ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถาม Audi A6 C5 vs Volvo S60 ตัวแรก  (อ่าน 7930 ครั้ง)

ออฟไลน์ kreaninw

• Full Member
รบกวนสอบถาม Audi A6 C5 vs Volvo S60 ตัวแรก
« เมื่อ: มิถุนายน 19, 2017, 12:41:13 »
ตอนนี้ ผมอยากได้รถมือสองมาใช้งานที่บ้านเพิ่มอีกคันนึงครับ งบประมาณ 200,000 - 250,000 บาท ครับ  ;D ;D ;D

ตัวที่ผมมองๆ ไว้ มีอยู่ 2 ตัว ครับ

1. Audi A6 C5 เพราะอยากได้ขับ 4 และทรงรถ ผมว่าสวยกว่าครับ >>> ส่วนที่กังวลที่สุดคือ การซ่อมบำรุง จบไม่จบ อะไหล่มากน้อย ซ่อมทีเจ็บตัวหนักมากรึเปล่า ฯลฯ

2. Volvo S60 เจ็นแรก เพราะที่บ้านมีอยู่ 2 คัน แล้ว เรื่องซ่อมไม่ค่อยกลัวครับ แต่ข้อเสีย คือ ผมชักเบื่อๆ กับมันแล้วอะสิครับ จะให้บ้านนึงมีรถรุ่นเดียวกันถึง 3 คัน ทั้งเก๋งทั้งแวน  ;D ;D ;D

เพื่อนๆ ว่าระหว่าง 2 คันนี้ คันไหนน่าเล่นกว่ากันครับ สมรรถนะ ค่าซ่อมบำรุง ความจุกจิก วัสดุภายใน ฯลฯ หรือว่ามีตัวเลือกอื่นๆ อีกครับ ไม่จำกัดยี่ห้อ ยุโรป ญี่ปุ่น ได้หมดครับ ทางฝั่งยุ่น ผมแอบเห็น Mazda 3 ตัวที่แล้ว ราคาลงมาชนช่วงราคานี้พอดี แต่ที่บ้านก็มีอยู่คันนึงแล้ว แต่ข้อดีของรุ่นนี้ก็คือภายในมันไม่ค่อยโทรม ไม่รู้ว่าน่าเล่นรึเปล่า ถ้าเทียบกับ 2 ตัว ด้านบน?

PKS8

• บุคคลทั่วไป
Re: รบกวนสอบถาม Audi A6 C5 vs Volvo S60 ตัวแรก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2017, 13:03:16 »
เคยใช้ A6C5 มาก่อนครับ แต่ตัวขับหน้านะครับ

ข้อดี
1. ราคามือสองถูกมาก เพราะไม่ค่อยนิยมกันครับ เห็นผลของมันคือที่ผมจะบอกข้อเสียครับ
2. เครื่อง 2.4 ขับหน้า เทียบ 523iE39 แล้วแรงดึงเยอะกว่าขับสนุกกว่าเยอะครับ
3. พื้นที่ฝากระโปรงท้ายกว้างมาก จุของได้เยอะครับ

ข้อเสีย
1. จุกจิกมากครับ อาการเดี๋ยวเป็นเดี๋ยวหาย พอเอาไปเข้าอู่ อาการดันไม่มีช่างปล่อยกลับบ้าน พอเอามาใช้เดี๋ยวเสียอีกแล้ว
2. ค่าซ่อมแพงพอๆกับ Benz BMW เลยครับ ผมเข้าอู่นอกนะ A8 Setup แล้วซ่อมไม่ค่อยจบครับ มีมาให้ทำเรื่อยๆ เข้าอู่ทุกเดือน นอนรอช่างซ่อมเป็นอาทิตย์ๆเลยครับ
3. วัสดุภายในแย่มาก ที่กรุเสา A B C กรอบแตก หาอะไหล่มาเปลี่ยนยาก ที่ยึดล๊อคเป็นแบบกริ๊ป แตกแล้วแตกเลย ผ่านทางขรุขระนี่กรอบแกร็ปทั้งคัน แล้วพวกปุ่มต่างๆก็ลอกหมดครับ
4. ช่วงล่างเกาะกว่าญี่ปุ่นขับหน้าเยอะ แต่แข็งกระด้างกว่า E39 มาก
5. ม่านฝังประตูหลังอย่าไปดึงเล่นนะครับ อายุมันเยอะแล้วมันไม่ดูดกลับ ต้องเปิดแผงประตูออกมาม้วนมือ แล้วเปิดแผงประตูทุกครั้ง ได้เศษชิ้นส่วนที่แตกติดมือมาแน่นอนครับ
6. ตอนขายมันขายแบบทิ้งขว้างเลยครับ คือหาคนซื้อก็ยากมากแล้วขายขาดทุนค่ารถ ค่าซ่อมเยอะมาก คนล่ะเรื่องกับตอนขาย Benz BMW เลยครับ

ถ้างบมีประมาณนี้จริงๆ ยุโรปปี 99-05 ไม่ว่าจะ Benz BMW Audi Volvo ผมไม่แนะนำเท่าไหร่ครับ เพราะรถมันเก่ามากแล้ว ภายในก็โทรมมาก สถาพดีๆหายากมาก แล้วยิ่งเครื่องยนต์กับระบบไฟฟ้า นี่มาให้ซ่อมกันทุกเดือนครับ

แต่ถ้าจะให้เอาจริงๆผมยังมองว่า E39 กับ W210 ยังน่าเล่นกว่าครับ

ออฟไลน์ aekoy

• Sr. Member
Re: รบกวนสอบถาม Audi A6 C5 vs Volvo S60 ตัวแรก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2017, 15:47:15 »
หากเบื่อ S60 ธรรมดา ไปหาตัว S60R ขับ 4 จากญี่ปุ่นมาเปลี่ยนของดูครับ
Volvo 850 T-5R
SAAB 9000 Aero
BMW E30 M10 coupe M/T 1987
Volvo V60
Toyota AE111

ออฟไลน์ muzaa

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2017, 15:53:22 »
ดูจากโจทย์ จขกท. น่าจะอยากได้ saloon performance ดีๆในงบประมาณนี้ผมอยากแนะนำ subaru legacy turbo gen2 ครับราคาน่าจะไม่เกิน 300000 ครับซ่อมบำรุงรักษาง่าย สมรรถนะดี แต่ตัวรถจะเก่ากว่า 2 คันที่สนใจอยู่ประมาณ 4-5 ปี และภาพลักษณ์ที่อาจสู้ 2 คันที่ จขกท.สนใจไม่ได้ครับ แต่โจทย์ข้ออื่นผมว่า legacy เอาอยู่ครับ

ออฟไลน์ Seco

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2017, 19:26:20 »
หากเบื่อ S60 ธรรมดา ไปหาตัว S60R ขับ 4 จากญี่ปุ่นมาเปลี่ยนของดูครับ
ทำงั้นจะจถกจิกเรื่องขับสี่กะโช๊คไฟฟ้าคับ ถ้าจะทำจริงแค่เปลี่ยนเทอโบ ทำท่อ รีแมพ ก้แรงกว่าตัว R ละคับ

ออฟไลน์ kreaninw

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2017, 23:54:29 »
ขอบคุณทุกๆ ความเห็นมากครับ เอาเข้าจริงๆ ผมคงเลือกชอยส์ที่คุ้นเคยดีกว่าครับ ยิ่งได้ยินว่าวัสดุภายในของออดี้ตัวนี้ไม่ดีอีก ยิ่งไปกันใหญ่เลยครับ ว่าแต่วัสดุภายในของออดี้นี่เค้าห่วยแบบเสมอต้นเสมอปลายเลยหรือครับเนี่ยยย  ;D ;D ;D

พูดถึงออดี้ทีไร อดบ่นเรื่องนี้ไม่ได้ทุกที แต่เอาจริงๆ ผมเองแอบอยากได้ TT ตัวใหม่อยู่เหมือนกันนะครับเนี่ยยย

onnonn

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2017, 12:50:18 »
ขอบคุณทุกๆ ความเห็นมากครับ เอาเข้าจริงๆ ผมคงเลือกชอยส์ที่คุ้นเคยดีกว่าครับ ยิ่งได้ยินว่าวัสดุภายในของออดี้ตัวนี้ไม่ดีอีก ยิ่งไปกันใหญ่เลยครับ ว่าแต่วัสดุภายในของออดี้นี่เค้าห่วยแบบเสมอต้นเสมอปลายเลยหรือครับเนี่ยยย  ;D ;D ;D

"พูดถึงออดี้ทีไร อดบ่นเรื่องนี้ไม่ได้ทุกที" แต่เอาจริงๆ ผมเองแอบอยากได้ TT ตัวใหม่อยู่เหมือนกันนะครับเนี่ยยย
พูดถึงออดี้ทีไร อดบ่นเรื่องนี้ไม่ได้ทุกที Audi จริงๆวัสดุภายในไม่ห่วยนะครับ งานประกอบก็เนี๊ยบกว่า BMW กับ MB เยอะ

ขอแค่อย่าเอา A6 C5 Minorchange ตัวประกอบในมาเทียบครับ นั่นวัสดุรีไซเคิลรอบคันตามกฎหมายเยอรมันในช่วงนั้น อาการเหมือนๆกับ Passat B5.5 เป๊ะๆ

ให้ลองไปดู Audi ตัวถัง C4 ได้เลย หรือตัวใหม่ๆกว่าอย่าง C6 เป็นต้นไป ผมงงบางคนในนี้มากครับที่บอกว่า Audi ห่วยมาก โดยเฉพาะคนที่ชอบ Lexus เป็นบ้าเป็นหลัง ผมอ่านมาหลายกระทู้และ เมืองนอกเขาเวลาก็รีวิวกันตรงกันข้าม

แต่ถามว่าเจออากาศร้อนบ้าคลั่งนรกแตกแบบบ้านเรา จะให้มันไม่พังเลย เป็นไปไม่ได้เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 25, 2017, 08:58:26 โดย 718s »