ผู้เขียน หัวข้อ: ติดฟิล์มนิรภัยดีมั้ยครับ  (อ่าน 4418 ครั้ง)

ออฟไลน์ sabuy

• Jr. Member
  • **
ติดฟิล์มนิรภัยดีมั้ยครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2017, 22:04:36 »
จากคลิปนี้ครับ

ผมดูในคลิป กระจกที่แตก น่าจะไม่ติดฟิล์มอะไร
ผมเลยสงสัยว่า

1.รถเราที่ติดฟิล์มกรองแสงทั่วๆไป ถ้ารถเกิดอุบัติเหตุกระจกแตก
เศษกระจกจะกระเด็นมาบาดเรามั้ยครับ หรือแค่แตกแล้วร่วงเป็นเม็ดหล่นอยู่

2.ทุกท่านมีความเห็น ข้อดี ข้อเสีย การติดฟิล์มนิรภัยยังไงบ้างครับ

ปล.ไม่ได้มาขายของนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 25, 2017, 22:06:45 โดย sabuy »

ออฟไลน์ รักเธอเสมอ

• Hero Member
Re: ติดฟิล์มนิรภัยดีมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2017, 22:20:33 »
ฟิล์มบังแดดที่เราติดก็น่าจะช่วย safte ไประดับนึงแล้วนะครับ

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

• Sr. Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2017, 22:28:55 »
ปกติ Film ที่ติดทั่วไปก็เพียงพอมราจะยึดกระจกไม่ให้แตกร่วนแล้วครับ สังเกตตอนแรกใช้กระจกธรรมดา เวลาแตก มันเป็นเม็ดข้าวโพด กระจายออก ไม่ใช่แตกแล้วมีส่วนที่เหมือนมีดบาดเข้ามา ปกติกระจกหน้า ก็จะเป็นกระจก Laminated มีเนื้อฟิล์มยึดระหว่างกระจก ไม่ให้แตกแบบเป็นเหมือนมีดพุ่งเข้าหาผู้โดยสาร กระจกรถ ไม่น่ากลัวเท่ากับกระจกบ้าน กระจก Office ซึ่งเป็นกระจกธรรมดา แต่ติดฟิล์มก็ช่วยได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 25, 2017, 23:11:53 โดย ยิ้มละไม »

ออฟไลน์ a601970

• ประชาธิปไตย หัวใจคือประชาชน
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2017, 22:46:31 »
รถที่ผมใช้อยู่ติดมาเกือบสิบปีแล้วครับ
ตามยี่ห้อในคลิปที่ท่านเจ้าของกระทู้เอามาลงนั่นล่ะ
กระจกบังลมหน้า+ประตูคู่หน้า รวมสามบาน
จำราคาไม่ได้แล้ว แต่รู้สึกว่าแพงเอาการ
ทุกวันนี้ยังดีอยู่ครับ ไม่ลอก ไม่ซีด สภาพเหมือนเดิม ทนมากๆ
รู้สึกคุ้มกับเงินที่จ่ายไป
แนะนำให้ติดครับ

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2017, 23:15:15 »
ถ้ากะให้กระจกร่วงทั้งแผงแบบไม่มีเศษเลยก็เวิร์คครับ

ปล.ปกติกระจกรถยนต์ทุกบานเป็นกระจกนิรภัยอยู่แล้ว?
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2017, 00:48:47 »
กระจกรถทั่วๆไปปกติเป็นกระจกนิรภัยในตัวอยู่แล้วครับ
และที่เขาเรียกนิรภัยเพราะเนื้อกระจกมันจะแข็งกว่ากระจกทั่วไป 2-5 เท่า และเวลาแตกก็จะแตกเป็นเม็ดๆไม่แหลมคม ทำให้ไม่เป็นอันตราย

ปกติฟิล์มกันแดดที่ติดกระจกมันก็จะช่วยยึดกระจกไว้เป็นแผ่นเวลาแตกร้าวอยู่แล้วครับ แต่บางทีมันก็ไม่ใช่เรื่องดีนะเพราะเวลาเกิดเหตุฉุกเฉินเช่นมีคนติดในรถเวลาเกิดอุบัติเหตุแล้วต้องทุบกระจกรถ
กลายเป็นว่ากระจกเหนียวติดกันเป็นแผ่นไม่ยอมแตก ทำให้เสียเวลาในการทุบเอากระจกออกอีก

เนื้อฟิล์มนิรภัยแบบที่ยึดติดกระจกไว้เป็นแผ่น ปกติเขาจะใช้กับกระจกผิวนอกตึกหรืออาคารสูง เพื่อเวลากระจกแตกแล้วเศษมันจะได้ไม่ร่วงไปโดนคนข้างล่าง
กับรถยนต์ถ้าเอามาใช้กับบานหน้าก็เหมาะดีเพราะช่วยป้องกันวัตถุมากระแทกกระจกแล้วทะลุมาโดนคน  แต่ใช้กับบานข้างผมว่าน่าจะมีข้อเสียมากกว่า ตามที่ว่าไว้ครับ

ปล.กระจกรถ ขสมก.ที่เป็นรถ Euro นั่นก็เป็นกระจกนิรภัยครับ เคยเอามาเทสโดยการให้คนเอาค้อนปอนด์ทุบแล้วไม่แตกไม่ร้าวนะ ต้องใช้ค้อนพิเศษทุบตรงจุดเฉพาะของมันถึงจะแตก

ออฟไลน์ sabuy

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2017, 08:18:41 »
จากข้อมูลสรุปว่า แค่กระจกเดิมของรถกับฟิล์มทั่วๆไปที่แถมมากับรถ ก็เพียงพอแล้ว

แต่ถ้าอยากป้องกันกรณีปาหินด้วย ก็เพิ่มฟิล์มนิรภัยบานหน้าก็พอ

ขอบคุณทุกท่านครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2017, 09:06:24 »
ฟิลม์นิรภัย หนากว่าหน่อย

ถ้าอยากปกป้องยิ่งขึ้น  ติดฟิลม์ ทั่วไป 2500-3000    2 ชั้นเลยครับ  จบ  8)

ออฟไลน์ bahamu

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2017, 14:22:40 »
ถ้าเจอพวกปาหิน
ม๊อบลูกจ้างจะหิ้วไปเคลียร์เพราะเบี้ยวค่าแรง
จอดที่ลับตา เจอพวกทุบกระจก

ฟิล์มนิรภัยช่วยผ่อนหนักเป็นเบา ยื้อเวลาให้นานขึ้นอีกหน่อย ถ้าใช้แค่ค้อนตอกตะปู
แต่ถ้าค้อนปอนด์ ตัวใครตัวมัน ถ้าวิ่งฝ่าก็ยังกันได้แบบกระจกยังอยู่ ดีกว่าโดนหิ้วออกจากรถ

แต่รถที่จะติดได้ต้องเป็นรถใหม่ กระจกเก่าติดไม่ได้ ฟิล์มเกาะยาก เพราะหนากว่าทั่วไปเกินสองเท่า
นิยมติดบานหน้า และประตูหลัง ส่วนบานอื่นไม่ค่อยโดนทุบ ฟิล์มกันกระสุนหนากว่านี้อีก ติดในรถยาก

ราคาไม่แพงกว่า พวกใสกันร้อนแพงเวอร์ ยี่ห้อนี้คุ้มราคา แต่เวลาขายรถ ถอดมาใส่คันใหม่ไม่ได้
คนรู้คุณค่าก็ดีไป คนไม่รู้ค่าลอกทิ้ง พอชนแรงไม่คาดเข็มขัด กระเด็นออกนอกรถ หรือหัวพุ่งไปคากระจกก็มี

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2017, 17:10:28 »
ฟิล์มประเภทนิรภัยนี้ ตอนนี้มียี่ห้อไหน รุ่นไหนบ้างครับ

ผมไม่ค่อยเห็นใครโปรโมทเลย

ออฟไลน์ force_5147

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2017, 02:26:19 »
ถ้าขับออกต่างจังหวัดบ่อยๆแนะนำให้ติดกันไว้เพื่อความปลอดภัยดีกว่าครับ ส่วนยี่ห้อ LLumar นี่แนะนำอีกเสียงครับ ฟิล์มดี คุณภาพมาตรฐานของอเมกามีไทยนำเข้ามาแค่เจ้าเดียว มันนิรภัยพร้อมกรองแสงด้วย แต่ราคาเอาเรื่องอยู่ครับ