ผู้เขียน หัวข้อ: พอดีเปลี่ยนฟิล์มมา เลยอยากถามคนติดฟิล์มมืดๆ เวลาขับกลางคืนมั่นใจกันขนาดไหน?  (อ่าน 20192 ครั้ง)

ออฟไลน์ punn

• Hero Member
  • may the force lead your way ...
ผมติด 3m crystalline รอบคันเลย c70 ใสเหมือนไม่ติดฟิล์ม กันร้อนดี ราคาสูงหน่อย อีซี่พาสผ่านสบาย

ผมติด crystalline C40 รอบคัน สองคันเลย ถูกใจมาก กลางคืนใส ขับสบาย ถึงฝนตก ไม่มีไฟถนน ไฟหน้ารถก็เอาอยู่ครับ

ถ้าเน้นคุ้มค่า อาจเลือก crystalline เฉพาะบานหน้าก็ได้ครับ

ถ้าเบอร์นี้นี่แสงผ่านพอๆกับของที่ผมติดมาเลยครับ พอเป็นรอบคันนี่ผมว่ายังได้อีกหน่อยนะครัช
แต่ถ้าเทียบกับเมื่อก่อนผมว่าก็โอเคเลยครัช เน้นปลอดภัยดี  ;D

บานหนัา 40 ถึง 50% ยอมร้อนหน่อย กลางคืนขับสบายตา มองเห็นชัด
รอบคัน 60%พอ มืดกว่านี้ ตอนกลางคืน มองลำบากครับ

อันนี้มาตรฐานเดียวกันเลยครัช ยอมนิดยอมหน่อยเพื่อความสบายใจส่วนตัว อิอิ  :D

ผมใช้

กระจกบานหน้า30   กระจกบานประตูข้างหน้า30  กระจกบานหลัง 60  กระจกบานประตูหลัง 80

ขับกลางคืนสบายใจเลย

กลางวันแต่ก่อน 60 รอบคัน ผมเปิดพัดลมแอร์แค่เบอร์  2

เด๋วนี้ต้องเปิดเป็นเบอร์3  และเวลาจอดกลางแดด  หาที่บังแดดมาใช้ด้วย

เรื่องทนร้อนนี่แล้วแต่ตัวบุคคล  แต่ถ้าให้เลือกจริงๆ  ผมคงยอมทนร้อนมากกว่าจะเกิดอุบ้ติเหตุตอนกลางคืน     :-X :-X

เป็นจุดยืนที่ดีครับ ผมก็เริ่มทนร้อนลำบากหละ  :P

เดี๋ยวนี้ฟิล์มพัฒนาไปมากกว่าเมื่อก่อนเยอะเหมือนกันครับ
ถ้าเมื่อก่อนมืดกับความใสนี่ยากจะไปด้วยกัน คงไม่เอาแถมกับรถหละหลังจากนี้  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2017, 16:24:59 โดย punn »
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
ผมติดแนว JDM,USDM
3 บานหน้าเขียวใสกิ๊ก
5 บานท้าย (รถ Wagon) 80% ดำปี๋
ขับง่่ายครับ มีกล้องก็ช่วยเข้าจอดได้ง่าย
Eventually i've made my home country,Thailand.

• may the force lead your way ...
5 บานท้าย (รถ Wagon) 80% ดำปี๋
ขับง่่ายครับ มีกล้องก็ช่วยเข้าจอดได้ง่าย

มีศัพท์เทคนิคมาเพิ่มอีกหละ ลองไปดูมาคร่าวๆ
สรุปเอาว่า 3 บานหน้านี่ JDM
5 บานท้ายนี่ USDM สินะครัชนี่  :-[
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ palma

คุณ punn ครับ

Crystalline C40 ตามสเปค นั่นแสงผ่านได้ 40 % นะครับ คือ เข้ม 60

ตอนนั้นมีเข้มสุดแค่นี้ จริงๆแล้วอยากได้ถึงแสงผ่านแค่ 30% แบบ vk30 แต่ไม่มีครับ

ฟิล์มเสมอกันคือ เข้มรอบคันเท่ากัน มีข้อดีคือ มองไปรอบๆ สายตาไม่ต้องปรับแสง เวลาขับมองข้างหน้า เปลี่ยนไปมองด้านข้าง ด้านหลัง สบายตาสุดๆครับ ไม่ต้องปรับสายตา(รูม่านตา)เลย แม้กระทั่งตอนกลางคืน

ดังนั้นขับได้ด้วยความมั่นใจ ไม่ลังเลครับ
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

คุณ punn ครับ

Crystalline C40 ตามสเปค นั่นแสงผ่านได้ 40 % นะครับ คือ เข้ม 60

ตอนนั้นมีเข้มสุดแค่นี้ จริงๆแล้วอยากได้ถึงแสงผ่านแค่ 30% แบบ vk30 แต่ไม่มีครับ

ฟิล์มเสมอกันคือ เข้มรอบคันเท่ากัน มีข้อดีคือ มองไปรอบๆ สายตาไม่ต้องปรับแสง เวลาขับมองข้างหน้า เปลี่ยนไปมองด้านข้าง ด้านหลัง สบายตาสุดๆครับ ไม่ต้องปรับสายตา(รูม่านตา)เลย แม้กระทั่งตอนกลางคืน

ดังนั้นขับได้ด้วยความมั่นใจ ไม่ลังเลครับ

นี่หละครัชที่ทำผมงง เวลาคุยต่างยี่ห้อ แหะๆ
แบบฟิล์มเสมอกันนี่ก็เข้าใจข้อดีของมันเหมือนกันครับ ผมก็มโนตามบานหน้าผม เพราะแสง 40%คล้ายกัน

ถ้ารอบคันเสมอกันนี่ผมก็คิดว่าคงยอมรับได้ที่แสง 40-50% หละครับเบอร์อะไรก็ช่างยี่ห้อหละ(40 60 80) ;D
(เวลาเจอด่านถ้าตำหนวดพอส่องผ่านนี่จะได้ไม่ต้องเสียเวลา เพราะเป็นคนเปิดเผย .. เกี่ยวมั้ยเนี่ย ฮา)

ส่วนพวกตระกูลเซรามิคที่ผมเจอมา จะเนื้อเข้มนะครับ
บอกเบอร์ 40 แสงก็ดันผ่านได้ราวๆ 40% ซะงั้น
พอ 60 นี่แสงผ่านได้ 20%
เลยไป 80 แสงผ่านเหลือแค่ 5%

จุดประสงค์ที่ชวนคุยคือนี่อีกเหตุผลนึงหละ จะได้เพิ่มความเข้าใจให้คนที่กำลังหาข้อมูล
เพราะผมหาอ่านนี่จะเจอแต่ข้อความสำเร็จรูปโฆษณา ยังงงๆอยู่เลยครับต้องไปดูตัวจริงอีกทีซะงั้น  :-[
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2017, 17:02:45 โดย punn »

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
เคยติดรอบคัน 80%ดำ บ้านหน้า 70% กลางวันมีความสุขจัง กลางคืนวิ่งถนนที่ไม่มีไฟถนนหรือมีไฟเป็นช่วงๆ ขาดๆหายๆ คลานยังกับเต่า ขับ 30-50 สุดท้ายต้องเปิดกระจกหน้าต่างช่วย ไม่ไหวจริงๆ ตอนนี่ฟิล์มใสเลยจ้า ทั้งคัน
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.

มีศัพท์เทคนิคมาเพิ่มอีกหละ ลองไปดูมาคร่าวๆ
5 บานท้ายนี่ USDM สินะครัชนี่  :-[

จะ JDM หรือ USDM ก็คล้ายกันครับ คือกฎหมายที่นั่น 3 บาน
หน้าต้องใสเท่านั้นครับ ที่เหลือก็ออกดำได้ เข้มได้ แต่ส่วนมากจะไม่เข้ม
เท่า 80 ออกประมาณ 60 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2017, 17:54:06 โดย Nismo De Alpina »
Eventually i've made my home country,Thailand.

ytyods

• บุคคลทั่วไป
คงต้องใช้เวลาคุ้นเคยไปก่อนครับแล้วจะชิน อย่างรถผมบานหน้า60 รอบคัน80 ขับกลางคืนบ่อยด้วย ชินแล้วครับ

เคยติดรอบคัน 80%ดำ บ้านหน้า 70% กลางวันมีความสุขจัง กลางคืนวิ่งถนนที่ไม่มีไฟถนนหรือมีไฟเป็นช่วงๆ ขาดๆหายๆ คลานยังกับเต่า ขับ 30-50 สุดท้ายต้องเปิดกระจกหน้าต่างช่วย ไม่ไหวจริงๆ ตอนนี่ฟิล์มใสเลยจ้า ทั้งคัน

จริงครับ ถ้าเข้มเบอร์นี้นี่กลางวันนี่คงฟินเลย  ;D

ถ้าเอากันแค่ความร้อนนี่ฟิล์มใสแสง 70% นี่ตัวเลขกันร้อนดีกว่าตัวที่ผมติดอีก มีกระเป๋าตังสั่นกันเลยทีเดียว

จะ JDM หรือ USDM ก็คล้ายกันครับ คือกฎหมายที่นั่น 3 บาน
หน้าต้องใสเท่านั้นครับ ที่เหลือก็ออกดำได้ เข้มได้ แต่ส่วนมากจะไม่เข้ม
เท่า 80 ออกประมาณ 60 

จากรูปนี่ผมชอบแบบนี้เหมือนกันตอนวัยรุ่น เพิ่งรู้ว่ามีชื่อเรียก มิน่าคุยกับเซลตอนซื้อรถไม่ถูก เลยได้คลาสสิคมาเบย ;D

คงต้องใช้เวลาคุ้นเคยไปก่อนครับแล้วจะชิน อย่างรถผมบานหน้า60 รอบคัน80 ขับกลางคืนบ่อยด้วย ชินแล้วครับ

ผมยังใจไม่ถึงครับ เพราะวิ่งมาทั่วไทยหละ กลางคืนมีเสียวเยอะแยะ( :-[) เลยขอลองเท่านี้ก่อนครัช   :'(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2017, 18:30:08 โดย punn »

ออฟไลน์ neutrino

• Sr. Member
ของผมหน้า 60 รอบคัน 80 ยอมรับว่าขับตอนกลางคืนเครียดกว่าตอนกลางวันมาก กลางคืนนี้ อาศัยขับช้าลง เพราะถนนเส้นบ้านผม ไฟข้างทางไม่ได้มีตลอดเส้น มืดเเล้วคือมืดสนิท แล้วอีกอย่างคือมันชอบมีมอไซชาวบ้านเก่าๆ ที่มันมีแต่ไฟหน้า (ไฟท้ายขาด แต่ไม่ยอมเปลื่ยน) อันนี้ต้องระวังเป็นพิเศษ
ผมก็สงสัยเหมือนกัน เจอมอไซด์หลอดไฟหลังขาดไม่ยอมเปลี่ยนเยอะมาก สงสัยมานาน
1.พวกนี้ไม่ผิดกฏหมายหรือครับ?
2.การเปลี่ยนหลอดไฟหลังของมอไซด์นี่มันยากมากหรือครับ ถึงไม่เปลี่ยนกัน,หลอดไฟหายาก,หลอดไฟแพงมาก ถ้าเปลี่ยนหมายถึงอดข้าวไป1วัน หรือครับ
3.คนขับขี่พวกนี้ไม่มีจิตสำนึกเลยหรือว่านี่มันอันตรายสำหรับตัวเค้าเองเปลี่ยนกัน

ของผมหน้า 60 รอบคัน 80 ยอมรับว่าขับตอนกลางคืนเครียดกว่าตอนกลางวันมาก กลางคืนนี้ อาศัยขับช้าลง เพราะถนนเส้นบ้านผม ไฟข้างทางไม่ได้มีตลอดเส้น มืดเเล้วคือมืดสนิท แล้วอีกอย่างคือมันชอบมีมอไซชาวบ้านเก่าๆ ที่มันมีแต่ไฟหน้า (ไฟท้ายขาด แต่ไม่ยอมเปลื่ยน) อันนี้ต้องระวังเป็นพิเศษ
ผมก็สงสัยเหมือนกัน เจอมอไซด์หลอดไฟหลังขาดไม่ยอมเปลี่ยนเยอะมาก สงสัยมานาน
1.พวกนี้ไม่ผิดกฏหมายหรือครับ?
2.การเปลี่ยนหลอดไฟหลังของมอไซด์นี่มันยากมากหรือครับ ถึงไม่เปลี่ยนกัน,หลอดไฟหายาก,หลอดไฟแพงมาก ถ้าเปลี่ยนหมายถึงอดข้าวไป1วัน หรือครับ
3.คนขับขี่พวกนี้ไม่มีจิตสำนึกเลยหรือว่านี่มันอันตรายสำหรับตัวเค้าเองเปลี่ยนกัน

สงสัยเหมือนกันครับ แน่นวลว่าผิดกฏหมายเต็มๆ คิดว่าคงไม่ได้ต่อทะเบียนด้วยซ้ำครับ   :-\
หลอดไฟรถมอไซค์ยอดนิยมนี่หลักสิบบาทจากที่เคยเปลี่ยนมาเอง เข้าใจว่าคงมักง่ายขี้เกียจไปร้านมากกว่า
หลายๆคนคงไม่เห็นโลงไม่หลั่งน้ำตาหละ ..

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ปกติครับ แต่ฝนตกนี่นรกเลย
แต่คนตาบอดสีบอกชิวๆเพราะรับแสงได้มากกว่าคนตาปกติ

ออฟไลน์ CookiE

ขับในเมืองและปริมณฑล 80 รอบคัน บานหน้า 60 ดำสนิท ค่อนข้างถูกใจครับ

แต่ถ้าลองไปขึ้นเขาเวลาไปเที่ยว อย่างที่สวนผึ้งนี่ เคยลงมาตอน 21.00 น.

พอดีช่วงนั้น DTAC ล่มพอดี GPS ดับ ขับเลยทางแยกกันเลยทีเดียว เพราะมันมืดมาก

แต่ทุกคัน ผมก็ยังติดฟิล์มดำครับ ไม่ได้เกี่ยวกับความร้อน แต่เกี่ยวกับความปลอดภัยเวลานับเงินในรถ

รวมถึงเวลาคุณแม่ขับรถก็ปลอดภัยกว่าด้วย (สมัยก่อนไม่ติดฟิล์ม ตอนผมอายุสัก 10 ขวบ แถวจรัญฯ เจอมอเตอร์ไซด์อยู่ดีๆ ขับมาประชิดแล้วขู่คุณแม่ พร้อมเอามือล้วงกระเป๋าว่าเราเหยียบเท้ามัน แล้วมันจะให้จอดที่มืดๆ อย่างเดียว ขับตามเป็นกิโลไม่หยุด จนเจอตำรวจ พวกรีบขับหนีเลย)

ออฟไลน์ Polonium

ปัจจุบัน บานหน้า 3M FX30 แสงผ่าน 30% รอบคัน FX20 แสงผ่าน 20% ขับกลางคืนไม่ค่อยมั่นใจเลยครับ กำลังจะไปเปลี่ยนเป็น บานหน้า  Lamina L80BL รอบคัน L60max จัดใสๆมันรอบคันเลย เอาขับขี่กลางคืนสบายใจไว้ก่อน

ปกติครับ แต่ฝนตกนี่นรกเลย
แต่คนตาบอดสีบอกชิวๆเพราะรับแสงได้มากกว่าคนตาปกติ

มืดๆนี่เสียงแตกเป็นสองฝ่าย
แต่มืดๆ+ฝน นี่เสียงเดียวเลยต้องระวังกันสุดๆ  :)

ขับในเมืองและปริมณฑล 80 รอบคัน บานหน้า 60 ดำสนิท ค่อนข้างถูกใจครับ

แต่ถ้าลองไปขึ้นเขาเวลาไปเที่ยว อย่างที่สวนผึ้งนี่ เคยลงมาตอน 21.00 น.

พอดีช่วงนั้น DTAC ล่มพอดี GPS ดับ ขับเลยทางแยกกันเลยทีเดียว เพราะมันมืดมาก

แต่ทุกคัน ผมก็ยังติดฟิล์มดำครับ ไม่ได้เกี่ยวกับความร้อน แต่เกี่ยวกับความปลอดภัยเวลานับเงินในรถ

รวมถึงเวลาคุณแม่ขับรถก็ปลอดภัยกว่าด้วย (สมัยก่อนไม่ติดฟิล์ม ตอนผมอายุสัก 10 ขวบ แถวจรัญฯ เจอมอเตอร์ไซด์อยู่ดีๆ ขับมาประชิดแล้วขู่คุณแม่ พร้อมเอามือล้วงกระเป๋าว่าเราเหยียบเท้ามัน แล้วมันจะให้จอดที่มืดๆ อย่างเดียว ขับตามเป็นกิโลไม่หยุด จนเจอตำรวจ พวกรีบขับหนีเลย)

อันนี้นี่ความปลอดภัยต่อหน้าที่การงานและทรัพย์สินขึ้นมาอันดับแรกแล้ว เป็นผมก็ติดมืดๆละครับ  8)
พวกรถธนาคารทั้งหลายนี่ทึบกันเลยทีเดียว

ปัจจุบัน บานหน้า 3M FX30 แสงผ่าน 30% รอบคัน FX20 แสงผ่าน 20% ขับกลางคืนไม่ค่อยมั่นใจเลยครับ กำลังจะไปเปลี่ยนเป็น บานหน้า  Lamina L80BL รอบคัน L60max จัดใสๆมันรอบคันเลย เอาขับขี่กลางคืนสบายใจไว้ก่อน

ดีครับ ติดที่เหมาะกับตัวเรา แต่จากเดิมออกมืดๆหน่อย พอมาสว่างใสจัดนี่จะไม่แปลกตาเกินไปหรือครับนี่
ลองดูตัวจริงดีๆอีกทีนะครับ  ถ้าคิดว่าโอเคก็จัดเลยครับ :o
(ถ้าเป็นผมผมคงลองดูตัวจริงแสงหน้าสัก 60% รอบๆสัก 40% ดูก่อนครับ แค่นี้ก็สว่างกว่าของเดิมเยอะมากๆแล้วนะครับนี่  :) )

ออฟไลน์ Natural_Bank

• Jr. Member
  • **
40/60 เหมาะสมที่สุดครับ ทั้งมือใหม่มือเก่า

ออฟไลน์ force_5147

• Jr. Member
  • **
ผมติดฟิล์มเซรามิคเข้ม 40/60  กลางคืนทัศนวิสัยเคลียมากครับ กลางวันนี่ยิ่งสบาย ข้างนอกมองเข้ามาไม่ค่อยเห็นเท่าไหร่ แต่ถ้าชอบแบบเป็นส่วนตัวจัด 60 ทั้งคันก็น่าจะได้อยู่ เวลามองออกไปเคลียใสชัดเจนทั้งกลางวันและกลางคืน เรื่องกันความร้อนดีเยี่ยมถูกใจครับ