ผู้เขียน หัวข้อ: รถไฮบริตยุโรปอย่าง MB หรือ BMW ถ้าแบตเตอรี่ไฮบริตเสื่อมต้องเปลี่ยน เราจะใช้ต่อไปได้เรื่อยๆไม๊  (อ่าน 11028 ครั้ง)

ออฟไลน์ พ่อหมีพูห์

• Newbie
  • *
ผมใช้ Camry Hybid ปี2013 ใช้ไปสามปี แบตไฮบริดก็เสื่อม ต้องเอาเข้าศูนย์ฯเคลมแบตเตอรี่ ปรากฏว่าผมต้องรออาหลั่ยแบตเตอรี่นานเกือบสองเดือน ผมก็ถามเจ้าหน้าที่ศูนย์บริการว่าแบตไฮบริดใช้ไม่ได้แบบนี้ มีผลอะไรบ้าง เค้าก็บอกว่ารถผมก็จะประหยัดน้ำมันน้อยลงเท่านั้นเอง แต่ก็ยังวิ่งด้วยเครื่องยนต์เบนซินได้ปกติ กำลังของรถ ก็ไม่ได้รู้สึกว่าต่างกันมากเท่าไหร่ ก็เลยคิดไปเล่นๆว่าถ้าหมดประกันแบตเตอรี่ไฮบริด ก็จะไม่เสียตังค์ไปเปลี่ยนมันแล้ว เพราะเคยคำนวนเล่นๆว่ามันประหยัดค่าน้ำมันให้เราไปเท่าไหร่ต่ออายุเจ้าแบตเตอรี่ไฮบริดก้อนนึง ปรากฎว่าตัวเลขมันออกมาใกล้เคียงกันเลยครับ

พอล่าสุดผมมีโอกาศไปคุยกับเซลล์ที่ขาย MB ว่า C class plug-in Hybrid ถ้าแบตเตอรี่ไฮบริดมันเสีย รถจะวิ่งต่อได้เรื่อยๆแบบโตโยต้าไม๊ เค้าบอกว่าไม่ได้ ต้องเข้าศูนย์ฯอย่างเดียว เลยอยากถามสมาชิกที่มีประสบการณ์กับ MB ว่ามันจริงอย่างที่เซลเค้าบอกไม๊ครับ

ออฟไลน์ turbo lover

• Sr. Member
วิ่งได้คับ กำลังจากเครื่องล้วนๆ

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
สำหรับ Benz ไม่ได้ครับ
ระบบมันพ่วงกับหลายอย่างเลยครับ

แต่ BMW ผมไม่รู้ครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

AuNaraKa

• บุคคลทั่วไป
วิ่งไม่ได้ครับ เพราะระบบมันประสานกัน start เครื่องปุ๊ปก็เข้าระบบไฟฟ้าเลย ถ้าแบ็ตไม่ทำงานก็เหมือนรถเครื่องเสียหล่ะครับ

jaesz

แบตเสื่อม วิ่งได้ครับ คือมันเก็บไฟได้แย่ลง ถ้าเคยใช้โทรศัพท์แบตเสื่อมก็อารมณ์เดียวกัน

แต่แบตเสีย แบบนั้นไม่เก็บ ไม่รับชาร์จจากเครื่องแล้ว แบบนี้ วิ่งไม่ได้ครับ ระบบจะเข้าServiceอัตโนมัติ

ที่ของโตโยต้ายังวิ่งได้เพราะมันเสื่อม ถ้ามันเสีย มันจะหยุดการทำงานครับ 

ออฟไลน์ พ่อหมีพูห์

• Newbie
  • *
แบตเสื่อม วิ่งได้ครับ คือมันเก็บไฟได้แย่ลง ถ้าเคยใช้โทรศัพท์แบตเสื่อมก็อารมณ์เดียวกัน

แต่แบตเสีย แบบนั้นไม่เก็บ ไม่รับชาร์จจากเครื่องแล้ว แบบนี้ วิ่งไม่ได้ครับ ระบบจะเข้าServiceอัตโนมัติ

ที่ของโตโยต้ายังวิ่งได้เพราะมันเสื่อม ถ้ามันเสีย มันจะหยุดการทำงานครับ
แล้วถ้าแบตเสื่อมรถยังใช้ได้อีกนานแค่ไหนจนรถจะวิ่งไม่ได้ เพราะตอนผมรอแบตฯของโตโยต้า จนท.เค้าบอกเลยว่าใช้ไปได้เลย ไม่ต้องกังวล เพราะระบบไฟฟ้าอื่นก็มีแบตปกติอีกลูกนึงเป็นตัวจ่ายไฟให้ แบตไฮบริดเอาไว้จ่ายไฟให้มอเตอร์ขับเคลื่อนเท่านั้น

jaesz

แล้วถ้าแบตเสื่อมรถยังใช้ได้อีกนานแค่ไหนจนรถจะวิ่งไม่ได้ เพราะตอนผมรอแบตฯของโตโยต้า จนท.เค้าบอกเลยว่าใช้ไปได้เลย ไม่ต้องกังวล เพราะระบบไฟฟ้าอื่นก็มีแบตปกติอีกลูกนึงเป็นตัวจ่ายไฟให้ แบตไฮบริดเอาไว้จ่ายไฟให้มอเตอร์ขับเคลื่อนเท่านั้น

อีกนานแค่ไหนผมคงตอบไม่ได้ตรงๆเพราะแต่ละอันเสื่อมไม่เท่ากัน แบตมันมีเซลย่อยๆหลายๆเซล เสื่อมกี่อัน เสื่อมแค่ไหน มันก็คล้ายแบตมือถือ บางอันชาร์จแล้วใช้ได้แค่1-2ชั่วโมง ไปเป็นปี บางอันใช้ได้3-4ชั่วโมงแต่แค่เดือนเดียว  ต่างกันที่แบตลูกย่อยๆนั่นเวลามันเสื่อมลงยังมีลูกอื่นจ่ายไฟช่วย ถึงแรงดันไฟฟ้าจะตก  Inverter ก็Boost ปรับแรงดันเพิ่มทาขาออกได้อยู่ดีเพราะพลังงานยังพอใช้

ให้เดา จากจุดที่เตือน คงเริ่มมีเสื่อมไปเซลนึงอย่างน้อย อายุรวมๆคงไม่เกิน10ปี ถ้าเสื่อม มันก็โหลดเซลอื่น อาจจะเหลือปีนึงก็ได้ครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

แบตไฮบริด เวลามันเสื่อมมันมีอาการ
เหมือนแบตทั่วๆไปไหมครับ คือนอกจาก
เก็บไฟไม่อยู่ ชาร์ทไฟไม่เข้าแล้ว เท่าที่เคยเจอ
คือแบตบวมครับ บางทีก็ปูดบวมบางจุดนิดหน่อย
บางทีบวมถึงขั้นปริแตกออกมาเลย

แบตไฮบริดเป็นแบบนี้ด้วยไหมครับ
เพราะถ้าเป็น ก็อันตรายอยู่นะครับ
(แต่ผมก็ไม่เคยได้ข่าวแบตไฮบริดระเบิดนะ)
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

jaesz

แบตไฮบริด เวลามันเสื่อมมันมีอาการ
เหมือนแบตทั่วๆไปไหมครับ คือนอกจาก
เก็บไฟไม่อยู่ ชาร์ทไฟไม่เข้าแล้ว เท่าที่เคยเจอ
คือแบตบวมครับ บางทีก็ปูดบวมบางจุดนิดหน่อย
บางทีบวมถึงขั้นปริแตกออกมาเลย

แบตไฮบริดเป็นแบบนี้ด้วยไหมครับ
เพราะถ้าเป็น ก็อันตรายอยู่นะครับ
(แต่ผมก็ไม่เคยได้ข่าวแบตไฮบริดระเบิดนะ)

บวมครับ ระเบิดมี ไฟไหม้ก็มี ลองหาข่าว prius ไฟไหม้ครับ เยอะหน่อยน่าจะมีเป็นข่าวหาง่ายกว่ารถเบนซ์ บีเอ็ม

อย่างตาคนนี้แบตระเบิดไปสองอัน เสียอีกอัน เอามาเปลี่ยน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 24, 2017, 09:43:11 โดย Jae »

ออฟไลน์ turbo lover

ตอนแบตผมหมดมันขึ้นauxilary battery malfunctionก็วิ่งได้ปกตินะคับ

ออฟไลน์ Fat

• Full Member
ขออนุญาตถาม ไม่ทราบใช้ไปกี่กิโลครับ อยากทราบเพราะผมใช้ camry hb เหมือนกัน แต่เป็นปี 2014 เพิ่งวิ่งไป 24,000 กิโล ส่วนใหญ่ที่เห็นแบตเริ่มเสื่อมกัน เลขกิโลอยู่ระดับ 120,000 up บางคันโฉม acv41 ยังไม่เสื่อมเลยก็มี เพราะติดตามจากคลับคัมรี่ มีแต่เปลี่ยนแบตลูกเล็กเป็นส่วนใหญ่
Toyota Camry 2.2 SEG asv20 2001
Kia Carnival 2.4 CEO ll 2004
Nissan Tiida 1.8G H/B 2007 (sold)
Toyota Corolla Altis 1.6G 2011 (sold)
Toyota Camry Hybrid 2.5 2014
Toyota Chr Hybrid Mid 2019
Benz C220d AMG Dynamic 2020

ออฟไลน์ Cheap and cheerful

ถ้าเเบตเสี่อม ระบบมันก็ต้องปั่นไฟไป charge เเบตบ่อยๆ รถน่าจะอืดเเละกินนํ้ามันมากๆ

AuNaraKa

ตอนแบตผมหมดมันขึ้นauxilary battery malfunctionก็วิ่งได้ปกตินะคับ

auxilary battery มันใช่ batt hybrid ไหมหล่ะครับ มันเอาไว้เลี้ยงไฟพวกวิทยุ กุญแจ keyless ชื่อก็บอกชัดเจน

ออฟไลน์ Tedjung84

auxilary battery มันใช่ batt hybrid ไหมหล่ะครับ มันเอาไว้เลี้ยงไฟพวกวิทยุ กุญแจ keyless ชื่อก็บอกชัดเจน
ตามนี้เลยครับ เพิ่งเจอมาเหมือนกัน เคลมเปลี่ยนแต่แบตเตอรี่รถเฉยๆ 1 ลูก จบครับ

ออฟไลน์ koko86

500e  มันยังวิ่งได้ แต่มันจะมีอาการแอร์ไม่เย็น และขึ้นเตือนว่าcheck your battery!!
ตอนนี้กำลังรอคอนเฟิร์มว่าเป็นจากแบตเองหรือ ส่วนของกลไกอื่นๆ

จริงๆมันก็วิ่งได้ แต่แอร์ไม่เย็นก็ เหมือนบังคับจอดเลยทีเดียว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 24, 2017, 18:12:30 โดย koko86 »

ออฟไลน์ SM.

ไม่รุว่า BMW+Benz รับประกันระบบไฮบริดยังไงนะครับ หรือเหมือนกับการรับประกันส่วนอื่นๆ

ออฟไลน์ Cube

ยืนยันอีกเสียงครับ สำหรับMB กรณีแบตเสื่อมวิ่งได้ แต่อัตราเร่ง และกินน้ำมัน แย่ลง แต่แบตเสียวิ่งไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ psn

• Newbie
  • *
ขออนุญาตถาม ไม่ทราบใช้ไปกี่กิโลครับ อยากทราบเพราะผมใช้ camry hb เหมือนกัน แต่เป็นปี 2014 เพิ่งวิ่งไป 24,000 กิโล ส่วนใหญ่ที่เห็นแบตเริ่มเสื่อมกัน เลขกิโลอยู่ระดับ 120,000 up บางคันโฉม acv41 ยังไม่เสื่อมเลยก็มี เพราะติดตามจากคลับคัมรี่ มีแต่เปลี่ยนแบตลูกเล็กเป็นส่วนใหญ่

รถผมคัมรี่  V50 รถปี 2012 
เตือน Check Hybrid System ตอนเลขไมล์ 93,xxx กม นับอายุรถก็ราวๆ 4 ปีครึ่ง

ป.ล. ของผมรอแบตใหม่แค่ 10 วันเองครับ

ออฟไลน์ Fat

รถผมคัมรี่  V50 รถปี 2012 
เตือน Check Hybrid System ตอนเลขไมล์ 93,xxx กม นับอายุรถก็ราวๆ 4 ปีครึ่ง

ป.ล. ของผมรอแบตใหม่แค่ 10 วันเองครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ
Toyota Camry 2.2 SEG asv20 2001
Kia Carnival 2.4 CEO ll 2004
Nissan Tiida 1.8G H/B 2007 (sold)
Toyota Corolla Altis 1.6G 2011 (sold)
Toyota Camry Hybrid 2.5 2014
Toyota Chr Hybrid Mid 2019
Benz C220d AMG Dynamic 2020

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
แบตเสื่อมอ่ะวิ่งได้ แต่ใครที่เคยใช้สมาร์ทโฟนแล้วแบตเสื่อมจะเข้าใจฟิล