ผู้เขียน หัวข้อ: yaris ยังน่าซื้ออยู่ไหมครับ + ถามข่าวคราวการ mc ครับ  (อ่าน 6202 ครั้ง)

ออฟไลน์ ABUSEz

• Sr. Member
ตามหัวข้อเลยครับ เห็นออกมาหลายปีแล้ว ไม่มีปรับอุปกรณ์หรือเปลี่ยนแปลงอะไรเลยนอกจากออกรุ่นพิเศษ
อยากทราบว่าถึงเวลานี้ yaris ยังน่าซื้ออยู่ไหมครับ ตัวรถมีปัญหาอะไรรึเปล่า และจะ mc เร็วๆนี้มั้ยครับ

ออฟไลน์ tnp_super

• Hero Member
Re: yaris ยังน่าซื้ออยู่ไหมครับ + ถามข่าวคราวการ mc ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2017, 10:06:49 »
ถ้าเน้นใช้งานทั่วๆไป ก็ยังเป็นรถที่น่าใช้

ออฟไลน์ mamaman

Re: yaris ยังน่าซื้ออยู่ไหมครับ + ถามข่าวคราวการ mc ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2017, 10:08:14 »

จากที่เคย สนใจอยากได้
ถาม คนใช้ รถ รุ่นนี้
บอกตรงๆ ครับ ทุกคน ที่ใช้รถ รุ่นนี้ ที่ผมถามมา ไม่ มีบ่น เลยครับ
ใน มุม ขง รถยนต์ เพื่อการใช้งาน
อาจจะสู้ Option ไม่ได้
แต่ ผมว่า มันขับดี ไม่อืด แต่ไม่ประหยัดเท่าไหร่
จุดเด่น คือ แทบ ไม่มี ปัญหา
ถาม 10 คน บอก รถ ใช้ดี หมดทั้ง 10 คน
ทั้วนี้อย่าเชื่อครับ
ลองถาม สัก 100 คน ดู

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2017, 10:11:15 »
รอ MC เถิดครับ ตัวปัจจุบันระบบความปลอดภัยง่อยที่สุดในสามโลกแล้ว แต่ยอมรับว่าปัญหาหรือดีเฟคต่างๆมันแทบไม่มีเลย
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2017, 10:21:23 »
ยังเห็นคนออกรุ่นนี้กันเรื่อย ๆ

เป็นผู้หญิงทั้งนั้นเลย

ออฟไลน์ Cheap and cheerful

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2017, 10:28:04 »
เคยนั่งของเพี่อนทําไมรู้สึกไม่อืดเลย เห็นเวลาเหยียบก็ดึงดี เเต่ไม่กระชากตามประสา CVT เเต่ที่ชอบคือ เครี่องเงียบมากๆ เเละ เเอร์เย็นโครตตตตตตตต ขับกลางวันยังเย็นสบาย สะใจคนขี้ร้อนเเน่ๆ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2017, 10:37:38 »
ส่วนตัวชอบหมดทุกอย่างและเกือบได้ซื้อ แต่ไม่มี ESP ก็เลยไป Mazda2 1.3L ครับ

ของแต่งมีมากมาย แต่แอบลุ้น MC ว่าจะเพิ่มระบบความปลอดภัยอะไรมาบ้างเหมือนกันครับ

Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2017, 11:02:17 »
MC อาจจะมี VSC แล้วนะ ระบบอื่นเฉยๆ แต่ระบบนี้สำคัญครับ

ออฟไลน์ CK5

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2017, 11:36:20 »
ถ้าไม่นับเรื่องอืด(ถ้าเทียบกับ 1.2 บางตัว มันไม่อืดนะ แต่ในรีวิวบอกแรงเหมือน 1.5 ซึ่งมันไม่ใช่) กินน้ำมันจุ ช่วงล่างดัง ผมว่ามันก็น่าใช้มากเลยครับ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2017, 11:37:24 »
ผมเคยลองขับ ผมว่าในมันอืดสักหน่อยแต่ไม่น่าเกลียด นอกนั้นผมโอเคนะ
แต่ยุคนี้ควรมี vsc
ช่วงล่างผมรู้สึกโอเคกว่า jazzอีก บอกตรงๆ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2017, 12:21:50 »
ผมไม่ชอบพวงมาลัยไร้ความรู้สึกของมันเท่านั้นเอง

ไม่แน่ใจว่าจะ MC เมื่อไหร่ เพราะรถขายดี อันดับ1 ตลอด โตโยต้า คงไม่รีบ

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2017, 15:52:10 »
ถ้าคาดหวังว่ามันจะประหยัดน้ำมัน ขอให้คิดใหม่

แต่ถ้าหวังว่ามันคือโตโยต้า ราคาย่อมเยาว์ อันนี้ตรงโจทย์

รถติดๆ จะเกลียดมันมาก ตีนต้นไม่ดี ต้องขยันเหยียบ

พวงมาลัยกลับรถค่อนข้างห่วย ต้องสาวช่วยมันหน่อย

ออฟไลน์ Joii

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2017, 16:26:58 »
อยู่ด้วยกันมาสามปีกว่า วิ่งไป 18,xxx กม. ปัญหา มี ช่วงล่างหน้าดัง ดังตั้งแต่ปีแรก รู้ว่าเป็นที่ปีกนก อดทนเก็บไว้เกือบสามปี รอวันที่โตแก้ไขพาร์ทจบ (เพราะในคลับเคลมแล้วหายบ้างไม่หายบ้าง) ขอเคลมไปก่อนรถหมดประกันสองวัน วิ่งเงียบแน่นขับดียิ่งกว่าตอนรถใหม่อีก [พาร์ทปีกนกนี้ปรับปรุงเปลี่ยนแปลงหลายรอบมากครับ ใครเคลมไปแล้วดังอีกลองเคลมใหม่ดูถ้ายังอยู่ในประกัน]

ส่วนตัวรู้สึกคิดไม่ผิดที่เลือก มันตอบโจทย์ผม(ประหยัดน้ำมันกว่านี้จะดีมาก) ใช้งานทั่วไปเพียงพอ ช่วงล่างโอเค แอร์เย็น(เกินไปจนหนาว ไม่ชอบจุดนี้ แก้ได้ด้วยการปรับทิศทางลมหนี) อืดมั๊ย ยาริสมันก็คือยาริสอ่ะครับ ถ้ารู้จังหวะ ขับเป็น ไปได้สบาย มันเป็นรถที่ง่ายไม่มีอะไรซับซ้อน เรื่องความทนทานผมว่าไม่น่าห่วง ผมขับค่อนข้างเร็ว ถนนมิตรภาพในเมืองคนทั่วไปขับ 70-80 (จำกัด 80) ผมขับ 85-90 ตรงไหนไม่มีกล้องร้อยอัพ อัพไปไกลด้วยบางที ค่าน้ำมันไม่ต้องคิดมากครับ ไม่ประหยัดสมกับเป็นอีโค่คาร์แน่นอน เหยียบกระจายจ่ายเท่าพันห้า (ผมขับซีวิคเอฟดีมาก่อนกับยาริสแค่นี้เลยไม่เป็นประเด็น)

คันที่มีปัญหาหนักร้ายแรงก็มีบ้างนะแต่น้อยมาก แก้แล้วจบ รถมันขายดีครับ ขายไปตั้งเท่าไหร่ เป็นแค่ไม่กี่คันไม่ดังหรอก

ถ้าเป็นไปได้แนะนำให้รอตัว mc ครับ เห็นข่าวบอกจะเปลี่ยนเยอะมากแอบใจหาย พวก vsc อะไรคงมาอยู่แล้ว
ป.ล. ผมเพิ่งซื้อมือสองมาอีกคัน

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2017, 19:44:01 »
รอดูสเปคของตัว MC ก่อนก็น่าจะดีครับถ้าไม่โดนใจหรือตัวเก่าส่วนลดเยอะมากก็ค่อยเล่นก็ได้
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2017, 21:15:40 »
ขอบคุณทุกๆท่านมากครับที่ให้ข้อมูล
จริงๆก็อยากรอตัว mc เหมือนกันครับ เพราะตัวนี้ออกมาหลายปีแล้ว น่าจะมีออพชันเพิ่มมาพอสมควร และตอนนี้ก็ยังไม่รีบใช้รถครับ แค่มีแพลนว่าจะซื้อเลยหาข้อมูลเผื่อไว้

แต่ถ้ายังไม่มีข้อมูล mc หรืออีกเป็นปีกว่าจะมา ก็คงจะต้องจัดตัวเก่านี่ละครับ

ออฟไลน์ baeyongcai

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2017, 21:21:21 »
Mc ผมว่าใกล้มาแล้ว เมื่ออาทิตย์ก่อน เห็น trial car วิ่งอยู่แถวสำโรง ครับ ทะเบียน TC

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2017, 23:25:31 »
ไม่รีบรอดูสิครับ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2017, 00:21:25 »
ตอนนี้ตามศูนย์ของ toyota sure เริ่มปลดเจ้า Yaris แล้วนะคับ

จขกท รอให้เขาประกาศเดือน สิงหานี้ แล้วลองดูมือสอง sure ก็ได้คับ

บางจังหวะอาจจะได้ในราคาถูกไม่เกิน สี่แสน รับประกันด้วย

ออฟไลน์ Note28

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2017, 00:21:48 »
ใช้มาจะครบ 4ปี เดือน พฤศจิกายน นี้ละครับ
รถล็อตแรกเลย  ไม่มีปัญหาอะไรให้กวนใจ  วิ่ง 5หมื่นกว่าโลละครับ
เรื่องอืดผมว่าไม่นะครับ ถ้าต้องการอัตราเร่ง กดให้สุด  อย่ากลัวเสียงเครื่องมันจะดัง
ขับไปเรื่อยๆ ชินก็รุ้จังหวะละครับ
ช่วงล่างดีใช้ได้  (แต่ปีกนกดังตั้งแต่วันแรกที่ออกรถ) ไม่ได้ไปเคลม มันก็ไม่มีปัญหากวนใจนะครับ
พวงมาลัย หน่วงกำลังดี  แต่ต้องช่วยตอนเลี้ยวเยอะๆ หรือตอนกลับรถ
ประหยัดน้ำมันใช้ได้ถ้าวิ่งนิ่ง สัก100กม./ชม.  เกินกว่านี้ กินเท่า 1.5
เบาะนั่งสบาย ภายในกว้าง  ขนของได้เยอะ
ถ้าจะซื้อผมว่ารออีกหน่อยดีกว่านะครับ  ยาริส4ประตูก็จะมาแล้ว  น่าจะทยอยปรับออฟชั่น+หน้าตาตามๆกันครับ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2017, 00:48:17 »
ตอนนี้ตามศูนย์ของ toyota sure เริ่มปลดเจ้า Yaris แล้วนะคับ

จขกท รอให้เขาประกาศเดือน สิงหานี้ แล้วลองดูมือสอง sure ก็ได้คับ

บางจังหวะอาจจะได้ในราคาถูกไม่เกิน สี่แสน รับประกันด้วย

ตกลงมาสิงหารึครับ
เห็นทางเว็บว่าซีดานจะมาก่อน แล้วจากนั้นค่อยแฮช ปีนึงรึเปล่าไม่แน่ใจ
แต่มาเลยก็ดี timing มันได้แล้ว

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2017, 00:52:32 »

โอ้ ขอบคุณมากครับ

ถามนิดนึงครับ รถ sure นี่ส่วนใหญ่เป็นรถ test drive รึเปล่าครับ