ผู้เขียน หัวข้อ: เก็บภาพรถที่ญี่ปุ่นมาฝากกันครับ  (อ่าน 33116 ครั้ง)

ออฟไลน์ หมีขับสี่

• Sr. Member
เก็บภาพรถที่ญี่ปุ่นมาฝากกันครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2017, 17:04:25 »
สวัสดีครับ พอดีไปเที่ยวแล้วชอบรถยนต์อยู่แล้ว เลยหาโอกาสถ่าย (เล่นๆ) เอารูปกลับมาฝากเสียหน่อย

ออกตัวก่อนว่าไม่ชำนาญเรื่องการถ่ายภาพครับ แค่งูๆปลาๆ ประกอบกับต้องกระเตงลูกเล็กไปด้วย งอแงตลอดทาง เลยต้องรีบๆถ่าย

เริ่มด้วย Toyota Crown Taxi ครับ ตอนนี้กำลังจะไปพิพิธภัณฑ์โตโยต้า ในรูปจะแอบเห็น Vezel หรือ Hr-v ด้วยครับ ที่นี่ถือว่าเจอบ่อยมาก คนใช้กันค่อนข้างเยอะครับ

ทริปที่ผมไปคือนาโกย่า และ ฮิดะ ทาคายามะ ครับ
ตามที่พี่ J!MMY เคยแนะนำคือ ถ้าไปนาโกย่า ให้ไป Toyota Commemorative Museum ที่เดียวจบเลย
จริงๆมีรูปพวกเครื่องทอผ้า แต่ขอข้ามไปนะครับ

LEXUS SC430

TOYOTA CELSIOR สีดำข้างๆก็ยังคงอยู่ขลังอยู่ครับ น่านั่งมากๆ

CELICA รุ่นนี้ ผมว่าสวยกว่ารุ่นหลังๆอีกครับ

ด้านท้าย

อันนี้ Corolla รุ่นแรกรึเปล่า ผมไม่แน่ใจ ไม่ทันได้อ่านป้ายครับ

พรีอุส ที่นี่ก็ใช้กันเยอะมากๆๆๆๆครับ โดยเฉพาะตัวใหม่ล่าสุดกับตัวก่อน เรียกว่าวิ่งกันเกลื่อนเมืองนี้เลย

TOYOTA ESV เท่ห์ดีครับ

Mirai พลังงานน้ำ หรือนี่จะเป็นอนาคตของรถยนต์ ?

เดินออกมาหน้า Museum เจอโชว์รูมพอดี เห็นโปรโมทอยู่ 3 คันเลยเก็บภาพสักหน่อย
ผมรู้จักแต่ CH-R แฮะ อีกสองคัน ไม่แน่ใจ แต่จากขนาดน่าจะประมาณ Vios

ที่นี่ผมเจอรถญี่ปุ่นซะ 90% เลยก็ว่าได้ แต่ที่แปลกคือ ยุโรปจะใช้คละๆกันไป ต่างจากบ้านเราที่ B & B เยอะ
ที่นี่ผมเจอทั้ง Audi , Renault , Peugeot, Alfa Romeo ปนๆกัน อ้อ Volkswagen เยอะมากๆ โดยเฉพาะ Polo กับ Golf ที่น่าสนใจคือคนบ้านเค้าชอบรถทรง wagon แฮะ
(ที่ว่ามาผมกดถ่ายรูปไม่ทันนะครับ แหะๆ)

มีแอบกดพี่สิงห์มาได้คันนึง มือสั่นนิดนึงครับ พอดีคนขับเค้าหันมามองพอดี กลัวโดนด่า

คันนี้ Renault สีเหลืองสวยมากๆๆครับ ผมไม่ได้ตามยี่ห้อนี้เลยไม่ทราบรุ่น

อีกอย่างที่ผมสังเกตคือ ที่นี่แบรนด์อย่าง Suzuki กับ Daihatsu คนใช้เยอะจนผิดหูผิดตา
โดยเฉพาะรถเล็กทรง wagon เหลี่ยมๆแบบนี้ เจอแทบทุกบ้าน
อ้อ Hustler อีกรุ่นครับ ใช้กันเยอะมากๆๆๆ (แต่ผมลืมถ่ายมา) สีสันสดใสทั่วเมือง
แถมเปิดทีวีเจอโฆษณาอีก ตัวนี้เลย

<iframe width="560" height="315" src="https://www.youtube.com/embed/BYOnCY-Dt-U?rel=0&amp;showinfo=0" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>

เรียกได้ว่าเห็นโฆษณาของ suzuki ได้บ่อยกว่า toyota หรือ honda อีกครับ

อันนี้ที่สะพาน Nakabashi เมือง Hida Takayama

อ้อพอมาถึงเมืองนี้ ผมตกใจมากอยู่อย่างนึง
เพราะเจอรถซูบารุ เยอะมากๆๆๆ เดินไปไหนก็เจอ

เสือดำกลางเมืองเก่า (Old Town)

คันนี้ผมชอบมาก Legacy B4 สุดหล่อ ก่อนไมเนอร์

คันข้างๆเป็น WRX น้ำเงิน น่าจะมาด้วยกัน

เจออีกแล้ว B4 สุดหล่อ อันนี้น่าจะตัวหลัง MY2007

เจ้าป่าก็มา

อันนี้ Honda อะไรไม่รู้ครับ ทรงคล้ายๆ CRV G1 แต่ใหม่กว่า เป็นเหลี่ยมๆ แต่ตัวจริงสวยมากครับ น่าใช้

อันนี้เป็นจุดพักรถ จะเห็น HR-V , Prius ตัวเก่า+ตัวใหม่ แล้วก็ Lexus ครับ
อ้อที่นี่คนใช้ Lexus เยอะมาก ดูแล้วเริ่มอยากใช้บ้างเลยครับ

MX-5 ND ครับ

ส่วนคันนี้ ชอบเป็นการส่วนตัว ถ้ามาประกอบไทย อาจได้เจอกัน

Subaru Impreza G4 Sedan ครับ

จบแล้วครับ รูปคัดมาบางส่วนเฉพาะรถยนต์เท่านั้น

ขอบคุณที่อ่านกันครับ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• Hero Member
  • เส้นขอบฟ้า
Re: เก็บภาพรถที่ญี่ปุ่นมาฝากกันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2017, 22:55:50 »
ผมชอบ Lexus SC430 มากเลยครับ เป็นรุ่นนึงที่อยากได้มากๆสมัยก่อนตอนนี้ก็ยังอยากได้ แต่ราคามือสองยังแพงอยู่ตัวจำนวนรถที่น้อยในไทยด้วยแหละ

CH-R สีนี้สวยดีนะครับถ้าดูตัวจริงต้องสวยมากกว่าในรูปแน่ๆ ที่ญี่ปุ่นเหมือนศซูบารุจะเยอะนะครับ

ออฟไลน์ SM.

Re: เก็บภาพรถที่ญี่ปุ่นมาฝากกันครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2017, 08:14:56 »
ขอบคุณครับ

ถนนบ้านเค้าดูสะอาดตาดีนะครับ

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2017, 16:36:38 »
ดูไม่ค่อยมี SUV ใหญ่ๆ เท่าไหร่เลยนะครับมีแต่ครอสโอเวอร์ กับ แวนยกสูงนิดๆ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2017, 01:54:17 »
ทำไมเริ่มชอบพรีอุสละตอนแรกหยี๋มาก แต่ท้ายก็ไม่ไหวอยู่ดี
ขอบคุณครับ...

ออฟไลน์ Mighty-X

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2017, 04:25:52 »
ชอบ CHR จริงๆเลยครับ