ผู้เขียน หัวข้อ: อยากขอฟังประสพการณ์สมาชิกที่ใช้ Volvo รุ่นใหม๋ๆหลังปี 2014  (อ่าน 7089 ครั้ง)

ออฟไลน์ พ่อหมีพูห์

• Newbie
  • *
สนใจ Volvo XC60 แต่ไม่เคยใช้ Volvo มาก่อนเลย อยากฟังประสพการณ์ผู้ใช้ Volvo ระยะหลังๆ อย่าง XC60 S60 V60 ว่าคุณภาพรถเป็นยังไง คุณภาพศูนย์บริการที่ใช้เป็นยังไง อู่นอกดีๆที่แนะนำ ฯลฯ

ออฟไลน์ boykung

• Hero Member
  • ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
ตัวรถดีไม่เป็นรองค่ายเยอรมันและหลายๆอย่างเหนือกว่าเยอะ ขอแค่เปิดใจ

ศูนย์ การบริการ ความรับผิดชอบ ยังเป็นรองค่ายเยอรมันทุกด้าน

รถทุกค่ายสามารถเจอปัญหาได้เหมือนกัน แต่การตอบสนองและการแก้ไขปัญหาเทียบไม่ติด

ปล.ส่วนตัวคิดว่า xc60 เทพสุดในบรรดา suv ราคาไม่เกิน 4ล้านครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ tvm

รถดี คุ้มราคา ศูนย์ ณ ปัจจุบันโอเค บริการดี รับผิดชอบ ถ้าสนใจต้องลองเข้าไปดูครับ ชมบรรยากาศ คุยกับเซล ดูบรรยากาศการซ่อมบำรุง ฯลฯ

ออฟไลน์ TRcdi

• Sr. Member
ผมใช้ xc60 มา 5 ปี 85,000 km.

มีสิ่งที่ต้องเปลี่ยนนอกเหนือดูแลตามระยะ
แค่ 2 อย่าง คือ
ฟิวส์ที่เขี่ยบุหรี่
ท่ออินเตอร์รั่ว (ค่าซ่อม 3-4 พันบาท)
ละก็เปลี่ยนยางไป 1 ชุด

โดยรวมเป็นรถที่ดีมากทั้งสมรรถนะ ออฟชั่น
ความสวย   ติแค่เบาะหลังนั่งไม่ค่อยสบายนัก
กับช่วงล่างไม่นุ่ม (แต่แน่น)

ส่วนศูนย์ เคยใช้ 2 ที่ คือหัวหมาก กับบางนา  เนื่องจากรถมันไม่มีปัญหา  ไปแค่ตามระยะ
กับซ่อมนิดหน่อย  เลยถือว่าไม่ได้เลิศแต่ก็โอเคอยู่

ออฟไลน์ Dr.Jones

::)

ตัวรถดีไม่เป็นรองค่ายเยอรมันและหลายๆอย่างเหนือกว่าเยอะ ขอแค่เปิดใจ

-------------- >> มายากตรง "ขอแค่เปิดใจ" นี่ล่ะครับ เพราะคนเคยใช้น่ะเขา "ปิดใจ" ไปนานแล้ว

ความที่มัน "เหนือกว่า" นี่ล่ะ ทำให้รถสวีเดนค่ายนี้ซ่อมยากและไม่จบ
ไม่สนับสนุนรถญี่ปุ่นเจ้าตลาดและรถเยอรมันมวยรอง
--ทุกรุ่น,ทุกคัน,ทุกโปรโมชั่น,ทุกกรณี--

ออฟไลน์ Mekkub

ศูนย์น้อยไปหน่อยนะครับผมว่า

ออฟไลน์ PAN

ผมใช้ V40 T5 2014 ถ้าเทียบอะไหล่ความทนทานของวัสดุต่างๆ ผมให้ดีกว่า A250 ที่บ้านนะครับ ใช้มาหมดวารันตีแล้วยังไม่มีอะไรพัง ไม่รู้ว่าโชคดีหรือเปล่า แต่ก็อย่าพังเลย 55555555 ศูนย์บริการก็โอเค(Merck พระราม3) แต่ยังไม่มีประสบการณ์ซ่อมหนักๆเลยไม่รู้ว่าช่างศูนย์ซ่อมเก่งไหม เข้าไปเปลี่ยนแบตกับเช็คserviceอย่างเดียว

ออฟไลน์ natchaphon

• Jr. Member
  • **
ผมใช้ XC60 2013 เก่ากว่าที่ จขกท. ระบุไว้ 1 ปี  ;D ;D

แต่เป็นโมเดลเดียวกับโฉมปัจจุบันนะครับ แต่คนเครื่องกับเกียร์คนละแบบกัน

โดยรวมพอใจมาก ทั้งราคาและออปชั่นที่ได้ ความทนทานก็อยู่ในเกณฑ์ปกติ มีเสียเล็ก ๆ น้อยสามสี่ครั้ง

ด้วยความที่จังหวัดที่ผมอยู่ไม่มีศูนย์ เวลาจะเข้าศูนย์ทีก็เลยลำบากหน่อย แต่ถ้าอยู่กรุงเทพ จะน่าใช้มากครับ

ออฟไลน์ aekoy

ผมใช้ V60 มา 4 ปี ก็ไม่มีอะไรที่เสียหนัก เปลี่ยนยาง 1 ชุด แบต 1 ลูก ใบปัดน้ำฝน 1 คู่ เครม Airmass ไป 1 ตัว ยังไม่เสียแต่เริ่มอ่านค่าไม่ค่อยตรงศูนย์ก็เปลี่ยนให้เลย เปลี่ยน recall หัวฉีด 4 ตัว ผมใช้ E85 มาตลอดหัวฉีดก็ไม่เคยรั่ว
ต้องลองครับถ้าให้ความสำคัญกับเรื่องความปลอดภัยและสะดวกสบายกับระบบต่างๆ หมดบำรุงรักษาฟรี 5 ปี ผมก็ไปซ่อมอู่นอก
Volvo 850 T-5R
SAAB 9000 Aero
BMW E30 M10 coupe M/T 1987
Volvo V60
Toyota AE111

ออฟไลน์ scotch_fillet

ศูนย์ การบริการ ความรับผิดชอบ ยังเป็นรองค่ายเยอรมันทุกด้าน

รถทุกค่ายสามารถเจอปัญหาได้เหมือนกัน แต่การตอบสนองและการแก้ไขปัญหาเทียบไม่ติด

ปล.ส่วนตัวคิดว่า xc60 เทพสุดในบรรดา suv ราคาไม่เกิน 4ล้านครับ

ตามนี้เลยครับ
รถดีครับ
ประกอบมาเลย์ไม่ได้แย่มาก ผ่านมา4-5 ปีแล้ว ตอนนี้น่าจะลงตัว คุณภาพงานดีขึ้นแล้ว

แต่ติดที่ศูนย์บริการ ... เอิ่ม ... ก็ไม่ได้ห่วยน่ะ
แต่ผมประทับใจความรับผิดชอบและบริการของ ศูนย์Honda Mazda มากกว่า Volvo อีก
ในกทม. เวียนใช้ทุกเจ้า (เช็คตามระยะน่ะครับ) ทั้งเวิร์น สแกน เมิร์ค
ผมว่าเวิร์นหัวหมาก โอเคสุด

ให้ซื้ออีกคันเอาไหม?
ขอรอดู XC60 ตัวใหม่ก่อนว่าราคา/optionเป็นไง

พ.ศ.นี้ ถ้างบไม่ถึงคงต้องหันไปซื้อรถเยอรมันแทน

ออฟไลน์ gobank01

• Full Member

รู้สึกจะมีแต่คนชม น่าสนใจนะครับนี้

ออฟไลน์ Teera

ดีครับ ใช้ V40 T5   ตอนนี้วิ่งมา แสนสี่ เข้าบางนาตลอด ก็รับผิดชอบดีนี่ ตอน แสน 2 ยางแท่นเกียร์ขาด หมดประกัน ก็เครมให้
ตัวที่ด่าๆกัน จะเป็น V/S 60 รุ่นแรก เครื่อง Ford หัวฉีดรั่ว แต่ก็เห็นว่ารับผิดชอบดี
รุ่นอื่นไม่เห็นมีใครบ่น
ที่บ่นๆกัน คือ ศูนย์แก้ไม่จบ กะราคาขายต่อ แต่ผมยังไม่เจอ เพราะ ยังไม่เสีย และ ยังไม่ขาย

ออฟไลน์ SM.

รถดีครับ
ประกอบมาเลย์ไม่ได้แย่มาก ผ่านมา4-5 ปีแล้ว ตอนนี้น่าจะลงตัว คุณภาพงานดีขึ้นแล้ว

แต่ติดที่ศูนย์บริการ ... เอิ่ม ... ก็ไม่ได้ห่วยน่ะ
แต่ผมประทับใจความรับผิดชอบและบริการของ ศูนย์Honda Mazda มากกว่า Volvo อีก
ในกทม. เวียนใช้ทุกเจ้า (เช็คตามระยะน่ะครับ) ทั้งเวิร์น สแกน เมิร์ค

ขอรอดู XC60 ตัวใหม่ก่อนว่าราคา/optionเป็นไง

พ.ศ.นี้ ถ้างบไม่ถึงคงต้องหันไปซื้อรถเยอรมันแทน

ศูนย์หัวหมาก เป็นศูนย์ดีที่สุดแล้ว อาจจะเพราะมี Volvo Thailand ประจำอยู่ด้วยมั้ง ทำให้การดูแลใกล้ชิด แต่เวิร์น ลาดพร้าว กลับมาตรฐานไม่เท่ากัน ทั้งๆที่ก็ เวิร์นเหมือนกัน

ผมว่า Volvo เป็นรถที่คนสนใจเยอะนะครับ ตัวผมเองก็เช่นกัน แต่การซื้อรถของผม ไม่ได้ดูที่ตัวรถอย่างเดียว ถ้าศูนย์บริการไม่ทั่วถึง และคุณภาพยังไม่น่าไว้ใจ ก็ขอเลี่ยงไปก่อนดีกว่า เพราะรถคันนึงราคาไม่ใช่น้อยๆ แถมเราต้องอยู่กับมันไปอีกนาน

ออฟไลน์ Smart

ใช้ V40 ปี 2014 อยู่ เข้าศูนย์บางนาบริการประทับใจดี ลงไปยืนดูช่างทำ คุยเม้ามอยเรื่องรถ volvo ไปด้วย ช่างทุกคนให้ความเป็นกันเองดี บรรยากาศอบอุ่นดี เหมือนเป็น volvo family ...ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ยังไม่เคยเจออะไรเสียหนัก แต่ถ้าเจอขึ้นมาก็อาจจะขับตัวเองออกจาก family นี้ก็เป็นได้...555

ออฟไลน์ Seco

• Jr. Member
  • **

รถดีครับ

ศูนย์หัวหมาก เป็นศูนย์ดีที่สุดแล้ว อาจจะเพราะมี Volvo Thailand ประจำอยู่ด้วยมั้ง ทำให้การดูแลใกล้ชิด แต่เวิร์น ลาดพร้าว กลับมาตรฐานไม่เท่ากัน ทั้งๆที่ก็ เวิร์นเหมือนกัน

ผมว่า Volvo เป็นรถที่คนสนใจเยอะนะครับ ตัวผมเองก็เช่นกัน แต่การซื้อรถของผม ไม่ได้ดูที่ตัวรถอย่างเดียว ถ้าศูนย์บริการไม่ทั่วถึง และคุณภาพยังไม่น่าไว้ใจ ก็ขอเลี่ยงไปก่อนดีกว่า เพราะรถคันนึงราคาไม่ใช่น้อยๆ แถมเราต้องอยู่กับมันไปอีกนาน
คุณภาพยังไม่น่าไว้ใจยังไงอะคับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
วอลโว่ รถดี เพียงแค่คุณเปิดใจ

ในงานมอเตอร์โชว์ ผมเคยยืนคุยกับ ผจก เซล ของวอลโล่

เค้าก็ยืนคุยกับเด็กกะเลวกะราดแบบผมอยู่ได้ตั้งนาน ทั้งที่รู้ว่าผมไม่ได้มาซื้อ

ผมถามเรื่องที่ผมสนใจคือ ถ้าซื้อวอลโว่คันนึงแล้ว จะเทิร์นเป็นรุ่นใหม่ไปได้เรื่อย ๆ ไหม

อะไหล่แพงไหม และบอกเค้าไปตรง ๆ ว่าดีไซน์มันเรียบเกินไปครับ 5555