ผู้เขียน หัวข้อ: มีท่านใดใช้ฟิล์ม Solar gard GR10 บ้างมั้ยครับ อยากทราบว่ามืดหรือไม่?  (อ่าน 7306 ครั้ง)

ออฟไลน์ Maman_Haheinz

• Full Member
ชี้แจ้งแอดมินดูแลเว็บบอร์ดครับ
หัวข้อกระทู้นี้ไม่ได้มีเจตนาประชาสัมพันธ์สินค้าใดๆ
ขอนุญาตตั้งเพื่อสอบถามการใช้งานของสินค้าจากเพื่อนสมาชิกครับ
หากทางแอดมินเห็นว่าไม่เหมาะสมลบได้เลยครับ

สวัสดีครับ

กำลังจะหาฟิล์มติด mazda 2 ตอนนี้มีตัวเลือกอยู่ 2 ยี่ห้อ คือ
1. 3M FXR 20
2. Solar gard GR 10

ช่วงราคาไม่ต่างกันเท่าไร แต่เท่าที่ลองหาข้อมูลหลายเว็บเค้าก็บอกว่า solar gard ไม่ร้อน
แต่เห็นเสปคแล้วกลัวจะมืดเกินไป
รบกวนเพื่อนสมาชิกท่านใด ใช้ฟิล์มของ Solar gard ตัว GR 10 (หรือรุ่นอื่นๆ)
ขอรีวิวนิดหนึ่งครับ
ว่ากันร้อนได้จริงหรือไม่ มีปัญหาเวลาขับกลางคืนหรือเปล่า

รบกวนด้วยครับ
ขอบคุณครับ
โห ยี้ โห ยี้ โหยยยยย
หิววววววววว!!!!!!

ออฟไลน์ tvm

• Hero Member
ตอนผมคิดจะติด ก็กะจะเข้าไปที่ร้านดูตัวอย่างฟิล์มเลยอ่ะครับ
ฟิล์มยี่ห้อแนวๆ หาคนใช้ยาก บางทีถ่ายรูปมาให้ก็สีไม่เหมือนกัน (ของผมโชคดีเพื่อนถ่ายให้ดู) ความมืดสว่างแต่ละคนไม่เท่ากัน
Solar Guard ก็เคยเล็งๆ ว่าจะเข้าไปร้านอยู่แต่สรุปเปลี่ยนใจครับ
*ของผมนัดติด Huper วีคนี้

ออฟไลน์ Buta

• Newbie
  • *
เคยติดวีโก้แคปรอบคันครับ
ปีแรกมืดมาก แต่ไม่ค่อยได้ขับกลางคืนครับ ใช้มา4ปี
กลางคืนก็พอขับได้ แต่ถ้าถนนไม่มีไฟก็ต้องระมัดระวังเพิ่มขึ้นครับ

อีกคันติด รถตู้แกรนเวียรอบคัน ยกเว้นบานหน้า3บานติด QT19

GR10 กันร้อนดีมากครับ แอร์เย็นเร็ว ไม่ต้องใส่แว่นกันแดดเลย
ซัก2ปีเริ่มซีดกำลังดีครับ

คันใหม่ colorado ติด QT19 ก็พอได้ครับ แต่แดดแรงๆก็มีแสบแขนนิดๆถ้าไม่มีแอร์เป่า

ออฟไลน์ CMT1912

• Newbie
  • *
ลองไปอ่านดูครับ  อาจจะมีข้อมูลที่เป็นประโยชน์

http://community.headlightmag.com/index.php?topic=43592.0;topicseen

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

• Sr. Member
เคยใช้ยี่ห้อนี้ น่าจะเป็นตัวบน ๆ  ติดมานานกว่า 17 ปี ทุกวันนี้ยังเย็นอยู่ + ดีอยู่ เคยเอาไปให้ศูนย์บริการของฟิล์มอีกยี่ห้อหนึ่ง "เราเย็น" ที่ก็ใช้อยู่ ตอนเคลมฟิล์มบานหน้า เอาเครื่องวัดเช็คดู ปรากฏว่าใกล้เคียงกันมากในเรื่องของการลดความร้อน พนักงานของศูนย์ยังชมว่า ฟิล์มตัวนี้ ใช้ได้เลย

ยี่ห้อ Solar guard หาศูนย์ยาก ถ้าใครมีแหล่งติดไม่แพง ช่วยชี้เป้าหน่อย อยากเอาอีกคันไปติดครับ

ขอบคุณครับ

ปล.ที่ใช้อยู่ Filmใสครับ แสงผ่านได้ 40 + นานแล้วจำไม่ได้ ปีที่ติดน่าจะ 1996-7
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 20, 2017, 22:14:18 โดย ยิ้มละไม »

ออฟไลน์ taoss

• Newbie
  • *
สำหรับผม กันร้อนดีครับ แต่ถ้าเป็นบานหน้า บานข้างด้านหน้า มืดเกิน กลางคือขับลำบากครับ

ออฟไลน์ holidayaholic

• Full Member
ก่อนจะติด SolarGard รถผมใช้ฟิล์มดังนี้ (เป็นรถที่รับช่วงต่อมาจากพี่สาวภรรยา)

บานหน้า Hi-Kool : MO15 HC : แสงส่องผ่าน = 15.8% : TSER = 54% : แสงสะท้อน 6.1%
รอบคัน Hi-Kool : R90 HC : แสงส่องผ่าน = 5% : TSER = 70% : แสงสะท้อน 7.7%

พบว่าเมื่อผ่านถนนที่มีไฟไม่สว่างนัก ทำให้มองข้างหน้าและข้างๆ ลำบากมาก
ผมจึงติดฟิล์ม SolarGard ใหม่รอบคัน ดังนี้

บานหน้า CH32 (ไม่มีปรอท) : แสงส่องผ่าน = 32% : TSER = 53% : แสงสะท้อน = 10%

2 บานข้าง(หน้า) CH13 (ไม่มีปรอท) : แสงส่องผ่าน = 13% : TSER = 57% : แสงสะท้อน = 5%

สามบานหลัง SP4 (ไม่มีปรอท) : แสงส่องผ่าน = 4% : TSER = 58% : แสงสะท้อน = 5%  (เลือกแสงส่องผ่าน 4% เพราะไม่คิดว่าจะต่างจาก 3M FX5 แสงส่องผ่าน 5% มากนัก  :'()

หลังติดมาก็พบว่ากันร้อนได้ดีครับ เปิดแอร์เท่าเดิมพบว่ารู้สึกหนาวกว่าเดิม

ราคาที่ติดรอบคัน รถ Jazz GE 9,000 บาทครับ (ร้าน Good Sure Glass กาญจนาภิเษก)

แต่สำหรับบานหลัง SP4 เวลาถอยลำบากมากๆ และมองเห็นแสงไฟหน้าจากรถคันอื่น ออกสีส้มๆ ทำให้ปวดตามาก (เดิมบานหลังให้ 3M FX5 แสงส่องผ่าน 5% แต่แสงไฟจากรถคันอื่นออกสีเหลือง ไม่ปวดตาครับ) เลยเปลี่ยนเฉพาะ 1 บานหลัง เป็นยี่ห้อ 3M ความเข้ม 60% (FX20) ทำให้ถอยสะดวกขึ้นมากครับ

บานหลัง 3M : FX20 (ไม่มีปรอท) : แสงส่องผ่าน = 22% : TSER = 54% : แสงสะท้อน = 8%

จากการใช้งานจริง พบว่า 3M FX20 ที่มีสเปกแสงส่องผ่าน 22% ยังสว่างกว่าบานหน้า SolarGard CH32 ที่มีแสงส่องผ่าน 32% อีกครับ

ขอให้เลือกฟิล์มได้ถูกใจครับ  ;)

ออฟไลน์ shikimaru

• Hero Member
ผมใช้ 3 บานหน้า ch32 ออกสว่างนิดหน่อย แต่ก็ยังเข้มกลางๆ กันแสงได้ดีระดับนึง 5บานหลังใช้ gr10 กันร้อนดีมาก คนนั่งไม่แสบตา ไม่ค่อยร้อนแขน แม้จะโดนแดดแบบปีนี้ส่องตอนกลางวันจ้าๆ แต่ข้อเสียคือมันจะมืด มองจากข้างนอกแทบไม่เห็น แต่ข้างในยังถือว่าสว่างใช้ได้เลยถ้าเทียบกับฟิมอื่นที่มืดพอๆกัน

ออฟไลน์ force_5147

• Jr. Member
  • **
แนะนำฟิล์มเซรามิคไปเลยครับ ช่วงนี้กำลังมา คุณภาพไม่ต้องพูดถึงอายุการใช้งานยาวนานกว่าพวกฟิล์มกันแดดทั่วไป คุณภาพก็ดีกว่าหลายเท่าเลยครับ ของผมติดฟิล์มเซรามิคนำเข้าจากอเมกายี่ห้อลามีน่ารุ่น L30 กับ L15 ความเข้มประมาณ 40/60 กำลังดีเลยครับ

ออฟไลน์ Natural_Bank

• Jr. Member
  • **
solargard ฟิล์มกรองแสงยี่ห้อนี้ไม่เคยได้ยินคับ แต่ตัว FXR ของ 3M เคยใช้กับรถคันเก่าอยู่เป็นฟิล์มปรอทจ๋า และเป็นตัวต่ำสุดของฟิล์มยี่ห้อนี้ ราคาถูกครับ คุณภาพก็งั้นๆ ปรอทจัดไปหน่อยขับแล้วปวดตาคับ