ผู้เขียน หัวข้อ: subaru xv มือสองน่าเล่นไหมครับ มีข้อดีข้อเสียอะไรบ้าง  (อ่าน 20003 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mr.V

• Jr. Member
  • **
ผมกำลังสนใจ xv ชอบรูปลักษณ์ภายนอก แต่ไม่ทราบข้อดีข้อเสีย อยากได้ความรู้รบกวนแชร์หน่อยครับเพื่อนสมาชิก / ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ mrpich

• Hero Member
  • เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
Re: subaru xv มือสองน่าเล่นไหมครับ มีข้อดีข้อเสียอะไรบ้าง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2017, 07:53:46 »
ใช้อยู่ครับ
จะบอกว่าข้อเสียก็คือ มือ2ราคาตกนี่แหละครับ สำหรับคนใช้ป้ายแดง
ดังนั้นซื้อมือ2จัดเลยครับ ราคาตอนนี้คุ้มมากๆ และหากงบถึง หาตัวไมเนอร์เชนจ์ ได้ลูกเล่นและแก้ไขปัญหาบางจุดไปแล้วดีกว่าครับ
หรือ หา lots ผลิต ปี15 ได้ก็ ok ครับ
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ Sympho

• Sr. Member
Re: subaru xv มือสองน่าเล่นไหมครับ มีข้อดีข้อเสียอะไรบ้าง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2017, 08:20:47 »
ข้อเสียคือศูนย์บริการครับ

น้อย และ ไม่สต๊ิกอะไหล่เหมือนยี่ห้อใหญ่ๆ

ปัญหาเฉพาะตัวก็มีพวกลูกปืนล้ออายุสั้น

ออฟไลน์ Por SC

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2017, 08:24:26 »
ผมเห็นคันนึงจอดอยู่เต็นท์แถวแยกพัฒนาการ รถน่าจะประมาณปี 2013 ราคามันน่าจัดมาก!! 699k ;D

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2017, 08:27:32 »
ผมเห็นคันนึงจอดอยู่เต็นท์แถวแยกพัฒนาการ รถน่าจะประมาณปี 2013 ราคามันน่าจัดมาก!! 699k ;D

อย่าลืม นะครับ บางช่วงมันโปร 999999
ถ้าราคา นี้ ถือว่า ราคา มือสองดีมากครับ
ผมรอปี 15 มือสอง หึหึ ถ้าได้นะ 699999 นะ

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2017, 09:02:28 »
ข้อเสีย เอาจริงๆไม่ใช่แค่ XV นะแต่เป็นซูบารุทุกรุ่นเลยคือเครื่องนอนมันนี่แหละครับ ต้องเป็นช่างเฉพาะทางทำช่างทั่วไปทำอะไรกับมันไม่ค่อยได้

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2017, 09:25:01 »
น่าเล่นครับ เป็นรถคันสำรอง
คนรู้จักกัน ซื้อมา 6แสนกว่า แกรื้อรถทำไฟ เปลี่ยนลำโพง ใส่ค้ำโช็ค
อะไหล่ แกบอกว่า หาจากร้านได้
หากรายการหนักๆ ว่ากันอีกที
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2017, 09:52:23 »
ข้อดีก็แบบที่บอกๆ กันมา ราคามือสองร่วงครับ 555 คนที่มีเงินก้อน รอซื้อมือ 2 คุ้มจริงๆ

ข้อเสียคือถ้าไม่ใช่คนเล่นรถ ใช้สมรรถนะรถ ค่าบำรุงรักษาเอาเรื่องกว่ารถขับ 2 ทั่วๆ ไปพอควรครับ

แล้วก็ interior ที่มันหลงยุคไปหน่อย แถมขนของใส่ของไม่ได้เยอะอะไรเลย เครื่องเล็กไปนิด ต้นเลยอืด

แต่ถ้าลอยตัวแล้ว ก้ไม่แย่ครับ พอใช้งานได้ดีทีเดียว

ปล.  ขับสี่ตลอดเวลา ในเมืองกินน้ำมันเอาเรื่องครับ ถ้าขับในเมืองไม่แนะนำ แต่ถ้า ตจว. ที่ถนนว่างๆ จัดได้เลย

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2017, 10:42:34 »
ขอพูดในแง่การใช้งานนะครับ

เริ่มจากข้อเสียก่อนเลย คือเรื่องบริการหลังการขายไม่ดีเท่ากลุ่มเจ้าตลาดอย่าง Toyota Isuzu หรือแม้แต่ Honda mazda ด้วยก็ตาม ศูนย์หลักๆอย่างเสรีไทหากจะเอารถเข้าเชคอาการผิดปกติหรือเชคตามระยะอาจจะต้องโทรนัดคิวล่วงหน้า 2 อาทิตย์เป็นอย่างน้อย (แต่ศูนย์อื่นๆที่ไม่ใช่ศูนย์หลักถ้าทำอะไรง่ายๆเช่่นเชคตามระยะก็เข้าได้เลยไม่ต้องรอคิว) ถ้าเคยสะดวกสบายจากการใช้รถเจ้าตลาดอยู่แล้วอยากจะมาลอง XV ....ผมอาจจะไม่แนะนำ

ต่อมาคือเรื่องอะไหล่ถ้าเป็นพวกอะไหล่ที่ยังอยู่ในระยะ warranty เวลาทำเรื่องเครมจะใช้เวลารออนุมัติและเบิกอะไหล่นานมาก อย่างต่ำ 2-3 เดือนขึ้นอยู่กับศูนย์ที่คุณเอารถไปทำเรื่องไว้ว่าจะกระตือรือร้นแค่ไหน บางศูนย์ดีก็รอแค่ 2 เดือน บางศูนย์ทำเรื่องหายเข้ากลีบเมฆรอกัน 7-8 เดือนก็มี  แต่ถ้าเป็นอะไหล่ทั่วไปเช่นลูกปืนล้อ แร๊คพวงมาลัย คอมเพรสเซอร์แอร์ เดี๋ยวนี้เริ่มหาจากข้างนอกได้บ้างแล้วก็ไม่ต้องรอเบิกศูนย์

หากไม่ชอบเข้าศูนย์ก็มีอู่นอกให้เข้าได้เยอะพอสมควร และส่วนใหญ่จะฝีมือดี (เพราะซ่อมแต่ Subaru จนชำนาญ) แต่อู่นอกส่วนมากมักจะอยู่แค่แถว กทม.และปริมณทล ตามต่างจังหวัดยังไม่ค่อยเจอ
ถ้าขับๆไปเกิดรถเสียกลางทาง...ก็โทรเสียรถไสด์ได้เลยครับ (สไลด์อย่างเดียวเลย ห้ามลาก)

ส่วนข้อดีเท่าที่ผมใช้มานะครับ ...คือเป็นรถที่ไม่ค่อยมีปัญหากวนใจ ส่วนมากจะเป็นปัญหาจุกจิกที่เกิดจากการประกอบตัวรถเช่น มีเสียงก๊อกแก๊กตรงคอนโซลหน้าให้รำคาญ พวงมาลัยหนังลอก ท่อส่งน้ำมันใช้ๆไปแล้วแตกลายงา(แต่เครมเปลี่ยนได้เลยไม่ต้องรอ) เฟืองท้ายหอนลูกปืนหอน(ส่วนใหญ่จะเป็นล๊อตแรกๆ ใช้งานได้ปกติแต่มันหอน) ฝาท้ายเก็บงานสายไฟไม่เรียบร้อยแต่ศูนย์จะเดินสายให้ใหม่เลยขอแค่เราแจ้งไป กล้องมองหลังของรถบางคันแอบมีเอ๋อๆบ้าง เป็นต้น

อุปกรณ์ในรถที่ควรให้มาตามพื้นฐานก็ถือว่าครบครันพอสมควรเช่น เกียร์ CVT แต่มีโหมด M ให้เลือกใช้, paddle shift, Navigator, Fulltime AWD ,Cruise control เป็นต้น

ถ้าเป็นคนใช้งานรถแบบค่อนข้างจัดเต็ม ก็อาจจะต้องใส่ใจเรื่องการเลือกใช้ของเหลวหน่อยครับ เช่นถ้าเป็นคนขับรถเร็วใช้รอบเครื่องสูงก็อาจจะต้องใช้น้ำมันเครื่องเกรดดีๆหน่อย (อย่าง XV กำหนดให้ใช้ W20 ซึ่งถ้ากลัวมันจะไม่ทนงานหนักก็อาจจะเลือกพวกที่เป็น base group 4-5 ไป) มีเพิ่มรายการน้ำมันเฟืองท้ายที่ต้องเปลี่ยนตามระยะ เป็นต้น

ออฟไลน์ ติ่งมาเต็ม

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2017, 21:34:26 »
เป็นยี่ห้อหนึ่งที่น่าเล่นมือสองมาก ข้อดี 4 ประการ

1. พอพ้นอายุการตลาดไปซัก 7-8 ปี อะไหล่เซียงกงจะเริ่มมาจากณี่ปุ่นมากมาย (ทุกรุ่นที่ขายในบ้านเราญี่ปุ่นมีขายหมด)

2. อู่เฉพาะทาง (เก่งกว่าศูนย์) เยอะมากกกกกกกกก

3. อะไหล่แท้ทนทานมาก

4. ราคามือสองตกกว่ารถญี่ปุ่นด้วยกันเอง

ข้อเสีย

1. เข้าศูนย์งบบาน อะไหล่ช้า ไม่ยอมสต๊อก

2. เกียร์เปราะบางในหลายรุ่น

3. มีอาการประจำรุ่นที่เป็นแทบทุกคัน แต่บริษัทแม่ไม่แก้

4. อุปกรณ์ตกแต่งแพงกว่าหายากกว่ายี่ห้อชาวบ้านเยอะ