ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครเคยไปเช่ารถขับที่สนาม Nurburgring ไหมครับ  (อ่าน 10504 ครั้ง)

ออฟไลน์ InBkk

• Hero Member
พอดีว่าช่วงนี้มาเรียนอยู่ประเทศใกล้เคียง เลยจะจัดทริปไปเยอรมันกับเพื่อน วางแผนจะไปเช่ารถขับที่ Nurburgring ด้วย แต่ไม่แน่ใจว่า จะใช้รถเช่าสนามบินเข้าไปขับเลย แล้วเสียรอบละ €25 หรือจะไปเช่ารถสนามโดยตรง เสียเพิ่มอีกประมาณ €200 หรือมากกว่า ดี

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Turin

Re: มีใครเคยไปเช่ารถขับที่สนาม Nurburgring ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2017, 07:44:03 »
อยากไปบ้างเหมือนกัน แต่มืออ่อน กลัวไปเกะกะพี่ๆเค้า  :-X

ปล. เช่าที่ไหนเช็คเงื่อนไขประกันดีๆนะครับ มีอุบัติเหตุในนั้นแพงมากก
http://jalopnik.com/5542521/it-costs-5300-to-crash-your-car-at-the-nuburgring

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
Re: มีใครเคยไปเช่ารถขับที่สนาม Nurburgring ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2017, 07:52:58 »
คงต้องทำประกันอุบัติเหตุแบบดีที่สุดก่อนไป :P
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ tongtom

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2017, 08:03:56 »
สนามที่มีสีพ่นสเปรย์เต็มแทร็คใช่เปล่า ถ้างั้นเราไทยๆ  ต้องอย่าลืมเอา สเปรย์ ไปพ่นเป็นที่ระลึกด้วยนะครับ เห็นมันมีกลุ่มต่างๆ ทำเพียบ เขาคงไม่ห้ามม้ั๊ง (หรือห้าม) 555++

อย่างมากสำหรับผม แค่โกคาร์ท พัทยา นี่แหละครับ อัดกับเมียสองคน ให้ลูกนั่งดู .... 2รอบละ รอบสองนี่ห่างหน่อยเกือบปีละ เขาเปิด โรงพยาบาลกรุงเทพฯ อยู่ใกล้ๆ ได้เข้าใช้บริการทันทีเลย ...สอนเมียให้เข้าโค้งบานๆหน่อย  ตัวเองเสียบจะถ่ายรูปสวยๆ ที่ไหนได้ ล้อปีนกัน หงายเงิบ นึกกว่าแขนหักละ...

ออฟไลน์ koko86

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2017, 08:33:49 »
อ่านกระทู้นี้แล้วรู้สึก เกิดแรงบันดาลใจอยากทำตามความฝันที่เคยตั้งใจไว้

ผมคิดว่า ไปเช่ารถที่สนามแข่งอีกครั้งจะเป็นการดีที่สุดครับเพราะ
- ลิมิตของรถบ้านเวลาขับในสนามทั่วๆไป คือ ยาง กับ เบรค ถ้าขับจริงจัง ถึงแม้จะไม่เร็ว ก็ผ้าเบรคไหม้ เบรคจม+เฟดได้ง่ายๆ 12โค้งที่บุรีรัมย์ ขับไป 10กว่ารอบก็ผ้าไหม้ จานคดแล้ว ถ้ารถบ้าน ถึงแม้จะเป็นรถสปอร์ตก็เหอะ เจอ100โค้ง nuberg ringเข้าไป ผมว่ามีเฟดแน่นอน รถสนามที่ให้เช่า เค้าเปลี่ยนผ้าเบรคกับ น้ำมันเบรคมาแล้วครับ ปลอดภัยกว่าเยอะมาก และถึงแม้รถเปลี่ยนผ้าเบรคมาแล้วก็ควรเข้าใจอาการของเบรคเฟดไว้ เพราะถ้าหากเกิดขึ้นเมื่อไหร่ให้เข้าพิททันที
- เรื่องประกันเท่าที่ผมรู้ รถเช่าทั่วไปมันจะไม่coverการขับในสนามครับ นี่เป็นอีกเหตุผลที่เช่าtrack carดีกว่า มันมีinsurance cover แต่มีค่าacess อยู่เหมือนกัน แต่ถ้าชนมาผมว่าคุ้มกว่ารถเช่าสนามบินแน่นอน
-  สนามนี้อันตรายมาก ควรเริ่มขับจากรถที่ไม่แรงมากก่อน ถ้าเป็นขับหน้าได้ยิ่งดี เพราะ power over steer ไม่ได้ ผมเคยหาข้อมูลจากเวปนึง ดูน่าสนใจดี เค้าใช้suzuki swiff m/t โม เบรค ช่วงล่างมา ผมว่าใช้ได้เลย ส่วนใหญ่มืออาชีพก็เริ่มขับจากนี้ก่อน
http://www.rent4ring.de/en/rentals-for-the-nordschleife.html อย่าคิดว่ารถช้าๆม้าน้อยๆจะไม่มันส์นะครับ เค้าทำเบรค ทำช่วงล่างมา ขับมันส์กว่ารถแรงๆเยอะ
-นอกจากนี้ รถเช่าสำหรับแทรคยังมี อุปกรณ์ที่พร้อมกว่า เช่น เบาะบัคเก็ต และโรลบาร์สำหรับ ความปลอดภัยด้วย
-ถ้าไปควรไปหลังเดือน6 เพราะช่วงนั้นอากาศดีครับ
- นอกจากมีรถที่พร้อม ยังต้องเตรียม ตัวเองให้พร้อมด้วย ที่สำคัญคือไลน์สนามเผื่อไว้หลบรถเร็วข้างหลัง นอกจากนี้ สนามนี้ มีพวกโค้งหลบสายตา เช่น โค้งหลังเขา โค้งต่อเนื่อง โค้งที่เข้าไปแล้ว มีโค้งหักข้างในอีกที ซึ่งอาจจะอันตรายถ้าจำไม่ได้ ดังนั้นสนามนี้มีเกมส์ให้ซ้อมไลน์เช่น grantourismo ก็ควรซ้อมไว้ก่อน หรือถ้าไม่สามารถหาเครื่องมาเล่นได้ควรดูclipในyou tube ซ้ำๆบ่อยๆ เพื่อเข้าไลน์ให้ถูกต้อง ถ้าซ้อมมาดีๆก่อนไป จะหลับตาแล้วฉายภาพสนามออกมาในใจจนครบได้เลย ถ้าจำได้ไม่หมดให้จำพวกโค้งหลังเขา โค้งหลบ ตามที่ได้ว่าไปตอนต้น ก็ได้  และที่สำคัญคือ พยายามจำให้ได้ว่าโค้งไหนเกียร์ไหน มันจะเป็นการcontrol speedไปในตัว ถ้าซ้อมมาดีๆ นอกจากจะปลอดภัยแล้วไปครั้งแรกเวลาดีแน่นอน
- ควรdown load โปรแกรมบันทึกวีดีโอไว้นะหว่างขับด้วย แนะนำโปรแกรม harry's lap timmer แล้วซื้อตัวยึดโทรศัพท์ติดกระจกไปด้วย จะได้เอามาดูย้อนหลังได้ คล้ายๆแบบนี้ครับ

(แก่งกระจานบ้านเราคล้ายgreen hell ที่สุดแล้ว)

-สุดท้าย คือ อย่าปิดพวกระบบ stability control กับ โค้ง ลงเขาอย่าเบรคลึกมาก(trail brake)  ครับ มันจะหมุนง่าย

คงมีประมาณนี้ ถ้า ท่าน  จขกท ได้ไปแล้ว ยังไงรบกวนทำรีวิวไว้หน่อยนะครับ
อยากรู้รายละเอียดเช่น ไปยังไง ค่าเช่า หรือรายละเอียดอื่นๆ ที่เป็นประสบการณ์ตรงครับ

ผมอยากทำตามฝันของผม ซักครั้ง
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2017, 09:17:48 โดย koko86 »

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2017, 08:37:58 »
ผมอยากไปจัง แต่ยังไม่มีบุญวาสนา

เมื่อวานขับรถจากหาดใหญ่ไปสตูล

โค้งเยอะดี ขับสนุก

กินโรตีแล้วยูเทิร์นกลับบ้าน  ;D

ขับรถเล่น ละแวกนั้นผมไปมาหมดแล้ว ยกเว้นยะลากับนราธิวาส ใครอยากไปเชิญเลย ไม่ต้องชวนผมนะ 555

ออฟไลน์ coolcarrera

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2017, 09:11:10 »
ความฝันเลย

911 turbo s
mclaren 650s
บนสนาม nurburgring nordschleife :-*
E3, D15 Carb, 2E
F22B VTEC, J30A VTEC
1TR, 1NZ
D4CB
1GD, R18

ออฟไลน์ TrentXWB

• เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2017, 09:19:06 »
สนามนี้โหดมากนะครับ คนไม่ชินหรือไม่คุ้นมือนี่มีโอกาสกลิ้งหรือไม่ก็หลุดกันเป็นว่าเล่นเลยนะครับ โดยเฉพาะจุดอันตรายต่างๆ

ผมเองมีฝันคล้ายๆ กับ จขกท แต่ผมเองส่วนตัวป๊อด ไม่ฮาร์ดพอ ผมคงขอเปลี่ยนเป็น นั่ง BMW Ring Taxi ที่เป็น M5 แทนครับ (ไม่แน่ใจว่าปัจจุบันยังสามารถซื้อตั๋วได้อยู่ไหมนะครับ เพราะบนเว็บ BMW ไม่เห็นมีแล้ว หรือผมหาไม่เจอกัน *-*)

ให้มือโปรขับ สบายใจกว่าครับ  ;D

เจ๊ซาบีน ชมิตซ์ กับ M5 (E60)  ;D

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2017, 09:20:09 »
ผมไม่เคยเช่าขับที่ Nurburgring แต่เคยเช่ารถแข่ง MX5 cup ขับที่สนาม Laguna Seca ในอเมริกาครับ
ประกันรถนั้นไม่ cover ทั้งหมดถ้าเกิดความเสียหายเราก็มีส่วนต้องรับผิดชอบครับ ซึ่งผมเคยอ่านพวกรถเช่าที่สนาม Nurburgring ก็เป็นเช่นนี้ด้วย ถ้าจะเช่า ก็ขับพอประมาณครับและต้องแอบระวังรถคันอื่นด้วยเพราะตัว nordschleife นี่เปิดให้คนเข้าไปขับง่ายมาก มีทั้งขับเร็ว ขับช้า ขับหวาดเสียว มอเตอร์ไซค์ ฯลฯ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2017, 10:57:13 »
เป็นไปได้ก็อยากไปครับ แต่คงไม่ได้ไป เพราะรู้สึกว่าค่าเช่าก็แพงอยู่เหมือนกัน

แต่ลองขับหลายๆ คันใน Project CAR+Logitech G29 คันที่ชอบขับบ่อยๆ คือ DTM C63 AMG  ยังรู้สึกว่ายากมากครับ แค่จะเอาให้จบรอบว่ายากแล้ว จะกดเวลาลงนี่ยากกว่ามากครับ ขนาดตัวเองทำ best lap แล้วจะทำลาย best lap ของตัวเอง ยังทำยากเลย เพราะสนามบางช่วงค่อนข้างไม่เรียบ โค้งกระชั้นเยอะ ใช้เบรคเยอะ ช่วงยาวก็ยาวจริงๆ ถ้าออกโค้งช้า เวลาก็หายไปแล้ว

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2017, 12:43:08 »
เป็นไปได้ก็อยากไปครับ แต่คงไม่ได้ไป เพราะรู้สึกว่าค่าเช่าก็แพงอยู่เหมือนกัน

แต่ลองขับหลายๆ คันใน Project CAR+Logitech G29 คันที่ชอบขับบ่อยๆ คือ DTM C63 AMG  ยังรู้สึกว่ายากมากครับ แค่จะเอาให้จบรอบว่ายากแล้ว จะกดเวลาลงนี่ยากกว่ามากครับ ขนาดตัวเองทำ best lap แล้วจะทำลาย best lap ของตัวเอง ยังทำยากเลย เพราะสนามบางช่วงค่อนข้างไม่เรียบ โค้งกระชั้นเยอะ ใช้เบรคเยอะ ช่วงยาวก็ยาวจริงๆ ถ้าออกโค้งช้า เวลาก็หายไปแล้ว

รถในเกมที่ขับสนุกคือพวก Hot Hatch ครับ แรงพอดี ๆ เอาอยู่

ไม่นานมานี้ผมซื้อ VR มาเล่น หมายมั่นว่าจะเอามาเล่นเกมแข่งรถ+G29

แต่ปรากฏว่ามึนสุด ๆ แทบอ้วก เล่นไม่ได้เลย

ถึงกระนั้น คอเกมแข่งรถก็ต้องลองเล่นให้ได้สักครั้งครับ

ออฟไลน์ art_duron

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2017, 13:42:43 »

แนะนำอีกเกมครับ Assetto Corsa ผมว่า feeling การขับ ทั้ง อาการรถ, สัมผัสจากพวงมาลัยดีกว่า Project CAR
แต่แนะนำให้เล่นบนคอมจะดีกว่าทั้งระบบออนไลน์และลง mod ได้
ตอนนี้ในกลุ่มที่ผมเล่นก็ใช้ Assetto Corsa เป็นหลักเวลาแข่งกัน

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2017, 14:23:01 »

คลิปโหดมว๊าก คุณ koko86 กล้องปลิวเลยครับ

ออฟไลน์ WTN

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2017, 14:56:05 »
ผมเคยครับ เคยแบบฟลุ๊คๆและงงๆ

คือแค่จะไปดูพวกรถรุ่นใหม่ๆและรถต้นแบบทดสอบรถเฉยๆ เผื่อจะได้ถ่ายรูปมาอวดเพื่อนๆ
พอไปที่สนามเห็นมีโฆษณา Ring Taxi ของ BMW ก็เลยคิดว่าจะไปขอลองสักหน่อย แต่พอไปถึงมันต้องจองล่วงหน้ามาก่อน
ก็เลยไปเดินเล่นดูร้านค้าต่างๆที่ขายของที่ระลึก แต่พอผ่านช่องขายตั๋วเข้าสนาม ปรากฏว่าที่สนามมีเปิดขายตั๋วให้ Public ride หลังห้าโมง
ผมเลยซื้อตั๋วแบบขับสามรอบ ถ้าจำไม่ผิดประมาณ 90 Euro

ด้วยความไม่สนใจอะไร คือตูจะขับให้ได้ เลยไม่ได้คำนึงถึงเรื่องอื่นๆแม้สักนิด
รถที่เช่ามาจากสนามบินคือ ML350D รุ่นสุดท้ายก่อนเปลี่ยนเป็น GLE รถเพิ่งวิ่งไปไม่ถึง 1,000กิโล

รอบแรก ช่วงแรกก็ขับแบบยั้งๆเพราะไม่คุ้นเคยสนามเท่าไหร่ มีรถจะแซงผมก็หลบซ้ายให้แต่เขาไม่ยอมแซงแฮะ ปรากฏว่าต้องหลบขวาครับถึงจะถูก
พอผ่านไปซักครึ่งสนามก็เริ่มโอเคเพราะถนนค่อนข้างกว้างและเราสามารถที่จะรู้ได้ว่าจะมีโค้งซ้ายหรือขวาโดยดูจากเส้นประ จำไม่ได้แระว่า ประสีขาว หรือ ประสีแดง เส้นประนี้เราจะเห็นสักระยะก่อนที่จะถึงโค้ง ก็เลยลองแบบเต็มๆ ที่น่าทึ่งคือเบรคและช่วงล่างของ ML ครับ และก็ระบบต่างๆที่ช่วยไม่ให้รถล้อฟรีและหลุดโค้ง มันทำให้เราขับในสนามแข่งและเข้าโค้งต่างๆได้โดยไม่ได้ยากเย็นเหมือนที่คิดไว้ในตอนแรกเท่าไหร่

จบรอบแรกก็เข้ามาพักที่ลานจอด จำได้ว่าตัวผมสั่นไปหมดด้วยความตื่นเต้นและสนุกด้วยครับ
สักพักควันลอยออกมาจากใต้ท้องรถเต็มไปหมด ผมก็ลงไปดูควันมันออกมาจากยางและเบรค ตอนแรกก็กลัวว่ารถจะพังหรือเปล่า รอไปประมาณ 15 นาทีก็ดีขึ้น แต่ตอนนั้นที่ผมไปอุณภูมิก็เย็นด้วยครับ ประมาณสิบองศาต้นๆ

หลังจากนั่งพักไปอีกสักพักก็พร้อมที่ขับรอบที่สอง คราวนี้ก็ลองแบบเต็มๆ จำได้ว่ารอบนี้มีเราก็แซงคันอื่นไปหลายคันเลยทีเดียว มีสามคันที่แซงผมไปก็คือ 911 Turbo และก็ Ducatti จำไม่ได้ว่ารุ่นอะไร และ Renault ที่คล้ายๆรถเป็นรถแข่ง
แต่รอบสองผมนี้ผมขับค่อนข้างมั่นใจในตัวเองไปหน่อย มีโค้งนึงล้อหลังไต่ขอบรถกระเด้งขึ้นสองล้อหลังขึ้นไปบนสนามหญ้า ล้อหลังลอยจากถนนเลยครับ นึกว่าเราซวยแล้วแน่ๆ แต่ต้องขอบคุณระบบเข็มขัดนิรภัยแบบดูดกระชับตัวของ MB ครับผมว่ามันสุดยอดมาก มันรัดแบบดูดแล้วปล่อยแล้วดูดตามจังหวะการกระเด้งกระดอนของรถ ทำให้ตัวผมยังนั่งอยู่ในตำแหน่งการขับรถและยังสามารถแก้ไขอาการของรถได้อย่างต่อเนื่อง แต่อย่างที่บอกระบบต่างๆของรถมันก็ช่วยด้วยครับ พอรถมันกลับลงมาบนถนนได้ปรกติ ผมนี่ขนลุกเลยเพราะถ้าเมื่อกี้เกิดอะไรขึ้นผมจะทำยังไงดี แต่ก็ขับแบบใส่สุดๆต่อน่ะครับ จนจบรอบแล้วกลับเข้ามาพักที่ลานจอดรถอีก คราวนี้ควันต่างๆที่ออกมาจากเบรคมันมากกว่ารอบแรกเยอะมาก แถมควันที่ออกมาจากใต้ท้องรถและกระจังหน้าด้วย จำได้ฝรั่งที่ขับ BMW ที่จอดอยู่ข้างหันมามองหน้าผม พยักหน้าให้และยิ้มให้แบบ อืมมมม ยูกล้าน่ะเอา SUV มาขับในสนามนี้

ผมลงมาเดินดูรถตรวจสภาพแล้วก็คิดว่า จะไปต่อรอบสุดท้ายดีมั๊ย สุดท้ายความห้าวและคะนองก็เอาชนะเหตุผลไปได้ ก็เอาอีกครับ หลังจากรอให้ควันต่างๆเพลาๆลงไปบ้างแล้ว ก็ออกไปต่อครับ เพราะใกล้มืดแล้ว น้ำมันก็เหลือประมาณหนึ่งในสี่ของถัง
คราวนี้ลองจับเวลาโดยใช้นาฬิกาโครโน ที่ใส่มา โ๋ฆษณาให้นิดนึงก็ได้ครับ Tag Hauer ก้างปลา คราวนี้ขับแบบมีสติแต่ก็ใส่สุดๆเหมือนเดิม กดจับจากจุดหยุดนิ่งที่ตำแหน่งออกตัวแล้วกดหยุดตอนที่รถมาถึงจุดที่จะเลี้ยวเข้าลานจอดรถ ได้เวลา สิบนาที สามสิบวินาทีพอดีครับ

เล่ามาซะยาวขอตอบคำถามแล้วกันครับ
ผมว่าอย่าเสี่ยงเอารถเช่าไปขับเลยครับ ผมว่าตัวผมค่อนข้างโชคดีที่ไม่เกิดอุบัติเหตุทำให้รถเสียหายหรือทำให้คนอื่นเดือดร้อน ที่สำคัญไม่ได้ทำให้ตัวเองบาดเจ็บ บางครั้งเราอาจจะอยากขับเพื่อแค่ประสบการณ์ และขับช้าอย่างระมัดระวัง แต่อาจจะมีคนอื่นที่ไม่เคยมีประสบการณ์ขับรถในสนามแข่ง และมีความห้าว สนใจแต่ว่าจะขับโดยไม่ได้คำนึงถึงเรื่องอื่นๆที่ตามมาอย่างเช่นผมเป็นต้น ซึ่งอาจจะทำให้เกิดอุบัติเหตุและเกี่ยวเราเข้าไปด้วยได้ครับ

การเช่ารถแข่งของสนามขับ ถ้าผมจำไม่ผิด เราไม่สามาถที่จะอยู่ๆเดินเข้าไปเช่าและขับได้เลยน่ะครับ เราจะต้องไปเรียนกับเขาก่อนถึงจะสามารถเอารถแข่งที่เขาจัดไว้ให้เข้าไปขับได้

ที่ผมจะแนะนำก็คือ Ring Taxi ครับ คุณจะได้ประสบการณ์ในการนั่ง M5 ที่ขับโดยไม่ยั้งโดยนักขับที่มีประสบการณ์ขับในสนามแข่งนี้ไม่ต่ำกว่าพันๆรอบเป็นคนขับให้คุณแทน แต่คุณต้องจองล่วงหน้าและวางแผนดีๆน่ะครับ

แต่ถ้าคุณคิดว่าอยากจะทำอะไรสักครั้งในชีวิต มีความคันเกินเหตุและผล และพร้อมที่จะเสี่ยงก็ขอเสนอตามนี้ครับ
1) ดูความพร้อมของรถที่จะเอาไปขับด้วยครับ โดยเฉพาะเรื่องยาง
2) ระบบป้องกันล้อฟรีของรถควรจะมีและเปิดไว้อยู่แล้ว
3) น้ำมันอย่าเติมไปเยอะเพราะจะทำให้รถหนักและมีผลต่อการเข้าโค้งและเบรค
4) ตรวจดูเว๊ปไซด์ของสนามว่าวันไหนที่เปิดให้คนภายนอกเข้าไปขับได้ เพราะไม่ได้เปิดทุกวัน
5) หน้าหนาวก็ไม่เปิดน่ะครับ เพราะเรื่องน้ำแข็งเกาะหน้าถนน
6) สุดท้าย ผมเน้นอีกทีครับ ว่าไม่แนะนำให้เอารถเช่าลงไปขับในสนาม แต่ของอย่างนี้มันห้ามกันไม่ได้ครับ ถ้าพิจารณาแล้วอยากจะลอง จงขับด้วยความมีสติมากกว่าความคึกคะนองอย่างผมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2017, 14:59:31 โดย WTN »

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2017, 15:42:17 »

รถในเกมที่ขับสนุกคือพวก Hot Hatch ครับ แรงพอดี ๆ เอาอยู่

ไม่นานมานี้ผมซื้อ VR มาเล่น หมายมั่นว่าจะเอามาเล่นเกมแข่งรถ+G29

แต่ปรากฏว่ามึนสุด ๆ แทบอ้วก เล่นไม่ได้เลย

ถึงกระนั้น คอเกมแข่งรถก็ต้องลองเล่นให้ได้สักครั้งครับ

VR สนุกครับ แต่เล่นนานๆ ไม่ไหว จะเวียนหัว โลกหมุน และทำร้ายสายตาด้วยครับ ผลเล่นใน PC ครับ

แนะนำอีกเกมครับ Assetto Corsa ผมว่า feeling การขับ ทั้ง อาการรถ, สัมผัสจากพวงมาลัยดีกว่า Project CAR
แต่แนะนำให้เล่นบนคอมจะดีกว่าทั้งระบบออนไลน์และลง mod ได้
ตอนนี้ในกลุ่มที่ผมเล่นก็ใช้ Assetto Corsa เป็นหลักเวลาแข่งกัน

Assetto Corsa ผมก็เล่นครับ 555 และอีกหลายเกมส์ที่เล่นกับพวงมาลัย G29 ได้

ปล.เล่นบน PC ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2017, 15:44:31 โดย DiKiBoyZ »

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2017, 16:25:07 »
น่าจมีแบบเช่ารถและคนขับด้วยเลย เลือกรถได้ตามต้องการ น่าจะดี บางคนอยากดูสนามจริงๆ หรือแค่อยากได้ฟีลลิ่งในสนามแต่ขับเองอาจอันตรายทั้งตัวเองและเพื่อนในสนาม ถ้ามีแบบนี้แล้วมีโอกาสไปแถวนั้นต้องลองสักรอบแน่ๆ ถ้ามี vdo cam บันทึกเราทั้งหน้ารถและในรถนี่จะเก็บไว้ให้ลูกหลานดูให้อิจฉาเลย 😁
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2017, 17:34:25 »
ขอบคุณทุก คห มากๆ ครับ ข้อมูลมีประโยชน์ และละเอียดมากๆ โดยเฉพาะของคุณ WTN อ่านไปนี่ก็ขนลุกไปครับ

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2017, 17:50:26 »
เอาใจช่วยเจ้าของกระทู้ครับ ไปลุยเลย แล้วเก็บข้อมูลมา Review กันครับ

ออฟไลน์ koko86

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2017, 18:33:59 »

คลิปโหดมว๊าก คุณ koko86 กล้องปลิวเลยครับ

ไหนๆก็ไปทั้งทีเอาให้สุดครับ

ผมเคยครับ เคยแบบฟลุ๊คๆและงงๆ

คือแค่จะไปดูพวกรถรุ่นใหม่ๆและรถต้นแบบทดสอบรถเฉยๆ เผื่อจะได้ถ่ายรูปมาอวดเพื่อนๆ
พอไปที่สนามเห็นมีโฆษณา Ring Taxi ของ BMW ก็เลยคิดว่าจะไปขอลองสักหน่อย แต่พอไปถึงมันต้องจองล่วงหน้ามาก่อน
ก็เลยไปเดินเล่นดูร้านค้าต่างๆที่ขายของที่ระลึก แต่พอผ่านช่องขายตั๋วเข้าสนาม ปรากฏว่าที่สนามมีเปิดขายตั๋วให้ Public ride หลังห้าโมง
ผมเลยซื้อตั๋วแบบขับสามรอบ ถ้าจำไม่ผิดประมาณ 90 Euro

ด้วยความไม่สนใจอะไร คือตูจะขับให้ได้ เลยไม่ได้คำนึงถึงเรื่องอื่นๆแม้สักนิด
รถที่เช่ามาจากสนามบินคือ ML350D รุ่นสุดท้ายก่อนเปลี่ยนเป็น GLE รถเพิ่งวิ่งไปไม่ถึง 1,000กิโล

รอบแรก ช่วงแรกก็ขับแบบยั้งๆเพราะไม่คุ้นเคยสนามเท่าไหร่ มีรถจะแซงผมก็หลบซ้ายให้แต่เขาไม่ยอมแซงแฮะ ปรากฏว่าต้องหลบขวาครับถึงจะถูก
พอผ่านไปซักครึ่งสนามก็เริ่มโอเคเพราะถนนค่อนข้างกว้างและเราสามารถที่จะรู้ได้ว่าจะมีโค้งซ้ายหรือขวาโดยดูจากเส้นประ จำไม่ได้แระว่า ประสีขาว หรือ ประสีแดง เส้นประนี้เราจะเห็นสักระยะก่อนที่จะถึงโค้ง ก็เลยลองแบบเต็มๆ ที่น่าทึ่งคือเบรคและช่วงล่างของ ML ครับ และก็ระบบต่างๆที่ช่วยไม่ให้รถล้อฟรีและหลุดโค้ง มันทำให้เราขับในสนามแข่งและเข้าโค้งต่างๆได้โดยไม่ได้ยากเย็นเหมือนที่คิดไว้ในตอนแรกเท่าไหร่

จบรอบแรกก็เข้ามาพักที่ลานจอด จำได้ว่าตัวผมสั่นไปหมดด้วยความตื่นเต้นและสนุกด้วยครับ
สักพักควันลอยออกมาจากใต้ท้องรถเต็มไปหมด ผมก็ลงไปดูควันมันออกมาจากยางและเบรค ตอนแรกก็กลัวว่ารถจะพังหรือเปล่า รอไปประมาณ 15 นาทีก็ดีขึ้น แต่ตอนนั้นที่ผมไปอุณภูมิก็เย็นด้วยครับ ประมาณสิบองศาต้นๆ

หลังจากนั่งพักไปอีกสักพักก็พร้อมที่ขับรอบที่สอง คราวนี้ก็ลองแบบเต็มๆ จำได้ว่ารอบนี้มีเราก็แซงคันอื่นไปหลายคันเลยทีเดียว มีสามคันที่แซงผมไปก็คือ 911 Turbo และก็ Ducatti จำไม่ได้ว่ารุ่นอะไร และ Renault ที่คล้ายๆรถเป็นรถแข่ง
แต่รอบสองผมนี้ผมขับค่อนข้างมั่นใจในตัวเองไปหน่อย มีโค้งนึงล้อหลังไต่ขอบรถกระเด้งขึ้นสองล้อหลังขึ้นไปบนสนามหญ้า ล้อหลังลอยจากถนนเลยครับ นึกว่าเราซวยแล้วแน่ๆ แต่ต้องขอบคุณระบบเข็มขัดนิรภัยแบบดูดกระชับตัวของ MB ครับผมว่ามันสุดยอดมาก มันรัดแบบดูดแล้วปล่อยแล้วดูดตามจังหวะการกระเด้งกระดอนของรถ ทำให้ตัวผมยังนั่งอยู่ในตำแหน่งการขับรถและยังสามารถแก้ไขอาการของรถได้อย่างต่อเนื่อง แต่อย่างที่บอกระบบต่างๆของรถมันก็ช่วยด้วยครับ พอรถมันกลับลงมาบนถนนได้ปรกติ ผมนี่ขนลุกเลยเพราะถ้าเมื่อกี้เกิดอะไรขึ้นผมจะทำยังไงดี แต่ก็ขับแบบใส่สุดๆต่อน่ะครับ จนจบรอบแล้วกลับเข้ามาพักที่ลานจอดรถอีก คราวนี้ควันต่างๆที่ออกมาจากเบรคมันมากกว่ารอบแรกเยอะมาก แถมควันที่ออกมาจากใต้ท้องรถและกระจังหน้าด้วย จำได้ฝรั่งที่ขับ BMW ที่จอดอยู่ข้างหันมามองหน้าผม พยักหน้าให้และยิ้มให้แบบ อืมมมม ยูกล้าน่ะเอา SUV มาขับในสนามนี้

ผมลงมาเดินดูรถตรวจสภาพแล้วก็คิดว่า จะไปต่อรอบสุดท้ายดีมั๊ย สุดท้ายความห้าวและคะนองก็เอาชนะเหตุผลไปได้ ก็เอาอีกครับ หลังจากรอให้ควันต่างๆเพลาๆลงไปบ้างแล้ว ก็ออกไปต่อครับ เพราะใกล้มืดแล้ว น้ำมันก็เหลือประมาณหนึ่งในสี่ของถัง
คราวนี้ลองจับเวลาโดยใช้นาฬิกาโครโน ที่ใส่มา โ๋ฆษณาให้นิดนึงก็ได้ครับ Tag Hauer ก้างปลา คราวนี้ขับแบบมีสติแต่ก็ใส่สุดๆเหมือนเดิม กดจับจากจุดหยุดนิ่งที่ตำแหน่งออกตัวแล้วกดหยุดตอนที่รถมาถึงจุดที่จะเลี้ยวเข้าลานจอดรถ ได้เวลา สิบนาที สามสิบวินาทีพอดีครับ

เล่ามาซะยาวขอตอบคำถามแล้วกันครับ
ผมว่าอย่าเสี่ยงเอารถเช่าไปขับเลยครับ ผมว่าตัวผมค่อนข้างโชคดีที่ไม่เกิดอุบัติเหตุทำให้รถเสียหายหรือทำให้คนอื่นเดือดร้อน ที่สำคัญไม่ได้ทำให้ตัวเองบาดเจ็บ บางครั้งเราอาจจะอยากขับเพื่อแค่ประสบการณ์ และขับช้าอย่างระมัดระวัง แต่อาจจะมีคนอื่นที่ไม่เคยมีประสบการณ์ขับรถในสนามแข่ง และมีความห้าว สนใจแต่ว่าจะขับโดยไม่ได้คำนึงถึงเรื่องอื่นๆที่ตามมาอย่างเช่นผมเป็นต้น ซึ่งอาจจะทำให้เกิดอุบัติเหตุและเกี่ยวเราเข้าไปด้วยได้ครับ

การเช่ารถแข่งของสนามขับ ถ้าผมจำไม่ผิด เราไม่สามาถที่จะอยู่ๆเดินเข้าไปเช่าและขับได้เลยน่ะครับ เราจะต้องไปเรียนกับเขาก่อนถึงจะสามารถเอารถแข่งที่เขาจัดไว้ให้เข้าไปขับได้

ที่ผมจะแนะนำก็คือ Ring Taxi ครับ คุณจะได้ประสบการณ์ในการนั่ง M5 ที่ขับโดยไม่ยั้งโดยนักขับที่มีประสบการณ์ขับในสนามแข่งนี้ไม่ต่ำกว่าพันๆรอบเป็นคนขับให้คุณแทน แต่คุณต้องจองล่วงหน้าและวางแผนดีๆน่ะครับ

แต่ถ้าคุณคิดว่าอยากจะทำอะไรสักครั้งในชีวิต มีความคันเกินเหตุและผล และพร้อมที่จะเสี่ยงก็ขอเสนอตามนี้ครับ
1) ดูความพร้อมของรถที่จะเอาไปขับด้วยครับ โดยเฉพาะเรื่องยาง
2) ระบบป้องกันล้อฟรีของรถควรจะมีและเปิดไว้อยู่แล้ว
3) น้ำมันอย่าเติมไปเยอะเพราะจะทำให้รถหนักและมีผลต่อการเข้าโค้งและเบรค
4) ตรวจดูเว๊ปไซด์ของสนามว่าวันไหนที่เปิดให้คนภายนอกเข้าไปขับได้ เพราะไม่ได้เปิดทุกวัน
5) หน้าหนาวก็ไม่เปิดน่ะครับ เพราะเรื่องน้ำแข็งเกาะหน้าถนน
6) สุดท้าย ผมเน้นอีกทีครับ ว่าไม่แนะนำให้เอารถเช่าลงไปขับในสนาม แต่ของอย่างนี้มันห้ามกันไม่ได้ครับ ถ้าพิจารณาแล้วอยากจะลอง จงขับด้วยความมีสติมากกว่าความคึกคะนองอย่างผมครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลมากๆครับ อ่านจนจบไปสองสามรอบ มันส์มากๆ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2017, 00:29:59 »
เอาใจช่วยเจ้าของกระทู้ครับ ไปลุยเลย แล้วเก็บข้อมูลมา Review กันครับ

ผมไปเดือน July ครับ เป็นช่วงกลางหน้าร้อนของเค้า ตามแพลนจะเป็นวันจันทร์ สนามจะเปิดแค่ 17.30-19.30 หวังว่ารถน่าจะน้อยกว่า เสาร์ อาทิตย์ ที่สนามเปิดทั้งวันครับ

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2017, 00:52:42 »
ได้ข้อมูลดีมากเลยครับ ถ้ามีจังหวะดีๆสนใจอยากจะไป Jaguar test center ดูซักทีนึง
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ joa123

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2017, 08:47:09 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ  เป็นหนึ่งในความฝันซักครั้งเหมือนกันครับ 

น่าสนใจ ring taxi  ตาม ข้อมูลคุณ WTN   รอลูกโตแล้วดูจังหวะครับ ตอนนี้ก็อ่านของหลายๆท่านไปก่อน สนุกดีครับ

ออฟไลน์ Spec C Wannabe

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2017, 10:00:35 »
ผมไปเที่ยวกะจะเอารถเช่าเข้าไปขับ ปรากฏว่าบริษัทเช่ารถขู่ไว้ตั้งแต่ตอนรับรถว่า รถเช่าทั่วไปเค้าไม่ให้เอาไปขับในสนามนะครับ เค้าจะมีกล้องอยู่ในสนามเพื่อสุ่มจับ ถ้าเค้าจับได้เค้าจะปรับอย่างหนัก จำไม่ได้ว่ากี่ร้อยยูโร

ก็เลยได้แค่ขับรถไปถึงสนามแล้วก็เดินดูนู่นๆนี่ตามมุมต่างๆของสนาม แค่นั้น

หากสนใจจะขับจริงๆ ต้องเช่ารถที่เอาไว้วิ่งใน Nurburgring โดยเฉพาะ ราคาก็แพงมาก  และถ้าเกิดอะไรขึ้นก็ต้องจ่ายค่ายกรถและค่าเคลียร์สนามอีกต่างหาก

การจะไปขับก็ต้องดูวัน บางวันเค้าเปิดเป็น Tourist Day อันนั้นรถส่งไอติมก็ลงไปวิ่งเล่นหวานเย็น ขับเกะกะ เกิดอุบัติเหตุบ่อยๆ 

ในขณะที่บางวันเป็น Track Day อันนี้คนที่ไปลงจะเป็นพวกซีเรียส ขับกันเร็ว และเกิดอุบัติเหตุก็จะรุนแรง

สรุป ถ้ามีความฝันและอยากจะทำให้ฝันเป็นจริงก็ต้องกล้าเสี่ยง กล้าลงทุนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 20, 2017, 10:07:12 โดย Spec C Wannabe »

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2017, 11:48:48 »
ถ้า จขกท ได้ไปแล้ว ยังไงรบกวนทำรีวิวด้วยนะครับ

ออฟไลน์ crspy

• Full Member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2017, 15:52:29 »
ถ้า จขกท ได้ไปแล้ว ยังไงรบกวนทำรีวิวด้วยนะครับ
ใช่ครับ รูปด้วยนะครับ ;D