ผู้เขียน หัวข้อ: ฟิล์มเซรามิค ควรติดความเข้มประมาณกี่% ดีครับ  (อ่าน 22394 ครั้ง)

ออฟไลน์ mylife

• Jr. Member
  • **
ขอสอบถามหน่อยครับ ฟิล์มเซรามิค ควรติดความเข้มประมาณกี่% ที่สวยและเหมาะกับการใช้งานครับ

ออฟไลน์ punn

• Hero Member
  • may the force lead your way ...
Re: ฟิล์มเซรามิค ควรติดความเข้มประมาณกี่% ดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2017, 16:41:48 »
ขอสอบถามหน่อยครับ ฟิล์มเซรามิค ควรติดความเข้มประมาณกี่% ที่สวยและเหมาะกับการใช้งานครับ

อันนี้ที่บอกนี่คือเท่าที่ผมสรุปจากกระทู้ผมนะครัช กับคำ "เหมาะกับการใช้งาน"
ส่วนเหมาะกับจขกทรึเปล่า ต้องลองไปดูเองอีกทีครับ

ถ้าเน้นขับกลางวันเยอะหน่อยสำหรับผม ผมให้เต็มที่ หน้า 50 รอบคัน 70 ครับ

ส่วนถ้าพอๆกันกลางวันกลางคืน หน้า 40 รอบ 60 ก็โอเคแล้วครับ

---

ถ้าสายตาไม่ดีนี่ บานหน้าติดแบบใสเลย(แสงผ่านราวๆ 70%)
แล้วรอบคันสัก 50 หรือ 60 เต็มที่ครับ

ถ้าจะดูรหัสฟิล์มตัวลงท้าย มักจะลงท้ายค่าแสงผ่านนะครับ
อย่างของผมก็ เทียบรหัสก็ xxx40 บานหน้า รอบคันก็ xxx20 ครับ(งงเด้ ๆ ผมหละงงเลยครัช)
แต่เห็นต่างค่ายกันก็เลขพอๆกันนี่หละครับ แล้วแต่จะเรียก 40 50 60 70 80  :'(

การกันความร้อนนี่ถ้าเทียบสมัยนี้ก็ดีกว่าสมัยก่อนเยอะแล้วนะ ผมรับได้หมดหละครับ ฮา  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2017, 17:11:58 โดย punn »
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ mylife

• **
Re: ฟิล์มเซรามิค ควรติดความเข้มประมาณกี่% ดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2017, 17:18:00 »
ถ้าเป็น บานหน้า 60 แล้ว 80 รอบคันพอไหวป่าวครับ

ออฟไลน์ Equcha

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2017, 18:08:23 »
ผมติด 60 รอบคัน สบายมากครับ

Huper C20

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2017, 18:09:37 »
จำได้ว่าเซรามิก มองข้างในสว่าง  มองข้างนอกเข้าไปมืด  เลือกเบอร์แสงผ่านมาก น่าจะได้

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2017, 18:43:55 »
ถ้าเป็น บานหน้า 60 แล้ว 80 รอบคันพอไหวป่าวครับ

อันนี้ถ้าแพทเทิร์นที่คนมารีวิวก็คงบอกว่าได้ สบายมาก  :o
หรือว่าวิ่งเฉพาะในเมืองมีไฟทางสว่างไสวนี่ก็น่าจะพอไหว

แต่อย่างที่บอกว่า ถ้าเป็นตระกูลเซรามิคที่เนื้อฟิล์มเข้มแล้วนี่
เบอร์ที่ผมติดก็เทียบเท่าความเข้าใจเมื่อก่อนที่หน้า 60 รอบคัน 80 แล้วครับ
(ผมติดหน้า 40 รอบ 60 ตามที่ตระกูลเซรามิคเรียก
ค่าแสงผ่านหน้า 40% รอบ 20%)

เบอร์ 60 นี่แสงผ่านแค่ราวๆ 20%
เบอร์ 80 นี่ก็แค่ 5% เองนะครับ

เดี๋ยวนี้เทคโนโลยีก็มาไกลหละ ทำให้ความใสเคลียร์ค่อนข้างดี
ใครที่คุ้น 60 80 เดิมจากสมัยก่อน สามารถใช้กันได้เลย
แต่พอดีผมมาจากใสๆเดิม เลยคิดว่าไม่เหมาะกับผมครับ
บอกแล้วว่าต้องลองไปดูของจริงอีกที

สำหรับผม สว่างไปใส่แว่นได้ แต่ถ้ามืดไปนี่จบกันเลยนะครับ ขับไม่มีความสุขกันพอดี  :'(
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ มะหมู อู๊ดๆ

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2017, 20:59:32 »
ผมติดหน้า 50 คู่หน้า+ฝาท้าย 60 ที่เหลือ 80

หน้า 50 ผมว่าร้อนไป และอันที่จริงมันไม่ได้ใสต่างจาก 60 มาก ถ้าเกิดว่า ไม่ได้มีปัญหาสายตา + ถนนที่ขับปกติมีไฟทางตลอด แนะนำ 3 บานหน้า 60 รอบคัน 80 ครับ

อ่อแล้วก็ 60 จอดในห้างนี่มองทะลุได้เลยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2017, 21:02:50 โดย มะหมู อู๊ดๆ »

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2017, 23:12:54 »
ไปลองดูตัวอย่างที่ร้านน่าจะตอบโจทย์ได้ดีที่สุดครับ เพราะ แต่ละคนชอบสว่างหรือเข้มไม่ต่างกัน ส่วนตัวผมชอบบานหน้า 60 ครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ pca

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2017, 00:57:15 »
จำได้ว่าเซรามิก มองข้างในสว่าง  มองข้างนอกเข้าไปมืด  เลือกเบอร์แสงผ่านมาก น่าจะได้
ไม่ต้องเซรามิคหรอกครับ ฟิล์มดำธรรมดาที่ขายกันมา 30 ปี มันก็มืดนอกสว่างในแบบนี้แหล่ะ เพราะพอติดฟิล์มมืดๆ แสงในรถจึงมีน้อยมาก เรายืนข้างนอก เราจึงมองไม่เห็นในรถ แต่เราอยู่ในรถ เราจะเห็นข้างนอก เพราะข้างนอกมันสว่างมากกว่าไงครับ หลักธรรมชาติง่ายๆ แต่เราก็ตกเป็นเหยื่อของคำโฆษณา "มืดนอกสว่างใน" บ้าๆบอๆ มาหลอกขายเราแพงๆ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2017, 12:01:14 »
ฟิล์มประเภทนี้ อยากให้ไปลองดูเองนะครับ จะได้เห็นเองกับตา ทั้งความเข้ม สีของเนื้อฟิล์ม และสามารถให้ร้านวัดค่าต่างๆให้ดูได้อีกด้วย

ออฟไลน์ BhuBhu

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2017, 13:32:24 »
เพิ่งติด ให้ กับ CRV ของ ผบที่บ้าน บานหน้า 50 ด้านข้าง 70 ของ Solar FX ครับ
ผมพาผบ ไปลองเลยครับ ชอบครับมันไม่มืดไม่ร้อน กลางวันขับสบาย กลางคืนก็ไม่ต้องเพ่งทัศนะวิสัย OK

แต่ถ้าเป็นรถผม คงเป็น 60/80 ครับ

ออฟไลน์ force_5147

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2017, 12:27:24 »
ถ้าเอาเหมาะกับการใช้งานทั่วไปทั้งกลางวันและกลางคืนแนะนำอยู่ที่ 40/60 ก็พอครับ ผมติดฟิล์มเซรามิคของลามิน่ารุ่น L30DigitalCTX บานหน้า และรอบคัน L15DigitalCTX กำลังดีครับ ไม่มืดและกันร้อนดีเลยครับแถมไม่รบกวนพวกสัญญาณดิจิตอลในรถด้วย ใช้กันไปยาวๆครับ

ออฟไลน์ Natural_Bank

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2017, 15:21:50 »
solar fx นี่ฟิล์มของจีนหรือเปล่าครับ มีใครพอทราบบ้าง