ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับยาง yokohama ครับ  (อ่าน 6515 ครั้ง)

ออฟไลน์ tom46

• Hero Member
สอบถามเกี่ยวกับยาง yokohama ครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 26, 2017, 06:36:58 »
ปัจจุบันผมใช้ยาง yokohama รุ่น advan sport v105 ขนาด 225/40/18 กับ 255/35/18 อยู่ใช้มาสองชุดแล้วละครับ (ยางใหม่ปีใหม่บ้าง ยางใหม่ปีเก่าบ้าง แล้วแต่เงินในกระเป๋าแต่ละรอบ ^^)

คราวนี้ชุดแรกโอเครถวิ่งเยอะวิ่งไป 46000 กิโล ยางหลังเกลี้ยง ยางหน้าพอมีดอกแต่ดอกแข็ง วิ่งเร็วๆเริ่มออกอาการจะเต้นๆหน่อยที่พวงมาลัย ก็เปลี่ยนไป

รอบนี้ ยางหน้า ยังโอเคอยู่ดอกหนา ไม่แข็งเท่าไร แต่ยางหลังเริ่มไปเหมือนเดิม ไม่ได้วัดด้วยไม้บรรทัดนะครับดูจากสายตาแตกต่างกันเยอะอยู่

คราวนี้ ยางหลัง ถ้าจะใช้แบบเดิมก็ราคาแรงอยู่

เห็นของ yokohama เขาออกตัวใหม่เป็น advan fleva ก็เข้าใจว่าอย่างไงก็คงสู้ advan sport แท้ๆเขาไม่ได้แน่ แต่งบประมาณมันเริ่มจะส่วนทางกันละ 55

คราวนี้ มาดูเกรดของยางเขา ในส่วน economy ยาง advan fleva กับ bluearth นี่เท่ากัน แต่ fleva เขาไปได้เรื่องแฮนด์ลิ่งกับถนนแห้งดีกว่าหน่อย ตอนนี้เลยสนใจยางสองตัวนี้

เลยยังสงสัยอยู่สองสามอย่างครับ

1. ยาง advan sport v105 มันเป็นของเขาเองหรือเปล่าที่ ยาง sport จะใช้งานได้ไม่เยอะอยู่แล้ว (อันนี้รถผมแรงม้าก็ไม่ได้มากมายอะไร ประมาณ 200 แรงม้า มีความจำเป็นไหมในการใช้ยางเกรดนี้)

2.ยาง advan fleva เพียงพอกับการใช้งานแบบรถผมที่มีแรงม้าแค่ 200 แรงม้าแล้วหรือเปล่า

3. ยาง bluearth ae50 เพียงพอต่อการใช้งานแล้วหรือเปล่า

คือตอนนี้กำลังสับสนอยู่ละครับ ราคา advan sport เมื่อเทียบกับ fleva / bluearth มันก็ต่างกันเยอะอยู่ ผมเลยยังสงสัยว่า ผมใช้ยางเกินความจำเป็นไปหรือเปล่า ถ้าเกินความจำเป็นไปจะได้ลดสเป็คลงมา เหลือแค่เลือกแนวยางเอาเท่านั้นละครับ

M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ Ruksadindan

Re: สอบถามเกี่ยวกับยาง yokohama ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2017, 06:44:53 »
ดูการเค้นการใช้สมรรถนะตัวเองสิครับ อย่างผมเองใช้ BluEarth-A ก็ไม่มีปัญหาอะไร แต่ไม่ได้ใช้กับบีเอ็มนะ

Re: สอบถามเกี่ยวกับยาง yokohama ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2017, 07:13:40 »
ดูการเค้นการใช้สมรรถนะตัวเองสิครับ อย่างผมเองใช้ BluEarth-A ก็ไม่มีปัญหาอะไร แต่ไม่ได้ใช้กับบีเอ็มนะ

นั่นละครับที่ผมยังสงสัยอยู่ ตัวผมเองก็ไม่ได้เป็นคนขับรถเร็วอะไรมาก จำเป็นจะต้องใช้ยางเกรดนี้หรือเปล่า ยังถามใจตัวเองอยู่นี่ละครับ
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made

ออฟไลน์ TrentXWB

• Sr. Member
  • เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2017, 07:34:36 »
Fleva ราคาเท่า PilotSport 4 เลยอ้ะ
ถ้าราคามาแบบนี้ผมว่าใช้ PS4 ไม่เสียหายครับ  ;D

*เพิ่มแปะราคาให้ครับ

ออฟไลน์ boombooboo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2017, 09:29:27 »
ขอตอบในฐานะที่ปัจจุบันใช้ ตัว v701 อยู่นะครับ

1. ต้องดูค่า trad ware ของยางประกอบครับ แต่ส่วนมากพวกยางสปอตจ๋า ๆ TW มันจะน้อยเพราะเน้นให้มันหนึบๆ ดอกเลยหมดไวครับ
2. ส่วนตัวผมคิดว่าพอนะครับ ยาง v701 ตัวนี้ รองรับความเร็วได้สูงสุดที่ื 270 km/hr. (ของเดิมท่าน ได้ 300 km/hr.)
3. ส่วน ae50 ผมว่าเกรดยางมันอยู่ต่ำกว่า ตัว v701 นิดนึง คือ เป็นยางรองท๊อป ต่อมาจาก advan decibel คือเป็นยางเน้นใช้งานทั่วไป เสียงไม่ดังมาก และก็ซิ่งได้ไม่มากเช่นกัน

ส่วนตัวเชียร์ไปตัว v701 ไปเลยนะครับ ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องเสียงที่ดังกว่า ae50 นิดนึง แต่การมุดการเข้าโค้ง คมกว่าครับ ส่วนเรื่องราคา ผมได้มาถูกกว่าร้าน ติ... นะ ยิ่งถ้าซื้อเงินสดลดได้อีก พอดีร้านนี้เป็น ตัวแทนขายของโยโกโดยตรง  ตอนผมจะซื้อก็ลังเลมันอยู่ระหว่าง v701 กับ PS4 นี้แหล่ะ พอดีเจอราคาโอเค และมีโปร 0% ด้วย เลยจัด v 701 มาลองดูเลย อีกทั้งจิงๆ ผมชอบแก้มยางของตัวนี้มากกว่า ดูสวยเข้ากับล้อดี ของ ps4 มันดูเนิ้ดๆไปนิดนึง  55 ปัจจุบันใช้จะหมื่นโล แล้วก็ โอเคนะครับ แฮปปี้ดี ผ่านฝนมา สู้น้ำใช้ได้ มุดสนุก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 26, 2017, 09:40:13 โดย boombooboo »

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2017, 10:39:58 »
BluEarthผมเคยลองแล้วครั้งเดียว   ขับพอทนแต่ไม่รู้เขาออกแบบมายังไงมันให้ความรู้สึกลื่นจนเหมือนจะหลุดตลอดเวลา  ขับช้าโดยปริยาย

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2017, 06:31:10 »
Fleva ราคาเท่า PilotSport 4 เลยอ้ะ
ถ้าราคามาแบบนี้ผมว่าใช้ PS4 ไม่เสียหายครับ  ;D

ราคาจะไปต่างที่เบอร์ 255/35/18 ละครับ เบอร์นี้อยู่ล้อหลัง เป็นตัวที่หมดก่อนเลยละครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2017, 06:33:53 »
ขอตอบในฐานะที่ปัจจุบันใช้ ตัว v701 อยู่นะครับ

1. ต้องดูค่า trad ware ของยางประกอบครับ แต่ส่วนมากพวกยางสปอตจ๋า ๆ TW มันจะน้อยเพราะเน้นให้มันหนึบๆ ดอกเลยหมดไวครับ
2. ส่วนตัวผมคิดว่าพอนะครับ ยาง v701 ตัวนี้ รองรับความเร็วได้สูงสุดที่ื 270 km/hr. (ของเดิมท่าน ได้ 300 km/hr.)
3. ส่วน ae50 ผมว่าเกรดยางมันอยู่ต่ำกว่า ตัว v701 นิดนึง คือ เป็นยางรองท๊อป ต่อมาจาก advan decibel คือเป็นยางเน้นใช้งานทั่วไป เสียงไม่ดังมาก และก็ซิ่งได้ไม่มากเช่นกัน

ส่วนตัวเชียร์ไปตัว v701 ไปเลยนะครับ ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องเสียงที่ดังกว่า ae50 นิดนึง แต่การมุดการเข้าโค้ง คมกว่าครับ ส่วนเรื่องราคา ผมได้มาถูกกว่าร้าน ติ... นะ ยิ่งถ้าซื้อเงินสดลดได้อีก พอดีร้านนี้เป็น ตัวแทนขายของโยโกโดยตรง  ตอนผมจะซื้อก็ลังเลมันอยู่ระหว่าง v701 กับ PS4 นี้แหล่ะ พอดีเจอราคาโอเค และมีโปร 0% ด้วย เลยจัด v 701 มาลองดูเลย อีกทั้งจิงๆ ผมชอบแก้มยางของตัวนี้มากกว่า ดูสวยเข้ากับล้อดี ของ ps4 มันดูเนิ้ดๆไปนิดนึง  55 ปัจจุบันใช้จะหมื่นโล แล้วก็ โอเคนะครับ แฮปปี้ดี ผ่านฝนมา สู้น้ำใช้ได้ มุดสนุก

ส่วนตัวเหมือนผมเลยครับ ผมชอบแก้มยางของ yokohama เป็นทุนอยู่แล้วด้วยละครับ ดูทรงมันเป็นเหลี่ยมเป็นสันดีครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2017, 06:35:45 »
BluEarthผมเคยลองแล้วครั้งเดียว   ขับพอทนแต่ไม่รู้เขาออกแบบมายังไงมันให้ความรู้สึกลื่นจนเหมือนจะหลุดตลอดเวลา  ขับช้าโดยปริยาย

ขอบคุณมากเลยครับสำหรับข้อมูล คงต้องตัดตัวเลือกนี้ออกไปละแบบนี้

ออฟไลน์ TrentXWB

• Sr. Member
  • เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2017, 10:03:48 »

ราคาจะไปต่างที่เบอร์ 255/35/18 ละครับ เบอร์นี้อยู่ล้อหลัง เป็นตัวที่หมดก่อนเลยละครับ

หวาาา ขอโทษครับ ลืมดูราคายางหลังไปสนิทเลย T-T

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2017, 16:06:34 »

ครับพี่ ผมมาคิดหนักก็ตรงยางหลังนี่ละครับ

หวาาา ขอโทษครับ ลืมดูราคายางหลังไปสนิทเลย T-T

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2017, 09:57:48 »
Advan Sport ประมาณ Bridgestone S001 ถือเป็นท็อป เกาะ และนุ่มพอตัวครับ

ส่วน

Advan Fleva  นี่ประมาณ Bridgestone Re002  ก็เกาะมากแล้ว แต่เหมือนจะแข็งกว่า S001 อีก 

Fleva ทางแห้งสู้ Advan Sport ไม่ได้ครับ
และทางเปียกก็สู้ Advan Sport ไม่ได้เช่นกัน

แต่ถามว่าเพียงพอไหมกับการขับขี่แบบสปอร์ต ในระดับท้องถนน  ตอบได้เลยว่าเพียงพอแล้วครับ

กลุ่มแรก เค้าออกแบบมาให้เหนือกว่ากลุ่มสอง  จะไปเห็นผลจริงๆ ก็คือใน track

ส่วน Bluearth  ผมไม่เคยใช้  เคยใช้แต่ Earth1 รุ่นเก่า   แต่ Bluearth มีญาติใช้อยู่    ผมบอกได้เลยว่า ไม่โอเคแน่นอนครับ  เพราะขับแล้วมันดิ้นครับ  จะต้องคอยแต่งพวกมาลัยซ้ายขวา ถี่มากๆ  สู้ยางสปอร์ตไม่ได้เลย   แต่ถ้าถามถึงความนุ่ม ความทนทาน   Bluearth เหนือกว่าทั้ง Fleva ทั้ง Advan Sport แน่ๆ ครับ

ผมเตือนคุณแล้วนะ  ยาง Bluearth มันเป็นยางประหยัดน้ำมัน  ถ้าจาก Advan Sport โดดลงไป 2 รุ่นลงไปถึง Bluearth ผมว่าฟิลลิ่งมันจะเปลี่ยนมากไป   ขับแล้วไม่ได้ความมั่นใจแน่ๆ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 04, 2017, 09:59:35 โดย bingoman »