ผู้เขียน หัวข้อ: มอเตอร์ไซด์ประเภทบิ๊กไบท์เขาไปแต่งท่อใหม่หรือเปล่าครับ ทำไมเสียงดังมาก  (อ่าน 12620 ครั้ง)

ออฟไลน์ Amaranthe

• Sr. Member
ผมแยกไม่ออกนะครับว่าที่เจอเรียกว่าบิ๊กไบท์หรือเปล่า เท่าทีเคยเจอ จะคันใหญ่กว่ามอเตอร์ไวด์ทั่วไป แต่ยังไม่ใหญ่สุด

เวลาที่มีมอเตอร์ไซด์ประเภทนี้ขับมากข้างหลัง ผมมักจะตกใจทุกที เสียงจะดังมาก ขับเร็วมากด้วย แซงเราไปแล้วก็ยังได้ยินเสียง

เมื่อวานเจอกลุ่มหนึ่ง มีคันนึงในนั้น ขับเว้นระยะห่างรถผมไปนิดเดียว ผมนี้เสียวแว๊ปเลย

ผมอยากทราบว่า

1. มอเตอร์ไซด์ประเภทนี้คัมเดิมๆ เสียงดังมากไหม (เพราะคันใหญ่ขึ้น เครื่องแรงขึ้น เสียงเลยดังขึ้นใช่มั้ย)

2. เขาไปแต่งท่อให้เสียงดังกว่าปกติหรือเปล่า

3. ที่เขาต้องการทำเสียงดัง คือจะให้รถยนต์คันอื่นรู้ตัว จะได้ไม่เกิดอุบัติเหตุกับเขาหรือเปล่า

4. คนที่ขับมอเตอร์ไซด์แบบนี้บ่อยๆ เขาจะมีปัญหาทางการได้ยินกันมั้ย

ออฟไลน์ Naeky

• Full Member
ที่ดังๆท่อแต่งทั้งนั้นเลยครับ เพื่อนผมขับ CBR650 ผมเคยขึ้นตอนป้ายแดงเสียงเงียบมากนุ่มๆหวีดๆ แล้วไม่นานมันก็เอาไปใส่ท่อแต่งให้เหตุผลว่ารถยนต์ไม่ได้ยินเสียงมันอันตราย - -" จริงๆผมไม่สนับสนุนเลยมันน่ารำคาญมากแล้วก็ดังเกินเหตุ บางคันขับในซอยนี้กันขโมยประเภทตัวจับการสั่นสะเทือนนี่ร้องระนาวลั่นซอย

ออฟไลน์ kreaninw

ในข้อนี้ ผมแอบเห็นด้วยนะครับ บิ๊คไบค์ถ้าท่อไม่ดังนี่ โดนรถใหญ่เก็บได้ง่ายๆ เลย เหตุผลก็เนื่องจาก ความเร็วในการวิ่งเขาจะพอๆ กับรถใหญ่เลย แต่คันเล็ก ดังนั้นจึงมีโอกาสเข้าไปอยู่ในจุดบอดเวลารถใหญ่เปลี่ยนเลนสูงมากครับ และยิ่งถ้าจังหวะแซงรถ 18 ล้อ... และยิ่งเวลามาเร็วๆ นี่ก็เร็วเหลือเกิน ถ้าไม่เสียงดังๆ มาก่อน ผมว่า ผมก็เกือบจะเก็บมาหลายคันละครับ

อย่าเข้าใจผิดนะครับ ผมเองไม่มีมอไซด์ซักคัน ขี่เป็นแค่พวกฟี่โน่ และก็ล้ม เลยไม่แตะอีกเลยครับ ลาขาด ฮ่าๆๆ

ออฟไลน์ Hein9er

• Jr. Member
  • **
ผมว่าแล้วแต่รุ่น และยี่ห้อด้วยครับ เพราะแต่ละคันก็ design พวก muffler หรือ resonator มาไม่เหมือนกัน
Ducati ของเพื่อนผมคันที่ไม่ได้เปลี่ยนท่อมา เดิมๆมาก็ดังอยู่นะครับ รวมไปถึง s1000 ด้วย
แต่ผมรู้สึกว่ามันจะดังแบบทุ้มๆ ไม่แผดเหมือนพวกท่อแต่ง

ออฟไลน์ MUK

• Hero Member
เสียงเดิมๆ ก็จะดังพอสมควรครับ แต่ถ้าจังหวะลอยตัวอาจจะเงียบลงบ้าง
แต่ส่วนใหญ่ ที่ดังมากๆ จะแต่งมามากกว่าครับ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ท่อดังและรถใหญ่ได้ยินเสียง อันนี้ก็เห็นด้วยนะครับ (ปัญหาการได้ยินในระยะยาวมีแน่นอนครับ)

แต่ถ้าถนนนั้นไม่ได้ให้มอเตอร์ไซด์วิ่ง (ซึ่งบิ๊กไบท์ ก็ถือว่าเป็นมอเตอร์ไซด์) ก็ไม่ควรเข้าไปซิ่งในนั้นนะครับ

ต่อให้พี่เสียงดังเพียงใด แต่รถบนถนนนั้นไม่ได้คิดว่าจะมีมอเตอร์ไซด์มาวิ่ง เขาก็จะไม่ได้ระวังนะครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ meeuwarn

กลัวรถใหญ่ไม่เห็น ข้ออ้าง ฟายๆ ชัด แตรรถไม่มี????

เคยอ่านเจอเกื่ยวกับจิตวิทยา พวกท่อดังๆทั้ง 4ล้อ 2ล้อ หรือ พวกเปิดเครื่อเสียงดังๆรบกวนชาวบ้าน
คนพวกนี้เรียกร้องความสนใจจากคนอื่นๆ เกิดจากตอนเด็กๆ บุพการี เลี้ยงดูทิ้งๆขว้างๆ >:( >:( >:(

โตมาจึงแสดงพฤติกรรมอย่างที่เห็น  :-\ :-\ :-\ :-\ :-\

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
คันเดิมๆมันจะดังนุ่มๆครับ กี่สูบก็ตาม เสียงมันจะนุ่มๆแน่นๆ แต่พอซื้อเสร็จพวกนี้ก็จะมาใส่ท่อสูตร(สูตรเค้า) เสียงมันจะแว้นหนวกหู
ช่วงนี้กำลังศึกษารถพวกนี้อยู่ ย้ายร้านใหม่ หาที่จอดรถยนต์ยาก จะลองหนีมาขับมอไซค์ ลูกน้องผมขับตัว 650 เสียงนี่แบบรำคาญมาก 555
ไล่ไปไล่มา สงสัยจะเปลี่ยนจากคันใหญ่ๆ มาขับ MSX125ดีกว่า เอามาแต่งเป็น มินิดูคาติแทน เท่กว่า เสียงไม่รำคาญชาวบ้านด้วย
เสียงนุ่มแน่น (ไม่หนวกหู )กับเสียงแน่นแว้นๆ (หนวกหู)ต่างกันนะ
มาเจอเสียงช็อปเปอร์นี่ผมยอมเลย พวกเสียงท่อแตก แต็ปๆๆๆๆๆๆๆ
จอดติดไฟแดงผมสงสัยอย่างนึง รถเค้าไม่ได้เซตรอบเบามาให้เหรอ หรือกลัวผ่อนคันเร่งแล้วเครื่องจะดับ เบิ้ลจัง ไม่รู้จะเบิ้ลทำไม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2017, 11:14:12 โดย sith(สิทธิ์) »

ออนไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

กลัวรถใหญ่ไม่เห็น ข้ออ้าง ฟายๆ ชัด แตรรถไม่มี????

เคยอ่านเจอเกื่ยวกับจิตวิทยา พวกท่อดังๆทั้ง 4ล้อ 2ล้อ หรือ พวกเปิดเครื่อเสียงดังๆรบกวนชาวบ้าน
คนพวกนี้เรียกร้องความสนใจจากคนอื่นๆ เกิดจากตอนเด็กๆ บุพการี เลี้ยงดูทิ้งๆขว้างๆ >:( >:( >:(

โตมาจึงแสดงพฤติกรรมอย่างที่เห็น  :-\ :-\ :-\ :-\ :-\

ได้ยินว่าส่วนใหญ่อวัยวะเพศเล็กด้วยครับ ก็เลยอยากสร้างความมั่นใจมากขึ้น

ออฟไลน์ Krongbun

;) Z1000 เงียบกว่าเวฟอีก  8)
ไปแบบนุ่มๆ  ::)

CB400 เพราะสุดในดวงใจ

ออฟไลน์ Pisit_T

• Jr. Member
  • **
ในฐานะที่ผมก็ขี่มอไซด์ใหญ่ และช่วยพี่ชายเปิดร้านCustomพวกบิ๊กไบค์อยู่ ตอบได้ว่า เดิมๆ เสี่ยงโซ่ดังกว่าเสียงเครื่องอีกครับ แต่จะมีหลายรุ่นที่ราคาแพงๆ จะดังมาจากโรงงานเลยก็มี เป็นคาแรคเตอร์ประจำรุ่น พวกดูคาติ BMW หรือไทรอัมพ์บางรุ่น แต่ถามว่าดังแบบแสบแก้วหูไหม ตอบว่าไม่ พวกนี้ส่วนใหญ่จะดังทุ้มๆ ไม่น่ารำคาญ คันไหนดังแบบรำคาญ แบบแสบแก้วหู 99% เปลี่ยนท่อมาครับ และมากกว่าครึ่ง โดยเฉพาะรถเล็ก ใส่ท่อของก็อป 

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
แวะมาเสริมอีกนิด จากที่ลองไล่ขับจนถึงขนาด 650 CC ส่วน 1000CC ไม่ได้ขับ ฟังเสียงในร้านเอา
ท่อเดิมถ้าไม่ใช่รุ่นที่แต่งสปอต ท่อเงียบมาก ซึ่งผมชอบท่อเงียบมากกว่า ไม่ดังน่าเกลียด อีกอย่าง ถ้าผมซื้อก็แทบไม่ได้วิ่งไกลอยู่ละ
วิ่งจากบ้านมาร้านแค่นั้นเอง ออกต่างจังหวัดก็คงรถยนต์
ที่บ้านกลัวผมขับล้ม รถเหยียบ สงสัยจะได้ MSX จริงๆ 555

ออฟไลน์ joa123

ท่อแต่งบางยี่ห้อมันก็มีที่ดังไม่เกินกฎหมายนะครับ  แต่บิดแรงๆอยู่กับที่เสียงก็ดังมากอยู่ดีครับ 

ถ้าเดิมๆจากโรงงานเงียบครับ ตัว 1000cc ขึ้นไปก็เงียบครับ  เว้นพวกรุ่น performance จากศูนย์ ก็กึ่งๆลงสนามแล้วครับ บางรุ่นก็มีจุกลดเสียงให้     

บางทีก็ไม่ได้ชอบเสียงดังเกินไปครับ เอาพอประมาณดีกว่าครับ  ขี่เข้าชุมชนก็แค่บีบคลัช  ปล่อยไหลใช้รอบต่ำๆ รับรองเสียงเงียบไม่เกิดปัญหากับคนรอบข้างครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2017, 12:02:53 โดย joa123 »

ออฟไลน์ Devil13

รถเครื่องใหญ่ไม่ได้หมายความว่าท่อจะดังครับ
ยกตัวอย่าง 10ล้อ ผมไม่เคยได้ยินเสียงท่อเลย ได้ยินแต่เสียงโครมๆๆๆ ของเหล็กกระแทกกัน

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ท่อดัง ๆ ผมว่าดีนะ พวกนี้เร็วมาก บางทีลอดช่องแว๊บมา ผมจะได้รู้ตัวไม่ไปเบียดเข้า

จะไม่ดีก็ตอนกลางคืนนั่นแหละ จะหลับจะนอน คิดว่าเสียง super car วิ่งผ่าน  :o

ปลายท่อบางอันราคาหลายหมื่นบาท ผมซื้อปลายท่อ HKS ใส่มาสด้า 2 ราคา 18,000 ไบค์เกอร์บอกว่าถูก ๆ ฮะพี่

ออฟไลน์ fishfinger

ในซอยบ้านมีมาคันครับเซ็งมากดีนะที่บ้านเยื้องไปหน่อย รถไม่ได้แต่งหรอก
เป็น 5 อะไรไม่รู้แค่สตาร์ทก็ตื่นทั้งซอย ขับวนไปนอกหมู่บ้านซักพักก็กลับมา
บ้านราคา 10-20 ล้านแต่เลี้ยงลูกเป็นแวนซ์ผมนี่ละเซ็ง

ออฟไลน์ samaklen

ลูกกำพร้าหูหนวกครับ

ออฟไลน์ Darkart

เดิมๆก็ดังแบบนุ่มๆเงียบๆ
ส่วนใหญ่จะเปลี่ยนไอเสีย บางยี่ห้อดังแบบนุ่มๆ บางยี่ห้อติดเครื่องยนต์เฉยๆยังลั่นเบาเลย ไม่ว่าท่อไอเสียยี่ห้อไหน บิดเยอะ ก็ลั่นแสบหูครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Nonnics

ขี่ผ่านข้างรถเสียงดังจนสะดุ้งเลยครับ

บางคันมีบิดเบิ้ลเครื่องใส่ลั่นถนนอีก

ออฟไลน์ BoringZee

เท่าที่เห็นนะครับ ถ้าตัวต่ำกว่า 800cc เสียงจะไม่ดังครับยกเว้นเปลี่ยนท่อ ส่วน 800cc กับพวกเครื่องสูบ V จะดังพอสมควรครับ แต่ไม่ได้ดังจน่ารำคาญนะครับ

ออฟไลน์ Eakkypoo

พวกนี้เขาก็ชอบรวมกลุ่ม ไปตาม ภูเขา กันเสียด้วยครับ
ผมตกใจหมดเลย เพราะไอ้เสียงท่อนี่แหละ มันดังว่า แว๊น ล่างๆด้วยซ้ำ

สัตว์ป่า

ตกใจ หายไปหมด เพราะพวกเอ็ง ยังไม่รู้สำนึกอีก
เท่ สนุก โอเคครับ
ก็ขอให้ซักวัน

ออฟไลน์ ikooccook

• Newbie
  • *
  • 2
1. มอเตอร์ไซด์ประเภทนี้คัมเดิมๆ เสียงดังมากไหม (เพราะคันใหญ่ขึ้น เครื่องแรงขึ้น เสียงเลยดังขึ้นใช่มั้ย)
     ไม่ดังครับ บางรุ่นเรื่องแรงน้อยกว่าแต่ดังกว่าก็มี เช่น Yamaha mt09  850cc ดังกว่า 1000 cc บางรุ่นอีก เพราะเครื่อง3 สูบ หรือ ducati เครื่อง2สูบก็ดังกว่ารุ่น เครื่องใหญ่4สูบทั่วไปครับ ในกรณีเดิมๆนะครับ แต่ยังไงเดิมๆก็เงียบมากครับ

2. เขาไปแต่งท่อให้เสียงดังกว่าปกติหรือเปล่า
     ดังกว่าเดิมมากครับ บางคนถึงกับถอดขายทิ้ง

3. ที่เขาต้องการทำเสียงดัง คือจะให้รถยนต์คันอื่นรู้ตัว จะได้ไม่เกิดอุบัติเหตุกับเขาหรือเปล่า
     ผมว่าผลพลอยได้ แต่ส่วนใหญ่ทุกคนที่เปลี่ยนมีความคิดว่าเพิ่มแรงม้า+เท่ ครับ แต่คนที่ไม่ชอบBB จะมองตรงข้าม

4. คนที่ขับมอเตอร์ไซด์แบบนี้บ่อยๆ เขาจะมีปัญหาทางการได้ยินกันมั้ย
     ผมขับมา3ปี ไปตรวจร่างกายเพื่อไปทำงานต่างประเทศ ยังปกติดีครับ อนาคตไม่รู้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2017, 13:35:50 โดย ikooccook »

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ถ้าท่อเดิมมันจะไม่ดังมากครับ
ของเพื่อนผม CBR650F สี่สูบเดิมๆนี่เสียงนุ่มเพราะมาก
อีกคัน MT07 เสียงแน่นๆกำลังดี..

จริงๆผมไม่เห็นด้วยกับการใส่ท่อที่มีเสียงดังนะ
แต่เวลาผมขับรถอยู่ ผมจะได้ยินเสียงดังๆมาก่อน
ทำให้ผมระวังตัวขึ้น ว่ามันมาทางไหน จะได้เตรียมตัวหลีกมันซะ
เพราะส่วนใหญ่เห็นมาแต่แบบเร็วๆทั้งนั้น..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ wa330

เปลี่ยนท่อลั่น จูนกล่องให้ระเบิดออกท่อปุ้งปัง เพื่อประกาศให้โลกรู้ว่ากลูขี่บึ๊คไบท์

ออฟไลน์ ABUSEz

เวลาขับรถ ผมก็ชอบบิ๊กไบค์ท่อดังๆอีกเสียงครับ แต่ดังแบบผู้ดีนะครับ ไม่ใช่แบบหนวกหู

เวลาได้ยิน จะรู้เลยว่ามีบิ๊กไบค์วิ่งมา จะได้ระวังทัน ถ้ามาเงียบแต่วิ่งมาเร็ว มองไม่เห็น โอกาสชนสูงกว่าครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

ทำท่อทั้งนั้นครับบางคันไว้โชว์เก๋าแทนแตร กำครัทแล้วบิดไป Red line ของเดิมส่วนใหญ่เงียบ ถ้าไม่รุ่นใหญ่จริงๆ

นี่ไม่นับพวกคันเล็กๆ MSX มั้งที่คันเล็กๆแต่ชอบทำตัวเป็น BB ท่อดัง ทะเบียนยัดซุ้ม แว๊น
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ paisith1977

• Newbie
  • *
เสียงดัง อาจเป็นไปได้ทั้งที่ใส่ท่อแต่ง หรืออาจจะดังมาจากโรงงาน แล้วแต่รุ่นนะครับ

ทำไมต้องเสียงดัง?
จุดประสงค์หลักคือต้องการกำลังที่มากขึ้นกว่าเดิมแม้จะเล็กน้อย แต่ก็ดีกว่า spec รถเดิมๆจากโรงงานครับ (ผมคิดว่าก็คล้ายๆกับรถแรงๆที่เปลี่ยนระบบท่อไอเสียเหมือนกันครับ) ทุกคนที่ขี่มอเตอร์ไซต์ขนาดใหญ่ จะทราบกันอยู่แล้ว ทีนี้การใช้งานมันก็จะขึ้นอยู่กับวุฒิภาวะทางอารมณ์ของแต่ละคนครับ

ส่วนเรื่องเสียงดังตอนแซงรถยนต์นั้น คงหลีกเลี่ยงไม่ได้ แต่มันจะเป็นแค่ชั่วขณะหนึ่งครับ อย่างไรก็ตามสำหรับผมและกลุ่มจะคำนึงถึงความปลอดภัยของตนเอง และคนรอบข้างเสมอ เร็วในที่ๆควรเร็ว ไม่เบิ้ลเครื่องพร่ำเพรื่อ ไม่ปาด ไม่มุดในที่แคบๆ จนหวาดเสียว เพราะผมก็เสียวเป็น ถ้ารถติดไปไม่ได้ ก็ต้องจอดเหมือนรถยนต์ ใช้สิทธิ์เสมือนเป็นรถยนต์คันหนึ่งครับ 
Subaru Impreza WRX 2010
BMW K1300S 2011

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
พวกที่เสียงดังๆไปเปลี่ยนท่อเองครับ สร้างความรำคาญไปทั่วเลยจริงๆ ในบรรดาบิ๊กไบค์ที่เจอบนถนนเท่าที่สังเกตส่วนใหญ่จะเปลี่ยนให้ดังขึ้นจนน่ารำคาญครับ หายากเหมือนกันที่จะเจอท่อเงียบๆ ยิ่งเจอพวกที่เบิ้ลเครื่องอยู่กับที่ในบ้านตัวเองยิ่งแย่ครับ ดังมากๆ ทำทุกวันด้วย มันน่าเศร้าที่จิตสำนึกของคนในบ้านเราจำนวนมากมันเอาตัวเองเป็นหลักและไม่สนใจว่าคนอื่นจะเดือดร้อนหรือไม่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2017, 15:05:11 โดย Nonlamer »

ออฟไลน์ PAN

คันที่ดังมากผิดปกติ คือ ถอดแคท ครับ

ออฟไลน์ vatmee

• Newbie
  • *
ตอบจากผู้ที่ใช้อยู่ครับ ท่อเดิมๆออกแบบมาไม่ได้ดังมากมาย
ต่อให้ใช้ท่อแต่ง(ต้องของแท้นะครับ แบบมี band) ก็ไม่ดังเกินกว่ากฏหมายกำหนด
ส่วนที่ดังๆก็ท่อแต่งก๊อปๆ มา ดังน่ารำคาญมาก ตอนนี้กลุ่ม BigBike ไม่เหมือนสมัยเดิม
ผิดเพี้ยนไปหมด สังคมแบบเดิมๆ เลือนหายไป....เศร้า