ผู้เขียน หัวข้อ: เพิ่งได้ลองช่วงล่างรถยนต์ B Seg เดี๋ยวนี้รู้สึกว่าทำได้ดีขึ้นพอสมควรเลยหรอครับ  (อ่าน 8048 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bunyarit344

• Sr. Member
เพิ่งได้ลองรถยนต์ B Segment เดี๋ยวนี้รู้สึกว่าเขาทำได้ดีขึ้นมาพอสมควรเลยหรอครับ 
ประหลาดใจมาก    รถ B Segment คันสุดท้ายที่ได้ขับ  คือ Vios 03 ตัวแรกเลย  ย้อนกลับไปเกือบ 10 ปีเห็นจะได้ 
วันนี้ซึ่งได้มีโอกาส  วิ่งงานไปจาก กทม ไป ระยอง  ลองขับรถ เซลในแผนกไป  เป็น  Chev Sonic   ออกตัว อืดพอควร  แต่พอความเร็วลอยตัวแล้ว พวงมาลัย น้ำหนักหนืดๆดี    ซิ่งทางไกล  กดยาวๆ รู้สึกช่วงล่างมันแน่นๆ นิ่งๆจัง  จั๊มคอสะพาน  ก็เนียนดีมาก  จนประหลาดใจ
ผิดกับ รถบริษัทอย่าง Altis 2010 ที่ขับอยู่เป็นประจำ พอสมควร 

เพราะอะไรรถเล็กสมัยนี้ถึงทำช่วงล่างได้โอเคจังครับ   แล้วพวก City , Vios , Mazda2  พวกนี้ มันจะขับได้โอเค  พอๆกับพวก C Segment รึป่าวอ้ะ    :(     :o

ออฟไลน์ nuntapon.s

• Hero Member
อย่าใช้คำว่าB segสมัยนี้ครับ   sonicมันทำได้ดีระดับโดดเด่นเกินราคา  ถ้าเอาb segคันอื่นไปเชื่อว่าคุณจะไม่คิดแบบนี้

อีกอย่าง vios ตัวแรกเองก็ทำได้ดีที่สุดในยุคของมันและดีกว่สน้องๆที่คลอดตามกันมาทุกรุ่น  ดังนั้นถึงเอาb segตัวอื่นในปัจจุบันไปก็ใช่ว่าทั้งหมดว่าจะขับดีกว่าvios

ออฟไลน์ TrentXWB

• เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
เอ่อออ

sonic ที่จขกทพูดถึงนั้นเป็นที่ร่ำลือกันว่าช่วงล่างนิ่ง แน่น เหมือนรถหนักนะครับ
ส่วนตัวไม่เคยลองขับ Sonic แต่พวก b-seg ผมว่าช่วงล่างไปทางธรรมดา ใช้งานได้ดี ปลอดภัยระดับนึงเลยหละ ถ้าไม่เอาไปซัด
b-seg ที่ช่วงล่าง + ฟีลพวงมาลัยเด่นๆ แตกต่างจาก b-seg เจ้าอื่น เท่าที่เคยลอง ผมคิดว่ามี Fiesta EcoBoost กับ 2 แค่นั้น

ถ้ามีโอกาสก็อยากลองขับแบบ โดดจาก fiesta แล้วไปขับ sonic เลยบนเส้นทางเดียวกัน ความเร็วเท่าๆ กัน แบบนี้จะรู้ชัดเลยครับ

ออฟไลน์ 0%

sonic นี่ผมว่ายังดีกว่า camry acv 40 2.0 2.4 เดิมๆซะอีก

เอ่อออ

sonic ที่จขกทพูดถึงนั้นเป็นที่ร่ำลือกันว่าช่วงล่างนิ่ง แน่น เหมือนรถหนักนะครับ
ส่วนตัวไม่เคยลองขับ Sonic แต่พวก b-seg ผมว่าช่วงล่างไปทางธรรมดา ใช้งานได้ดี ปลอดภัยระดับนึงเลยหละ ถ้าไม่เอาไปซัด
b-seg ที่ช่วงล่าง + ฟีลพวงมาลัยเด่นๆ แตกต่างจาก b-seg เจ้าอื่น เท่าที่เคยลอง ผมคิดว่ามี Fiesta EcoBoost กับ 2 แค่นั้น

ถ้ามีโอกาสก็อยากลองขับแบบ โดดจาก fiesta แล้วไปขับ sonic เลยบนเส้นทางเดียวกัน ความเร็วเท่าๆ กัน แบบนี้จะรู้ชัดเลยครับ

เจ้าเฟียสต้า ก็เปนอีก 1 รุ่นที่ผมอยากลองนี่ละคับ  แต่ยังหารถคนไกล้ตัวไม่ได้สักที  ส่วนเจ้า 2 ผมเคยลองละ  ผมว่าพวงมาลัยเขาขับสนุกนะคมดี 
แต่ในโค้ง ที่เคยลองยังมีท้ายออกหน่อยๆ  ละความเร็วสูงก็ยังมีหวิวๆนิดๆ  แต่ภาพรวมคือดีและสนุกเลยหละ 

sonic นี่ผมว่ายังดีกว่า camry acv 40 2.0 2.4 เดิมๆซะอีก

มันชกข้ามรุ่นได้ขนาดนั้นเลยหรอครับ อันนี้ไม่เคยขับเจ้า Acv 40   น่าจะเทียบได้สูสีแค่ความนิ่งของพวงมาลัย  ความมั่นใจของช่วงล่างรึปล่าวครับ  ส่วนความสบาย ความสุนทรีในการเดินทาง  Camry น่าจะดีกว่า พอควร   ผมเดานะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 23, 2017, 16:50:04 โดย Bunyarit344 »

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

คุณต้องมองจุดประสงค์ของรถแต่ละยี่ห้อด้วยครับ โตโยต้ากับฮอนด้า B seg ทำมารองรับการใช้งานบ้านๆ

แต่รถอย่าง Sonic Fiesta Mazda2 MG5 พวกนี้ก็ Bseg แต่ช่วงล่างพอๆ กับ C-seg 2 ยี่ห้อข้างต้นเลย

ปล. Civic FC ช่วงล่างดีขึ้นเยอะเหมือนกันนะ

ออฟไลน์ Barracuda

มันชกข้ามรุ่นได้ขนาดนั้นเลยหรอครับ อันนี้ไม่เคยขับเจ้า Acv 40   น่าจะเทียบได้สูสีแค่ความนิ่งของพวงมาลัย  ความมั่นใจของช่วงล่างรึปล่าวครับ  ส่วนความสบาย ความสุนทรีในการเดินทาง  Camry น่าจะดีกว่า พอควร   ผมเดานะ
ไม่เคยขับ sonic ครับ แต่ที่บ้านใช้ acv40 อยู่ ถ้าเลือกได้คนที่บ้านจะไม่ยอมนั่งกันครับ ย้วยสุดๆ แต่จับเปลี่ยน kyb new sr แล้วจบครับ

ออฟไลน์ BoringZee

• Full Member
ผมว่าจุดประสงค์ของการทำช่วงล่างของรถแต่ละรุ่น และแต่ล่ะค่าย แต่ละ model มันต่างกันนะครับ มันลยวันกันยาก

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
ผมว่าเดี๋ยวนี้ดีขึ้นมากครับ B-Seg ถ้าไม่ติดเรื่องขนาดตัวรถที่บางทีเล็กไปหน่อย
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ ariazero

Sonic นี่แน่นจริงๆครับ

ขับ Vios 07 มาขับ 13 มันก็ดีขึ้นนะครับ (แต่รถมันหนักขึ้น)
'8X Familia, '91 TFR ,
'94 Sunny B13, '98 520i (E28), '99 Sunny B14,
'08 Vios, '08 C200, '08 Vitara
'15 Vios, '17Accord G9 MC, '17 X1 18i

ออฟไลน์ xcalibur

มิน่า บ้านตรงข้ามผมออก Sonic มือ 2 มา ไม่กี่เดือนต่อมา ก็ออก Sonic เพิ่มอีก 1 คัน เพราะญาติเค้ามาลองใช้แล้วติดใจตาม พ่อผมก็อวยใหญ่เลยว่ารถช่วงล่างดี สงสัยเรื่องจริง

ออฟไลน์ CNX

นี่แหละคือ จุดแข็งของรถเมกัน
Chev , Ford
ช่วงล่างดีกว่าB , C segment ญี่ปุ่น
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ Tien.W

sonic นี่นา

ลองไปขับ vios / city ตัวปัจจุบันสิ เผลอๆคุณจะบอกว่า สู้ vios 03 ไม่ได้ด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
โซนิกไม่เคยขับ
แต่เฟียสต้าก็ดีจริง มาสด้าสองก็ดีเหมือนกันแต่ยังด้อยกว่าเฟียสต้านิดๆ ทดแทนมาด้วยการซับแรงสะเทือนที่ดีเกินตัว

ออฟไลน์ paeybu

รถ segment ต่ำกว่าไม่เห็นจำเป็นต้องช่วงล่างแย่กว่ารถใหญ่เลย

ออฟไลน์ Pegasus7700

คำว่าช่วงล่างดีไม่ดี ผมว่ามันขึ้นกับความชอบน่ะครับ
หากชอบแบบมั่นใจ หนักแน่น ก้อFiesta
ส่วนรถญี่ปุ่นเช่น มาสด้า2,City,vios มันขับสนุก และก้อมั่นใจทุกคันในความเร็วปกตินะ
ต่างกันแค่ ความไวในการเซตพวงมาลัย กับความหนืดโชค

ผมเองเคยขับทางไกลมาทุกคัน ผมเชื่อว่า. B seg ไม่ได้ออกแบบให้ขับเร็ว
สำหรับผมเลือก City มาใช้ (แม้ว่าจะเห็นว่าเฟียตต้ามันโอเค)
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ NoBiReacto

ไม่แปลกใจเลยครับ555 sonicผมนั่งของรุ่นพี่บ่อย ช่วงล่างขะดูดๆหนัก อืดๆ เวลาผ่านเนินดักความเร็วมันจะหนึบๆแน่นๆ ต่างจากซิตี้ที่ใช้อยู่ จะนุ่มๆเบาๆผ่านเนินดักความเร็วจะเด้งนิดๆ แต่มันก็ดีขึ้นมากกกกเมื่อเทียบกับcity zxที่เคยใช้

ออฟไลน์ THEKHAM

ที่ผมได้ขับ B-Segment มานี่
เจ้าตลาดพิกัดนี้ยังสู้รถเมกันไม่ได้คับ
เสียดายไม่เคยลองSonic เฟียสต้าผมชอบมากกว่าขับ csegment บางรุ่นอีก แต่ก็แอบตึงตังบ้างช่วงขับช้าๆ
พอวิ่งทำความเร็วทางไกลนี่ เอาอยู่จริงๆ 140 ผมลองขับมือเดียว หรือแอบปล่อยมือยังไม่น่ากลัว
จับคู่กับยาง Re003 ช่วงฝนตกวิ่งทางไกลนี่ขับลุยแอ่งน้ำให้พวงมาลัยดึงๆ บ้าง....ฟิน

แต่เกียร์พังเมื่อไร อยากขายทิ้งทันที...

ออฟไลน์ Jatupon

มิน่า.....ผมเคยตั้งข้อสังเกตกับตัวเองว่า ทำไม AVEO/SONIC  มักจะขับเร็วทั้งๆที่เครื่องยนต์แค่  1.4/1.6

แสดงว่าเพราะช่วงล่างเฟริมนี่เอง 

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
Chev ทำช่วงล่างมาดีก็เรื่องนึง แต่อีกปัจจัยคือน้ำหนักครับ
Sonic รุ่นย่อยที่หนักสุดหนักเกิน 1.3 ตัน หนักกว่า Altis, Civic 1.8
และหนักกว่า Vios, City รุ่นปัจจุบันอยู่ประมาณ 200kg โดยเฉลี่ย
ลองเอาข้าวสารสองกระสอบหรือเพื่อนตัวใหญ่ๆสองคนนั่งถ่วงรถ Vios, City
มันก็คงแน่นขึ้นที่ความเร็วสูงเหมือนกัน
ส่วน Vios 2003 นั่นผมว่าเค้าเซ็ทมาได้ลงตัว โดยที่ไม่มีปัจจัยด้านน้ำหนักมาช่วยเลย
เพราะ Vios S 2003 ตัวท็อปที่ยังไม่มีชุดแต่งหนักแค่ 990 kg เท่านั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 24, 2017, 13:43:26 โดย NONT4477 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Cheap and cheerful

Chev ทำช่วงล่างมาดีก็เรื่องนึง แต่อีกปัจจัยคือน้ำหนักครับ
Sonic รุ่นย่อยที่หนักสุดหนักเกิน 1.3 ตัน หนักกว่า Altis, Civic 1.8
และหนักกว่า Vios, City รุ่นปัจจุบันอยู่ประมาณ 200kg โดยเฉลี่ย
ลองเอาข้าวสารสองกระสอบหรือเพื่อนตัวใหญ่ๆสองคนนั่งถ่วงรถ Vios, City
มันก็คงแน่นขึ้นที่ความเร็วสูงเหมือนกัน
ส่วน Vios 2003 นั่นผมว่าเค้าเซ็ทมาได้ลงตัว โดยที่ไม่มีปัจจัยด้านน้ำหนักมาช่วยเลย
เพราะ Vios S 2003 ตัวท็อปที่ยังไม่มีชุดแต่งหนักแค่ 990 kg เท่านั้น

Vios 03 หนึบเเต่เหมือนเกวียนเลย เเข็ง สะเทือน โช๊คเเท้ก็ยังเเข็ง เเต่พอนั่งเต็มรถนี่ดีขึ้นหน่อย 5555

ออฟไลน์ thanakorn

โซนิคล้อมันใหญ่กว่ารถบี ทั่วไปยางเท่าซีวิคเลย จะไม่เกาะกว่าได้ไง แถมได้การซับแรงของช่วงล่างที่ดี เป็นรถซับแรงกระแทกได้ไกล้เคียงรถซีเท่าที่ใช้อยุ่ก็ยังไม่เคยขับแบบเกินลิมมิต แต่ถ้าเดินทางไกลด้วยความเร็วไม่เกิน160 มันนิ่งและนั่งสบายที่สุดในบีด้วยกัน แต่ในสนามก็ไม่รู้ว่าน้ำหนักตัวจะทำเข้าสู่ลิมมิตของรถไวกว่ารถเบาหรือเปล่า ถ้าโซนิคได้เกียร์กับเครื่องที่ไหลลื่นจะทำให้รถนุ่มสบายกว่านี้อีกเยอะเลย  อยากลองขับตัวที่ขายต่างประเทศว่าพอเป็นเครื่องมีโบแล้วจะขับดีแค่ไหน เคยขับโซนิคแล้วเปลี่ยนไปขับแจ้สทันทีจะรู้สึกได้ว่าทำไม่แจ้สมันกระด้างจังขับถนนใต้บูรพาวิถี แจ้ซนี่ขับ70-80 แต่พอขับโซนิคนี่100-110  ไม่กล้าขับแจ้ซเร็วสงสารรถมันดีดเหลือเกิน

ออฟไลน์ napanku74

• Jr. Member
  • **
มัน Sonic นี่
แต่ถ้า Jazz Vios City รุ่นปัจจุบัน แพ้ Vios โฉมแรก ชัวร์ครับ
เคยใช้ Vios โฉมแรก 2005 ไมเนอร์ ตัว E Safety Ivory วันขายรถร้องไห้เลยครับ

ออฟไลน์ aun

ที่ผมได้ขับ B-Segment มานี่
เจ้าตลาดพิกัดนี้ยังสู้รถเมกันไม่ได้คับ
เสียดายไม่เคยลองSonic เฟียสต้าผมชอบมากกว่าขับ csegment บางรุ่นอีก แต่ก็แอบตึงตังบ้างช่วงขับช้าๆ
พอวิ่งทำความเร็วทางไกลนี่ เอาอยู่จริงๆ 140 ผมลองขับมือเดียว หรือแอบปล่อยมือยังไม่น่ากลัว
จับคู่กับยาง Re003 ช่วงฝนตกวิ่งทางไกลนี่ขับลุยแอ่งน้ำให้พวงมาลัยดึงๆ บ้าง....ฟิน

แต่เกียร์พังเมื่อไร อยากขายทิ้งทันที...

ถ้ารถโล่งๆถนนสองเลนขึ้นไปแบบไป 2 กลับ2 แล้วไม่มีลมปะทะด้านข้างแรงๆ 160 มือเดียวยังไม่น่ากลัวเลยครับ (แต่รถผมใส่ Rigid Collar ไม่รู้มันช่วยด้วยไหมนะ แต่ช่วยแน่ๆจังหวะจั๊มคอสะพาน มันลงแล้วเด้งทีเดียวอยู่)

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
Sonic ทำรถมาหนักๆ balance ทำให้โอเค ขับดีเกาะครับ

แต่คนอื่นเขาไม่ชอบทำรถหนักๆ กัน มันกินน้ำมัน
Mazdaโอเค setup มาดี ไม่ต้องหนักก็เกาะได้

ออฟไลน์ Tan Int

Sonic ส่วนหนึ่งดีเพราะตัวหนักครับ
B-seg สมัยนี้ตัวใหญ่เท่า C-seg สมัยก่อนแถมบางรุ่นหนักกว่า การเซ็ตอะไรต่างๆกับเทคโนโลยีเดี๋ยวนี้มันก็ดีกว่าก่อนมากจริงๆ
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ jametnp

ที่บ้านมี Sonic กับ FD
Sonic ดีกว่าเยอะเลยครับ เสียอย่างเดียว อืด เปลืองน้ำมัน

ออฟไลน์ SuperY

Chevy อาจจะเป็น แบรนด์อเมริกัน แต่
รถเล็กส่วนมากจะพัฒนาในประเทศเกาหลี
โดยแดวู (ซึ่งไม่มีแล้ว GM จัดการเปลี่ยน
ชื่อแดวูที่เทคโอเวอร์มานานเป็น GM เรียบ
ร้อยโรงเรียนมะกันไปเมื่อปี 2554 มั้งครับ)

จาก https://carrrs.com/where-is-the-chevy-sonic-made/

อย่าคิดว่าอุตสาหกรรมรถยนต์ของเกาหลีมันห่วยนะครับ
หนึ่งใน Big5 ของรถยนต์ ก็คือเกาหลี  ถ้าเป็นต่อเรือนี่
เกาหลี Top2 ของโลกเลย  แล้วไม่ใช่รับจ้างผลิตแบบ
บ้านเรา  ของเขาตั้งแต่ออกแบบ/เครื่องยนต์/ทุกอย่าง
ทำเองได้หมดแล้ว

GM แต่เดิมมาไม่ถนัดผลิตรถยนต์ขนาดเล็กๆ แต่อาศัย
การบริษัทฯ ลูกๆ มาช่วยครับ  แดวู ก็เป็นหนึ่งในนั้น
(แต่มันไม่มีแล้วครับ Bye-Bye Daewoo)

‘Chevrolet Sonic’ is the market name used in the United States, Canada, Mexico, Colombia, Brazil, Argentina, Chile, Japan, South Africa, Israel, and some other countries for the second generation of the Chevrolet Aveo subcompact car, one of the most widespread cars in GM’s history.

Both generations (the first one is still available under license in some regions) cover more than 120 countries. They are marketed under six brands using a dozen model names, with various specifications, layouts, and body styles.

Chevy Sonic Development & Assembly

GM Korea (formerly Daewoo) led the development, with significant input from Opel, Holden, and Chevrolet engineers. Exterior design belongs to Australian designer Ondrej Koromhaz who was on assignment to GM Korea from 2005 to 2007. The production started in 2011.

Some well-known assembly sites of the Chevy Sonic / second-generation Aveo include:

Orion Township, Michigan, USA
Ramos Arizpe, Mexico
Bogotá, Colombia
Bupyeong-gu, Incheon, South Korea
Yantai, Shandong Province, China
Rayong, Thailand
and Nizhny Novgorod, Nizhny Novgorod Oblast, Russia.