ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่าง 4 EYE Celica กับ Prelude  (อ่าน 8876 ครั้ง)

ออนไลน์ Weetting

• Hero Member
  • ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ระหว่าง 4 EYE Celica กับ Prelude
« เมื่อ: มิถุนายน 16, 2017, 15:34:56 »
เป็นโจทย์ของรุ่นพี่ทำงานครับ   อารมณ์อยากได้รถ 2 ประตู ไม่ได้เน้นซิ่งอะไรมาก  แอร์เย็น เพลงไพเราะ ไม่ตายกลางทางบ่อยพอ

Celica  กับ  Prelude   มีงบทั้งสิ้่น  4 แสนถ้วนห้ามเกินนี้  (แบ่งเป็นตัวรถ 3 แสน  เก็บงาน+แต่ง 1 แสน)

2 ตัวนี้ตัวไหน ซ่อมบำรุงง่ายกว่ากัน  รวมไปถึง การหาอะไหล่  หาอู่ซ่อม  หาพาร์ทแต่ง   :D

ใครมีประสบการณ์การใช้งานของทั้งคู่   ขอคำแนะนำหน่อยครับ 

ป.ล.  ผมแนะนำ W124 Coupe ไปแกบอกมันดูป่าไป  เลยแนะนำ Mx-5 แกก็บอกดูเด็กไปอีก   (ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ)
 :-X :-X :-X :-X   

Edit : เพิ่มเติมไม่ได้เป็นรถคันเดียวครับมีรถใช้งาน โด้2.8  กับ  Attrage   สามารถขับเกียร์ธรรมดาได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 16, 2017, 15:38:10 โดย Weetting »
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ kiwiwi

Re: ระหว่าง 4 EYE Celica กับ Prelude
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2017, 15:52:15 »
เป็นรถทีแทบหาไม่เจอบนท้องถนนทั้ง 2 รุ่นแล้ว TT

ความชอบส่วนตัวล้วนๆนะครับ
เป็นผมนะ หา wrx มาทำ wide body ดีกว่า

แถวบ้านผมมีอู่แต่ง wrx ทั้งเก่าและใหม่ น้ำลายผมสอทุกวันเลย ใจรักเสียง boxer มากมาย

แต่ถ้าให้เลือกแค่ 2 ตัวนี้ ผมชอบทั้งคู่ครับ

แต่ เจ้า 4 ตามีชุด wide body สวยๆให้เล่นอยู่

คือทำไมผมถึงเน้น wide body
เพราะรถสมัยก่อน หากเทียบกับรถสมัยนี้ คือ มันไม่มีจุดเด่นแล้ว

เวลาจอดติดไฟแดงแล้วมันดูเป็นเด็กๆ รถกระป๋องไปหมดเลย

รถสมัยนี้มันใหญ่ขึ้นเยอะครับ หากจะหารถสปอร์ทยุคเก่าๆมาเล่น คงต้องอาศัย wide body part มาช่วย
แล้วเติมล้อโตๆเข้าไป จะช่วยให้โดดเด่นขึ้นอีกเป็นกอง

อย่าว่าอย่างงั้นอย่างงี่เลยครับ
ขนาด supra ที่ผมเคยหลงรักมากสมัยวัยรุ่น
...วันก่อนเจอตัวเดิมๆเข้าไป คือ... มันไม่มีอะไรน่าดึงดูดแล้ว

คหสต.ล้วนๆครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
Re: ระหว่าง 4 EYE Celica กับ Prelude
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2017, 16:03:39 »
ชอบ Celica มากกว่า prelude
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ paeybu

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2017, 16:33:34 »
หาเดิมๆไว้ครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2017, 16:41:06 »
เป็นรถทีแทบหาไม่เจอบนท้องถนนทั้ง 2 รุ่นแล้ว TT

ความชอบส่วนตัวล้วนๆนะครับ
เป็นผมนะ หา wrx มาทำ wide body ดีกว่า

แถวบ้านผมมีอู่แต่ง wrx ทั้งเก่าและใหม่ น้ำลายผมสอทุกวันเลย ใจรักเสียง boxer มากมาย

แต่ถ้าให้เลือกแค่ 2 ตัวนี้ ผมชอบทั้งคู่ครับ

แต่ เจ้า 4 ตามีชุด wide body สวยๆให้เล่นอยู่

คือทำไมผมถึงเน้น wide body
เพราะรถสมัยก่อน หากเทียบกับรถสมัยนี้ คือ มันไม่มีจุดเด่นแล้ว

เวลาจอดติดไฟแดงแล้วมันดูเป็นเด็กๆ รถกระป๋องไปหมดเลย

รถสมัยนี้มันใหญ่ขึ้นเยอะครับ หากจะหารถสปอร์ทยุคเก่าๆมาเล่น คงต้องอาศัย wide body part มาช่วย
แล้วเติมล้อโตๆเข้าไป จะช่วยให้โดดเด่นขึ้นอีกเป็นกอง

อย่าว่าอย่างงั้นอย่างงี่เลยครับ
ขนาด supra ที่ผมเคยหลงรักมากสมัยวัยรุ่น
...วันก่อนเจอตัวเดิมๆเข้าไป คือ... มันไม่มีอะไรน่าดึงดูดแล้ว

คหสต.ล้วนๆครับ

อันนี้จริงครับ  วันก่อนขับรถเจอ Supra เพื่อนที่นั่งกันในรถไม่มีใครสนใจเลย   

กลับกันทั้ง 2 คันที่ผมแนะนำรุ่นพี่ไปมันยังมี "เสน่ห์" ให้หลงอยู่บ้าง        แต่ 4 Eye ใส่พาร์ท แต่งสติ๊กเกอร์เลียนแบบ WRC ผมว่าก็เด่นดีนะครับ แต่ Prelude ลองหาดูแล้วก็ไม่พบว่าลงสนามในรายการอะไรเลย
THE Manual Gearbox Preservation Society

ออฟไลน์ kritsada

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2017, 16:54:04 »
เชียร์ 4eyes ครับ ทำสีเหลือง โป่งเย็บ+ล้อ w work s1 สีเงิน สวยเรียบดุ เลยครับ
C.kritsada

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2017, 17:05:56 »
สาริกา น่าจะง่ายกว่าครับ

ว่าแต่ MX5 ดูเด็กไป ... Prelude กับ Celica นี่ผมว่าดูเด็กกว่าอีก แต่ยังไง 4 แสนไม่น่าจะหา MX5 สวยๆได้อยู่ดี

คหสต เชียร์ อิม GC เนี้ยบๆ หรือ Honda Del Sol (อะไหล่เครื่อง+ช่วงล่างง่าย แต่ตัวถังน่าจะยากมาก) หรือ DC2 (อาจจะเกินงบ)

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2017, 18:39:54 »
ไม่น่าขับเลยครับ เพราะมันค่อนข้างเก่ามาก ๆ
ถ้าเลือกคง 4 eye ครับ ลองมาเป็น civic coupe  8)

ออฟไลน์ JDM

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2017, 18:45:27 »
Celica แต่งดีๆสวยครับ หาล้อให้ match กับรถ เก็บเนี้ยบ และ 3s gte โมนิดๆ
W201 W211 W204 UCF10 C126

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2017, 19:48:54 »
ถ้า Celica ไฟ 4 กลม ตัว GT-Four ล้อแม็ก 3 ก้าน สวยมากครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Mekkub

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2017, 19:52:38 »
กลัวจะเอามาจอดพังมากกว่าครับ อารมณ์แบบอยากหารถสปอร์ตเก่าๆมาขับเล่นๆ พอได้มาจริงๆเดี๋ยวนุ่นเสียเดี๋ยวนี่เสีย จะขับไกลๆกลัวความร้อนขึ้นกินข้าวลิง สุดท้ายจากการจะได้ความสุขจากการขับคันนี้จะกลายเป็นเครียดแทนน่ะครับ รถตั้งแต่ปี 93 แล้วจะซ่อมให้จบแบบใช้ยาวๆนี่คงยากหน่อยครับ แถมค่าซ่อมแซมบูรณะก็ไม่คุ้มอีกอ่ะครับ ถ้าไม่ใจรักจริงๆอย่าเลยดีกว่าครับเจ็บตัวเปล่าๆ

ออฟไลน์ Nonnics

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2017, 19:53:38 »
เชียร์เซลิกาครับ ดูรวมๆยังสวยอยู่

พลีลูด ทรงรถไม่สวย ภายในแผง
หน้าปัทดูโล่งๆเกิน

ออฟไลน์ pforu

• Reflection of the Future...
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2017, 20:51:53 »
ถ้าอยากได้ผมเชียร์  celica ของแต่ง อะไหล่เยอะ แต่ถ้าใจไม่รักจริง จริงแนะนำอย่าได้เก็บมาเล่นเลยรถเก่ามากแล้ว ผมรักมากแต่งไปราคาเกินตัวรถสุดท้ายตัดใจขายเพราะไม่เหมาะจริงหากต้องเดินทางไกล คือไว้ใจไม่ค่อยได้ ด้วยอายุที่มากของรถ และที่สำคัญมีครอบครัวจำต้องเปลี่ยนแนว
Reflection of the Future...

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2017, 20:58:00 »
ส่วนตัวชอบ prelude ครับ

แต่อยากจะเตือนหน่อยว่า รถ 2 รุ่นนี้ น่าจะหาอะไหล่ไม่ง่ายแล้วนะครับ ก่อนจะซื้อ ลองหาข้อมูลก่อนดีกว่าครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2017, 21:01:07 »
สาริกา น่าจะง่ายกว่าครับ

ว่าแต่ MX5 ดูเด็กไป ... Prelude กับ Celica นี่ผมว่าดูเด็กกว่าอีก แต่ยังไง 4 แสนไม่น่าจะหา MX5 สวยๆได้อยู่ดี

คหสต เชียร์ อิม GC เนี้ยบๆ หรือ Honda Del Sol (อะไหล่เครื่อง+ช่วงล่างง่าย แต่ตัวถังน่าจะยากมาก) หรือ DC2 (อาจจะเกินงบ)

็Honda Del sol  นี่พาไปนึกถึง MR-2 เลยครับ     ส่วน DC-2 เดี๋ยวลองบอก
GC นี่แกไม่เอา  แกบอกอยากได้ 2 ประตู   ::) ::)

ไม่น่าขับเลยครับ เพราะมันค่อนข้างเก่ามาก ๆ
ถ้าเลือกคง 4 eye ครับ ลองมาเป็น civic coupe  8)

Civic Coupe   บอดี้นี้ยังสวยเก็บงานดีๆไม่น่ายาก   ;) ;)

กลัวจะเอามาจอดพังมากกว่าครับ อารมณ์แบบอยากหารถสปอร์ตเก่าๆมาขับเล่นๆ พอได้มาจริงๆเดี๋ยวนุ่นเสียเดี๋ยวนี่เสีย จะขับไกลๆกลัวความร้อนขึ้นกินข้าวลิง สุดท้ายจากการจะได้ความสุขจากการขับคันนี้จะกลายเป็นเครียดแทนน่ะครับ รถตั้งแต่ปี 93 แล้วจะซ่อมให้จบแบบใช้ยาวๆนี่คงยากหน่อยครับ แถมค่าซ่อมแซมบูรณะก็ไม่คุ้มอีกอ่ะครับ ถ้าไม่ใจรักจริงๆอย่าเลยดีกว่าครับเจ็บตัวเปล่าๆ

ผมกลับคิดว่าถ้าซ่อมถึงนี่ก็วิ่งสบายๆนะครับ   ทุกวันนี้เห็น EG3D ยังวิ่งกันมากมาย  :o :o

ส่วนตัวชอบ prelude ครับ

แต่อยากจะเตือนหน่อยว่า รถ 2 รุ่นนี้ น่าจะหาอะไหล่ไม่ง่ายแล้วนะครับ ก่อนจะซื้อ ลองหาข้อมูลก่อนดีกว่าครับ
   ผมเองก็ไม่ได้เฉียดกับอะไหล่ 2 ค่ายนี้เลย  ที่บ้านไม่ได้ใช้รถเจ้าตลาดซักคันเลยไม่ได้เดินเข้าหาอะไหล่ โตโยต้ารึฮอนด้า เลยไม่มีข้อมูล 

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบที่ไม่ Quote ด้วยครับ   เชียร์ เซลิก้ากันเยอะกว่าจริงๆ  :) :)

ออฟไลน์ KaIaK118

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2017, 21:13:40 »
4-eye แสนนึง ไม่น่าพอแบบซ่อมถึงๆ ครับ

รถเก่าพอสมควร หาที่ยังไม่โทรม ก็ยากพอตัว เครื่องเดิมก็ไม่ค่อยไหว
ส่วนที่เปลี่ยน 3s-gte, 3s-beam ไปแล้วก็ไม่รู้ว่าแปลงไง ทำมาดีหรือเปล่า

ส่วน รหัส st205 นี่ ในไทยน่าจะหายาก และคงไม่ปล่อยราคานั้น

ปล. ความเห็นส่วนตัวเฉยๆ นะครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2017, 21:28:29 »
ผมชอบดีไซน์เซลิก้ามากกกว่าพรีรูท

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2017, 06:34:41 »
ถ้าอยากได้ผมเชียร์  celica ของแต่ง อะไหล่เยอะ แต่ถ้าใจไม่รักจริง จริงแนะนำอย่าได้เก็บมาเล่นเลยรถเก่ามากแล้ว ผมรักมากแต่งไปราคาเกินตัวรถสุดท้ายตัดใจขายเพราะไม่เหมาะจริงหากต้องเดินทางไกล คือไว้ใจไม่ค่อยได้ ด้วยอายุที่มากของรถ และที่สำคัญมีครอบครัวจำต้องเปลี่ยนแนว

มีตำแนะนำเพิ่มเติมรึเปล่าครับ  ทำไมวิ่งทางไกลไม่ไหว   :-[

ออฟไลน์ pforu

• Reflection of the Future...
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2017, 09:41:18 »

มีตำแนะนำเพิ่มเติมรึเปล่าครับ  ทำไมวิ่งทางไกลไม่ไหว   :-[
celica 4eye เป็นรถที่ขับดีคันหนึ่ง ผมได้มือสองมา และใช้อยู่ สิบกว่าปี แต่ด้วยเป็นรถที่มีอายุ นานกว่ายี่สิบปีแล้วเป็นธรรมดาที่ชิ้นส่วนต่าง ต่างต้องสึกหรอและเสียไป ปัญหาคือทยอยเสีย เครื่องยน ช่วงล่าง ระบบไฟ สุดท้ายจอดมากกว่าใช้ จะใช้ทีก็มีลุ้นไปไหนแล้วอะไรจะมีปัญหาอีกไหม ถึงแนะนำว่าถ้าไม่รักจริง หารถใหม่ ใหม่ใช้ดีกว่าครับ ถึงบอดี้จะสวยแต่เสถียรภาพไม่ดี ผมว่าสุดท้ายต้องดูถึงความปลอดภัยด้วย ไปเสียเอากลางทางดึก ดึก ก็น่ากลัวครับ
Reflection of the Future...

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2017, 10:43:23 »
ไป Celica เลย เช็คอะไหล่ ยังพอหาได้อยู่ไมด้วยครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ ight

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2017, 11:43:14 »
ถ้าเน้นอะไหล่ แนะนำ Prelude ครับ 

เครื่อง H22A ยังมีอะไหล่อยู่เยอะ และยังหาเครื่องปีใหม่ๆ อย่าง H23A สับลงไปได้เลย
ส่วน Celica เครื่อง 3S-GE หรือ 3S-GTE หายากแล้วครับ   หรือจะลง 3S-GE beams ก็ได้ แต่ปริมาณเครื่องน้อยกว่าตระกูล H อยู่ดี

อะไหล่ช่วงล่าง Prelude สับของ Accord Euro R, Odyssey ได้หลายชิ้น
เช่น แร็คไฟฟ้า กันโคลงใหญ่ เบรคใหญ่

ออฟไลน์ Trafalgar

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2017, 12:13:37 »
ไม่ได้เอารถคันนี้มาใช้งานในชีวิตทุกวันใช่ไหมครับ ถ้าเป็นแบบนั้น เลือกที่ชอบเลยครับ

เพราะรถแบบนี้ส่วนมาก ก็ไม่เหมาะกับการใช้งานทุกวันหรือวิ่งไกลๆอยู่แล้วครับ
- 1994 Toyota Corolla AE101 1.6 4A-FE MT
- 1995 Honda Civic EG 1.5 D15Z7 MT
- 1996 Mitsubishi Lancer Evolution IV 2.0 4G63T MT
- 2005 Toyota Hilux Vigo Cab 2.5G 2KD-FTV MT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0V 1KD-FTV AT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0G 1KD-FTV MT
- 2013 Honda City 1.5 L15A7 AT

ออฟไลน์ gofiro

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2017, 14:01:27 »
ต้องไปเดิน เซียงกง แล้วล่ะครับ ถ้าจะเล่นรถมือสอง อมตะๆ หน่อยแบบนี้

สอบถามตามร้านเลยว่า อะไหล่รถรุ่นนี้เป็นไงบ้าง ก็จะพอทราบได้เลยว่าตัวไหนอะไหล่ ถูก มีเพียงพอ

เพราะ ถ้าอะไหล่ หาง่าย ถูก การปรับปรุง ก็จะสนุกตามไปด้วยครับ

ออ... ควรจะมีความชอบ/ความรู้ เรื่องเครื่องยนต์ บ้างนะครับ จะได้ไปคุยกับช่างรู้เรื่อง หาตามเวปได้ครับ

ประสบการณ์ตรง เหมือนท่านด้านบน ว่า เครื่องตระกูล  H ของ Honda น่าจะยังหาง่ายอยู่ อีกตัวไม่ทราบครับ โชคดีครับ ^^

ออฟไลน์ frosty

• **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2017, 16:02:01 »
ตอบจากประสบการณ์
celica ครับ ลง 3s beam แดง
คือถ้าตอนนี้ไปจับมือสอง ก็จะได้เครื่องตัวนี้ที่ทำมาแล้ว เกือบทั้งนั้น อย่างน้อยๆ ก็ได้ 3s
คันที่ทำครบๆ มันก็ยังมีอยู่นะ เพียงแต่ บอดี้มันจะช้ำขนาดไหนเท่านั้นเอง

ส่วน prelude h22a ของเยอะไม๊ก็ยังเยอะ แต่ซีลฝาของแท้ แพงมาก แถมขาดบ่อยด้วย
ถ้าจับรุ่นล้อหลังเลี้ยวได้อีกนะ จบเลย ซ่อมกันหน้ามืด
ถ้าจะจับจริง แนะนำ dc2 สวยๆ ดีกว่าครับ

พี่ชายผมยังเก็บ 180sx ไว้อยู่เลย รถเดิมๆ ด้วยนะ รู้สึกจะเครื่อง ca18 มั้งครับ
ขับเดิมๆ ก็หล่อดี (ข้างนอกนะ) แผงคอนโซลคือรู้เลยว่า ทะลุมิติมา

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2017, 17:04:10 »
ถ้าเป็น 4 ตา GT-4 แท้ๆไม่ต้องสืบเลยครับ จัดไปเลย แต่ราคานี้คงยาก เพราะแค่ตัวก่อนไม่เนอร์ รถแท้(จริงๆ) ยังมีเกือบๆ 5

แต่ถึงเป็นตัวขับ 2 ผมก็ยังเลือก เซลิก้า นะ  ;D