ผู้เขียน หัวข้อ: สนใจ Kia Carnival ครับ  (อ่าน 7041 ครั้ง)

ออฟไลน์ HLRx

• Hero Member
สนใจ Kia Carnival ครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 25, 2017, 21:03:48 »
     เป็นรถเกาหลีคันแรกที่เห็นแล้วแตะตา วันนี้ได้เห็นตัวจริงทะเบียนมาเลย์สีน้ำตาลเข้ม ยิ่งเพิ่มกิเลสเข้าไปอีก
แฟนก็แนวชอบ MPV เสนอโครงการนี้เมื่อไหร่่ มั่นใจว่าอนุมัติชัวร์
     เข้าไปดู crash test ใน iihs ยิ่งประหลาดใจ เฮ้ยได้ good ทุกหัวข้อเลย
     ตามไปดูใน web kia Thailand ทำไมผมหาจำนวนถุงลม,ระบบควบคุมการทรงตัว ไม่เจอ
     ส่วนระบบ เรดาห์ เบรคอัตโนมัติ อันนั้ทำใจไว้แล้ว ว่าไม่มีในตัวที่นำมาขายในไทยแน่ๆ
     สรุป ถ้ามีถุงลม 2 ใบคู่หน้า,ไม่มีระบบควบคุมการทรงตัว เป็นอันว่าจบโครงการ
ใครพอมีรายละเอียดเรื่องนี้ หรือ ท่านที่ใช้อยู่ เข้ามาให้ความกระจ่างผมหน่อยครับ ขอบคุณคร๊าบ

ออฟไลน์ Mekkub

• Sr. Member
Re: สนใจ Kia Carnival ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2017, 21:55:09 »
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=43130.0

ตามนี้เลยครับดูๆอยู่เหมือนกันแต่ต้องตัดทิ้งครบ รถครอบครัวให้แต่คนที่เรารักนั่งแต่ไม่มีออฟชั่นความปลอดภัยอะไรเลยมีแต่ถุงลมคู่หน้า คนที่เราอยากให้ปลอดภัยนั่งหลังทั้งนั้น กันลื่นไถล กันล้อล็อค กันพลิกคว่ำไม่มีกันอะไรซักอย่างครับ เน้นแต่ออฟชั่นเพื่อความสบายอย่างเดียว ตัวรถอ่ะดีงามมากๆครับ แต่มันเสียวครับ ถามเซลล์ก็เอาแต่บอกว่าโครงรถเค้านี่แทบแข็งแรงเป็นแบบพิเศษ แต่ผมไม่เชื่อหรอครับ เอาตัวที่ขายไทยไปทำ crash test คะแนนออกมาคงหดหู่น่าดู สองดาวจะได้มั้ยเนี่ย

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2017, 09:52:12 »
ตัว 7 ที่นั่งมีรึเปล่าจำไม่ได้ครับ แต่ราคา + ไปอีก 1 ล้านครับ

ออฟไลน์ pforu

• Full Member
  • Reflection of the Future...
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2017, 11:21:00 »
     เป็นรถเกาหลีคันแรกที่เห็นแล้วแตะตา วันนี้ได้เห็นตัวจริงทะเบียนมาเลย์สีน้ำตาลเข้ม ยิ่งเพิ่มกิเลสเข้าไปอีก
แฟนก็แนวชอบ MPV เสนอโครงการนี้เมื่อไหร่่ มั่นใจว่าอนุมัติชัวร์
     เข้าไปดู crash test ใน iihs ยิ่งประหลาดใจ เฮ้ยได้ good ทุกหัวข้อเลย
     ตามไปดูใน web kia Thailand ทำไมผมหาจำนวนถุงลม,ระบบควบคุมการทรงตัว ไม่เจอ
     ส่วนระบบ เรดาห์ เบรคอัตโนมัติ อันนั้ทำใจไว้แล้ว ว่าไม่มีในตัวที่นำมาขายในไทยแน่ๆ
     สรุป ถ้ามีถุงลม 2 ใบคู่หน้า,ไม่มีระบบควบคุมการทรงตัว เป็นอันว่าจบโครงการ
ใครพอมีรายละเอียดเรื่องนี้ หรือ ท่านที่ใช้อยู่ เข้ามาให้ความกระจ่างผมหน่อยครับ ขอบคุณคร๊าบ
จากผู้ใช้จริง ผมใช้ตัว 11 ที่นั่ง ราคา 1.928 ล้าน ออฟชั่นความปลอดภัยมีมาน้อยครับ แต่รถขับดี ถึงดีมากในคลับ ไม่มีใครบ่นเรื่องตัวรถเลยแม้ไม่มีระบบโน่น นี่นั่นมา เพราะรถนน.ตัวเยอะ เครื่องแรง ช่วงล่างดี เลยอุ่นใจกัน ถึงขับเร็ว เวลาแซง แตะเมื่อไรก็มา ไม่มีอาการหวิว หรือโคลง ส่วนใครอยากได้แบบครบ ครบ สำหรับออฟชั่นความปลอดภัยรวมทั้ง ซันรูฟสองตอน เขามีนะครับ ในรุ่น 7 ที่นั่ง ราคา2.99 ล้าน(ในอเมริกาเขาเทียบกับ Alphard 3.5 ลองดูใน H2H) ทั้งหมดที่ขายได้เพราะความดีงามของตัวรถ แต่ศูนย์บริการมีน้อยไม่ครอบคลุมจึงมียอดขายไม่เร้าใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 26, 2017, 12:04:42 โดย pforu »
Reflection of the Future...

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2017, 11:21:49 »
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=43130.0

ตามนี้เลยครับดูๆอยู่เหมือนกันแต่ต้องตัดทิ้งครบ รถครอบครัวให้แต่คนที่เรารักนั่งแต่ไม่มีออฟชั่นความปลอดภัยอะไรเลยมีแต่ถุงลมคู่หน้า คนที่เราอยากให้ปลอดภัยนั่งหลังทั้งนั้น กันลื่นไถล กันล้อล็อค กันพลิกคว่ำไม่มีกันอะไรซักอย่างครับ เน้นแต่ออฟชั่นเพื่อความสบายอย่างเดียว ตัวรถอ่ะดีงามมากๆครับ แต่มันเสียวครับ ถามเซลล์ก็เอาแต่บอกว่าโครงรถเค้านี่แทบแข็งแรงเป็นแบบพิเศษ แต่ผมไม่เชื่อหรอครับ เอาตัวที่ขายไทยไปทำ crash test คะแนนออกมาคงหดหู่น่าดู สองดาวจะได้มั้ยเนี่ย
โอว ถ้าตามนี้ก็เลิกคิดเลย
แต่ก็เนอะ เมื่อปลายปี 2005 ผมยังออก Space wagon 1.7ล้านได้เลย แต่ไหงตอนนี้รู้สึกรับไม่ได้กับ ราคา 1.9x ล้าน ของ Carnival
ที่ใหญ่กว่ากันมากมาย แถม option ความสะดวกสบาย ก็เหนือกว่า 
  ถ้า Odyssey ประกอบไทย ราคาประมาณนี้ ก็คงตัดสินใจง่ายขึ้น

ออฟไลน์ VITHAN

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2017, 11:35:52 »
ผมใช้อยู่ ตอนนี้ สามพันกว่าโล เจอปัญหาเดียว คือรถวิ่งกินซ้าย  ศูนย์แก้ไม่หาย ผมเอาไปตั้งศูนย์ ร้านดังๆมาหลายร้าน ไม่หาย จนเปลียนยาง เซลบอกเป็นที่ยาง ผมก็อเปลี่ยน เป็นโยโก g055  ก้อไม่หาย แต่ดีขึ้น

จนเมื่อ วันเสาร์ เอาไปร้าน บางพลัดศูนย์ล้อ ไปตั้งแต่หกโมงเช้า สรุปแก้หายครับ ดีใจมาก    เห็นว่า เป็นทุกคัน รถที่ผทเทส ก็วิ่งกินซ้าย ไม่รู้คันอื่นๆที่ใช้กันเป็นรึเปล่าคับ

เซ็งตรงจุดนี้มาก  ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 26, 2017, 11:43:06 โดย VITHAN »

ออฟไลน์ oatekung

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2017, 11:49:35 »
h1 stepwagon estima (
บางรุ่น) ก็ไม่มีครับ  ถุงลมข้างต้องไปอัลพาร์ดเลย :(

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2017, 11:50:07 »
ผมใช้อยู่ ตอนนี้ สามพันกว่าโล เจอปัญหาเดียว คือรถวิ่งกินซ้าย  ศูนย์แก้ไม่หาย ผมเอาไปตั้งศูนย์ ร้านดังๆมาหลายร้าน ไม่หาย จนเปลียนยาง เซลบอกเป็นที่ยาง ผมก็อเปลี่ยน เป็นโยโก g055  ก้อไม่หาย แต่ดีขึ้น

จนเมื่อ วันเสาร์ เอาไปร้าน บางพลัดศูนย์ล้อ ไปตั้งแต่หกโมงเช้า สรุปแก้หายครับ ดีใจมาก    เห็นว่า เป็นทุกคัน รถที่ผทเทส ก็วิ่งกินซ้าย ไม่รู้คันอื่นๆที่ใช้กันเป็นรึเปล่าคับ

เซ็งตรงจุดนี้มาก  ครับ

ขอมาแชร์ไว้นิดครับ คือมีอาการแบบนี้ แต่กับอีกแบรนด์นึง แต่นานมาแล้วนะครับ ที่เป็นอาการเดียวกันนี้ ในตัวเริ่มต้นที่นำเข้ามาขายในไทย คือ H-1

ญาติผมซื้อล๊อตแรกๆ เจอครับ ต้องผ่านมาซักปีกว่า ล๊อตหลังจากนั้น อาการที่ว่าก็หายไป ตอนนั้นเซลส์อ้างว่า (จริงเท็จไม่ทราบนะครับ) H-1 ที่ขายในไทย เป็นประเทศแรกที่เป็นพวงมาลัยขวา คือเป็นการปรับเปลี่ยนจากรถที่กำเนิดจากพวงมาลัยซ้าย มาเป็นขวา

เลยต้องมีการปรับจูน ตั้งค่าต่างๆ กันใหม่ ก็ไม่รู้จริงเท็จแค่ไหน

แต่ถ้าแก้หายแล้ว ก็น่าจะจบแล้ว ยินดีด้วยครับ

ผมก็อยากได้ตัวนี้ตอนที่หารถตู้ใหญ่ แต่ติดที่ตอนนั้น ตำแหน่งที่เน้นคือคนนั่งแถวหลัง เลยไม่ได้จลกับเจ้าคานิวัลตัวนี้ ทั้งที่ผมขับเเล้วชอบกว่าอีกรุ่นแบบชัดเจนครับ แต่ก็ต้องตัดใจ

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2017, 12:13:54 »
รอเทียบกับ MG GS ดูครับ ใกล้แล้ว ระบบความปลอดภัยพื้นฐานมีครบ ศูนย์กำลังเพิ่ม คงไม่ด้อยกว่า kia ครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2017, 12:45:01 »
รอเทียบกับ MG GS ดูครับ ใกล้แล้ว ระบบความปลอดภัยพื้นฐานมีครบ ศูนย์กำลังเพิ่ม คงไม่ด้อยกว่า kia ครับ
คุณคงพูดถึง MG GV รถตู้ของ MG คงต้องเทียบกับ Hyndai H1 หรือ Toyota Ventury(อันที่จริงต้องเทียบ Alphard ด้วยซ้ำเพราะช่วงล่างเหมือนกันแต่ไม่หรูเท่า) เพราะเป็นรถประเภทเดียวกันคือรูปทรงเป็น Van
ส่วน Kia Grand carnival เป็นประเภท Full Size MPV ที่เจ้าของขับเองได้ทุกวัน ใช้แทนเป็นรถคันหลักได้เลย เหมือนรถเก๋งที่คันใหญ่หน่อย และไม่ติดปัญหาเรื่องเข้าที่จอด หลายแห่งที่รถตู้เข้าไม่ได้ด้วย

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2017, 16:26:13 »
สวยจริงไรจริงรุ่นนี้ เจอทีไรหันมองคอเคล็ด
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2017, 16:26:33 »
ถ้าอยากใช้รถค่ายนี้ ก็ต้องทำใจเรื่องศูนย์บริการ การซ่อม ราคาขายต่อครับ ถ้ายอมรับตรงนี้ได้ ก็น่าสนครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2017, 16:34:47 »
ถ้าอยากใช้รถค่ายนี้ ก็ต้องทำใจเรื่องศูนย์บริการ การซ่อม ราคาขายต่อครับ ถ้ายอมรับตรงนี้ได้ ก็น่าสนครับ
  ยอมรับได้หมด แต่มาติดเรื่อง ระบบ safty  นี่แหละครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2017, 16:37:23 »
คุณคงพูดถึง MG GV รถตู้ของ MG คงต้องเทียบกับ Hyndai H1 หรือ Toyota Ventury(อันที่จริงต้องเทียบ Alphard ด้วยซ้ำเพราะช่วงล่างเหมือนกันแต่ไม่หรูเท่า) เพราะเป็นรถประเภทเดียวกันคือรูปทรงเป็น Van
ส่วน Kia Grand carnival เป็นประเภท Full Size MPV ที่เจ้าของขับเองได้ทุกวัน ใช้แทนเป็นรถคันหลักได้เลย เหมือนรถเก๋งที่คันใหญ่หน่อย และไม่ติดปัญหาเรื่องเข้าที่จอด หลายแห่งที่รถตู้เข้าไม่ได้ด้วย
    ใช่ครับ ชอบ MPV มากกว่า

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2017, 16:40:40 »
  ยอมรับได้หมด แต่มาติดเรื่อง ระบบ safty  นี่แหละครับ
ตัว 7 ที่นั่ง มีครบนะครับระบบเซฟตี้ ไม่ใช่เขาไม่มีนะ แอร์แบ็ครอบคัน ระบบควบคุมเสถียรภาพการทรงตัว ระบบกันรถพลิกคว่ำ ซันลูปสองตอน ในราคา 2.99 ล้าน เพิ่งเปิดตัวเมื่อมอเตอร์เอ็กโปรไปนี่เองครับ

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2017, 19:32:43 »

ขอบคุณมากที่แก้ไขให้
 MG GV ผมได้ลองใช้ที่มาเลเซีย  โดยรวมฟิลลิ่งมาทาง MPV มากกว่า Alphard และ H1 ครับ ตำแหน่งเบาะคนขับอาจจะสูงกว่า MPV แต่ก็นั่งขับได้ผ่อนคลายดีครับ การบังคับเลี้ยว เปลี่ยนเลน คล่องตัว ช่วงล่างก็นุ่ม ทรงตัวดีพอสมควร

มิติอาจจะเล็กกว่า Kia แต่ถ้ามีเหตุผลที่จะไม่เลือกแล้วหันมาพิจารณา MG ก็ไม่เลวเลยครับ

ออฟไลน์ demo2

• Sr. Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2017, 00:39:43 »
เพิ่งได้มาเดือนกว่า ตอนนี้ลูกเมีย พ่อแม่ หลานๆ ไม่มีใครอยากนั่ง L33 กับ F30 แล้วครับ  ไป2คนคุณนายแม่ผมยังเอา KC ไปเลย ผมเป็นคนขับรถซะงั้น ผมก็คิดอยู่นานพอควรสุดท้ายก็ขอลองซะหน่อย ราคาแพงกว่า H1 deluxe สองแสนกว่าๆ แต่วัสดุภายใน คนละเรื่อง แต่ความหรูหราสู้ alphard ไม่ได้หรอกครับ แต่แน่นอนราคาก็สูงกว่ามากด้วย   เรื่องแถว3 KC นั่งได้จริงครับ ผู้ใหญ่ขนาดตังปกตินั่งได้สบายๆเลย แถว4ไม่เคยใช้พักเก็บตั้งแต่ก่อนออกจากโชว์รูม   
ปล ผมไปลองมาหมดทั้ง H1 alphard esquire serena voxy  ตัดalphardออกไปก่อนด้วยเรื่องของราคาที่โดดกว่าตัวเลือกที่เหลือ พาไปดูทั้งบ้าน แล้วคำตอบก็มาลงที่ KC ครับ
ปล 2 เรื่องพวงมาลัยกินซ้าย ของผมนิดเดียวพอรู้สึกครับก็เหมือนรถยี่ปุ่นทุกคันที่เคยใช้ พวงมาลัยจะซ้ายนิดๆ ไม่ได้ลำบากอะไร เลยไม่ได้แก้ไขครับ

ออฟไลน์ Jupiter_Karn

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2017, 23:09:44 »
ผมและภรรยาก็สนใจรถรุ่นนี้อยู่เหมือนกันครับ แแต่ติดเรื่องระบบความปลอดภัย

จากspec ของ Kia Grand Canival ที่ผมได้มาตอนงาน Motor Show ระบุระบบความปลอดภัยคือ ถุงลม 2ใบ และ ระบบเบรก ABS+EBD เท่านั้น

ผมอยากถามความเห็นเพื่อนๆพี่ๆว่าระบบดังกล่าวสามารถช่วยในกรณีเหตุการณฉุกเฉินดังต่อไปนี้ได้หรือไม่

1 ขับทางราบฝนตกความเร็ว 80 กม/ชม มีแอ่งน้ำขัง
2 ขับทางขึ้น ลงเขาตอนฝนตกถนนลื่น ความเร็ว 80 กม/ชม
3 หักหลบถนนแห้งที่ความเร็ว 110 กม/ชม

คุณ pforu พอจะช่วยทำมินิรีวิวเจ้า KC ให้ได้ไหมครับ ในห้องนี้มีพี่เพื่อนฟังสนใจหลายคน

ขอบคุณครับ :)

ออฟไลน์ titunplus

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2017, 15:34:46 »
ผมก็สนใจตัวนี้ครับ แต่ดูเหมือนผู้นำเข้า ไม่ค่อยกล้าลงทุนน่ะครับ ตัวรถดีอยู่ แต่มีสีให้เลือกแค่ขาวกับดำ เทา
สีอื่นต้องรอ แล้วก็บอกไม่ได้ด้วยว่าต้องรอนานเท่าไหร่ เค้าแจ้งว่าต้องได้ยอดจำนวนนึงถึงสั่ง
เหมือนทำธุรกิจแบบ playsafe ซึ่งก็ถูกของเค้า แต่ทำให้ดู " ใจไม่ถึง"