ผู้เขียน หัวข้อ: แจ๊สยางระเบิด!! พุ่งข้ามชนรถเบนซ์ หมุนคว้างตกถนน พังยับเยิน-หนุ่มดับ  (อ่าน 12860 ครั้ง)

ออฟไลน์ Gine

• Jr. Member
  • **

เมื่อเวลา 15.05 น. วันที่ 24 มิ.ย. ร.ต.อ.พจน์ ศุกรวัชรินทร์ รอง สว.(สอบสวน) สภ.โคกสำโรง ลพบุรี ได้รับแจ้งเกิดอุบัติเหตุรถเฉี่ยวชนกันที่ถนนสายลพบุรี-โคกสำโรง หน้าโรงเรียนบ้านสะพานนาค รถตกถนน มีผู้ได้รับบาดเจ็บสาหัสติดภายใน จึงได้ประสานแพทย์เวร รพ.โคกสำโรง สมาคมกู้ภัยโคกสำโรงสงเคราะห์ รุดเดินทางไปยังจุดที่เกิดเหตุ

พบรถยนต์เก๋งยี่ห้อเบนซ์ สีดำ หมายเลขทะเบียน สษ-17 กรุงเทพมหานคร มีร่องรอยถูกเฉี่ยวชนด้านขวาได้รับความเสียหาย ข้างทางพบรถยนต์เก๋งยี่ห้อ ฮอนด้า แจ๊ส สีขาว หมายเลขทะเบียน กพ-5917 ลพบุรี มีนายอุทัย เตจารมณ์ อายุ 32 ปี อยู่หมู่ที่ 6 ต.บ้านทราย อ.บ้านหมี่ จ.ลพบุรี คนขับติดอยู่ภายในอาการสาหัส กู้ภัยฯ ต้องใช้เครื่องตัดถ่างนำร่างนายอุทัยออกมาได้ในเวลาต่อมา ทำการปฐมพยาบาลเบื้องต้นก่อนรีบนำตัวส่ง รพ.โคกสำโรง แต่เนื่องจากนายอุทัย มีอาการสาหัสมาก ทนพิษบาดแผลไม่ไหวได้เสียชีวิตในเวลาต่อมา

จากการสอบสวนคนขับรถยนต์เบนซ์และผู้ที่เห็นเหตุการณ์ เล่าว่า ขณะที่รถเก๋งฮอนด้าขับมุ่งหน้า จ.ลพบุรี จู่ๆ ยางหน้ารถด้านซ้ายเกิดระเบิด รถได้เสียหลักข้ามมาชนกับรถเบนซ์ จนรถหมุนตกถนนอย่างรุนแรงจนรถพังยับเยิน ซึ่งชาวบ้านพยายามจะเข้าช่วยเหลือ แต่เนื่องจากคนเจ็บติดอยู่ภายใน ไม่สามารถช่วยเหลือออกมาได้ ทั้งนี้ร้อยเวรเจ้าของคดีได้เชิญตัวคนขับรถเบนซ์สอบสวนถึงสาเหตุเกิดอุบัติเหตุอีกครั้ง ส่วนผู้เสียชีวิตได้ประสานญาตินำศพกลับไปบำเพ็ญกุศลทางศาสนาต่อไป

https://www.khaosod.co.th/around-thailand/news_415790

ออฟไลน์ tnp_super

• Hero Member
ยางส่วนสำคัญของรถ

ออฟไลน์ shikima

• Full Member
    • CMDEVHUB
เป็นตัวอย่างให้คนอื่นๆ ได้เห็นว่ายางเป็นส่วนสำคัญที่สุดของรถเลย บางคนใช้จนโล้น จนเกลี้ยงค่อยเปลี่ยน แล้วยังมาคุยอีกนะว่าใช้คุ้มแบบนั้นแบบนี้ ถ้าไม่เดือดร้อน ปีครึ่ง สองปี เปลี่ยนเหอะ
2010 - Mazda2 hatchback (DE 3rd Gen) - sold
2013 - Subaru XV - sold
2014 - Nissan Sylphy SV - sold
2016 - Subaru WRX (VA)
2016 - Subaru Forester (SJ) 2.0ip
2019 - Hyundai H1

ออฟไลน์ bravo

ผมเคยแนะนำ กระบะสายซิ่ง ว่าให้เลือกยางที่คุณภาพดีๆ อย่าเห็นแก่ของราคาต่ำ เพราะคุณภาพก็จะต่ำตามราคาและก็พวกที่ยางดอกยังหนา แต่มีบาดแผล สภาพไม่น่าใช้งานต่อ

ก็จะมีบางคน(หลายคน) มาอ้างว่า ถ้าขับประมาท ยางเทพๆ ก็เอาไม่อยู่
ผมล่ะ งง กับวิธีคิดของเขา
ถ้าจะเทียบเรื่องคุณภาพในด้านความปลอดภัย มันต้องเทียบบนพื้นฐานเดียวกัน ปัจจัยแวดล้อมเดียวกัน แบบ A/B เทส ถึงจะคุยกันรู้เรื่อง ไม่ใช่เอาเรื่องความประมาทมาเกี่ยวข้องครับ

ออฟไลน์ Mike

ยางนั้นสำคัญมากมาย
เห็นรถส่งของ 7-11 ใส่แม็กแต่งปลอมๆ ยางบางๆ รัดแนวฟลัช มันจะไหวหรอ น้ำหนักบรรทุก
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ CarameLon

ยางและล้อรถต้องเลือกของแท้และอย่างก  8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ shikima

• CMDEVHUB
ยางนั้นสำคัญมากมาย
เห็นรถส่งของ 7-11 ใส่แม็กแต่งปลอมๆ ยางบางๆ รัดแนวฟลัช มันจะไหวหรอ น้ำหนักบรรทุก

ตู้ 7 ของข้างใน 3-4 ร้อยโลเองคับ ใส่ยางเก๋งวิ่งยังได้ ไม่ได้เหมือนกะบะขนผัก อันนั้นจัดเต็มทุกอย่าง
2010 - Mazda2 hatchback (DE 3rd Gen) - sold
2013 - Subaru XV - sold
2014 - Nissan Sylphy SV - sold
2016 - Subaru WRX (VA)
2016 - Subaru Forester (SJ) 2.0ip
2019 - Hyundai H1

ออฟไลน์ HHHsung

สงสัยครับ แล้วถ้ายางหน้าโดนตะปูตำ จะมีอาการเดียวกับยางระเบิดหรือเปล่า ถ้าขับเร็วๆ

ปล. ผมเคยขับรถแล้วยางหลังโดนตะปูตำ ความเร็วประมาณ 100 กม./ชม. โดยไม่รู้เพราะว่านั่งคนเดียว ได้ยินเสียงตุบๆๆ นึกว่าท่อไอเสียรั่ว

พอจอดถึงรู้ เพราะยางแบนเลย รถไม่มีอาการส่ายให้รู้สึก เดาว่าคงเพราะหน้ายางกว้าง (ใช้ซิตี้ 2010 ยางเดิม 175 ยางที่แบน 195)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 25, 2017, 23:38:37 โดย HHHsung »

ออฟไลน์ CookiE

• Sr. Member
ผมสงสัยพวกยางระเบิดแล้วรถหมุน หรือเสียหลักนะ

โดยส่วนตัวของผมเอง ประสบกับเหตุการณ์ยางระเบิดมา 2 ครั้ง

ครั้งแรก ระเบิดที่ความเร็ว 100 กม/ชม ระเบิดแบบว่าไม่รู้สึกเลย ประคองรถเข้าข้างทางได้แบบสบายๆ

ครั้งที่สอง ระเบิดที่ความเร็วแค่ประมาณ 40 กม/ชม อันนี้ไม่เร็วมาก

ผมเลยสงสัยว่า คนที่ยางระเบิดจนรถเสียหลักได้นี่้เกิดจากเหตุใดครับ

ออฟไลน์ Krongbun

ของเพื่อนผม เช่า civic fb มาจากสนามบิน
ล้อหลังระเบิดหมุนร่วงข้างทาง
ขับเกิน 100 + กับเข้าโค้งพอดี ถนนปกติไม่มีฝน

พ่อผมลงสะพานถนนลื่นฝนตกใหม่ๆ หมุนเหมือนกัน
ขับไม่เกินร้อย

หลายๆปัจจัยครับ จังหวะมันลงตัว
อีกอย่างจากที่สอบถามส่วนมากจะตกใจเบรคน้ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 26, 2017, 05:46:28 โดย Krongbun »

ออฟไลน์ Ruksadindan

เสียใจกับคนเสียชีวิตด้วยครับ อยากให้มีการวิเคราะห์แบบที่พี่ยุ่นทำบ้างจัง

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• I am different
เสียใจกับคนเสียชีวิตด้วยครับ อยากให้มีการวิเคราะห์แบบที่พี่ยุ่นทำบ้างจัง

ไม่มีครับ ของเรามีแต่...บริเวณนี้ชาวบ้านเรียกกันว่าเป็นโค้งร้อยศพ เพราะเกิดอุบัติเหตุบ่อยครั้ง ชาวบ้านเชื่อว่าเป็นการหาตัวตายตัวแทน ต่อไปจะมีการนิมนต์พระมาทำพิธีปัดรังควาญเพื่อป้องกันการเกิดเหตุซ้ำ
รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

ออฟไลน์ Auto Messe

ติด TPMS ช่วยเตือนให้รู้ตัวก่อนได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 26, 2017, 08:41:40 โดย AutoMesse »

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore

ไม่มีครับ ของเรามีแต่...บริเวณนี้ชาวบ้านเรียกกันว่าเป็นโค้งร้อยศพ เพราะเกิดอุบัติเหตุบ่อยครั้ง ชาวบ้านเชื่อว่าเป็นการหาตัวตายตัวแทน ต่อไปจะมีการนิมนต์พระมาทำพิธีปัดรังควาญเพื่อป้องกันการเกิดเหตุซ้ำ

โอ้โห ใจตรงกับผมเลยครับ 555

ออฟไลน์ Tien.W

ที่บริษัท มีรถคันนึง ผญ ใช้ วิ่งไปกลับ กทม. - ปราจีนบุรี ประจำ

ยาง ecopia ep150 ที่ใส่มา สึกจนโล้นไปแล้ว 1 คู่ (เลยสลับมาไว้หลัง) คู่หน้า ก็เลยสะพานยางละ (เหลือราว 2 มม.) แถมแก้มแตกลายงาหมด 4 เส้น เตือนทุกครั้งที่นั่ง บอกทุกครั้งที่ขับว่า ให้เปลี่ยนยาง ก็ยังมาถามอีกว่า เอาถูกๆ เส้นละพันได้ไหม พวกยางจีน !!!

เลยบอกกลับไปว่า รู้ไหมว่า พฤติกรรมการใช้ยางแบบนี้ ถ้าเส้นที่ใช้อยู่ ไม่ใช่ Bridgstone แต่เป็นยางจีนเนี่ย มันระเบิดไปนานแล้ว ที่รอดมาได้เพราะ B/S นะ แล้วเค้าก็นิ่ง เงียบ ไม่ยอมเปลี่ยน

ได้แต่คิดว่า คงต้องรอให้มันระเบิดสักที แล้วจะได้รู้ว่า ความเสียหายมันมากกว่าค่ายางหมื่นกว่าบาทเยอะ

ออฟไลน์ HHHsung

ที่บริษัท มีรถคันนึง ผญ ใช้ วิ่งไปกลับ กทม. - ปราจีนบุรี ประจำ

ยาง ecopia ep150 ที่ใส่มา สึกจนโล้นไปแล้ว 1 คู่ (เลยสลับมาไว้หลัง) คู่หน้า ก็เลยสะพานยางละ (เหลือราว 2 มม.) แถมแก้มแตกลายงาหมด 4 เส้น เตือนทุกครั้งที่นั่ง บอกทุกครั้งที่ขับว่า ให้เปลี่ยนยาง ก็ยังมาถามอีกว่า เอาถูกๆ เส้นละพันได้ไหม พวกยางจีน !!!

เลยบอกกลับไปว่า รู้ไหมว่า พฤติกรรมการใช้ยางแบบนี้ ถ้าเส้นที่ใช้อยู่ ไม่ใช่ Bridgstone แต่เป็นยางจีนเนี่ย มันระเบิดไปนานแล้ว ที่รอดมาได้เพราะ B/S นะ แล้วเค้าก็นิ่ง เงียบ ไม่ยอมเปลี่ยน

ได้แต่คิดว่า คงต้องรอให้มันระเบิดสักที แล้วจะได้รู้ว่า ความเสียหายมันมากกว่าค่ายางหมื่นกว่าบาทเยอะ

ผัวเค้าอาจจะเป่าหูว่าไม่จำเป็น คุณคนนอกบอกยังงัยก็ไม่มีทางเชื่อหรอกครับ

ออฟไลน์ Artist

ผมสงสัยพวกยางระเบิดแล้วรถหมุน หรือเสียหลักนะ

โดยส่วนตัวของผมเอง ประสบกับเหตุการณ์ยางระเบิดมา 2 ครั้ง

ครั้งแรก ระเบิดที่ความเร็ว 100 กม/ชม ระเบิดแบบว่าไม่รู้สึกเลย ประคองรถเข้าข้างทางได้แบบสบายๆ

ครั้งที่สอง ระเบิดที่ความเร็วแค่ประมาณ 40 กม/ชม อันนี้ไม่เร็วมาก

ผมเลยสงสัยว่า คนที่ยางระเบิดจนรถเสียหลักได้นี่้เกิดจากเหตุใดครับ
ขึ้นอยู่กับยางที่ระเบิดด้วยถ้ารูไม่ใหญ่ยางยังคงรูปอยู่ก็ไม่เป๋หรือส่ายมาก แต่ถ้าระเบิดแบบยางฉีกไปเลย รถมีโอกาสเป๋ ส่าย ได้มากกว่าครับ
อีกส่วนคือเพราะเหยียบเบรคครับ ล้อมันไม่เสถียร พอเบรคให้ล้อหยุดหมุนช้างที่เตี้ยกว่ามันก็เลยเสียศูนย์ครับ

ออฟไลน์ SM.

ยางระเบิด เกิดไม่บ่อยนะครับ ถ้ายางรั่ว ยางฉีก น่าจะเป็นง่ายกว่า

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***

ออฟไลน์ J_Serie5

โค้งไหนเกิดอุบัติเหตุบ่อย แทนที่จะทุบทิ้งสร้างใหม่ก็ปล่อยให้คนตายมากขึ้นไปเรื่อยๆ นี่ละครับ thailand only ส่วนเรื่องนิมนต์พระมาปัดรังควาญ โค้งไหนตายเยอะส่วนใหญ่ไล่ไม่ไปหรอกครับ เพราะทำไม่ถูกวิธี พระที่เก่งเรื่องพวกนี้หายากครับ วิญญาณก็วนเวียนอยู่แถวนั้นละ ใครดวงตกก็เสี่ยงหน่อย

ออฟไลน์ bompuriku

• Jr. Member
  • **
ตอนเปลี่ยนยางให้ g9 3 ปี 3 หมื่นโล มีคนบอกว่าเปลี่ยนทำไม ? ยังไม่เสื่อมหรอก ขับแค่นี้เอง เปลือง

เอิ่มมม ถ้าไม่เหลือบ่ากว่าแรง ก็เปลี่ยนเถอะครับ ชีวิตผมมีค่ามากกว่าค่ายาง 2 หมื่น  :-\
2006 Honda Accord G7 2.4 EL
2014 Honda Accord G9 2.4 EL
2016 Toyota Fortuner 2.8 TRD Sportivo 4WD AT
2019 Mercedes-Benz E350e Exclusive

ออฟไลน์ NoBiReacto

รถแม่ผม accord g9 ใช้มา2ปีเลขไมล์9หมื่นไม่เคยเปลี่ยนยาง พอผมบอกว่าเปลี่ยนได้แล้วแกก็พูดว่าสภาพยางยังดีอยู่งั้นงี้ มีวันนึงผมกับแม่ขับรถไปธุระต่างจังหวัด แล้วฝนดันตกรินๆเจอททงโค้งมีโคลนอยู่บนถนนเพราะมีรถขนดินวิ่งผ่านประจำก็ขับเข้าปกติคงามเร็วไม่น่าเกิน90พอจะออกโค้งเท่านั้นล่ะครับ รถเสียหลักทันทีหน้ารถพุ่งจะลงข้างทางผมหักพวงมทลัยกลับท้ายก็ปัดไปอีกทางรถจงจะข้ามไปอีกเลน ตอนนั้นรู้สึกvsaทำงานสุดท้ายผมตัดสินใจกระทืบเบรคจนรถดึงกลับมาได้ปกติ แม้ผมนี่ร้องลั่นรถ วันต่อมาแม่รีบเอาไปเปลี่ยนยางทันที นั่นแหละครับยางรถสำคัญมากต่อให้มีรถบบช่วยเหลือต่างๆแต่ถ้ายางเสื่อมสภาพระบบพวกนั้นแทบจะช่วยไม่ได้เลย

ออฟไลน์ mick

โชคดีที่คนโดนลูกหลงไม่เป็นอะไรนะครับ

ออฟไลน์ h0661036

น้ำหนักรถก็มีส่วน อย่างรถค่ายมะกัน คันใหญ่ ๆสมัยก่อน เวลายางแตก รถจะยุบตัว แต่ไม่ค่อยส่ายไปส่ายมา สาเหตุก็เพราะน้ำหนักตัวรถที่ค่อนข้างมาก  แต่รถญี่ปุ่น พวก B segment  น้ำหนักเบา เวลายางแตกโอกาสควบคุมรถไม่ได้สูง  น้องเขยผมก็ใช้ jazz ไปคว่ามาเหมือนกัน  ตอนนี้ไปใช้ PPV แล้ว

ออฟไลน์ Carrera

มาเร็วด้วยส่วนนึงนะผมว่า

ดูจากความเสียหาย

เมื่อสมัยก่อนๆ ก็เคยนั่งรถคนอื่นตอนยางระเบิด  แต่วิ่งอยู่ 80 -100 จำได้ว่า เสียงมันก็ดังตู้ม  แล้วก็ชะลอรถจอดข้างทางสลับยาง  แล้วก็ไปต่อ

ไม่มีอะไรน่ากลัว

ขับช้าๆ  รักชีวิตกันหน่อยก็น่าจะดีนะผมว่า

ออฟไลน์ bravo

เกรงว่า พอยางระเบิด จะไม่โทษตัวเองที่ไม่ยอมเปลี่ยน แต่จะไปโทษเคราะห์ โทษดวง ซิครับ
ผมเห็นในหลายๆ เฟส เวลารถหมุนหรือหลุดโค้ง ลงข้างทาง เขามักจะพูดกันว่า " ถือซะว่า ฟาดเคราะห์ "