ผู้เขียน หัวข้อ: 'คลัง'ประกาศลดภาษี4ประเภท ประเดิม'รถไฮบริด-ไฟฟ้า'  (อ่าน 17581 ครั้ง)

ออฟไลน์ koko86

• Hero Member
Re: 'คลัง'ประกาศลดภาษี4ประเภท ประเดิม'รถไฮบริด-ไฟฟ้า'
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2017, 03:53:33 »
ข้อสาม ข้อสี่นี่เหมือนรัฐสนับสนุนเต็มที่มองว่าอีกหน่อยรัฐคงมีนโยบายสนับสนุน ที่จอดที่สามารถชาร์จไฟได้ตามที่จอดสาธารณะต่างๆมากขึ้น
ทุกวันนี้phev/ev หาที่ชาร์จได้ยากเหลือเกิน

ข้อสามนี่ เข้าทางphevชัดๆ อีกหน่อยคงวิ่งเต็มบ้านเต็มเมือง ถูกลงอีก แสนห้าถึงสามแสน แต่จริงๆผมว่ามันอาจไม่ตรงวัตถุประสงค์การจัดเก็บภาษีเท่าไหร่เพราะมันไม่ได้เสียบปลั๊กกันทุกคัน ปล่อยco2 จริง มากกว่านั้นอยู่แล้ว และphev ตามฉลากบอกวิ่งได้ 30โล เอาเข้าจริงเจอรถติด วิ่งได้ 10-15 โลก็หมดแล้ว( ชาร์จเต็มทุกวัน)

ส่วนข้อสี่นี่ไม่แน่ใจว่ารวมไปถึง รถนำเข้าด้วยรึเปล่า ถ้ารวมนี่คงเห็นtesla วิ่งกันตรึม หรือไม่ก็ new leaf คงมาทำตลาดในไทยแบบ เต็มตัวซักที
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2017, 03:58:41 โดย koko86 »

ออฟไลน์ Krongbun

Re: 'คลัง'ประกาศลดภาษี4ประเภท ประเดิม'รถไฮบริด-ไฟฟ้า'
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2017, 05:41:00 »
 :) แจ่ม

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2017, 06:49:58 »
น่าดีใจมั้ยที่ราคาจะถูกลง
ส่วนนึงผมก็ว่ามันเป็นเรื่องที่ดีครับ
ถ้าเผอิญผมยังไม่เคยใช้ Hybrid มาก่อนอ่ะนะ

แต่นี่ผมลองแล้วเจอกับตัวแล้ว
Hybrid มันไม่ได้มีความน่ากลัวแค่เรื่องราคาตอนซื้อนะครับ
สิ่งที่น่ากลัวของมันจริงๆคือการบำรุงรักษา ขับไปลุ้นไป และ
ที่หนักสุดมันไปกองอยู่ตรงที่ราคาขายต่อต่างหากครับ
สำหรับคนที่เจอมากับตัวอย่างผม มันไม่ใช่ระบบที่น่าสนใจอีกต่อไป
ต่อให้มันถูกกว่าเครื่อง NA ยังไง มันก็ไม่น่าสนใจอยู่ดี

เพราะที่เจอมากับตัว มันเลยเข็ด น่ะครับ ถ้าโลกนี้ยังมีเครื่อง NA
ก็ขอไม่ไปยุ่งกับ Hybrid ทุกระบบอีกแล้วล่ะครับ

ปล.แผนนโยบายภาษีแบบนี้ เหมือนว่า
เราจะได้เห็นค่ายใหญ่ในไทย(ชี้นกเป็นไม้ได้)
ทำอะไรหลายๆอย่าง ต่อจากนี้ เดี๋ยวไม่นานคง
ได้เห็นกัน เพราะการตั้งเงื่อนไขมันดู "เผื่อ" ไว้ยังไงไม่รู้
(ซึ่งผมมองว่า ที่เผื่อ ไว้ คงได้รับใบสั่งมาแน่)

รอดูกันต่อไปครับ

คงต้องมองหลายมิติครับ
อาจจะได้รับใบสั่งหรือไม่ไม่รู้
แต่นโยบายทั่วโลกก็โอเคกับระะบบ Hybrid
เพียงแต่ตลาดบ้านเราไม่ชอบ ด้านการบำรุงรักษา ราคาขายต่อ เท่านั้นเอง
รัฐช่วยก็ดีแล้วครับ จะมีคนซื้อหรือไม่ว่ากันอีกเรื่อง
ถ้าคนไม่นิยมต่อให้ลดภาษีเหลือ 0 ก็ไม่ช่วยอะไรอยู่ดี
รถพวกนี้ก็กลับประเทศไป

ออฟไลน์ keamgladnan

• Sr. Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2017, 07:00:08 »
รถไฮบริด ยังไงก็ไม่ซื้อ   

เมืองนอกเค้าโอเค ไม่ได้แปลว่าจะโอเคกับบ้านเรา  เมืองนอกรายได้ต่อหัวต่อเดือน กับราคารถเท่าไร่ เค้าใช้รถกี่ปีแล้วซื้อใหม่ 
บ้านเราใช้งากกันกี่ปี รายได้เท่าไร่   

ปล ขอร้องอย่าเอาเรื่องภาษี กับค่าซ่อมบำรุงมาพูดว่าบ้านเค้าแพง  ถึคงแพงยังไงเมื่อเทียบกับรายได้เค้าก็ถือว่าถูกมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2017, 07:01:59 โดย keamgladnan »

ออฟไลน์ locomotive

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2017, 07:04:29 »
ภาษีถูก ราคาขายไม่ถูกลงหรอก มันเพิ่มกำไรให้บริษัทรถ ไม่เชื่อคอยดู ไม่มีบริษัทไหนหรอกที่จะขายของถูกๆดีๆ ให้ มีแต่อยากจะทำกำไรทั้งนั้น ส่วนต่างภาษีที่ลดนะละ คือเงินกำไรเนียนๆ ดูไม่ออกเหรอ????
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2017, 07:11:06 โดย locomotive »

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2017, 07:25:11 »
ภาษีถูก ราคาขายไม่ถูกลงหรอก มันเพิ่มกำไรให้บริษัทรถ ไม่เชื่อคอยดู ไม่มีบริษัทไหนหรอกที่จะขายของถูกๆดีๆ ให้ มีแต่อยากจะทำกำไรทั้งนั้น ส่วนต่างภาษีที่ลดนะละ คือเงินกำไรเนียนๆ ดูไม่ออกเหรอ????

จริงครับ โคตรจะชัดเจนยังดูไม่ออกอีก
ง่ายๆครับ ลดภาษี e20ราคาลงอยู่กี่วัน แถมถ้ารัฐไม่กระทุ้ง มันจะไม่ลงกันด้วยซ้ำ

ผมถึงพยายามบอกว่า เรื่องต้นทุนการลดต้นทุนกับราคาขาย มันเป็นเรื่องที่เกือบไม่มีนัยยะสำคัญเลย เพราะราคามันห่างไกลกันมากจนควรจะลืมๆมันไปซะ

ออฟไลน์ TrentXWB

• เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2017, 07:33:09 »
ข้อ 4 ครอบคลุมไปถึง Note e-Power รึเปล่าครับ ???

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2017, 07:48:50 »
เอื้อรถไฮบริดกับรถไฟฟ้ากันเต็มที่เลยครับแบบนี้ คงต้องเป็นหนูลองยากันแบบนี้
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2017, 08:18:38 »

หลังจาก นโยบายชัดเจนขนาดนี้

OEM ปรับแผนด่วนเลย

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2017, 08:33:10 »
ถ้าราคาแบตกับอะหลั่ยต่ำกว่านี้อย่างน้อยกึ่งนึง คงจะลองพิจณาจริงจังดูอีกทีครับ  :o
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2017, 08:46:03 »
 ;D ผมมองว่าฐานภาษีลดลงอาจจะไม่เป็นผลดีทางด้านราคาอย่างชัดเจน
แต่เป็นไปได้สูงที่มาในทางด้าน Option ที่มีให้เล่นได้มากขึ้น
ยกตัวอย่าง Kcar ในรูป ราคามือสองรถผลิตในญี่ปุ่น ขายในญี่ปุ่น ตีเป็นเงินไทยราคายัง 300,000 บาท
(เป็นคนไทยคงไม่ซื้อเพราะติดว่าเครื่องเล็กขึ้นเขาไม่ไหว)

แต่!!! ลองมองใน Option ที่ใส่มา บาง Option มีให้เล่นแบบในรถราคาแพงๆ
(cruise control ขับสี่ ระบบเรด้า ระบบความปลอดภัยนานาชนิด)
เพราะราคาทางภาษีมันลดลงไงถึงยัดมาได้ คนเอื้อมถึง
รถพวกนี้ด้านหลังจะมีสติ๊กเกอร์ลดภาษี 20%
เพราะมีผลดีทางด้านมลภาวะที่เกิดน้อย

เห็นว่า Eco car ในบ้านเราราคาเลยไปไกลข้ามรุ่นไป
แต่ลองมองดู Option ที่เค้าใส่มาให้ครับ ครบเครื่อง
ยกตัวอย่างรถผมสมัยที่ออกใหม่ๆ ถามเลยว่ามี eco car ไหน option ถึงบ้าง
(Paddle shift+Projector auto adjust+cruise control)
B seg C seg รุ่นล่างๆ ยังไม่มีให้เล่นเลย 
Fortuner ตัวใหม่ตัวล่างยังปรับไฟไม่ให้แยงตาชาวบ้านยังทำไม่ได้เลย ::)

นี่แหละครับ อาจจะได้มาแข่งขันกันตรงนี้ ในราคาที่ไม่ต่างจากเดิมมากนัก
มองในแง่ดี ผู้ค้าสามารถจัด Option ให้ลูกค้าได้มากขึ้น
มองในทางร้าย ผู้ค้าได้กำไรมากขึ้น

มุมมองผมมองมองไปในทางที่มีการพัฒณามากขึ้นครับ
ขาดอยู่นิดเดียวคือ สคบ บ้านเราครับ  :P
ถ้าหน่วยงานนี้แจ่ม ไม่ต้องกลัวเรื่องพวกรถไม่ได้คุณภาพ อะไหล่แพง พังง่ายเลย ฟ้องร้องสบาย recall กระจาย

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2017, 09:49:54 »
ผมนี่รอวันที่จะมีรถไฟฟ้าแบบ mass production ยอดปีนึงขายกันเกร่อๆ

ออฟไลน์ Sacrifice

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2017, 10:25:01 »
E85 อีกหน่อยคงเลิกใช้กันแน่ๆ  กระแสโลก รถไฟฟ้ามาแรง + ราคาน้ำมันตกต่ำ

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2017, 10:30:56 »
E85 อีกหน่อยคงเลิกใช้กันแน่ๆ  กระแสโลก รถไฟฟ้ามาแรง + ราคาน้ำมันตกต่ำ

อย่าลืมนะครับ  ว่า อะไร ใช้ผลิตน้ำมัน
ในเมื่อ น้ำมันตกต่ำ
ราคา E85 ยิ่งตก ต่ำ
ยิ่ง ราคา น้ำมัน และ E85 ตกต่ำ ยิ่งเป็น ตัว ฉุดรั้งการเติบโต ของรถ กลุ่ม EV ต่างหาก

ราคา น้ำมัน ที่ พุ่ง สูง จน คนเติมไม่ไหว ต่างหาก ที่ เป็นตัว กระตุ้น ให้ รถ EV น่าสนใจ

แต่ผมว่า ราคา E85 ลิตรละ 15 บาท น่าจะ OK กว่านะ
ผม ใช้ E85 รู็สึก ว่า ได้รถแรง และ สะอาดครับ
เพียง ค่า กำลัง การผลิต E85 มันไม่ได้เยอะ เพราะ รัฐ คงไม่สนับ สนุนละ

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2017, 10:51:41 »
ผมว่าน่าจะมีรถ hybrid เป็นตัวเลือกมากกว่านี้ครับ
ด้านจิตวิทยาจะรู้สึกว่าคนใช้ hybrid ช่างเปล่าเปลี่ยว
หัวเดียวกระเทียมลีบ จำกัดอยู่แค่ไม่กี่รุ่น ภาพลักษณ์มันก็เลยไม่น่าใช้
เหมือนอะไรแปลกๆ คนก็จะไม่สนใจ แบบนี้ราคาชิ้นส่วนยิ่งกดลงได้ยาก
ถ้ามี hybrid ให้เลือกทุกรุ่น เฉลี่ยค่า tooling ได้ ราคาอะไหล่ไม่แพง ก็มีลุ้น
เหมือนในญี่ปุ่น รถ Hybrid ทั้งนั้นเพื่อเฉลี่ยต้นทุน และก็ควรมีบริการซ่อม
ไม่ใช่เปลี่ยนเพียงอย่างเดียว เพราะราคาเปลี่ยนแพงเหมือนต้องซื้อรถใหม่

ถ้ารถไฟฟ้าเพียวๆ ยังมาไม่ได้ ก็ขอรถไฮบริดที่กิน 30 กม ต่อลิตรอัพมาลองใช้
สักครั้ง มันคงจะฟินมากเวลามองหน้าจออัตราสิ้นเปลือง แน่นอนก็ต้องเป็นรถ
C segment ลงมา น่าจะ B car หรือ eco car มาใส่ระบบ hybrid
แอบหวัง Yaris minor change มีพ่วงระบบ Hybrid มาด้วย
เย้ย!!! หรือว่าที่แปลงหน้าตามาใหม่หมด เพื่อรับกับ surprise ย้ายมาอยู่ฝั่ง
Hybrid แถมให้รัฐลดภาษีพ่วงมาด้วยล่วงหน้าก่อนเปิดตัวเล็กน้อย

ไม่สงสัยกันบ้างเหรอ ทำไมถึงออกแบบหน้า Prius Prime ใส่มาให้ Yaris
น่าคิดนะเออ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2017, 10:53:40 โดย Dark Overlord »

ออฟไลน์ SpeedC

• Full Member
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2017, 10:59:21 »
Pana plug in อยู่ในกลุ่มไหนครับนี้ เผื่อจะได้ทำตามฝันซะที

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2017, 11:12:02 »
ไม่สงสัยกันบ้างเหรอ ทำไมถึงออกแบบหน้า Prius Prime ใส่มาให้ Yaris
น่าคิดนะเออ

ผมก็สงสัย นะ
Yaris จับ ลง Hybrid ภาษี 5 % งี้ ได้ รถ ราคาเดียว กับ ต่างประเทศเลย  เฮ้ยยยยยย

ออฟไลน์ writetogolf

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2017, 11:19:02 »
จากโครงสร้างภาษีใหม่จะทำให้ราคารถยนต์ PEHV ลดลงมากน้อยแค่ไหนครับ พอมีท่านไหนทราบการคำนวณราคาบ้างครับ

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2017, 11:29:59 »
ในมุมคนซื้อ ได้ Hybrid ป้ายแดง ซื้อรถราคาถูกลง แต่ค่าซ่อมกับเวลาขายต่อก็โหดปาดเหงื่อเหมือนเดิม

ต้องใช้ยาวๆ อย่ารีบขายครับ  ;D

ต้องวิ่งเยอะๆด้วยครับ  ;D

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2017, 11:31:02 »
น่าคิดนะเออ

ผมก็สงสัย นะ
Yaris จับ ลง Hybrid ภาษี 5 % งี้ ได้ รถ ราคาเดียว กับ ต่างประเทศเลย  เฮ้ยยยยยย

นั่นสิครับ จะเห็นว่าอย่าง ACV40 ยังจับเอามาแปลงใส่ได้เลย
โดยไม่ต้องมีการเตรียมโมเดลพิเศษอะไรมาก่อนเลย Honda ก็เคยแปลง
Jazz / Civic แต่นั่นมันเป็น IMA ถ้า Yaris ได้เป็น Hybrid อีก มันจะเป็นครั้งที่สอง
ที่ Toyota จับรถทั่วไปใน production มาแปลง ส่วนที่เป็น hybrid dedicated model
หรือที่เตรียมไว้แต่แรกก็มี Prius, CHR แค่นั้น แต่งงว่าที่เคยมองๆ กัน Altis ไม่ได้เป็น
คงเพราะฐานหลักคือลูกค้าเครื่อง NA จากนี้และตลอดไป

ออฟไลน์ รักเธอเสมอ

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2017, 12:09:01 »
ผมขอใช้น้ำมันเหมือนเดิมดีกว่า
ไม่ก็กระโดดไปไฟฟ้าเลย

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2017, 12:18:59 »
Nissan Leaf
เสียภาษีสรรพสามิต 2%
ถ้าเอามาผลิตในนี้ น่าสนใจมากมาย

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2017, 12:57:59 »
ข้อ 4 ครอบคลุมไปถึง Note e-Power รึเปล่าครับ ???

E-Power ปล่อย CO2 ผมว่าจัดอยู่ในประเภทไฮบริดนะครับ

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2017, 13:33:17 »
รถน้ำมันยังคงอยู่ต่อไปอีกยาวๆ
ไฮบริต/ปลั๊กอิน/แบตล้วนๆ คงยังไม่ได้กำเนิดในไทยอย่างแพร่หลาย ตลอดชั่วชีวิตผม
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ as909za

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2017, 13:36:21 »
พวกรถนำเข้า GrayMarket ทั้งหลายเขาใช้ภาษีอันนี้คำนวณด้วยไหมครับ เพราะเห็นเขาบอกราคาขึ้นเป็นล้าน ผมเลยงงทั้งๆที่ข่าวว่าลดภาษี (รถที่ผมสนใจเป็น Prado ดีเซล ครับ coน่าจะไม่เกิน 200 นะครับ) หรือมันแยกภาษีกันคนละแบบ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2017, 13:54:12 »
ในมุมคนซื้อ ได้ Hybrid ป้ายแดง ซื้อรถราคาถูกลง แต่ค่าซ่อมกับเวลาขายต่อก็โหดปาดเหงื่อเหมือนเดิม

ต้องใช้ยาวๆ อย่ารีบขายครับ  ;D

ถ้าคนนิยมใช้รถ Hybrid กันมากขึ้น ผมคาดว่า ราคาขายต่อก็น่าจะมีแนวโน้มดีขึ้นนะครับ
ราคาอะไหล่ ก็น่าจะถูกลงด้วย เป็นเงาตามตัวครับ

ออฟไลน์ artimo

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2017, 13:54:59 »
ตามรูปการณ์ก็ควรจะเป็นแบบนี้อยู่แล้ว น่าจะประกาศลดตั้งแต่เริ่มใช้อัตราภาษีสรรพสามิตใหม่ 59
แล้วด้วยซ้ำ แต่อย่างน้อยรัฐก็แสดงให้เห็นแล้วว่าให้ความสำคัญกับภาวะโลกร้อนอย่างเป็นรูปธรรม
มากขึ้น
มาประกาศลดภาษีเอาตอนนี้ผมก็คิดว่าค่ายรถจะคงไม่ปรับราคาลง แต่จะให้เพิ่มออฟชั่นตัวช่วยเหลือ
การขับขี่ เพิ่มเติมมามากกว่า อย่างที่ คุณหมูหรือหลายๆคนคาดกันไว้
ที่เหลือก็อยู่ที่ผู้บริโภคแล้วว่าจะเปิดใจให้รถพลังงานผสมมากขึ้นแค่ไหน
พวกรถนำเข้า GrayMarket ทั้งหลายเขาใช้ภาษีอันนี้คำนวณด้วยไหมครับ เพราะเห็นเขาบอกราคาขึ้นเป็นล้าน ผมเลยงงทั้งๆที่ข่าวว่าลดภาษี (รถที่ผมสนใจเป็น Prado ดีเซล ครับ coน่าจะไม่เกิน 200 นะครับ) หรือมันแยกภาษีกันคนละแบบ ขอบคุณครับ
รถนำเข้าก่อนอื่นมันมีภาษีรถนำเข้าอีกต่างหากครับ แล้วค่อยเอามาคำนวณกับภาษีสรรพสามิตอีกที
ที่รถนำเข้าแพงก็เพราะภาษีนำเข้านี่แหละครับที่โหดมากๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2017, 15:07:06 โดย artimo »

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2017, 19:33:20 »
ผมลองเรียบเรียงข้อมูลทั้งหมด และ ทำภาพประกอบเพื่ออธิบายให้เข้าใจง่ายขึ้นครับ
ยังไงก็ลองอ่าน และ ชมกันดูนะครับ

http://www.headlightmag.com/thailand-taxes-reduce-for-hybrid-plugin-ev/

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2017, 09:57:01 »
ขอบคุณมากครับ อ่านง่ายดีจริงๆ

เห็นด้วยว่า ราคาคงปรับยากครับ เรื่องลดราคา บ.รถ ไม่ทำหรอกครับ หาอะไรใส่มาให้แทนดีกว่า

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2017, 15:29:34 »
รอดูกันต่อไป  8)