ผู้เขียน หัวข้อ: ฟิล์มยี่ห้อเดียวกัน แต่ราคาถูกกว่า สเปคต่ำกว่า ทำไมกันร้อนได้ดีกว่าตัวท็อป  (อ่าน 9926 ครั้ง)

ออฟไลน์ AngryMan

• Jr. Member
  • **
เจอ  C40 ปลอมหรือเปล่าครับ

ของผม คันเดียวกัน ติด C40 บานหน้า แล้ว FXR20 รอบคัน เอามืออังตอนแดดส่องตรงๆ
กันร้อนพอๆ กันครับ แต่ C40 สว่างกว่าเยอะเลย

อีกอย่างรถสีดำ มันอมความร้อนมากกว่าสีอื่นๆ อยู่แล้วครับ
ตอนขับรถ แล้วแดดส่องผ่าน ผมมีความเห็นว่า Crystalline กันร้อนได้ดีกว่า FX ครับ

แต่ที่สงสัย คือ กรณีการนำรถมาจอดตากแดด เท่านั้น ครับ

เอ่อ......แต่มี Crystalline ปลอมด้วย น่ากลัวนะครับ

ของผมติดที่ศูนย์เชิดชัย โดย ร้านเอสพี บ้านคาร์แคร์ ครับ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Hero Member
    • Wongnai : ติดตามต้อง
ผมใช้ FX รุ่นเดียวกันเบอร์เดียวกัน กันร้อนได้น้อยพอๆกันทั้งคู่ครับ เปิดแอร์แรงๆช่วยได้ครับ ผมว่ามันขึ้นอยู่กันมุม+ตำแหน่งของกระจกด้วยมั้ง เพราะคัน HR-V กระจกใกล้มือกว่า Jazz เวลาขับตอนเที่ยงๆจะรู้สึกร้อนที่มือมากกว่านิดๆ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ J_Serie5

• Hero Member
จากประสบการณ์เรื่องฟิล์มของผม

3M FX ติดเอาสวยได้นะสำหรับคนชอบโทนสีดำ แต่กันร้อนแย่มาก แม้แต่ FX5 และ FX15 ก็ยังรู้สึกร้อนแบบแสบผิว
3M FXR ปรอท กันร้อนดีเหมาะกับสภาพอากาศประเทศไทย แต่กันร้อนดีไม่แสบผิวเลยแค่ 2 เบอร์คือ FXR10 และ FXR20 ถ้าหลุดจาก2เบอร์นี้ไม่แนะนำให้ติด

Vkool / Huperoptik ผลิตโรงงานเดียวกัน งบน้อยติด Huperoptik C20 รอบคัน งบเยอะติด Vkool VK30 รอบคัน

Hikool กันร้อนดีแค่ไม่กี่เบอร์ R60 R65 R80 นอกนั้น...

ข้อควรรู้ : Spec ฟิล์มยี่ห้อดังหลายๆยี่ห้อ ตัวเลขไม่ตรงกับความจริง หรือเข้าข่ายหลอกลวงผู้บริโภค ซึ่งจุดนี้อยากบอก แต่บอกไม่ได้โดนฟ้องแน่นอน และในไทยไม่มีหน่วยงานคอยตรวจสอบคุณภาพเรื่องพวกนี้ด้วยครับทั้งๆที่ควรมี ควรกำหนดมาตรฐานการทดสอบขึ้นมา และบังคับให้ทุกยี่ห้อโชว์ค่า TSER ให้ผู้บริโภคได้รับรู้ และใช้เป็นเกณฑ์ในการเลือกซื้อสินค้าพวกนี้ และสุดท้ายคนรู้เยอะว่าฟิล์มยี่ห้อไหนดี รุ่นไหนดี รุ่นไหนแย่ ก็คือคนที่เสียเงินซื้อสินค้ามาใช้ ซึ่งผมเองคือหนึ่งในนั้น  :-\

ออฟไลน์ renew

• Sr. Member
เพื่อนๆมานั่งรถผมส่วนใหญ่มักจะถามว่าติดฟิล์อะไร ไม่ค่อยร้อนเหมือนรถเขา

ส่วนตัวนั่งรถมาหายๆคัน 3M C40 ก็ถือว่าดีกว่ามากๆนะครับ

ข้อดีของฟิล์มราคาแพงมันมีเรื่อง มองดูเข้ามาเหมือนจะมืด แต่มองออกไปไม่มืด

ความสบายตาเมื่อขับย้อนแสง ประกอบกันหลายๆส่วนด้วยครับ

ออฟไลน์ Natural_Bank

• **
ผิดหวังจากคริสตัลไลน์ c40 มามากแล้วครับ หลายคนบอกว่าดี แต่ผมไม่ปลื้มเท่าไหร่ ราคาก็แพงคุณภาพไม่คุ้มราคา เซ็งมากครับ กำลังเล็งหาฟิล์มเซรามิคดีๆอยู่รบกวนพี่ๆช่วยปนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ force_5147

• **
สำหรับผู้ที่สนใจฟิล์มเซรามิค แนะนำ DigitalCTX ของลามิน่าครับ รองรับสัญญาณทุกชนิด กันร้อนดีครับ กลางวันเปิดแอร์26-27 สบายๆ