ผู้เขียน หัวข้อ: -- ช่างแตกต่าง --  (อ่าน 7994 ครั้ง)

ออฟไลน์ masuoka

• Hero Member
-- ช่างแตกต่าง --
« เมื่อ: มิถุนายน 25, 2017, 22:26:03 »
การเคารพกฎ และผู้บังคับใช้กฎต่างๆ มันยังทำไม่ได้อย่างนี้ ถึงว่ามันไม่พัฒนาซะทีบ้านเมืองเรา

อันนี้คลิปที่บ้านเขาพัฒนาแล้ว นางเป็นตำรวจชั้นไหนไม่รู้ แต่นางเอาอยู่

ออฟไลน์ a601970

• Sr. Member
  • ประชาธิปไตย หัวใจคือประชาชน
Re: -- ช่างแตกต่าง --
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2017, 23:06:45 »
คลิปที่สอง
ถ้าไม่เห็นภาษาญี่ปุ่นนึกว่าถนนในกรุงเทพ
คล้ายๆกันเลย   :-* :-* :-*
แต่เมืองไทยมอเตอร์ไซค์เยอะไปหน่อย

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2017, 23:18:09 »
ไม่รู้จะพูดว่าอะไรดีสำหรับคลิปในบ้านเรา ทั้ง จนท และ คนขับรถ .... ไว้อาลัยให้ดีกว่า
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2017, 23:37:23 »
รถหรูไม่ได้มีดีแค่ราคา แม้แต่ ตร. ยังไม่กล้ายุ่งเลย มีปัญญาจะซื้อขับซักคัน

ออฟไลน์ -Brian

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2017, 23:56:47 »
ผมเคยได้คุยกับคนญี่ปุ่นเรื่องตำรวจเหมือนกันครับ เค้าบอกว่า นอกจากตำรวจจะจริงจังแล้ว คนที่ทำผิดก็ต้องรู้สำนึกว่าตัวเองผิดด้วยครับ อย่างที่เห็นในคลิป คือทำผิดแซงเส้นทึบ พอโดนเรียกก็ยอมเสียค่าปรับแต่โดยดี

แต่คนไทยบางคน ชอบไปหัวหมอ ทำผิดแล้วโดนเรียก ก็หาว่ารังแกประชาชน ถ่ายคลิปมาลงเฟสบุ๊คให้คนด่าเจ้าหน้าที่เล่นๆ บางคันพอเรียกก็มาเบ่งใส่ แถมมีโอกาสเจอตอ ก็ทำอะไรไม่ได้ล่ะครับ

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2017, 00:54:28 »
ทับเส้น แซงเส้นทืบ เมืองไทย ลืม กฎข้อนี้ไปหมดแล้ว

ออฟไลน์ zman

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2017, 01:05:11 »
เห็นคลิปนี้ตั้งแต่แรกๆ แล้ว อยากเห็นเจ้าของรถจริง ๆ  ดูแล้วประเทศไทยไปถึงจุดนี้ได้ยังไง อยากเจริญ อยากประชาธิปไตย กฏหมาย กฏต่าง ๆ ในการอยู่ร่วมกันยังปฎิบัติตามกันไม่ได้   

ผมเคยไปจอดโดนเส้นห้ามหยุด ทั้ง ๆ ที่ขยับตามรถข้างหน้ามา แต่นึกว่าจะพ้น กลับไม่พ้น พอมีรถจะเลี้ยวเข้าซอย ยังต้องขับออกไปเลี้ยวซ้ายกลับรถมาใหม่  คนไทยตอนนี้เรื่องกฏจราจร เป็นเรื่องที่ไกลตัวกันไปแล้ว

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2017, 02:50:23 »
ยิ่งได้เห็นบ้านเมืองและสังคมที่เจริญแล้วยิ่งอิจฉาครับ  :'(

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2017, 05:34:01 »
ผมเคยได้คุยกับคนญี่ปุ่นเรื่องตำรวจเหมือนกันครับ เค้าบอกว่า นอกจากตำรวจจะจริงจังแล้ว คนที่ทำผิดก็ต้องรู้สำนึกว่าตัวเองผิดด้วยครับ อย่างที่เห็นในคลิป คือทำผิดแซงเส้นทึบ พอโดนเรียกก็ยอมเสียค่าปรับแต่โดยดี

แต่คนไทยบางคน ชอบไปหัวหมอ ทำผิดแล้วโดนเรียก ก็หาว่ารังแกประชาชน ถ่ายคลิปมาลงเฟสบุ๊คให้คนด่าเจ้าหน้าที่เล่นๆ บางคันพอเรียกก็มาเบ่งใส่ แถมมีโอกาสเจอตอ ก็ทำอะไรไม่ได้ล่ะครับ

ไม่แค่ตำรวจครับ ยามยังโหดเลยครับ
ที่ บ. มีกฏห้ามล้วงกระเป๋า พี่ที่ไปด้วยกันเดินล้วงกระเป๋าตรงโรงอาหาร
พอออกไปหน้าบริษัทโดนเตือนเลย ไม่รู้ไปเห็นตอนไหน กล้องก็ไม่รู้ไปซ่อนไว้ตรงไหน
แถมยามเค้าพูดภาษษอังกฤษคล่องเชียว แถมภาษาไทยได้บางคำด้วย  ;)

แถวๆที่ผมอยู่แว๊นจะเยอะ ถ้าได้ยินเสียงแว๊นเมื่อไหร่ ไม่ถึงนาทีเสียงหวอตามมาเลย ไวมากๆ
นี่เงียบไปเป็นเดือน ยังไม่ได้ยินอีกเลย สุดยอดจริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 26, 2017, 05:35:42 โดย Krongbun »

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2017, 06:46:02 »
#ย้ายประเทศ เท่านั้นครับ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2017, 07:24:28 »
ตรไทย ใหญ่กับคนที่ไม่มีทางสู้เท่านั้นจริงๆ 555

ออฟไลน์ meeuwarn

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2017, 07:31:21 »
ผมอยกคุยกับ พ่อ แม่ คนขับรถ มากกว่าว่าเลี้ยวดูมาภาษาอะไร ทำไมห่วยขนาดนี้

หรือห่วยระดับ DNA >:(

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2017, 08:29:30 »
ทับเส้น แซงเส้นทืบ เมืองไทย ลืม กฎข้อนี้ไปหมดแล้ว

จังหวะเปลี่ยนเลนเส้นทึบที่ไฟแดงแบบในคลิปญี่ปุ่นนี่ผมทำบ่อยมากครับ

นับถือความมีวินัยของคนญี่ปุ่นจริง ๆ

ออฟไลน์ pongsak_877

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2017, 09:04:07 »
คลิป 2 ใช้กับบ้านเราไม่ได้แน่นอน เพราะขณะที่ จนท.กำลังโบก มันก็จะตบออกขวาขับหนีไปเลย

ออฟไลน์ kan.kom

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2017, 09:27:11 »
บ้านเรามี 2 ทางสู้กฏหมาย
1 รวยมากๆ
2 จนมากๆ

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2017, 09:55:40 »
คลิป 2 ใช้กับบ้านเราไม่ได้แน่นอน เพราะขณะที่ จนท.กำลังโบก มันก็จะตบออกขวาขับหนีไปเลย

ประเทศที่มีการบังคับใช้ กม. จริงจัง ไม่มีใครกล้าแหกหรอกครับ จากโทษเบาจะเป็นหนักไม่คุ้มเสี่ยง

อย่างว่าบ้านเรา คนขับรถมีบุญคุณกับ ตร. ให้ข้าว ให้น้ำอยู่บ่อยๆ เลยไม่กล้าลงโทษอะไรรุนแรง

ออฟไลน์ Dr.Jones

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2017, 10:01:48 »
 :-[

เห็นหัวข้อนึกว่า ช่างศูนย์รถเจ้าตลาด(ญี่ปุ่น) "ช่างแตกต่าง"จาก ช่างศูนย์รถเจ้าตลาด(เยอรมัน)

คือตั้งหัวข้อให้ลึกๆหน่อยก็ดีนะฮะ

วันหลังข้าพเจ้าจะลองตั้งหัวข้อแนวมันๆบ้าง(แต่ไม่มีสาระ) อยากรู้เหมือนกันจะโดนตอบว่าไง
ไม่สนับสนุนรถญี่ปุ่นเจ้าตลาดและรถเยอรมันมวยรอง
--ทุกรุ่น,ทุกคัน,ทุกโปรโมชั่น,ทุกกรณี--

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2017, 11:46:30 »
เหมือนกันอยู่อย่าง คนขับอัลพาด นิสัยคล้ายกัน ขอแนะนำตำรวจนะถ้าปอดแหกขนาดนี้ ลาออกไปโบกรถเข้าม่านรูดเถอะ อนาถใจแท้ ถ้าเป็นรถราคาถูกนี่โดนหนักแน่

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2017, 11:59:04 »
ผมว่า ทุกๆท่าน อย่าได้โทษ กฏหมาย คนรวย คนจน เจ้าหน้าที่อะไรเลยครับ

เลิกเปรียบเทียบ เพ่งโทษคนอื่นแล้ว มาดูที่ตัวเราเองก่อนดีกว่าไหมครับ

ก่อนที่จะบอกว่า เจ้าหน้าที่ตำรวจญี่ปุ่นเอาอยู่ แต่ตำรวจไทยทำไม่ได้ .... ประเด็นเจ้าหน้าที่ นี่น้อยมากนะครับ จุดสำคัณคือ ผู้กระทำผิด เมื่อรู้ว่าผิดแล้ว ยอมรับผิดหรือเปล่า ... นี่ต่างหากที่แตกต่างระหว่างไทยกับญี่ปุ่น ...

1.รู้ว่าผิด แต่ทำ
2.รู้ว่าผิด ทำผิด ถูกจับ และไม่ยอมรับผิด
3.เมื่อถูกจับกระทำผิด ก็พยายามหาทางออกด้วยการจ่ายสินบน ....

3 ข้อบนนี้ ถามตัวเองดูครับว่า เป็นไหม ... ทุกคนรู้ว่า ขับรถแบบไหน ผิด หรือถูก แต่ บางทีก็ทำกัน เพราะแค่กับคำว่า

-นิดเดียวเอง ...
-ไม่มีใครสนใจหรอก หรือ ..
-ใครๆก็ทำกัน ...

อย่าไปว่าคนในคลิปเลย ถ้าทุกคน ปฏิบัติดี ตามกฏ ...ตำรวจก็ไม่ต้องมายืนโบกยืนจับกันแบบนี้

จน รวย ไม่เกี่ยวครับ จิตสำนึกและความรับผิดชอบต่อสังคม สำคัญกว่า .... เพราะสิ่งนี้ ไม่ใช้จะมีกันทุกคน ...

ส่วนกรณีรถในคลิป บ่งบอกได้ชัดว่า เป็นคนไม่มีความรับผิดชอบต่อสังคม จะจนรวย มันไม่เกี่ยวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 26, 2017, 12:01:19 โดย apinui »

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2017, 13:11:47 »

เห็นด้วย แซงทับจนลืมไปแล้ว เฮ้อ...

ออฟไลน์ Equcha

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2017, 14:23:30 »
คลิปของไทย คนถ่ายน่าจะเป็นเจ้าหน้าที่ของทางด่วนนะครับ จับไม่ได้ เลย ว. ให้ตำรวจข้างล่างจับ

ทั้งนี้ทั้งนั้นอยู่ที่ จิดสำนึกและความรับผิดชอบต่อสังคมครับ คนไทยรู้แต่เรียกร้องสิทธิ์แต่ไม่รู้หน้าที่ว่าต้องทำอะไรบ้าง

ประเทศชาติไม่มีวันพัฒนาครับ ถ้าประชากรยังเป็นแบบนี้

ออฟไลน์ Barracuda

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2017, 14:26:18 »
สงสัยมากๆทำไมเจ้าหน้าที่ไม่ไปเคาะประตูเรียกคนขับ alphard คือไม่เหมือนตอนตั้งด่านเลยที่ให้ลดกระจกลง ปล่อยให้ทำผิดต่อไป

ออฟไลน์ Barracuda

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2017, 14:30:04 »
คลิปของไทย คนถ่ายน่าจะเป็นเจ้าหน้าที่ของทางด่วนนะครับ จับไม่ได้ เลย ว. ให้ตำรวจข้างล่างจับ

ทั้งนี้ทั้งนั้นอยู่ที่ จิดสำนึกและความรับผิดชอบต่อสังคมครับ คนไทยรู้แต่เรียกร้องสิทธิ์แต่ไม่รู้หน้าที่ว่าต้องทำอะไรบ้าง

ประเทศชาติไม่มีวันพัฒนาครับ ถ้าประชากรยังเป็นแบบนี้
อ้าวนึกว่าเจ้าหน้าที่ตำรวจ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2017, 16:31:41 »
เลนรอเลี้ยว/รอ u-turn ถ้าหางแถวยาวๆ บ้านเราจะมีเลนเปิดใหม่มาตลอด

ออฟไลน์ golf8023

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2017, 17:36:49 »
คลิปแรกคนขับชิว เพราะป้ายแดง เอาลงโซเชี่ยล ตามไงก็ไม่เจอ
เมื่อไหร่จะยกเลิกป้ายแดงซะที (วะ)

คลิปสอง คือ เรื่องปกติของประเทศที่เจริญแล้ว
เราไม่ค่อยเห็นแบบนี้ในบ้านเรา เลยรู้สึกตื่นตาตื่นใจ  ;D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2017, 18:02:09 »
โคตรหน้าด้านเลยเนอะ กรวยกั้นขนาดนี้ยังแทรกเข้าไป

ออฟไลน์ tiger12r

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2017, 18:22:22 »
บ้านเมืองเรามีคนไม่กี่ชนิดหรอก 1.ซื้อใบขับขี่มา  2.สติไม่สมประกอบฟั่นเฟือน  3.คิดไปเองว่าตัวเองใหญ่มากเป็นญาติ นายก
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4

ออฟไลน์ ติ่งมาเต็ม

• Full Member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2017, 21:48:23 »
โทษผู้บังคับใช้กฎ ? ? ? ?

ข้อเท็จจริงที่ไม่ได้สนใจกัน คือ ในคลิปแรกเป็นเจ้าหน้าที่ของทางด่วนไม่ใช่ตำรวจไม่มีอำนาจจับปรับ และในคลิปมีการวิทยุเกี่ยวกับเหตุต่อไปยังตำรวจทางด่วนเกี่ยวที่เกิดขึ้นแล้ว ซึ่งไม่ปรากฎว่ามีการปล่อยผ่านไปอย่างที่มโนกันหรือไม่

บางครั้งผมก็สงสัยวัตถุประสงค์การตั้งกระทู้แนวๆนี้ ว่าต้องการประณามประชาชนชั้นเลวหรือแค่มาตั้งเพื่อให้คนด่า จนท. หรือประเทศกันแน่

ในไทยที่ จนท. บังคับใช้กฎหมายก็มีถ้าใช้ความพยายามซักหน่อยก็หาเจอ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 26, 2017, 21:50:35 โดย ติ่งมาเต็ม »

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2017, 09:45:38 »
ต้องใจอย่างเดี่ยว สังคมไทยเปลี่ยนไป เห็นกงจักรเป็นดวงบัว จากผิดเป็นถูก จากถูกเป็นผิด
กฏหมาย ข้อห้ามต่างๆของกฏระเบียบ รู้แต่ก็ยังทำ
ฐานะและยี่ห้อรถที่ขับ สีกากีไม่แยากจะเสี่ยงตัวไปจับเลย กลัวเก้าที่นั่งอยู่ร้อนๆหนาวๆครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2017, 10:48:35 »

ที่จิตสำนึกของเราจริงๆครับ หลายเคสก็สงสาร จนท เพราะพวกหัวหมอ หลายเคสที่ ปชช โดนกลั่นแกล้ง สลับกันไปไม่จบสิ้น
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ