ผู้เขียน หัวข้อ: Focus ecoboost ตัวปัจจุบันจะขายไปอีกนานแค่ไหนครับ  (อ่าน 6637 ครั้ง)

ออฟไลน์ tfirst01

• Sr. Member
อยากได้ c-segment turbo ซักคันน่ะครับ
คิดๆแล้ว focus ecoboost ก็ดูน่าเสี่ยง
พอดีมี accident ต้องเลื่อนแผนการซื้ออกไป คงถึงกลางปีหน้า
อยากรู้ว่าถึงเวลานั้นแล้ว focus ยังจะทำตลาดอยู่มั้ยครับ
หรือจะเป็น modelchange หรือจะยุติการทำตลาด
หรือจะมี C seg turbo ตัวใหม่ๆน่าสนใจมาทำตลาดช่วงนั้นบ้างมั้ยครับ

ออฟไลน์ Mike

• Hero Member
Re: Focus ecoboost ตัวปัจจุบันจะขายไปอีกนานแค่ไหนครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2017, 19:50:39 »
เรื่อยๆ ครับ

Next Focus ตลาดโลก ยังไม่เผยโฉม มีแต่ภาพ spy shot พรางตัว

ดูอย่าง Fiesta ตัวที่ทำตลาดปัจจุบัน นั้นเปิดตัวตลาดโลก ตั้งแต่ 2008 โชว์ Concept car Motor show 2008, Motor Expo 2009 รถจริงตัวนอกโชว์
จากนั้นก็ปล่อย ภาพยนต์สั้น มาเรื่อยๆ ใช้เพลง 25 Hour จายขายจริง July 2010 จากนั้น ก็ยังขายเรื่อยๆ ถึงแม้ตลาดโลก จะเปิดตัว New Fiesta อย่างเป็นทางการแล้วก็ตาม

ส่วน Focus เปิดตัว 2012 มั้งถ้าจำไม่ผิด

Ford ตีโจทย์ไม่แตกครับ แต่ก็ทำอะไรมากไม่ได้ ส่วนหนึ่งคงเพราะ One Ford
Ford คงอาจจะเคยคิดว่า ลูกค้า New Generation ที่ไม่ยึดติดแบรนด์ กล้าเปิดรับสิ่งใหม่ ชอบความท้าทาย ถึงแม้จะไม่ใช่ Mass market แต่ก็เป็น Main target ที่ Ford คาดหวัง
เพราะ Ford มั่นใจ ใน Product ตัวนี้มาก

เมื่อ 2012 Focus โชว์จุดขาย เรื่องการขับขี่ ออพชั่นความปลอดภัย ที่ลำหน้า ระบบความคุมการทรงตัว ตอนนั้นก็มี แต่ใครจะแคร์ (แต่ผมแคร์ และอยากได้ MK3 มาก ณ ตอนนั้น)

กาลเวลาผ่านไป Mazda 3 Skyactive ก็ชูจุดขายเรื่องความปสปอร์ต และการขับขี่ (ถึงแม้จะยังไม่เทียบเท่า Focus MK3, 3.5)
จนวันนี้ระบบความปลอดภัยใน Mazda 3 แซงหน้า Focus 1.5 Ecoboost ไปหลายเท่าตัว (ออพชั่นระบบความปลอดภัย Focus ในตลาดบ้านเราแทบจะอยู่กับที่)

อีก 2 ปี Focus จะลำบากขึ้น ถ้า Honda สามารถ พัฒนา Civic FC ให้โดนเด่นเรื่องการขับขี่ได้ทันใน Model นี้ภายใต้โครงการ Ino-mama

ถึงเวลานั้นก็รอดู One Ford ว่าจะเอาชนะใจ ลูกค้าคนไทยขึ้นมาเป็นเบอร์ 2 หรือ 3 ในตลาด C segment เหมือนที่ Ranger มันขายตัวมันเองอยู่ตอนนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 24, 2017, 20:10:50 โดย Mike »
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ SM.

Re: Focus ecoboost ตัวปัจจุบันจะขายไปอีกนานแค่ไหนครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2017, 21:21:53 »
ตัวใหม่จะเปิดตัวปีหน้าครับ (2018)

ส่วนบ้านเรานั้น ผมละเกรงว่าจะไม่มีแล้วก็ได้นะ  :-X :-X :-X :-X

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2017, 21:30:03 »
Ford Fac ผลิตแน่ครับ
ส่วนจะขายหรือไม่  ผมเชื่อว่า ณ วันนี้ ด้วยแนวโน้มมีโอกาสเกิน50%
Model change ของฟอร์ด กินเวลานานกว่าญี่ปุ่น
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2017, 21:39:34 »
ดูจากการทำตลาดของฟอร์ดแล้วคงขายไปงั้นๆกันโชวรูมว่างน่ะครับ

รถคันเป็นล้านไฟหน้าฮาโลเจน ออพชั่นนิ่งตั้งแต่เปิดตัว

คงขายในประเทศขำๆเน้นส่งออกมากกว่า

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2017, 22:10:29 »
Ford Fac ผลิตแน่ครับ
ส่วนจะขายหรือไม่  ผมเชื่อว่า ณ วันนี้ ด้วยแนวโน้มมีโอกาสเกิน50%
Model change ของฟอร์ด กินเวลานานกว่าญี่ปุ่น

ชอบซีดานฟอร์ดตรงที่7ปี โมเดลเชนจ์ ไม่เหมือนค่ายญี่ปุ่น4-5ปี

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2017, 09:13:30 »

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2017, 09:17:15 »
รอดูโฉมต่อไปครับ
ถ้าเปลี่ยนเกียร์ ที่ดีกว่าปัจจุบัน ต้องได้การส่งกำลังที่ดีขึ้น
ประหยัดมากขึ้น
ตัวนี้ จากรีวิวHLM อัตรงเร่ง ไม่ได้ดีกว่าMark3 เลย

ชอบรถซีดาน แต่เมืองไทย ฟอร์ดขายขำขำ มีแต่แฮชแบค
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ blitzpao

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2017, 09:30:16 »
Ford ไทยติดอะไรแปลกๆ รู้ก็รู้ว่าคนไทยชอบรถ Sedan มากกว่าแต่ไม่เอา Sedan รุ่นท๊อปมาขายซะงั้น รถที่ตอนนี้กำลังนิยมอย่าง Ecosport ก็ไม่ปรับโฉมสักที

กลับมาเข้าเรื่องคิดว่า Focus ยังน่าจะได้ขายแต่ก็จะขายแค่ตัวเดียวครับคือออปชั่นท๊อปๆ ไปเลยไม่ซอยรุ่นยิ่งตอนนี้ Focus ใหม่จะประกอบจีนด้วยอาจจะลำบาากหน่อยโรงงานไทยก็ทำส่งออสเตรเลียไปละกัน อ่อแต่มีแววว่า Focus ใหม่น่าจะโดนใจคนไทยมมากขึ้นเพราะเน้นขนาดห้องโดยสารเหมือน Ford จะขยับขนาดทั้ง Fiesta และ Focus แล้วเอา Ka plus มาเสียบเป็นรถเล็กแทน

ออฟไลน์ mylife

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2017, 07:04:24 »
น่าจะมาขายเรื่อยๆครับ รุ่นใหม่น่าจะมาปี2019 แต่มาแล้วขอออฟชั่นดีๆหน่อยนะครับ ford 555

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2017, 09:01:49 »
จริงๆ ต้องเปิดไลน์ เฟียสต้า โฉมใหม่ก่อนนะครัช
โฟกัสถึงจะมา

แต่ ณ ตอนนี้ เหมือนจะถอดใจเฟียสต้าไปแล้ว โฟกัสจะถอดใจตามไปด้วยรึป่าว
(เพราะถ้าจะขึ้นไลน์ ก็ต้องขายในไทยด้วย แล้วก็จะต้องผลิตให้ได้ตามยอดที่รับรองBOIไว้ด้วยไม่งั้นโดนปรับภาษี)

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2017, 13:10:04 »
 C - Seg Turbo ที่คิดออกคือ Civic ครับ
และอีกเจ้าคือ Syphy Turbo นอกนั้นผมว่าเงียบๆครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2017, 18:18:03 »
ซื้อตัวนี้ละครับ ตัวใหม่อย่างแก่

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2017, 18:56:17 »
ซื้อตัวนี้ละครับ ตัวใหม่อย่างแก่

ผมก็รู้สึกว่าตัวใหม่ next gen น่าจะแก่ทุกตัวครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2017, 19:33:47 »

ผมก็รู้สึกว่าตัวใหม่ next gen น่าจะแก่ทุกตัวครับ

ถ้าเอาค่ายฟอร์ด รุ่นน้องอย่างเฟียสต้า สวยขึ้น สปอร์ตขึ้นนะครับ ทั้งหน้าและท้ายสวยจบกว่ารุ่นเดิมพอสมควร

ออฟไลน์ Faiithless

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2017, 01:25:45 »
รถดี ระบบดีครับ
เครื่องกับเกียร์ เปลี่ยนแล้ว
ขับดี น่าใช้
แต่ไฟหน้าเหมือนรถคันละ 6-7 แสน

ออฟไลน์ mylife

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2017, 09:42:23 »
C - Seg Turbo ที่คิดออกคือ Civic ครับ
และอีกเจ้าคือ Syphy Turbo นอกนั้นผมว่าเงียบๆครับ

รู้สึกคนละประเด็น ขับรถตลาดไปเถอะครับ