ผู้เขียน หัวข้อ: +++รบกวนขอคำแนะนำผู้รู้เกี่ยวกับเปิดปั้มน้ำมันครับ+++  (อ่าน 13905 ครั้ง)

ออฟไลน์ Cube

• Full Member
พอดีทางบ้านสนใจเปิดปั้มน้ำมันesso บนทางหลวงหลักระหว่างจังหวัด(หมายเลขทางหลวง3หลัก)
เป็นที่ดินของที่บ้านเอง ตั้งใจจะสร้างปั้มขนาดใหญ่ มีมินิมาร์ท และร้านค้าให้เช่า
สำรวจตลาดแล้ว ติดต่อกับessoไว้แล้ว
ที่บ้านไม่เคยทำธุรกิจด้านนี้มาก่อน แต่มีเพื่อนที่เปิดปั้มอยู่แนะนำบ้าง จึงอยากขอคำแนะนำผู้รู้หรือสมาชิกที่เป็นเจ้าของธุรกิจนี้อยู่ครับ

1.การบริหารจัดการ ในแผนกน้ำมัน เช่น กลโกงรถขนน้ำมัน เด็กปั้ม หรือเสมียน ควรจัดการอย่างไร มีอะไรบ้างที่ต้องระวังครับ
2.ในแผนกร้านค้า กิจการใดควรทำ ไม่ควรทำ เช่น ร้านกาแฟ carcare
3.ในแผนกร้านค้า ควรทำmodelใด เช่น เช่า เซ้ง หรือ เช่า+กิน%
4. มีข้อเสนอแนะอื่น ยินดีรับฟังครับ

พยายามหาหนังสือหรือบทความเกี่ยวกับธุรกิจนี้แต่หาไม่ได้เลยครับ
(หากท่านไม่สะดวกตอบในนี้รบกวนส่งเมลล์ที่ [email protected])

ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 25, 2017, 15:19:49 โดย Cube »

ออฟไลน์ alankarm

ผมทำปั้มมา 15 ปีแล้วครับ เป็นปั่มอิสระไม่ขึ้นกับแบนด์ เพราะเค้าจะกำหนดกำไรให้แค่ไม่ถึงลิตรละ 1 บาทครับ 60-80 สต. เอง

ตอบข้อ 1 ทำได้ยากครับ ยังไงก็มีโดนครับ แน่นอน

ตอบข้อ 2 ถ้าไม่ใช่ปตท.ร้านมินิมาร์ทเลิกคิดได้เลยครับ สู้ 7-11 ไม่ได้ครับ ร้สนกาแฟถ้าเจ๋งจริงก็อยู่ได้ครับ

ตอบข้อ 3 ร้านห้องให้เช่า ไปดูตามปั้ม ปตท ถนน 3 หลัก ห้องเหลือเพียบ และจะคึกคักแค่ ศุกร์ เสาร์ อาทิตย์ครับ

ตอบข้อ 4 ถ้าต้องการเปิดปั้ม เพื่อหน้าตาว่ามีปั้ม อันนี้ก็พอได้ครับ รวมทั้งมีเงินสบายๆ
            แต่ผมไม่แนะนำเลยครับ เพราะเรื่องจุดจิกมาก ทั้งเรื่องกฏหมาย ข้อบังคับ เยอะมากๆๆ
           กำไรน้อยมากๆครับ ปั้ม Esso Shell บางจาก PT ที่เราเห็น สำนักงานใหญ่เค้าลงมาทำเองทั้งนั้นครับ ถามว่าเราทำเองได้ไหม ได้ครับ แต่คุณจะเจอความกดดันจากสำนักงานใหญ่ เรื่องยอด กฏระเบียบ กฏหมาย ข่อบังคับ จุกจิกและเรื่องมากครับ ยังจะเจ้าหน้าที่บังคับใช้กฏหมาย กรมธุรกิจพลังงาน เจ้าหน้าที่ท้องถิ่น

ถ้ามีเงินจริงๆแนะนำอย่างอื่นครับ ผมทำมาเพราะสานต่อจากพ่อแม่ครับ มีรถน้ำมัน 40,000 ลิตร 1 คัน
16,000 ลิตร 1 คัน เรื่องรถน้ำมันนี่ กฎหมายข้อบังคับ ยีงโครตยุ่งเลยครับ

เหตุที่อยากเปิดปั้มเพราะธุรกิจเดิมเกี่ยวกับขนส่ง มีรถใหญ่มากพอควรครับ ซึ่งในขานี้เส้นนี้ไม่มีปั้มในเครือ โอกาสโดนกินจากคนขับรถก็มากอยู่ครับ

ออฟไลน์ alankarm

เหตุที่อยากเปิดปั้มเพราะธุรกิจเดิมเกี่ยวกับขนส่ง มีรถใหญ่มากพอควรครับ ซึ่งในขานี้เส้นนี้ไม่มีปั้มในเครือ โอกาสโดนกินจากคนขับรถก็มากอยู่ครับ

ส่งข้อความไปทาง PM ครับผม

ออฟไลน์ prai

• Hero Member
ศึกษายอดขายต่อสาขาของแต่ล่ะยี่ห้อปั๊มน้ำมันดีๆ ครับ บางยี่ห้อห่างจาก ยี่ห้อกลางๆ ถึงครึ่งเลยครับ ส่วนธุรกิจที่ไม่ใช่น้ำมันอันนี้ก็สำคัญไม่แพ้กันครับ

ออฟไลน์ FlyMe

ยากมากครับ ไม่แนะนำเพราะปั๊ม Dealer Own ที่คุณคิด มันต้องใช้เงินลงทุนสูง กู้แบงค์ก็ต้องดูว่าคุ้มดอกร้อยละ 8 ต่อปีหรือเปล่า ส่วนใหญ่ปั๊ม DO มักจะเคยทำปั๊มของบริษัทมาก่อน หรือสามารถดึงตัวผู้จักการที่ ซื่อสัตย์ มีประสพการณ์ มาร่วมทีมได้
ถ้าคิดจะหาที่เติมน้ำมันให้ fleet ของตัวเอง ลองติดต่อบริษัทโดยตรง เป็นลูกค้า fleet กับเขาซึ่งก็จะได้เครดิต และส่วนลด อีกทั้งมีระบบควบคุมการใช้ และป้องกันการโกงได้พอควร  น่าจะตอบโจทก์มากกว่า

ส่งข้อความไปทาง PM ครับผม

ขอบคุณมากครับ

ยากมากครับ ไม่แนะนำเพราะปั๊ม Dealer Own ที่คุณคิด มันต้องใช้เงินลงทุนสูง กู้แบงค์ก็ต้องดูว่าคุ้มดอกร้อยละ 8 ต่อปีหรือเปล่า ส่วนใหญ่ปั๊ม DO มักจะเคยทำปั๊มของบริษัทมาก่อน หรือสามารถดึงตัวผู้จักการที่ ซื่อสัตย์ มีประสพการณ์ มาร่วมทีมได้
ถ้าคิดจะหาที่เติมน้ำมันให้ fleet ของตัวเอง ลองติดต่อบริษัทโดยตรง เป็นลูกค้า fleet กับเขาซึ่งก็จะได้เครดิต และส่วนลด อีกทั้งมีระบบควบคุมการใช้ และป้องกันการโกงได้พอควร  น่าจะตอบโจทก์มากกว่า
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ เรื่องลงทุนผมพอทราบตัวเลข แต่ยังสนใจลงทุนอยู่ครับ ส่วนรถขนส่งที่มีปัจจุบันก็ใช้fleet cardอยู่ด้วยครับ

ออฟไลน์ meeuwarn

• Sr. Member
มีญาติทำอยู่และเคยคิดจะทำ อิ่มตัวกับอาชีพที่ทำอยู่
สรุป
มีเงินเย็นเหลือๆ ไม่ต้องกู้ ก็น่าสนใจ เพราะที่ดินของเราปล่อยว่างๆไว้ไม่ต้องเช่า
ถ้ากู้ ตอนนี้ดอกขาขึ้น ผมคิดว่าไม่คุ้มเหนื่อย :'(

เปิดมา ถ้าต้องสู้ ปตท เหนื่อย ปลาใหญ่กินปลาเล็ก :(

ผมตังไม่พอครับต้องกู้เลยถอยดีกว่า เอาตังไปซื้อ หุ้นปันผล หุ้นกู้ ส่วนที่ดินลงฝรั่งกิมจูกับมะม่วงทองดำและแรดไว้นิดหน่อย กะไว้กินเองกับแจก(ลงเฉพาะที่ชอบกิน)
ได้กินแค่มะม่วง :-X

ออฟไลน์ Tien.W

Fleet Card ก็กินได้ครับ ต่อให้เป็น NGV ก็กินได้ครับ ไม่ยากเลย ที่บริษัทจับออกบ่อย ทั้งเด็กปั๊ม ทั้งคนขับรถ เนี่ยย

ออฟไลน์ starlight

ผมว่า จขกท ก็ศึกษาเรื่องนี้มาพอควร รู้ข้อดีข้อเสียระดับนึงแล้ว

ยิ่งหาข้อมูลเยอะๆ ยิ่งปวดหัวและระแวดระวังมากเกินไป จนเกิดความลังเลที่จะทำมัน  (ทุกการลงทุนมีความเสี่ยงทั้งนั้น) 

ทุนพร้อม ใจพร้อม ที่เหลือก็คือลงมือ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 25, 2017, 23:21:18 โดย starlight »

ออฟไลน์ a601970

• ประชาธิปไตย หัวใจคือประชาชน
สู้ปั๊ม ปตท ที่มีเซเว่นไม่ได้หรอกครับ
เอาเงินไปลงทุนอย่างอื่นดีกว่าครับ

ออฟไลน์ ikooccook

• Newbie
  • *
  • 2
ถ้าเป็นปั๊มแก๊สLPG / NGVล่ะครับ 

Fleet Card ก็กินได้ครับ ต่อให้เป็น NGV ก็กินได้ครับ ไม่ยากเลย ที่บริษัทจับออกบ่อย ทั้งเด็กปั๊ม ทั้งคนขับรถ เนี่ยย

พอจะเล่าสู่กันฟังได้ไหมครับ

ออฟไลน์ JigkoBannok

• Jr. Member
  • **
  • ชายคนจน ณ ที่ราบสูง
    • ประตูสู่อีสาน
ถ้าเป็นปั๊มแก๊สLPG / NGVล่ะครับ

นี่ยิ่งขาลงครับ โดยเฉพาะ NGV ไม่น่ารอดเลย
งานฟรีผมไม่ว่าง งานจ้างเชิญเลยครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

พอจะเล่าสู่กันฟังได้ไหมครับ

- Fleet card ที่ผมเคยเจอเข้าไปเติมน้ำมันก็แบกแกลลอนเข้าไปด้วย ตอดทีละ5ลิตรจะได้จับทางได้ยาก ถ้าไม่มี GPS วัดระดับน้ำมันในถังก็ขายหมูริมทาง
- NGV ก็โกงใบเสร็จเอาเติม 400 ใบเสร็จออก 500 คนขับ+เด็กปั้มแบ่งกันคนละครึ่ง
- ถ้าวิ่งเส้นทางประจำเหมาน้ำมันเป็นคำตอบสุดท้ายครับ กรณี Fleet Card ก็ล็อคลิตรไว้เดือนนึงเติมได้ไม่เกินเท่าไหร่ใช้ไม่หมดรับซื้อคืนเรทดีกว่าข้างทางนิดหน่อยก็ตัดปัญหาเรื่องลักน้ำมันไปได้เยอะ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
เคยมีสมาชิกท่านนึงเล่าให้ฟังว่าให้ค่าน้ำมันตามระยะทางเอา เช่น ไปกลับ 400 ให้โลละ 2.5 บาท ก็เป็นตัง 1000 ไปเลยส่วนเค้าเติมจริงเท่าไหร่เหลือก็เข้ากระเป๋าเป็นค่าข้าวไปเลยก็เลยกลายเป็นแข่งกันขับประหยัดน้ำมันเพราะถ้าขับดีดีอาจเหลือเงินสองสามร้อยได้เลยแต่ต้องมีข้อแม้ว่าส่งของทันเวลา พอขับช้าก็ปลอดภัยมากขึ้น อุบัติเหตุลดลง รถสึกหรอน้อยลงค่าซ่อมก็น้อยลง เวลาวิ่งทำเงินก็มากขึ้นรวมๆกลายเป็นรายจ่ายลดลงเจ้าของก็กำไรมากขึ้น คนขับรถก็รายได้มากขึ้นโดยไม่ต้องโกง
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ h0661036

เจ้าของกระทู้กล้าได้กล้าเสียดีครับ  คุณพ่อผมก็ชวนให้เปิดเหมือนกัน ผมปฏิเสธทันที

ตัวที่ดิน หน้ากว้างพอสำหรับรถใหญ่ใช่มั้ยครับ และสำรวจดูกลุ่มลูกค้าพอไปได้ใช่มั้ยครับ  เพราะเคยมีบริษัทน้ำมันจะมาขอเช่าที่ดิน แต่ความกว้างไม่พอ

ออฟไลน์ beauky101

• Jr. Member
  • **
ปั้ม esso มันค่อยข้างเงียบนะครับ เวลาผมขับผ่านตามต่างจังหวัด คนส่วนใหญ่มุ่งแต่จะเข้า ปตท

คุณบอกแถวนี้ไม่มีปั้ม ถ้าเค้าเห็นคุณเปิด esso ผมว่าไม่นาน ปตท มาเปิดประกบคุณแน่ และเปิดก่อนถึงปั้มคุณด้วย

ตัวอย่างผมก็เห็นมาแล้วในอำเภอบ้านเกิดผม

ทำไมไม่เปิด ปตท ไปเลยละครับ ถ้าคิดจะเปิดปั้มอยู่แล้ว ส่วนใหญ่คนจะติด 7-11 มากกว่า

http://www.pttplc.com/TH/Opportunity/Business-Partner/pages/service-station.aspx
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 26, 2017, 10:51:06 โดย beauky101 »

ออฟไลน์ coolcarrera

อันนี้อยากทราบมานานแล้ว ว่าการจะลงทุนเปิดปั๊มสักยี่ห้อ เจ้าของเขาพิจารณาจากอะไรในการเลือกยี่ห้อปั๊มที่จะเปิดครับ

และกรณีนี้ ทำไมจึงออกที่ esso ครับ
E3, D15 Carb, 2E
F22B VTEC, J30A VTEC
1TR, 1NZ
D4CB
1GD, R18

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ปั้ม esso มันค่อยข้างเงียบนะครับ เวลาผมขับผ่านตามต่างจังหวัด คนส่วนใหญ่มุ่งแต่จะเข้า ปตท

คุณบอกแถวนี้ไม่มีปั้ม ถ้าเค้าเห็นคุณเปิด esso ผมว่าไม่นาน ปตท มาเปิดประกบคุณแน่ และเปิดก่อนถึงปั้มคุณด้วย

ตัวอย่างผมก็เห็นมาแล้วในอำเภอบ้านเกิดผม

ทำไมไม่เปิด ปตท ไปเลยละครับ ถ้าคิดจะเปิดปั้มอยู่แล้ว ส่วนใหญ่คนจะติด 7-11 มากกว่า

http://www.pttplc.com/TH/Opportunity/Business-Partner/pages/service-station.aspx

ต่อให้เปิดหลังก็จะมีป้ายบอกดักหน้าอยู่ดีครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ CookiE

ของลูกค้าผม เปิดในซอยเข้าไปจากปากซอยที่ต่างจังหวัดเกือบๆ 15 กิโลเมตร

มีตู้จ่ายอยู่ 2 ตู้ครับ ตอนแรกคิดว่าจะเจ๊ง แต่ที่ไหนได้ยอดชายก็เกือบๆ 50 ล้านบาทตั้งแต่ปีแรกที่เปิด

กำไรก็ใช่จะขี้หมู ขี้หมา ประมาณ 3 - 5 % โดยเฉลี่ยครับ หลังหักทุกอย่าง

แต่กรณีนี้คือ ใช้เงินสดๆ สร้างปั๊ม และที่ดิน รวมถึงรถขนน้ำมันเป็นของตัวเองครับ

ออฟไลน์ Devil13

เห็นด้วยครับ
เวลาผมขับรถมักจะเจอ Shell Esso ก่อน แล้วมี ปตท. อยู่ติดๆกัน คนจะกรูเข้าแต่ ปตท. ครับ เพราะห้องน้ำสะอาด+เซเว่น + อเมซอน ส่วน Shell Esso อาศัยเป็นจุดบอกทางครับว่าไม่นานจะมีปั๊ม ปตท. ถ้าเจอแล้วผมจะสะกิดแฟนว่าอยากแวะปั๊มไหม? แล้วก็แวะเข้า ปตท. ทุกครั้ง

ออฟไลน์ manonmoon

ปตท. มักจะตั้งเลยจากแยก ประมาณ 500-2000 ม. คนรู้จักบอกว่าได้กำไรจากอเมซอนกับ 7-11 มากกว่าน้ำมันเสียอีก ถึงจะมีปั๊มปตท.เแล้วก็ตาม แต่ถ้าบริษัทจะเปิดปั๊มบริเวณใกล้เคียง เขาจะถามปั๊มแรกก่อนว่าจะสนใจจะทำป้๊มเพิ่มไหม ถ้าไม่ทำจะให้คนอื่นมาทำที่ใหม่แทน ทั้ง ๆ ที่ปั๊มเก่าเพิ่งจะรีโนเวทไม่นาน ลงทุนทีนึงก็ไม่ใช่น้อย

เชลล์ก็มีกลุ่มลูกค้าของเขา โดยเฉพาะวีพาวเวอร์

พีทีตั้งเป้าจะขึ้นเป็นเบอร์สองรองจากปตท.ในแง่จำนวนปั๊ม ปั๊มเก่า ปั๊มอันแบรนด์ตอนหลังเป็นพีทีเพียบ

ถนนสายหลัก ถ้าไม่ใช่ปตท. ได้ลูกค้าขาจรน้อยมากครับ เพราะเข้าปั๊มเดียวจบ

ออฟไลน์ SM.

ที่บ้านเคยคิดจะทำ พอศึกษาไปลึกๆ ไม่ทำดีกว่า  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ MUK

เพื่อนแฟน ทำ ปตท. ที่ดินของเขาเอง แล้วผมก็สนใจ เพื่อนแฟนบอกว่า เงินสำรองต้องเยอะมากๆ เช่น ลงทุน 20 ล้าน เขาบอกเงินสดในมือต้องมีไม่น้อยกว่า 10 ล้าน
กำไร จากการขายน้ำมันน้อยมาก ได้จาก ค่าเช่า พวกร้านต่างๆ ในปั้ม และกำไรจากการขายของของร้าน 711 ครับ อันนี้ผมก็ไม่รู้เพราะไม่เคยทำแต่เพื่อนแฟนแชร์ให้ฟังครับ
 :)