ผู้เขียน หัวข้อ: ขอแรงเพื่อนๆแนะนำหน่อย สินมั่นคง กับ เทเวศน์ อันไหนดีกว่ากัน  (อ่าน 45205 ครั้ง)

ออฟไลน์ keamglad

• Sr. Member
ได้ราคามาพอๆนทั้งสองเจ้า
civic fd 1.8 s mt
เบี้ยประมาณ 12000-14000 ทั้งคู่
แต่ถ้าเอาประกันตามไมล์ของสินมั่นคงวิ่งไม่เกินปีละ 15000 จะเหลือเบี้ยประมาณ11,000

เลยอยากทราบว่าถ้าเป็นท่าน จะเลือกเจ้าไหน

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ checksos

• Jr. Member
  • **
ผมเคยใช้ทั้งคู่ ผมว่าเทเวศกินนิด ๆ ครับ

ออฟไลน์ tommaris

ให้คะแนนทางสินมั่นคงมากกว่านะ

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
รู้สึกรถพ่อผมจะเป็นสินมั่นคงครับ
แต่ไม่รู้ว่าดีหรือเปล่า เพราะไม่เคยเครม  ;D

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
ขึ้นอยู่กับอู่ประจำที่เราจะเข้านะครับว่ารับประกันเจ้าไหน
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ redsun

ทำกับสินมั่นคงนะครับ
กระจกมองข้างแตกข้างเดียวไปติดต่ออู่ประกัน
อู่บอกคิวเต็มมาก..กกก
อู่บอกว่ากว่าจะหากระจก กว่าจะอนุมัติ กว่าจะทำสี
ใช้เวลา " เดือนครึ่ง " (ขอย้ำว่าอ่านไม่ผิดหรอกครับ)

ผมถามอู่ว่า
ถ้าผมหากระจกมาให้อู่จะได้ไหม อู่ตอบว่าไม่ได้
ถ้าจะทำกับอู่ต้องให้อู่หาทั้งอะไหล่และทำสีด้วยกัน
ถ้าผมจะหาอะไหล่เองแนะนำว่าลองติดต่อกับอู่อื่นดู

ผมเลือก
หากระจกเองแล้วทำกับอู่อื่นแล้วค่อยเอาเงินไปเบิกประกัน
จากนั้นผมจึงติดต่ออู่อื่น(ที่เขาไม่ได้รับทำกับประกันสินมั่นคง)
เมื่ออู่อื่นโอเค ผมก็หาของมาให้
ผมได้ของภายในเวลา " ครึ่งชั่วโมง " และนำไปให้อู่ทำสีและติดตั้ง
สรุปอู่ทำออกมาเสร็จเรียบร้อยใช้เวลา  " 2 วัน "

จากนั้น
ผมเอาเอกสารไปเบิกกับสินมั่นคงโดยตรง
ค่ากระจกปรับไำฟฟ้าได้มา 1,500 บาท
ค่าทำสี ได้มา 300 บาท (โครตน้อยเลย ค่าน้ำมันขับรถไปซื้อก็หมดแล้ว)
(อู่สีถ้าเค้ารับงานชิ้นนี้ของผมมันจะกำไรกี่ตังค์กัน แถมต้องรับประกันงานให้ผมอีก)

ความจริงมันจึงเป็นด้วยประการฉะนี้
ถ้าไม่เกิดอุบัติเหตุขึ้นก็ไม่มีทางรู้ว่าระบบประกันมันเป็นอีแบบนี้ครับ

แต่ประักันของเทเวศน์ผมไม่รู้ว่าเขาเป็นยังไงนะครับ

ออฟไลน์ keamglad

น่ากลัวจิงๆครับ

กระจกมองข้างแตกข้างเดียวไปติดต่ออู่ประกัน
อู่บอกว่ากว่าจะหากระจก กว่าจะอนุมัติ กว่าจะทำสี
ใช้เวลา " เดือนครึ่ง " (ขอย้ำว่าอ่านไม่ผิดหรอกครับ)

ผมถามอู่ว่า
ถ้าผมหากระจกมาให้อู่จะได้ไหม อู่ตอบว่าไม่ได้
ถ้าจะทำกับอู่ต้องให้อู่หาทั้งอะไหล่และทำสีด้วยกัน
ถ้าผมจะหาอะไหล่เองแนะนำว่าลองติดต่อกับอู่อื่นดู

ผมเลือก
หากระจกเองแล้วทำกับอู่อื่นแล้วค่อยเอาเงินไปเบิกประกัน
จากนั้นผมจึงติดต่ออู่อื่น(ที่เขาไม่ได้รับทำกับประกันสินมั่นคง)
เมื่ออู่อื่นโอเค ผมก็หาของมาให้
ผมได้ของภายในเวลา " ครึ่งชั่วโมง " และนำไปให้อู่ทำสีและติดตั้ง
สรุปอู่ทำออกมาเสร็จเรียบร้อยใช้เวลา  " 2 วัน "

จากนั้น
ผมเอาเอกสารไปเบิกกับสินมั่นคงโดยตรง
ค่ากระจกปรับไำฟฟ้าได้มา 1,500 บาท
ค่าทำสี ได้มา 300 บาท (โครตน้อยเลย ค่าน้ำมันขับรถไปซื้อก็หมดแล้ว)
(อู่สีถ้าเค้ารับงานชิ้นนี้ของผมมันจะกำไรกี่ตังค์กัน แถมต้องรับประกันงานให้ผมอีก)

ความจริงมันจึงเป็นด้วยประการฉะนี้
ถ้าไม่เกิดอุบัติเหตุขึ้นก็ไม่มีทางรู้ว่าระบบประกันมันเป็นอีแบบนี้ครับ

แต่ประักันของเทเวศน์ผมไม่รู้ว่าเขาเป็นยังไงนะครับ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

ประสบการณ์กับสินมั่นคง กระจกหน้าแตกเพราะไปชกกระจกหน้า
แจ้งเคลม สินมั่นคงแจ้งทางร้านกระจก มาเปลี่ยนให้ที่บ้านเลยครับ
เลือกได้ด้วย ติดฟิล์มมั้ย งานก็ออกมาดี ไม่รั่ว ไม่ซึมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 16, 2013, 17:24:06 โดย MoO Cnoe »

ออฟไลน์ 6162002

รถบริษัทแฟนผม ใช้สินมั่นคง
ตอนนั้นคันเร่งค้างชนกำแพง โทรไปไม่ถึง 10 นาที มีรถมายกเลย (ส่วนนี้ผมถือว่าเร็วมากๆ)

แต่หลังจากนั้น ไม่ได้ซ่อมซักที จนเจ้าของบริษัทอารมณฺ์เสีย เพราะบริษัทประกันบอกว่า ต้องสอบปากคำผุ้ขับก่อน ไม่งั้นยังเคลมให้ไม่ได้
เจ้าของก็เซ็งไป ไม่รู้เป้นเฉพาะสินมั่นคง หรือเป็นอย่างนี้กันทุกที่น่ะครับ

ส่วนเรื่องซ่อมเองแล้วไปเบิก เคยใช้บริการนี้ของ เอเชียประกันภัย ก็เบิกได้ครบ ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ

ออฟไลน์ jipja

• Newbie
  • *
เพิ่งจะเคลมของสินมั่นคงไป ภรรยาขับไปชนฟุตบาท มาเร็วมาก เคลมง่าย โอเคเลยครับ.
แต่ต้องดูอู่ใกล้บ้านด้วยว่ามีหรือเปล่า ผมซ่อมศูนย์นิสสันใกล้ ๆ

promt

• บุคคลทั่วไป

ผมถามอู่ว่า

ผมเลือก

จากนั้น

เหมือนกันเลย

อู่ไม่ค่อยรับสินมั่นคง

แต่ถ้าวิริยะ นี่เร็ว

ปัจจุบันผมทำกับวิริยะครับ แต่เบี้ยมันแพงกว่าคนอื่น

เทเวศน์ ไม่เคยทำประกันครับ เคยทำแต่ พร.บ.

เคยเบิกค่ารักษาจาก พร.บ. ของเทเวศน์ การเบิกต้องผ่าน บ.กลาง ฯ
การจ่ายเงินของเทเวศน์ค่อนข้างช้าครับ
ถ้าวางแผนการเงินไม่ดี อาจได้กินมาม่าทั้งเดือนครับ

ออฟไลน์ RATTAPON

• **
 ผมมีประสบการณ์ ไม่ดีกับสินมั่นคงมาครับ แต่ไม่อยากเอ่ยถึงอีกครับ ตอนนี้ทั้งรถบริษัท และของบรรดาพี่ๆน้องๆก็ไม่ใช้บริการ ของเจ้านี้อีกเลยครับ..

ออฟไลน์ oOPATOo

• **
สินมั่นคงเลี่ยงได้ก็ดีครับ
งานซ่อมหนักนี่น่ากลัวอย่างแรง

ออฟไลน์ panerai

เท่าที่อ่านมา สินมั่งคง มาเร็ว เคลมเร็ว ซ่อมนาน ::)

ออฟไลน์ sexysecret

• **
สินมั่นคงห่วยมากครับ เรื่่องร้องเรียนเยอะมากที่ คปภ.
มาเคลมเร็วจริง (ผมก็เห็นมาเร็วทุกบริษัทฯนะ) แต่อู่ดีๆที่ผมเคยลองเช็ค เค้าไม่รับครับ
เพราะสินมั่นคงกดราคามาก เรื่องเยอะกว่าจะเบิกเงินได้ และได้เงินช้า
ส่วน เทเวศน์ ไม่ทราบครับ

ถ้าจะทำชั้น 1 เอาที่ๆเคลมแล้วไม่มีปัญหาดีกว่าครับ ไหนๆจะจ่ายเงินให้สบายใจทั้งที
แนะนำวิริยะ หรือ AIG ครับ สองเจ้านี้อู่ประจำผมบอกว่าจ่ายง่าย ไม่งอแงครับ

ออฟไลน์ ransom1998

• Newbie
  • *
ผมใช้สินมั่งคงอยู่ครับ เพราะได้รับส่วนลดประกันกลุ่ม (รถที่จดทะเบียนชื่อบริษัทใช้สินมั่นคงหมดทุกคัน)

ส่วนเวลาเคลม ผมไม่ค่อยมีปัญหาครับ มีอู่ประจำ เวลารถเกิดอุบัติเหตุ (ไม่มีคู่กรณี) ผมก็เรียกตัวแทนมาเอารถไปเคลม และเอาไปซ่อม พร้อมเอามาส่งให้ถึงบริษัททุกครั้ง ปีนึงโดยเฉลี่ยเคลมประมาณ 6-7 ครั้งต่อรถ 22 คันครับ...... ส่วนงานซ่อมเคลมของอู่ พอใช้ได้ ไม่ถึงกับดีมากครับ....

สรุป โดยส่วนตัว ใช้สินมั่งคงไม่มีปัญหาใดๆครับ

ออฟไลน์ inapatt

• Newbie
  • *
    • Inflow Media
เคยชนกัน 3 คันบนทางด่วน

ถูกชนท้าย(รถผม - วิริยะ) --> ชนหน้าชนท้าย (ไทยพาณิชสามัคคี) ---> ชนหน้า (สินมั่นคง)

ปรากฏว่า
วิริยะ มาถึงก่อนเพื่อน ตามมาด้วย ไทยพาณิชสามัคคี

ส่วน "สินมั่นคง" มาถึงหลังจากนั้นเกือบชั่วโมง อ้างว่าเมื่อคืนทีม "ดื่มหนักไปหน่อย"

ขอบคุณครับ - _____________ -
perception is reality

TWITTER : @inapattmc