ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามปัญหา Benz C220 W202  (อ่าน 5037 ครั้ง)

ออฟไลน์ sunlimited01

• Newbie
  • *
สอบถามปัญหา Benz C220 W202
« เมื่อ: มิถุนายน 21, 2017, 17:57:50 »
สวัสดีครับ  :)

พอดีรถผมเกิดปัญหานิดหน่อยครับ เป็นมากสักพักละ

อาการ - เวลาเหยียบเบรคแล้วใส่เกียร์ พอค่อยๆปล่อยเบรคก็มีเสียงครื่ดคราดมาจากช่วงล่าง เสียงค่อนข้างดังเลยครับ (คล้ายๆเสียเบครเอี้ยดๆครับ) เป็นบ่อยในช่วงเช้าหลังสตาทรถครั้งแรก หลังจากนั้นก็ขับปกติ ไม่ค่อยมีเสียง (มีบ้างเป็นบ้างครั้ง ถ้าจอดรถนานๆ)

พอพาไปหาช่าง แล้วลองเทสให้ช่างดูดันไม่เป็นอะไรปกติ (ผมเซ็งมาก555555 ;D ) ก็เลยทิ้งรถให้ช่างเช็คช่วงล่าง ช่างก็โทรมาบอกว่าไม่เห็นอะไรผิดปกติ ผมนี่งงเลย5555555555555  :( :(

ใครมีรถเก่าเคยมีอาการเป็นแบบนี้หรือผู้มีความรู้ ช่วยไขปัญหาผมที่ครับ

ขอบคุณครับ  :-* :-*

ออฟไลน์ lunacy

• Sr. Member
Re: สอบถามปัญหา Benz C220 W202
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2017, 18:11:09 »
มีบ้างครับ SAAB900S

เข้ามารอคำตอบผู้รู้ครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Re: สอบถามปัญหา Benz C220 W202
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2017, 19:34:48 »
เบรคหลังw202 เป็นสลักหูก้านร้อยเข้าที่ผ้าเบรคกับคาลิปเปอร์

เสียงแบบสั่นๆ จะเกิดได้ถ้าสนิมรับประทานก้าน และจุดสัมผัสหลังผ้าเบรค

เอากระดาษปะเก็นบางตัดเข้ารูป ทาจารบีแปะไว้หลังผ้าเบรค ทาก้านร้อยด้วยจารบีบางๆ เบอร์ 1 นะครับ ดูก่อนว่าหายไหม

ถ้าไม่หายต้องดูหน้าผ้าเบรคว่าหมดสภาพรึยัง บางทีมันเริ่มหมดสภาพ ฌลหะไปเกาะบนผ้ามาก กินจานเก่งขึ้นอีกด้วย

เรื่องของเสียง ต้องฟังหน้างานจะดีที่สุดครับ

ออฟไลน์ youngbear

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2017, 19:43:05 »
 8) 8) 8)....W-202 อายุใช้งานก็หลายปีอยู่นะครับ ตามอาการที่เล่า หลังเลื่อนคันโยกมา D ค่อยๆปล่อยเบรค  การถ่ายกำลังจากเครื่องผ่าน torque converter เข้าขับเกียร์ ด้วยแรงบิดรอบเครื่องยนต์แล้ว  เสียงครืดคราด (อาจจะ) มาได้จาก  แท่นเครื่องทั้งคู่ทรุด ไม่รองรับต้านแรงบิดฯ, แท่นเกียร์ใต้ระหว่างกลางลูกเกียร์ ทรุดกลายเป็นเหล็กนั่งบนเหล็กรับลูกเกียร์ แทนที่จะเป็นเหล็ก+ยาง+เหล็ก การออกตัวทำให้เกิดสั่นสะเทือนได้ และสุดท้าย ภายในจานโรเต้อร์ดีสเบรคหลัง มีชุดก้ามดรัมเบรคของชุดเบรคมือ อยู่ภายในดรัมขนาดเส้นผ่าศูนย์กลาง 7-8 นิ้ว บ่อยครั้งพบว่าในชุดจานดรัมเบรคมือนี้ อัดเต็มไปด้วยฝุ่นเป็นต้นเหตุทำให้เกิดเสียงครืดคราด ขณะเคลื่อนตัวความเร็วต่ำได้ครับ หาอู่ที่ทำงานละเอียดรู้จริงตรวจดู ต้องพบต้นเหตุที่มาของเสียงแน่นอนครับ เป็นวิทยาศาสตร์ไม่ใช่ไสยศาสตร์ครับ

ออฟไลน์ sunlimited01

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2017, 11:08:41 »
ขอบคุณพี่ๆมากครับ เดียวผมจะลองไปเช็คดูแแล้วเดียวจะมารายงานให้อ่านกันนะครับ  ;) ;)