะครับ ทำยังไงก็ขับไม่ดีเท่ายางเดิม
ต้องทำใจนะครับ
No pain No gain !!

ออฟไลน์ Sleepy Boy

ของผมก็เป็นครับ ต้องตั้งศูนย์ใหม่ จี้ถ่วงล้อใหม่ เติมลมยางแค่ 30 พอครับ เพราะผมไม่บรรทุกหนัก

ออฟไลน์ shikimaru

ลองตั้งศูนย์ ถ่วงล้อก่อนครับ ผมใส่ใน นาวาร่าก็มีอาการตามที่บอกมาเลย พอทำแล้วก็ดีขึ้น หล่อขึ้นมาก แต่แลกกับความกระด้าง แพ้แอ่ง อืดขึ้นเยอะ ถ้าเทียบกับ ht ครับ สุดท้ายกลับมาใช้ ht เหมือนเดิม เอาขับสบายๆดีกว่า

ออฟไลน์ the kit

ลองตั้งศูนย์+ถ่วงล้อใหม่

ผมใช้ BF A/T มาเป็น 10 กว่าปี ก็ยังยืนยันว่า มันเป็นยาง A/T ที่ดีที่สุด ถ้าไม่เกี่ยงราคา
จากที่มี ปสก. มาจากหลายยี่ห้อไม่ว่าจะเป็น BS, Dunlop, Hankook, Pirelli, Dick-cepak, Mickey Thomson, Silverstone

ถ้ามันสวยอย่างเดียวไม่ดีจริง มันคงไม่ได้รับความนิยมขนาดนี้ ไม่พอมันยังแพงกว่าใครเพื่อน

ทางดำ ผมว่าดีกว่ายางเดิมติดรถ ทั้ง BS HT รุ่นติด D4D, Triton, Dmax และ Michelin HT ที่ติด Vigo

ทางเปียก ต้องยอมรับว่า ถ้าตอนดอกเต็ม ยางใหม่ๆ จะดึงมาก ถ้าเจอแอ่งน้ำ เพราะ ดอกยางค่อนข้างสูงกว่าใครเพื่อน ประมาณ 1.2 CM
แต่พอใช้มาซักระยะ อันนี้ดีกว่ายางเดิมแน่นอน

ตอนใส่มาใหม่ ที่หน้ามันจะไว อาจเป็นเพราะ ดอกยางตรงกลางมันสูงกว่าขอบรึเปล่า พอใช้ไปซักพักจะดีขึ้นครับ
"Make It Count"