ผู้เขียน หัวข้อ: พอดีเปลี่ยนฟิล์มมา เลยอยากถามคนติดฟิล์มมืดๆ เวลาขับกลางคืนมั่นใจกันขนาดไหน?  (อ่าน 20185 ครั้ง)

ออฟไลน์ punn

• Hero Member
  • may the force lead your way ...
เพิ่งเปลี่ยนฟิล์มรอบคันมาครัช เลยมาชวนคุยกันเล่นๆ

โดยส่วนตัวเป็นคนขับรถกลางคืนเวลาท่องเที่ยวบ่อยๆ เลยเลือกใสที่สุดเท่าที่มีได้
จากความเข้าใจเดิม ที่ได้แถมมา เข้มหน้า 40 รอบคัน 60
หมายความว่าแสงเข้าได้ ด้านหน้า 60% รอบคัน 40% สลับกับความเข้ม
(อันนี้ทางบ้านผมและเท่าที่อ่านๆมา เมื่อก่อนก็มีบางคนเข้าใจแบบนี้เหมือนกัน แหะๆ)

ทีนี้พอเปลี่ยนรอบคันที่มีให้เลือกชื่อเดิมๆ คือเข้ม 40 60 80
ผมก็เลยเลือก 40 60 ซะเลย
โดยดู %แสงผ่านของเข้ม 40 แสงราวๆ 40%
ส่วน เข้ม 60 แสงราวๆ 20%
(เข้ม 80 แสงราวๆ 5-7%)

แปลว่าถ้าให้อธิบายทางบ้านผมต้องบอกว่าเทียบ 60 80 ของเมื่อก่อนสินะครับ

พอเปลี่ยนมาแล้วประเด็นเลยคือ
1.มองคนแต่งชุดมืดๆข้างทาง กับรถสีมืดๆลืมเปิดไฟได้ยากขึ้นมาก
2.กว่าจะคุ้นเคยคาดว่าคงสักพักนึง
อันนี้แต่ละคนเป็นกันรึเปล่าครับ

ยิ่งเห็นหลายๆคนชอบขนาด 60 80 แบบมองไม่ทะลุกันเลยนี่เอาตรงๆ กลางคืนขับยากขึ้นกันบ้างมั้ยครับนี่

ปอลิง พอดีรถเก่าแล้วเลยเลือกฟิล์มไม่แพงแบบไม่ปรอทแล้วนะครัช
แต่ถือว่าความคมชัดดีกว่าอันแถมติดรถที่หมดอายุแล้วใช้ได้เลย

**ในภาพนี่ถ่ายโดย HDR off แล้วครัช
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 18, 2017, 13:45:49 โดย punn »
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ SLuang

ขับตอนลุยฝนกลางคืนอีกที นรกของจริง  ผมลอกทิ้ง ติด 3M ใส 3 บานหน้า ส่วน 3 บานหลัง เข้มกว่า 2 เท่า ผมเลือกแบบ ยอมทนร้อนกลางวัน แต่กลางคืนสบายใจ อ้อ อีกปัญหาที่เจอ พอขับตอนกลางคืน แล้วรู้สึกเวียนหัวด้วย แต่ชีวิตส่วนใหญ่ เช้าไปเย็นกลับ นานๆ ขับลุยแดด ก็เลยตัดสินใจไม่ยาก ทุกวันนี้แฮปปี้กับการขับรถตอนกลางคืนมากครับ

• may the force lead your way ...
ขับตอนลุยฝนกลางคืนอีกที นรกของจริง  ผมลอกทิ้ง ติด 3M ใส 3 บานหน้า ส่วน 3 บานหลัง เข้มกว่า 2 เท่า ผมเลือกแบบ ยอมทนร้อนกลางวัน แต่กลางคืนสบายใจ อ้อ อีกปัญหาที่เจอ พอขับตอนกลางคืน แล้วรู้สึกเวียนหัวด้วย แต่ชีวิตส่วนใหญ่ เช้าไปเย็นกลับ นานๆ ขับลุยแดด ก็เลยตัดสินใจไม่ยาก ทุกวันนี้แฮปปี้กับการขับรถตอนกลางคืนมากครับ

สุดยอดเลยครัชเอาความปลอดภัยมาก่อน  :)
ของผมนี่ตอนอยู่ต่างจังหวัดเคยบ่นๆอยากได้อีกสักระดับ อันนี้คือสมใจเลยครัช
แต่อ่านๆเทียบกระแสชาวบ้านแล้วนี่ ของผมอ่อนมากถึงมากที่สุดเลย ฮา
(ขอปลอดภัยไว้ก่อนเหมือนกันครัช)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ Koong

• Sr. Member
  สำหรับผม บานหน้า 40-50เท่านั้น   ขับกลางคืนปลอดภัยต่อตัวเอง และผู้อื่น
แต่จะเลือกรุ่นที่มันกันร้อนได้ดีหน่อยปรอทนิดๆ ก็ได้  อ้อ สำหรับบานหน้าขอให้เลี่ยงยี่ห้อ smartec  ไม่เหมาะกับบานหน้าและขับกลางคืนมากๆ ไม่รู้ทำไมมันมืดกว่ายี่ห้ออื่นมากๆ ที่ %ความเข้มเท่าๆกัน

ออฟไลน์ YenChar

ถ้าขับกลางคืน แล้วฝนตกหนักๆนี่ จอดรถเลยครับ รอฝนหยุดค่อยขับ  8)

ออฟไลน์ pongsak_877

กลางคืนใสๆดีกว่าครับ ลองเจอฝนตกแล้วถนนลาดยาง ขับยากมากครับ

ออฟไลน์ AnUt^_^

• Full Member
เมื่อก่อนตอนวัยรุ่น ติดบานหน้า 60 ข้าง 80 กลางคืนขับสบายครับ 
ตอนนี้อายุเกือบ 40  ก็ยังติดแบบเดิมอยู่ แต่กลางคืนตอนนี้ก็อาศัยว่าขับช้าลงครับ
กลางวันสู้แดดไม่ไหวครับ

ออฟไลน์ Nonnics

เคยใช้แบบปรอท กลางคืนสะท้อนแสงไฟจากหน้าปัทรถ หลอนเลยครับ

ต่อมาลอกออกติดแบบไม่มีปรอท หน้า40  รอบคัน60 กันร้อนไม่ดี ภายนอกพอมองเห็นคนในรถ

ตอนนี้ติดไม่มีปรอทหน้า60 รอบคัน 80 มองจากนอกรถมืดตัดกับสีขาวของรถสวยดี กันร้อนดีขึ้น ขับกลางวันไม่ต้องพึ่งแว่นกันแดด แต่กลางคืนต้องระวังสุดๆ ถอยจอดในอาคารด้านข้างบางครั้งต้องลดกระจกช่วยมอง ส่วนท้ายพอได้มองจากจอกล้อง
ยอมเพื่อความเป็นส่วนตัวครับ
ปล.รอบคัน ARL05   หน้า ARL20
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 18, 2017, 16:06:20 โดย Nonnics »

ออฟไลน์ sukhontha

ผมลอกบานหน้าออกหมดเลย  แจ่ม  เพิ่งรู้ว่าไฟฮาโลเจนก็สว่างพอ  ตอนลอกฟิล์ม...

สำหรับผม บานหน้า 40-50เท่านั้น   ขับกลางคืนปลอดภัยต่อตัวเอง และผู้อื่น
แต่จะเลือกรุ่นที่มันกันร้อนได้ดีหน่อยปรอทนิดๆ ก็ได้  อ้อ สำหรับบานหน้าขอให้เลี่ยงยี่ห้อ smartec  ไม่เหมาะกับบานหน้าและขับกลางคืนมากๆ ไม่รู้ทำไมมันมืดกว่ายี่ห้ออื่นมากๆ ที่ %ความเข้มเท่าๆกัน

ผมก็คิดว่าไม่น่าเกินนี้เหมือนกันครับ คือยังคิดว่าได้ถึง 50 70 ทั่วไทย
ถ้าคันหลังมองไม่ทะลุไปด้านหน้าผมก็ไม่ชอบเหมือนกัน ใจเขาใจเรา

ถ้าขับกลางคืน แล้วฝนตกหนักๆนี่ จอดรถเลยครับ รอฝนหยุดค่อยขับ  8)

เข้มเบอร์ไหนครับพี่  ;D
หน้าฝนขาดไม่ได้เลยเคลือบกระจก สำหรับผมช่วยได้เยอะเลยครับ

กลางคืนใสๆดีกว่าครับ ลองเจอฝนตกแล้วถนนลาดยาง ขับยากมากครับ

คิดภาพตาม ฝนตก ถนนลาดยาง แล้วไฟทางยังไม่มีด้วยสินะครับ  :D

เมื่อก่อนตอนวัยรุ่น ติดบานหน้า 60 ข้าง 80 กลางคืนขับสบายครับ 
ตอนนี้อายุเกือบ 40  ก็ยังติดแบบเดิมอยู่ แต่กลางคืนตอนนี้ก็อาศัยว่าขับช้าลงครับ
กลางวันสู้แดดไม่ไหวครับ

อันนี้ก็รุ่นใกล้ๆกันหละครับ มันอยู่ที่ใจ .. มั้ง  :'(

เคยใช้แบบปรอท กลางคืนสะท้อนแสงไฟจากหน้าปัทรถ หลอนเลยครับ

ต่อมาลอกออกติดแบบไม่มีปรอท หน้า40  รอบคัน60 กันร้อนไม่ดี ภายนอกพอมองเห็นคนในรถ

ตอนนี้ติดไม่มีปรอทหน้า60 รอบคัน 80 มองจากนอกรถมืดตัดกับสีขาวของรถสวยดี กันร้อนดีขึ้น ขับกลางวันไม่ต้องพึ่งแว่นกันแดด แต่กลางคืนต้องระวังสุดๆ ถอยจอดในอาคารด้านข้างบางครั้งต้องลดกระจกช่วยมอง ส่วนท้ายพอได้มองจากจอกล้อง
ยอมเพื่อความเป็นส่วนตัวครับ
ปล.รอบคัน ARL05   หน้า ARL20

ของผมนี่กลางวันสว่างไปนิด ยอมใส่แว่นเพิ่ม
เพราะกลางคืน ถ้าลองมืดไปนี่ ทำอะไรไม่ได้เลยครัช  :'(

ผมลอกบานหน้าออกหมดเลย  แจ่ม  เพิ่งรู้ว่าไฟฮาโลเจนก็สว่างพอ  ตอนลอกฟิล์ม...

อันนี้ก็นะ  ;D

ออฟไลน์ ProVaMed

ของผมหน้า 60 รอบคัน 80 ยอมรับว่าขับตอนกลางคืนเครียดกว่าตอนกลางวันมาก กลางคืนนี้ อาศัยขับช้าลง เพราะถนนเส้นบ้านผม ไฟข้างทางไม่ได้มีตลอดเส้น มืดเเล้วคือมืดสนิท แล้วอีกอย่างคือมันชอบมีมอไซชาวบ้านเก่าๆ ที่มันมีแต่ไฟหน้า (ไฟท้ายขาด แต่ไม่ยอมเปลื่ยน) อันนี้ต้องระวังเป็นพิเศษ

ของผมหน้า 60 รอบคัน 80 ยอมรับว่าขับตอนกลางคืนเครียดกว่าตอนกลางวันมาก กลางคืนนี้ อาศัยขับช้าลง เพราะถนนเส้นบ้านผม ไฟข้างทางไม่ได้มีตลอดเส้น มืดเเล้วคือมืดสนิท แล้วอีกอย่างคือมันชอบมีมอไซชาวบ้านเก่าๆ ที่มันมีแต่ไฟหน้า (ไฟท้ายขาด แต่ไม่ยอมเปลื่ยน) อันนี้ต้องระวังเป็นพิเศษ

ทำไมก่อนติดฟิล์มผมไม่เห็นความเห็นทำนองนี้เลยครัช  ;D
ผมตัดสินใจเลือกเบอร์นี้นี่คล้ายคนประหลาดที่เลือกสว่างสุดเท่าที่มี ต้องใช้จุดยืนกับเหตุผลกันถึงขีดสุดเลยทีเดียว

กลัวประเภทนี้เหมือนกันครับ วิ่งทางลัดต่างจังหวัด จะมีทุกรูปแบบเหมือนกันเลยครัช
ทั้งอีแต๋นไฟน้อยๆแล้วยังฝุ่นดินจับ ทั้งรถบรรทุกที่เขม่ากลบไฟท้ายที่แสนมืดอยู่แล้ว  :'(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 18, 2017, 16:31:24 โดย punn »

ออฟไลน์ axister

ติดหน้า 60 ที่เหลือ 80 เหมือนกันครับ

ขับปกติไม่มีปัญหานะ เพราะความเคยชินมั้ง เมื่อก่อนติด 40/60 ก็ใส่แว่นดำขับตลอด กลางคืนไม่รู้สึกต่างเลยครับ รู้สึกว่ามืดเหมือนกันต้องระวังมากขึ้น

ออฟไลน์ Jeanthsp

• Newbie
  • *
บานหน้า 60 รอบคัน 80 ขับจนชิน มั่นใจ 80% ครับ เพราะติดมานาน

ออฟไลน์ Ws pattaya

ผม ฟิล์ม โซล่าการ์ด 50/80 ก็พอได้นะ

ออฟไลน์ rega

ขับคันอื่นที่ติดมาแบบมืดหรือแสงผ่านน้อย ขับแล้วเครียดครับ

ต่างจังหวัดเลนส์สวน เส้นแบ่งเลือน รถสวนที ไม่มั่นใจอย่างมาก

คันของผมเลือกแบบใสสุดครับ

มีเงาไม่มีตน

ออฟไลน์ Newhang

พูดกันยาวครับ จริงบอกเบอร์รุ่นคุยกันง่ายกว่า แต่ด้วยความที่รุ่นมันเยอะ บางรุ่นหลายคนก็ไม่เคยใช้ด้วย ยากมาก

เอาเป็นว่าเท่าที่ผมใช้ บานข้างผมเลือกมืดสุด เพราะพยายามหารุ่นที่กันร้อนดีสุด ส่วนบานหน้า ผมจะเลือกรุ่นรองลงมาเพื่อการขับที่ดี บานหน้าผมไม่มีปัญหาการขับเลย บานข้างจะมีปัญหาวันฝนตกขับในเมืองและเวลาถอยจอดในที่มืดกะระยะยาก ผมใช้วิธีลงกระจกเลยบางครั้ง
และต้องบอกว่า ฟิล์มเข้ม ทำให้ขับยากขึ้นจริงๆ แต่สำหรับผมผมก็ขับได้นะ แต่บางคนขับแล้วเครียด อันนี้เป็นเรื่องของบุคคลไปเลย 
แต่โดยส่วนมาก คนที่ผมแนะนำฟิล์มให้ ถ้าเป็นฟิล์มทั่วๆไป ราคาพอประมาณ ก็ขับได้กันทุกคน แต่ก็ต้องปรับตัวบ้าง เพราะไฟหน้ามันสว่างลดลง ในเชิงเปรียบเทียบ แต่เชิงบ่นว่าขับไม่ได้ ใช้ไม่ดีก็ไม่มี
บางยี่ห้อติดแล้วเลิกคิดเลย หลอกตา ปวดตา และแพงเมื่อเทียบกับคุณภาพ

ติดหน้า 60 ที่เหลือ 80 เหมือนกันครับ

ขับปกติไม่มีปัญหานะ เพราะความเคยชินมั้ง เมื่อก่อนติด 40/60 ก็ใส่แว่นดำขับตลอด กลางคืนไม่รู้สึกต่างเลยครับ รู้สึกว่ามืดเหมือนกันต้องระวังมากขึ้น

บานหน้า 60 รอบคัน 80 ขับจนชิน มั่นใจ 80% ครับ เพราะติดมานาน

ถ้าชินแล้ว น่าจะสายตาดีมากด้วยนะเนี่ย ทั้งสองท่านเบย  :)

ผม ฟิล์ม โซล่าการ์ด 50/80 ก็พอได้นะ

ตัวนี้มีโลหะเคลือบครับ หมู่บ้านผมใช้ easy pass ด้วยเลยข้ามไปก่อน
ว่าแต่ติดห่างเบอร์ขนาดนี้นี่น่าสนใจนะครับ  :)

ขับคันอื่นที่ติดมาแบบมืดหรือแสงผ่านน้อย ขับแล้วเครียดครับ

ต่างจังหวัดเลนส์สวน เส้นแบ่งเลือน รถสวนที ไม่มั่นใจอย่างมาก

คันของผมเลือกแบบใสสุดครับ

ถ้าฟิล์มมันมืดหน่อยก็ต้องตื่นตัวมากเป็นธรรมดา
นี่แปลว่าขับกลางคืนเยอะสินะครับนี่  :)

พูดกันยาวครับ จริงบอกเบอร์รุ่นคุยกันง่ายกว่า แต่ด้วยความที่รุ่นมันเยอะ บางรุ่นหลายคนก็ไม่เคยใช้ด้วย ยากมาก

เอาเป็นว่าเท่าที่ผมใช้ บานข้างผมเลือกมืดสุด เพราะพยายามหารุ่นที่กันร้อนดีสุด ส่วนบานหน้า ผมจะเลือกรุ่นรองลงมาเพื่อการขับที่ดี บานหน้าผมไม่มีปัญหาการขับเลย บานข้างจะมีปัญหาวันฝนตกขับในเมืองและเวลาถอยจอดในที่มืดกะระยะยาก ผมใช้วิธีลงกระจกเลยบางครั้ง
และต้องบอกว่า ฟิล์มเข้ม ทำให้ขับยากขึ้นจริงๆ แต่สำหรับผมผมก็ขับได้นะ แต่บางคนขับแล้วเครียด อันนี้เป็นเรื่องของบุคคลไปเลย 
แต่โดยส่วนมาก คนที่ผมแนะนำฟิล์มให้ ถ้าเป็นฟิล์มทั่วๆไป ราคาพอประมาณ ก็ขับได้กันทุกคน แต่ก็ต้องปรับตัวบ้าง เพราะไฟหน้ามันสว่างลดลง ในเชิงเปรียบเทียบ แต่เชิงบ่นว่าขับไม่ได้ ใช้ไม่ดีก็ไม่มี
บางยี่ห้อติดแล้วเลิกคิดเลย หลอกตา ปวดตา และแพงเมื่อเทียบกับคุณภาพ

ที่ผมติดมาแบบเซรามิคครับ
ผมว่าพอๆกันหมดนะ 3 ยี่ห้อ (เบอร์ใกล้ๆ มืดพอๆกัน)
la .. c.. 2 หมื่นทอนหลักร้อย
ca .. t.. 1.5 หมื่นทอนหลักร้อย
so .. f.. 1.5 หมื่นทอนหลักร้อย

อันนี้เป็นราคาที่ผมหาได้ รถผมเก่าแล้วไม่อยากติดแพงเกินงบ 2 หมื่น หาประสบการณ์ดูครับ

กลายเป็นว่าฟิล์มแถมของรถผมที่หมดอายุนี่หลอกตาสุดเลย  ;D

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
ดำได้ แต่ต้องใสครับ

ผมติดมาล่าสุด เซรามิกดำ 70/90 นี่ ขับได้ แต่แรกๆ เวลาเข้าซอย กะถอยหลัง ต้องระวังกว่าปกติมากๆ

สองวันแรก ฝนดันตกกลางคืนอีก ผมถึงกับโทรไปคุยกะตัวแทนฟิลิปส์ว่า เอา WeatherVision มาได้ไหม ExtremeVision 100% มันขาวไป เจอฝนละบอด ฯลฯ

พอกาวเข้าที่ อีกสองสัปดาห์ต่อมา

เออ มันมืดจริง แต่คมนะ ขับง่าย และปรากฏเทียบกะฟิล์มเดิม ปรอท 60/80 ไปๆ มาๆ ฟิล์มใหม่ดีกว่าแฮะ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ผมติดมาล่าสุด เซรามิกดำ 70/90 นี่ ขับได้ แต่แรกๆ เวลาเข้าซอย กะถอยหลัง ต้องระวังกว่าปกติมากๆ

สองวันแรก ฝนดันตกกลางคืนอีก ผมถึงกับโทรไปคุยกะตัวแทนฟิลิปส์ว่า เอา WeatherVision มาได้ไหม ExtremeVision 100% มันขาวไป เจอฝนละบอด ฯลฯ

พอกาวเข้าที่ อีกสองสัปดาห์ต่อมา

เออ มันมืดจริง แต่คมนะ ขับง่าย และปรากฏเทียบกะฟิล์มเดิม ปรอท 60/80 ไปๆ มาๆ ฟิล์มใหม่ดีกว่าแฮะ

เดิมติดมืดๆอยู่แล้ว พอมาติดเซมืดๆใสๆนี่ใช้ได้เลยสินะครับนี่
ว่าแต่กาวเข้าที่ 2 สัปดาห์เลยหรือครับกว่าสีจะเข้าที่ แปลว่าจะเข้มขึ้นอีกนิดสินะ

ผมนี่ใช้กระจกบ่อยมาก แค่ 7 วันแรกคันมือสุดๆหละครับ ยังต้องลุ้นสีอีก 7 วันอีกเหรอครับ :'(

นี่ฟิล์มเซรามิคมีแบบ weather vision กับ extreme vision ให้เลือกอีกเหรอครับนี่ เป็นความรู้เพิ่มเติมสำหรับคันต่อไปเลยครับ  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 18, 2017, 22:18:48 โดย punn »

ออฟไลน์ h0661036

ผมใช้ทั้งแบบปรอท และ เซรามิค ส่วนตัวชอบแบบปรอทมากกว่า  ขับกลางคืนสบายกว่า แสงแยงตาจากไฟหน้ารถฝั่งตรงข้ามน้อยกว่า  ผมถือคติแบบร้อนไม่ทำให้ตาย แต่ฟิลม์มืดขับตอนกลางคืนทัศนวิสัยไม่ดีทำให้ตายได้

ออฟไลน์ tvm

เดิมติดมืดๆอยู่แล้ว พอมาติดเซมืดๆใสๆนี่ใช้ได้เลยสินะครับนี่
ว่าแต่กาวเข้าที่ 2 สัปดาห์เลยหรือครับกว่าสีจะเข้าที่ แปลว่าจะเข้มขึ้นอีกนิดสินะ

ผมนี่ใช้กระจกบ่อยมาก แค่ 7 วันแรกคันมือสุดๆหละครับ ยังต้องลุ้นสีอีก 7 วันอีกเหรอครับ :'(

นี่ฟิล์มเซรามิคมีแบบ weather vision กับ extreme vision ให้เลือกอีกเหรอครับนี่ เป็นความรู้เพิ่มเติมสำหรับคันต่อไปเลยครับ  :)
น่าจะหลอดไฟนะผมว่า

ส่วนตัวติดเซรามิก 3 บานหน้าเป็น 60 แต่กลางคืนใสมาก กันร้อนใช้ได้ ผมว่าก็โอเคนะ ลองใช้ฟิล์มดีๆ กันแสงและกันร้อนดี กลางคืนจะชัดกว่าฟิล์มธรรมดาที่ความเข้มเท่ากันครับ

ผมใช้ทั้งแบบปรอท และ เซรามิค ส่วนตัวชอบแบบปรอทมากกว่า  ขับกลางคืนสบายกว่า แสงแยงตาจากไฟหน้ารถฝั่งตรงข้ามน้อยกว่า  ผมถือคติแบบร้อนไม่ทำให้ตาย แต่ฟิลม์มืดขับตอนกลางคืนทัศนวิสัยไม่ดีทำให้ตายได้

เท่าที่ดูแบบเคลือบโลหะก็พัฒนาไปเยอะเหมือนกันครับ
ถ้าไม่จำเป็นต้องใช้พวก easy pass นี่คงไม่ได้มาลองเซรามิคหละครับ  :'(

น่าจะหลอดไฟนะผมว่า

ส่วนตัวติดเซรามิก 3 บานหน้าเป็น 60 แต่กลางคืนใสมาก กันร้อนใช้ได้ ผมว่าก็โอเคนะ ลองใช้ฟิล์มดีๆ กันแสงและกันร้อนดี กลางคืนจะชัดกว่าฟิล์มธรรมดาที่ความเข้มเท่ากันครับ

'น่าจะหลอดไฟนะผมว่า' <--- ผมนี่เข้าใจเบย  :-[ ขอบคุณครัช
เหตุที่อยากลองเซก็ตรงอายุการใช้งานด้วยนี่หละครับเหมือนๆจะทนจนรถพังกันไปข้าง
(ของเดิมนี่ใสและหลอกตา คันหน้าไม่เอาแถมแล้ว หวังว่าเดี๋ยวจะมีฟิล์มเคลือบอะไรโหดๆมาให้เลือกเล่นเพิ่มอีก  ;D )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2017, 11:00:25 โดย punn »

ออฟไลน์ legion

ผมติด 3m crystalline รอบคันเลย c70 ใสเหมือนไม่ติดฟิล์ม กันร้อนดี ราคาสูงหน่อย อีซี่พาสผ่านสบาย

ผมติด 3m crystalline รอบคันเลย c70 ใสเหมือนไม่ติดฟิล์ม กันร้อนดี ราคาสูงหน่อย อีซี่พาสผ่านสบาย

เยี่ยมเลยครัช แสงผ่าน 70% แน่ะ(เดาตามรหัส)  :)
พอดีรถมันเก่าแล้ว ดูราคาหละเกินงบในใจที่ตั้งไว้นะครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2017, 11:14:05 โดย punn »

ออฟไลน์ palma

ผมติด crystalline C40 รอบคัน สองคันเลย ถูกใจมาก กลางคืนใส ขับสบาย ถึงฝนตก ไม่มีไฟถนน ไฟหน้ารถก็เอาอยู่ครับ

ถ้าเน้นคุ้มค่า อาจเลือก crystalline เฉพาะบานหน้าก็ได้ครับ
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ Darkart

บานหนัา 40 ถึง 50% ยอมร้อนหน่อย กลางคืนขับสบายตา มองเห็นชัด
รอบคัน 60%พอ มืดกว่านี้ ตอนกลางคืน มองลำบากครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ผมใช้

กระจกบานหน้า30   กระจกบานประตูข้างหน้า30  กระจกบานหลัง 60  กระจกบานประตูหลัง 80

ขับกลางคืนสบายใจเลย

กลางวันแต่ก่อน 60 รอบคัน ผมเปิดพัดลมแอร์แค่เบอร์  2

เด๋วนี้ต้องเปิดเป็นเบอร์3  และเวลาจอดกลางแดด  หาที่บังแดดมาใช้ด้วย

เรื่องทนร้อนนี่แล้วแต่ตัวบุคคล  แต่ถ้าให้เลือกจริงๆ  ผมคงยอมทนร้อนมากกว่าจะเกิดอุบ้ติเหตุตอนกลางคืน     :-X :-X
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ

กาวเข้าที่จะใสขึ้นครับ ก่อนแห้งมันจะขุ่นนิดๆ

ส่วนเรื่อง Visionๆ แหะๆ ลืมอธิบาย มันคือหลอดอัพเกรดวัตต์เท่าหลอดศูนย์ของฟิลิปส์ครับ

ExtremeVision จะขาวๆ ส่วน WeatherVision เหลืองแบบไฟตัดหมอกเลย ราคาพอๆ กันครับ คู่ละพันต้นๆ คัตออฟดีทั้งคู่
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

กาวเข้าที่จะใสขึ้นครับ ก่อนแห้งมันจะขุ่นนิดๆ

ส่วนเรื่อง Visionๆ แหะๆ ลืมอธิบาย มันคือหลอดอัพเกรดวัตต์เท่าหลอดศูนย์ของฟิลิปส์ครับ

ExtremeVision จะขาวๆ ส่วน WeatherVision เหลืองแบบไฟตัดหมอกเลย ราคาพอๆ กันครับ คู่ละพันต้นๆ คัตออฟดีทั้งคู่

พอดีผมหมกมุ่นกับฟิล์มมากไปหน่อย เลยปล่อยไก่หมดเล้าเบย  :-[ :-[ :-[
ขอบคุณที่อธิบายเพิ่มครัช  ;D

นี่ขนาดกาวยังไม่เข้าที่ยังใสกว่าของเดิมติดรถที่หมดอายุอีกครับ
อา โลกของยานยนต์ช่างลึกล้ำจริงๆ  8)