ผู้เขียน หัวข้อ: มอเตอร์ไซด์ประเภทบิ๊กไบท์เขาไปแต่งท่อใหม่หรือเปล่าครับ ทำไมเสียงดังมาก  (อ่าน 12622 ครั้ง)

ออฟไลน์ frosty

• Jr. Member
  • **
ตอบจากคนขี่ 650 นะครับ
ท่อเดิมไม่ดังครับ
คนที่มีตังหน่อยก็จะไปใส่ท่อแต่งของแท้ มันก็ดังขึ้นครับ แต่เค้าก็มี ไซเรนเซอร์มาให้เหมือนกัน แต่ก็เลือกที่จะไม่ใส่กันครับ
คนที่มีตังน้อยหน่อย ก็จะใส่ท่อก๊อปมา อันนี้ ดังไม่ดังแล้วแต่ความพอใจของคนตีท่อ หรือคนซื้อ

ผมว่าเคสนี้รถไม่เกี่ยวครับ เกี่ยวที่คน
รถเก๋ง รถกระบะ ท่อดังก็มีครับ
ลองมองย้อนดูนะครับ รถเก๋งมียี่ห้อไหน รุ่นไหน ที่เสียงดัง ออกมาจากศูนย์บ้างไม๊ครับ
ผมว่าแทบไม่มีนะครับ ที่เหลือมาลงท่อแต่งกันทั้งนั้น

ส่วนของมอไซต์มันก็จะมีที่เสียงดังมาจากศูนย์เลยก็มีครับ
ducati / ฮาเลย์ อะไรแบบนี้ครับ

ส่วนตัวแล้วผม ขี่เดิมๆ หมดเลยครับ เพราะผมจนครับ

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Hero Member
  • Whatever brews your coffee.
ถ้าเห็นตรา Akrapovič อ่ะใช่ครับ
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ madboy

ความชอบความมันส์ ไม่เข้าใครออกใครครับ "บางคัน" ดังแบบน่ารำคาญมากจริงๆ แล้วชอบมากำเบิ้ลข้างๆ อันนี้สันดารเสียมากๆ บางคันก็ลากมันอยู่นั่นรอบสูงๆ

BB สมัยนี้แตกต่างกับเมื่อก่อนมากจริงๆครับ ผมกลับดึกบ่อยๆ แต่ก่อนหากเราให้ทางเค้าไปก่อน ส่วนมากจะโบกไม้โบกมือ หรือให้สัญญาณตอบกลับมา

แต่เดี๋ยวนี้ แค่เปิดไฟเลี้ยว ยังไม่ได้เปลี่ยนเลน(อย่าว่าแต่เปลี่ยนเลนเลย พวงมาลัยยังไม่ทันได้หัก) ยกนิ้วกลางให้ก็มีเคยเจอครับ  :(

ytyods

• บุคคลทั่วไป
ถ้าดังแบบแสบแก้วหูเลยส่วนใหญ่แต่งครับ แต่บ้างรุ่นก็จากโรงงานเลย

ออฟไลน์ Fly to dream

ตอบจากผู้ที่ใช้อยู่ครับ ท่อเดิมๆออกแบบมาไม่ได้ดังมากมาย
ต่อให้ใช้ท่อแต่ง(ต้องของแท้นะครับ แบบมี band) ก็ไม่ดังเกินกว่ากฏหมายกำหนด
ส่วนที่ดังๆก็ท่อแต่งก๊อปๆ มา ดังน่ารำคาญมาก ตอนนี้กลุ่ม BigBike ไม่เหมือนสมัยเดิม
ผิดเพี้ยนไปหมด สังคมแบบเดิมๆ เลือนหายไป....เศร้า

รู้สึกแบบนีเหมือนกันครับ BB สมัยก่อนผมชอบมาก แต่สมัยนี้ผมมองเปลี่ยนเป็นแว๊นอัพเกรดเยอะมากทำให้สังคม BB เสื่อมไปมากเพราะคนบางกลุ่ม

แต่กลุ่มดีๆที่เห็นยังมีอยู่ผมเคยเจอผมก็ชื่นชมครับ ขี่มีมารยาทมากๆ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

มีหลายแบบ หลายสไตล์ หลายกลุ่มก้อน หลายความคิด หลายความชอบ

ประเด็นที่ 1 ไม่เกี่ยวกับ cc ไม่เกี่ยวกับความแรง 300-400 cc ดังกว่า 1000cc ก็เยอะครับ ส่วนตัวใช้ BB อยู่เหมือนกัน แต่ไม่ชอบดัง เพราะคนด่าใช่ว่าดี ผมอยู่ในคอนโดด้วย เกรงใจคนอื่นๆ ด้วย
ประเด็นที่ 2 ท่อแท้มี ท่อแท้โมเองมี(เพิ่มในแย้ว พันในแก้วใหม่) ท่อก๊อปมี พูดแทนยากว่ายังไง เพราะผิดกฏหมายต้องว่ากันตามนั้น
ประเด็นที่ 3 จิตสำนึกล้วนๆ เพราะเข้าใจว่าคนชอบดังๆ ก็มี ชอบขับเล่นๆ กินลมสบายๆ ก็มี ขับเอาเพื่อน ออกทริป ก็มี ซึ่งบางกลุ่ม บางคน เขาก็ไม่ดัง

เหมือนกันกับรถยนต์ครับ คนชอบดังๆ คนชอบธรรมดาๆ คนชอบเงียบๆ อยู่ที่คนขับจริงๆ ไม่เกี่ยวกับเล็กใหญ่ หรือ cc

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

• Sr. Member
พวกท่อแต่งแล้วเสียงดัง ๆ  คนขัยบ่อย ๆ ขัยนาน ประสาทหูเสื่อม แล้วเสื่อมถาวร บางทีเรียก หูดับ

ออฟไลน์ paeybu

ตลกมาก ท่อมันดังไปด้านหลัง บอกว่ากลัวด้านหน้าไม่ได้ยิน

ออฟไลน์ 2k

ในข้อนี้ ผมแอบเห็นด้วยนะครับ บิ๊คไบค์ถ้าท่อไม่ดังนี่ โดนรถใหญ่เก็บได้ง่ายๆ เลย เหตุผลก็เนื่องจาก ความเร็วในการวิ่งเขาจะพอๆ กับรถใหญ่เลย แต่คันเล็ก ดังนั้นจึงมีโอกาสเข้าไปอยู่ในจุดบอดเวลารถใหญ่เปลี่ยนเลนสูงมากครับ และยิ่งถ้าจังหวะแซงรถ 18 ล้อ... และยิ่งเวลามาเร็วๆ นี่ก็เร็วเหลือเกิน ถ้าไม่เสียงดังๆ มาก่อน ผมว่า ผมก็เกือบจะเก็บมาหลายคันละครับ

อย่าเข้าใจผิดนะครับ ผมเองไม่มีมอไซด์ซักคัน ขี่เป็นแค่พวกฟี่โน่ และก็ล้ม เลยไม่แตะอีกเลยครับ ลาขาด ฮ่าๆๆ

ทางแก้คืออย่ามุดไปมาระหว่างรถยนต์หรือรถบรรทุกครับไม่ใช่ไปใส่ท่อให้มันดังแบบน่ารำคาญ 90%ของมอเตอไซที่ขี่ในซอยแคบๆหรือฝ่าฝืนไปขี่ในย่านความเร็วสูงเช่นเลนกลางของวิภาวดี/บางนาตราด มอเตอไซพวกนี้จะมีพฤติกรรมขี่มุดไปมาแทรกระหว่างรถสองคัน ไม่แปลกที่เค้าจอมองไม่เห็นหรือเห็นก็เบรคไม่ทันเพราะมาเร็วมากแล้วจะมาตัดไม่ให้รถยนต์เปลี่ยนเลน สุดท้ายลงไปกลิ้งตายหลายศพแล้วแต่ก็ไม่เคยจำกัน ที่ตายๆกันก็พวกท่อดังๆทั้งหลายนี่แหละ ตายจากการขับขี่ของตัวเองทั้งนั้น ส่วนบิ๊กไบค์ที่ที่ไม่แต่งท่อดังไม่ขี่งี่เง่าน่าหวาดเสียวผมก็เห็นเค้าปกติดีมีสุขไม่ต้องหาเรื่องใส่ท่อดังๆเดือดร้อนสังคม  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ koko86

ถ้าท่อดังมากแล้วขี่นานๆ
แก่ๆไปจะเป็นโรคประสาทหูเสื่อมถาวร ( sensory neural hearing loss) หรือหูตึงซึ่งแก้ไขไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
BB ส่วนใหญ่เปลี่ยนท่อทั้งนั้นครับ ขับเดิมๆแทบไม่เจอ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
เรื่องกลัวคนอื่นไม่ได้ยิน ก็มีแตรไงครับ แต่วัฒนธรรมบ้านเราไม่ค่อยให้ความสำคัญกับแตร เผลอๆมีเรื่องกันเพราะบีบแตร
แล้วขอยืนยันอีกเรื่องในฐานะแว๊นเวฟคาบูแดชเก่า คือท่อมันดังไปข้างหลัง ยืนยันว่าเวลาซิ่งไอ้คนบิดมันไม่ค่อยได้ยินเสียงท่อตัวเองหรอกครับ ยิ่งใส่หมวกกันน็อคยิ่งไม่ค่อยได้ยินเข้าไปใหญ่
มันก็คงมีส่วนสำหรับเรื่องที่ว่าเปลี่ยนท่อดังแล้วช่วยให้คันอื่นสังเกตเห็นเราได้ง่ายขึ้น แต่ผมมองว่ามันไม่ใช่เรื่องที่สมเหตุสมผลในการขับขี่ปลอดภัยบนท้องถนนเลย ไม่งั้นก็ให้รถทุกคันท่อดังๆกันไปเลย ลึกๆแล้วพวกที่แต่งท่อดังมันก็แค่ต้องการสร้างจุดเด่นให้ตัวเอง ให้คนมอง

ออฟไลน์ lovelymemo

• **
ผมก็ใช้มอไซร์บ้างบางวัน สะดวกสบายดี แต่ไม่ชอบแต่งรถคับ รู้สึกสิ้นเปลืองโดยใช่เหตุ เห็นคนแต่งกันจริงๆจังบางคนแต่งหมดหลายแสนบาท ล้มทีหมดราคากันเลย ตอนนี้ก็ใช้ชิวๆคับ เดิมทุกอย่างออกจากศูนย์เลย ท่อเดิมๆลื่นหูดีคับ ได้ยินแต่เสียงลมปะทะ
I'm so Jazz !!!

ออฟไลน์ werawit

• Full Member
ยังมีพวกโง่ๆ มาตอบว่า  ขี่มอไซ ต้องเสียงดังรถใหญ่จะได้เห็น ปัญญาอ่อน  แบบนี้เวลาปั่นจักรยาน คนเดินถนน  ต้องพกลำโพงดัง ป่าวประกาศว่ากุอยู่ที่นี่นะ หรอ   โง่บรมเลย 555

ออฟไลน์ Amaranthe

รถยนต์แต่งท่อดังก็มี แต่ผมรู้สึกว่า เจอมอเตอร์ไซด์แต่งท่อดังเยอะกว่า บ่อยกว่า และเด่นกว่าตรงที่เสียงดังสนั่นหวั่นไหวมาก

ผมไม่ได้รู้สึกเดือดร้อนอะไรจากลุ่มนี้นะครับ เจอกันแค่แปปเดียวบนถนน แต่ตกใจแปปเดียว แล้วก็จากกัน
แต่เสียงที่ได้ยินมาจากข้างหลังก็ดีเหมือนกัน ผมจะได้รู้ตัว ไม่เปลี่ยนเลนในช่วงเวลานั้น รถคันอื่นๆ ก็ไม่ได้เปลี่ยนเลนกัน

ผมใช้บางนาตราดบ่อยก็เจอวิ่งในเส้นหลักบ่อยครับ (เส้นในที่ห้ามมอเตอร์ไซด์วิ่ง)

จริงๆ เสียงดังยังไม่ดีอีกอย่างนะครับ คือ เวลาแอบหนีเมียไปเที่ยว เมียจะรู้ตัว
หรือถ้าจะเข็นไปไกลๆ ค่อยสตาร์ท ก็คงต้องเข็นไปไกลพอควร

ออฟไลน์ SM.

บางคันแค่ติดเครื่อง ก็ดังลั่นไปทั่วแล้วครับ

ออฟไลน์ @croissant@

• Newbie
  • *
ผมว่าส่วนหนี่งเป็นค่านิยมในกลุ่ม เหมือนแต่ง 4 ล้อ ใครลงอะไรมาได้ยินหรือแค่มองนิดเดียวก็รู้แล้วว่าใส่อะไรมา
แต่อาจมีบางส่วนที่ชอบเสียงตอนขี่ ท่อเดิมจากโรงงานพอใช้งานจริงที่ความเร็วระดับหนึ่งแล้วคนขี่จะไม่ได้ยินเสียงท่อ
คล้ายๆการนั่งดูหนังมันๆผ่านทีวีกับไปดูที่โรงหนัง feeling ต่างกันเยอะ
ลอง search ใน youtube ได้ครับ พิมพ์ว่า "เสียงท่อ(ตามด้วยชื่อรุ่นรถ)" ขึ้นมาเต็มเลย มีทุกรุ่น

ออฟไลน์ AngryMan

• **
ขออนุญาต แชร์ประสบการณ์จากการที่มีรถทั้งชนิด naked 2 สูบ sport 4 สูบ และ touring 2 สูบ

1. มอเตอร์ไซด์ประเภทนี้คัมเดิมๆ เสียงดังมากไหม (เพราะคันใหญ่ขึ้น เครื่องแรงขึ้น เสียงเลยดังขึ้นใช่มั้ย)
-1.1 มีส่วนครับ คันใหญ่ขึ้น ซีซีมากขึ้นท่อจะดังขึ้นกว่านิดหน่อย แต่ถ้าดังมากๆ จนหนวกหู นั่นคือเปลี่ยนท่อมาครับ
2 สูบ จะเสียงดังหนวกหูกว่า สนั่นลั่นทุ่งกว่า 4 สูบ ยกตัวอย่างท่อ Two Brother ผมไปขี่ในกลุ่ม โดนเพื่อนๆ ที่ขี่ตามหลัง 3-5 คัน ด่ากระจาย ต้องไปหาปลายลดเสียงมาใส่ครับ
-1.2 ถ้าเป็นท่อแต่ง 4 สูบ ก็ยังไม่ดัง แต่ถ้าถอดแคทออกแล้ว ก็ดังสนั่นลั่นทุ่ง แต่จะดังช่วงเปิดคันเร่งแบบกระชากนะครับ

2. เขาไปแต่งท่อให้เสียงดังกว่าปกติหรือเปล่า
-ใช่ครับ

3. ที่เขาต้องการทำเสียงดัง คือจะให้รถยนต์คันอื่นรู้ตัว จะได้ไม่เกิดอุบัติเหตุกับเขาหรือเปล่า
-ให้รถยนต์คันอื่นรู้ตัว และ เพื่อความเท่ห์ ความมันส์ ครับ

4. คนที่ขับมอเตอร์ไซด์แบบนี้บ่อยๆ เขาจะมีปัญหาทางการได้ยินกันมั้ย
-ผมว่าอาจจะมี แต่ต้องนานมากๆครับ เพราะท่ออยู่ด้านหลังหูของคนขับ

ปัจจุบัน ผมขายหมดแล้วครับ เนื่องจากเวลาในการออกทริป หรือ ขี่ในตัวเมืองไม่ค่อยมี คันสุดท้าย จอดจนแบตหมด และ

ประเด็นสำคัญ คือ คนรอบข้าง ทั้งเพื่อน ทั้งคนรู้จัก คนที่เคยออกทริปด้วยกันบ้าง จากไปด้วยอุบัติเหตุจากการขี่บิ๊กไบค์เยอะครับ ทำให้ความั่นใจในการขับขี่ลดลง รู้สึกหดหู่ทุกครั้งที่คิดถึงเพื่อนๆที่จากไปครับ

ออฟไลน์ tiger12r

เสียงดังมีหลายแบบนะครับ ดังแบบแว๊น หรือดังแบบคนมีอายุ แบบที่ดังไพเราะสะเทือนถึงขั้วหัวใจที่สุดก็พวกฮาร์เล่ย์ ส่วนที่ดังแบบแสบแก้วหูก็พวกโนวาแดช 8) 8)
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4