ผู้เขียน หัวข้อ: ขับMazda CX3 เบนซิล แบบโหดๆ จะเริ่มพังในกี่ปีครับ  (อ่าน 17939 ครั้ง)

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

• Hero Member
Re: ขับMazda CX3 เบนซิล แบบโหดๆ จะเริ่มพังในกี่ปีครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2017, 12:11:10 »
เปลี่ยนพฤติกรรมการขับน่าจะดีที่สุดครับ ขับแบบนี้ไม่นานก็พังหมดครับ เครื่องหลวม เกียร์พังบ้างล่ะ ลองศึกษาตามคลับขับปกติก็มีพังครับ สนุกเป็นบางทีดีกว่าครับ เล่นขับปกติคิกดาวน์ตลอด อันตรายทั้งรถและคนขับครับ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ soklong

• Full Member
Re: ขับMazda CX3 เบนซิล แบบโหดๆ จะเริ่มพังในกี่ปีครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2017, 12:39:34 »
ขออภัยขออนุญาตพูดตรงๆนะครับ แต่ในวงการยี่ห้อรถที่ผมใช้อยู่คำว่าขับโหดคือการขับโดยเน้นรีดสมรรถนะรถออกมาสูงสุด เช่นการใช้รอบเครื่องให้สัมพันธ์กับ Power band, การ Ref Machine ให้สัมพันธ์กับรอบเกียร์, การรู้จักใช้เทคนิค Over Steer ให้ได้ประโยชน์ในการเข้าโค้ง เป็นต้นครับ

ถ้าไปคุยกับคนพวกนี้แล้วบอกว่า อ๋อ ผมขับโหดเหยียบรอบสุดทุก 5 นาที ขับเร็วสูงสุดที่รถมันทำได้อะไรแบบนั้น อาจจะโดนด่ากลับมาว่าขับรถเป็นรึเปล่า?? ก็ได้ครับ

กลับมาที่เรื่องรถ ถ้าคุณเป็นคนที่ชอบขับรถแบบที่สนุกกับการเล่นรอบ เครื่องทนทานกับการเหยียบคันเร่ง ถ้าเป็นรถบ้านๆผมนึกไม่ออกนะ และไม่คิดว่าจะมีคันไหนทนได้ขนาดนั้น
แต่พอยกตัวอย่างว่าจะไปหาแมวอ้วน Subaru ผมแนะนำว่าให้ลองดู Subaru BRZ แทน เพราะมันเป็นรถที่ออกแบบมาสำหรับคนชอบสับเกียร์ลากรอบ โดยที่ตัวรถไม่แรงเกินไปยังควบคุมได้ง่าย ขับง่าย

คุณอาจจะรู้สึกว่าโห...รุ่นนี้ไม่เห็นแรงเลย ต้องเอารุ่นโหดๆแรงๆสิ  แต่เชื่อเถอะถ้าคุณไปถามคนเล่นรถ SU ส่วนใหญ่เขาก็จะแนะนำแบบผมนี่ล่ะ
แต่รถระดับนี้ อาจจะต้องมีความรู้เรื่องรถยนต์ติดตัวบ้างนะครับ เช่น ต้องรู้ว่ารถ Performance ต้องใช้น้ำมันเครื่องเกรดไหน น้ำมันเกียร์ต้องถ่ายบ่อยๆ ต้องคอยดูแลระบบหล่อเย็นให้ดี เวลาเครื่องมีอะไรผิดปกติก็ต้องจับความรู้สึกได้ หรือพวกมาตรวัดที่รถแต่งเอามาติดๆกันแต่ละตัวมันบอกค่าอะไรบ้าง เป็นต้นครับ
มีเพื่อนเป็นนักแข่งรถ
เคยขับรถพาผมกับแม่ผมไปช่วยงานแต่ง
พอลงจากรถเท่านั้นละ   แม่กระซิบข้างหูว่า......."เพื่อนเอ๊งขับรถไม่เป็นแน่ๆ....ขับรถลากเกียร์"
 ::) ::) ::) ::)

ออฟไลน์ wa330

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2017, 12:52:09 »
เปลี่ยนมาขับกระบะแต่งซิ่งดีกว่าแบบนี้ สะจัยกว่าเยอะ

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2017, 12:55:00 »
จขกท.หายไปเลยแฮะ ไม่มาตอบความเห็นหลายๆคนเลย อิอิ
จะว่าไปก้สงสารรถ จขกท.เหมือนกันฮะ ขับโหดจริงๆ ผมว่ามันต้องสึกหรอเร็วกว่าปรกติแน่เลย ผมว่า จขกท.น่าจะเป็นเซลแน่เลย ดูจากพฤติกรรมขับรถ ที่จริงรถน่ะไม่น่าห่วงเท่าสวัสดิภาพของคนขับเองนะคับ ขับเร็วขนาดนี้ใน ตจว.มีเสียวมาก มอไซชอบพุ่งออกมาตัดหน้าจากเกาะกลางบ่อยนะคับ และก้บางทีก้เจอพวกแช่ขวาอีก >:(

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2017, 14:04:55 »
ช่วงล่างคงไปก่อนครับ ถ้าเจอถนนไม่ดีบ่อยๆ
เครื่องยนต์ผมว่าทนได้ แต่เกียร์คงอายุสั้น
ขับความเร็วระดับนี้ประจำ ความเสี่ยงสูงมากๆ ถึงมากที่สุด สะกิดนิดเดียวมีเหาะ

ออฟไลน์ Vipvipvip

• Sr. Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2017, 14:07:46 »
ผมขอขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำในสิ่งที่ผมถาม และคำเตือนต่างๆครับ

ออฟไลน์ neung23

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2017, 02:16:26 »
ใส่ช่วงล่างกับเบรคอะไรคับ

ผมขับ cx-3 อยู่ปีนึงขนาดวิ่งบนทางด่วนตลอด โค้งก็ไม่โหด ยังโหวงเลย วิ่งเร็วมือเปียกทุกที

.
.
.

อยากให้พังช้าก็ขับให้ช้าลงคับ ถ่ายของเหลวช่วยมันแค่ประวิงเวลา
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2017, 07:52:36 »
ขับแบบนี้ ที่ตามมาคือ คชจ ในการซ่อมแซมด้วยนะครับ อย่าลืม

ล้อ เบรค ลูกหมาก ลูกปืน ต่างๆ ไปๆมาๆ เสียเงินให้กับเรื่องพวกนี้แทน

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2017, 11:06:07 »
ฝากบอกนิดนึง..อาจจะไม่เกี่ยว
ถึงคนที่ขับมาสด้าแล้วขับเร็วๆ
ในความคิดผมคนที่เลือกขับมาสด้า ส่วนมากคงเป็นวัยรุ่น(โดยเฉพาะพวกเก๋งๆ) คุณอาจเพิ่งมีรถคันเดียว หรือขับมาไม่หลายรุ่น
แล้วก็คิดว่ารถช่วงล่างดีมาก ไม่ว่าจะจากคำกล่าวขานในเน็ต จากลองขับคันอื่นๆบ้าง
แต่ถ้าขับรถมาเยอะๆ ขับรถหลาย segment
มันก็ไม่ได้ดีอะไรมากมาย ไม่ใช่มันไม่ดี มันดีในระดับๆรถของมัน

อันนี้ผมถามด้วยความอยากรู้จริงๆนะครับ ทำไมพอเวลาเป็นมาสด้าแล้วขับเร็ว ต้องออกมาเหมารวมแบบนี้ทุกทีครับ ยี่ห้ออื่นขับเร็วไม่เห็นมีใครออกมาเหมารวมยี่ห้อแบบนี้
ไม่จริงทั้งหมดนะครับ ผมว่าคนขับฮอน (ส่วนใหญ่) ตีนผีกว่าเยอะ ที่พูดได้เพราะผมเจอมาหมดแล้ว
ทั้งจี้,ปาด คนขับมาสด้าส่วนใหญ่เท่าที่เจอคือขับดีมาก แต่ของอย่างงี้ก็ต่างกรรมต่างวาระ

ผมก็เห็นว่าคนใช้ฮอนด้าส่วนใหญ่เข้าข่ายตีนผีกว่าเยอะนะ  :-X โตโยต้าที่คนใช้เยอะกว่ามากยังเจอสัดส่วนน้อยกว่าเยอะ  :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Tha10050

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2017, 11:58:34 »
เอาเท่าที่ขับทำงานมา นะครับ  ส่วนตัว

ขับพี่ฮอน (fd 1.8 mt) ขับเร็วเเละเค้นเเละขับเเทบทุกวัน(ตอนนั้นรถ 7 ปี ไมล์ปาเข้าไปเกือบห้าเเสนครับ)
เดิมๆ ไม่เเต่งอะไร รถไม่เคยดับหรือเสียกลางทางครับ มีเเต่เเบตหมดครับ ถามว่าทนมั๊ย ก็ตอบว่า ทน เสถียรดี เเต่เข้าเชคระยะ เเทบทุกเดือน เลยครับ เปลี่ยนเเทบทุกอย่างที่มันเสียคนับ

เเต่ปัจจุบันขับ รถภรรยา ใช้ต่อจากภรรยา (พีโต Altis 2.0 4at ) ไมล์ตอนนั้นก็ 280,000 เเล้ว เท่าที่ขับมาเกือบปี(ขับเพิ่มไปอีกซัก 50,000 โล) ส่วนตัวคิดว่า พี่โต ทนเเละเหนียวกว่า ครับ เกียร์4 at ผมเปลี่ยน Paddle shift เป็นว่าเล่น ก็ประทับใจที่มันเป็นเกียร์ออโตที่ทนดีเลยทีเดียวครับ
เเต่ก็เปลี่ยนนำ้มันเกียร์ WS ทุก 4 หมื่นครับ

สรุปเเล้ว สำหรับมาสด้า ผมเชื่อว่า ถ้าเข้าเชคระยะทุก 10,000 เปลี่ยนของเหลวหรือกรองต่างๆเร็วกว่าเดิม
ผมว่าน่าจะทนเหมือนกัน เเต่น่าจะน้อยกว่าพี่โตโยต้า หรือ รถที่เป็นเกียร์ธรรมดา ครับ

เปลี่ยนมาเป็นรถเกียร์ธรรมดา NA ครับ น่าจะตอบโจทย์ จขกท.

ผมเชียร์ civic fd2 type r มือสองค๊าบบ
ไม่ก็ Toyota 86 ครับ

ส่วนรถเบนซินเทอร์โบ เท่าที่ขับ ผมว่า มันค่อนข้างต้องเอาใจใส่กว่า NA ครับ

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2017, 12:26:25 »
ถ้ารถเดิมๆ 3ปีน่าจะมีอะไรพังบ้างแล้วแต่ดวง ถ้าขับแบบนี้เปลี่ยนน้ำมันเครื่องปีละ2ครั้ง เกรดทนความร้อนสูงๆ อาจจะต้องใช้เบอร์40-50 น้ำมันเกียร์เปลี่ยนปีละครั้ง ก่อนจอดรถคูลดาวน์บ้าง เช็คลมยาง,ยาง,ช่วงล่างบ่อยๆ มีอะไรพังก็เคลมได้ ใช้ไปเถอะครับ รถมันไม่ได้พังง่ายขนาดนั้นนะผมว่า

ออฟไลน์ thdeann

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2017, 15:55:55 »
ผมเคยมีเพื่อนขับแบบทรมานรถแบบนี้
ตอนนั้นพวกเราประมาณ 18 มั้ง
ใช้ 325 นกแก้ว สองประตูมั้ง
ไม่รู้จะลากไปไหน นั่งแล้วเครียดเหลือเกิน

ตอนนี้เหมือนจะเบื่อๆไปแล้ว
ขับ CRV 2.0 วิ่งตามๆเขาไป ใจเย็นสุดๆ
ประมาณว่าไม่บอกให้มันแซง มันก็จะตามอยู่แล้วงั้น

ก็เป็นช่วงหนึ่งของชีวิตครับ

ออฟไลน์ coolcarrera

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2017, 19:26:06 »
งงว่าทำไมไปแนะนำ ppv ให้จขกท อ่ะครับ
style การขับแบบนี้มาขับรถประเภทนี้หงุดหงิดแน่ๆครับ ppv ไม่ใช่รถที่จะเอามาขับเร็วๆเลย ระยะเบรก ระยะเร่ง ยาวกว่าเก๋งเยอะครับ

ผมเอง เมื่อวัยรุ่นๆ ก็อัด vios หมดไมล์อยู่บ่อยๆ ไม่รู้มันเป็นยังไง ทำไมรู้สึกคันนู้นคันนี้มาท้าแข่งอยู่ตลอด
แต่ตอนนี้มาขับ fortuner 4x4 โอ้ เราขับช้าลงไปเยอะเลยครับ ใจเย็นลง อาจจะเพราะฟิสิกส์ของรถด้วยที่ไม่ได้เอื้อให้ขับเร็วเท่าเก๋ง
อัตราเร่ง บางช่วงก็ดีกว่าเก๋ง 1.5 หน่อย แต่รวมๆแล้วผมว่ายังไงเก๋ง n/a เครื่อง 1.8 ขึ้นไปยังไงก็ไวกว่าล่ะครับ

จริงๆ รถไม่น่าห่วงหรอกครับ พังไปก็มีอะไหล่ทุกชิ้น แต่ขับเร็วขนาดนี้ในสภาพถนนเมืองไทย อะไหล่คนไม่มีนะครับ
E3, D15 Carb, 2E
F22B VTEC, J30A VTEC
1TR, 1NZ
D4CB
1GD, R18

ออฟไลน์ Mekkub

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2017, 20:21:57 »
สมัยก่อนใช้ city i-dsi เกียร์ธรรมดาก่อนเปลี่ยนโฉม เปลี่ยนท่อ เป็นกรอง แต่นิดๆหน่อยๆ แต่ขับแบบจขกทเลยครับ สับเปลี่ยนเกียร์ตอนเครื่องครางงิ๊งๆตลอด แต่ top speed ใช้ไม่เกิน 140 ครับส่วนมากโหดเฉพาะลากรอบกับลุยทางขรุขระแล้วไม่เบรค หรือเจอเนินเต่าก็แตะเบรคนิดเดียว
สรุปใช้ได้สามปี ประมาณ 60,000 กิโลครับ พังเกือบทั้งคัน 55555 เปลี่ยนโชค สายพานร้องระงม คอมแอร์พัง เสียงเครื่องดังกิ๊ดๆๆ ตลอดเวลาหาจุดเสียไม่เจอ เครื่องสั่นๆด้วยครับ ครัชไหม้ด้วย โอยสารพัด 3 ปีขายทิ้งครับ สงสารคนที่ซื้อต่อเลยจริงๆ แต่รถไม่ค่อยได้ดูแลด้วยครับ ถ่ายน้ำมันดูแลตามระยะอย่างเดียวครับแต่น่าจะไม่พอ ถ้าขับโหดจริงๆนี่มันคงต้องบำรุงมากกว่าแค่เข้าศูนย์นะผมว่า
หลังจากขายคันนั้นก็เลิกนิสัยขับลากรอบเลยครับ อาจเป็นเพราะหลังจากนั้น/ม่ได้แตะรถเกียร์ธรรมดาอีกเลยก็เป็นได้ ทุกวันนี้ยังคิดถึง s2000 ลากรอบขึ้นไปสับเกียร์ที่ 9000 รอบเสียงเทคเปิดพีบๆ พอจอดรถได้กลิ่นครัชไหม้จางๆ 555555

ออฟไลน์ mick

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2017, 21:08:56 »
ขับแบบนี้อย่ามัวห่วงรถตัวเองเลยครับ ห่วงเพื่อนร่วมทางบนถนนเถอะ ถ้าโชคดีจะได้ตกถนนไปเงียบๆคนเดียวไม่สร้างความเดือนร้อนให้คนอื่น

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2017, 07:18:14 »
150-180 วิ่งอยู่ที่ไหนครับ

แถวนั้นไม่มีไฟแดง ไม่มียูเทิร์น ไม่มีซอยเลยเหรอครับ

ถ้าวิ่งไวขนาดนี้ แล้วนึกว่า "ทุกคนต้องหลบให้ข้า"

คุณคิดผิดแล้วครับ

ผมเห็นหัวกระทู้น่าสนุก ก็รีบเข้ามาอ่าน เพราะ CX-3 ก็ขับสนุกจริง

ก็นึกว่าแค่ลากรอบ คิกดาวน์แป๊บ ๆ

อันนี้แช่ยาวเลย

อารมณ์ผมเปลี่ยนเลยนะเนี่ย ตอนนี้ผมเริ่มเป็นห่วงคุณแล้วครับ

ช้าลงหน่อยก็ได้ ด้วยความหวังดีอย่างจริงใจครับ  :)

เห็นด้วยครับ ถนนบ้านเราถ้าจะขับ 120+ได้ต้องเป็นสายเอเซียหรืมอเตอร์เวย์ ช่วงเวลาที่รถน้อยเท่านั้น
เวลาที่รถปรกดิ ขับได้ 110 ก็ถือว่าเร็วมากๆแล้ว
ขับเร็วไม่ได้ทำให้รถพังอย่างเดียว อาจทำให้คนอื่นที่ขับปรกติได้รับอุบัติเหตุเดือดร้อนไปด้วย
ถ้าอยากซิ่งแนะนำสนามแข่งเลยครับ อยากกดเท่าไหร่เอาเลย

ออฟไลน์ lunacy

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2017, 07:50:04 »
สงสารรถ

สงสารเพื่อนร่วมทางท่านอื่นๆ

ออฟไลน์ equinox

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2017, 10:19:33 »
เกรงว่าคนจะไปก่อนหรือไปพร้อมรถครับ ถ้าขับแบบที่บอกจริงๆ

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2017, 11:48:38 »
อย่างนี้เรียกขับโหด หรือขับหยาบกันแน่ก็ไม่รู้ คือสักแต่อัด ไม่ดูสภาพรถ ไม่สนอะไร แบบนี้ ขับรถอะไร อย่างเร็ว 6 เดือน อย่าช้าอาจจะมีปีหรือสองปี รถมีอาการแน่ๆ เครื่องยนต์กลไก มันทนแค่ไหนก็ต้องได้รับการดูแลทนุถนอมตามสมควร สาธุ

ปล. อย่าบังอาจไปขับบนถนนหลวงเลย ตราบใดที่การขับอาจจะเป็นอัตรายต่อผู้อื่น

ออฟไลน์ gnext

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2017, 13:31:41 »
D-Max หรือ Vios ครับ

เหยียบอย่างนี้ งบ 2 ล้าน น่าจะอยู่ได้เหยียบ 10 ปี เป็นอย่างน้อย