ผู้เขียน หัวข้อ: 'คลัง'ประกาศลดภาษี4ประเภท ประเดิม'รถไฮบริด-ไฟฟ้า'  (อ่าน 17569 ครั้ง)

ออฟไลน์ madboy

• Hero Member
Re: 'คลัง'ประกาศลดภาษี4ประเภท ประเดิม'รถไฮบริด-ไฟฟ้า'
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2017, 15:46:19 »
E85 อีกหน่อยคงเลิกใช้กันแน่ๆ  กระแสโลก รถไฟฟ้ามาแรง + ราคาน้ำมันตกต่ำ

อย่าลืมนะครับ  ว่า อะไร ใช้ผลิตน้ำมัน
ในเมื่อ น้ำมันตกต่ำ
ราคา E85 ยิ่งตก ต่ำ
ยิ่ง ราคา น้ำมัน และ E85 ตกต่ำ ยิ่งเป็น ตัว ฉุดรั้งการเติบโต ของรถ กลุ่ม EV ต่างหาก

ราคา น้ำมัน ที่ พุ่ง สูง จน คนเติมไม่ไหว ต่างหาก ที่ เป็นตัว กระตุ้น ให้ รถ EV น่าสนใจ

แต่ผมว่า ราคา E85 ลิตรละ 15 บาท น่าจะ OK กว่านะ
ผม ใช้ E85 รู็สึก ว่า ได้รถแรง และ สะอาดครับ
เพียง ค่า กำลัง การผลิต E85 มันไม่ได้เยอะ เพราะ รัฐ คงไม่สนับ สนุนละ

ปัญหาคือ โรงกลั่นเอทานอลคงบอกว่า ตรูเอาไปทำเหล้าเถอะถ้าราคาจะขนาดนั้น  ;D