ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องดีเซล ไอเสียมีคราบแบบนี้เกิดจากอะไรและแก้ไขได้อย่างไรครับ  (อ่าน 11514 ครั้ง)

ออฟไลน์ coolcarrera

• Sr. Member
รถ fortuner 2.8 เติมน้ำมันดีเซลธรรมดา
เพิ่งนำรถเข้าเช็คระยะ ถ่ายน้ำมันเครื่อง และเปลี่ยนไส้กรองโซล่า
แต่สักประมาณ 2 สัปดาห์เป็นต้นมาถึงปัจจุบันสังเกตุโรงจอดรถก็เจอคราบอย่างในรูปครับ
ตอนใหม่ๆไม่เคยมีคราบที่ว่านี้เลย

เป็นอาการเดียวกับ H-1 อีกคันที่จอดข้างๆ มีคราบทำนองเดียวกันเลยครับ คัน H-1 ผมเองก็สังเกตุว่ามันเพิ่งมามีตอนใช้รถไปได้สัก 2 ปีเช่นกัน

แบบนี้คือเกิดจากอะไร และต้องแก้ไขอย่างไรบ้าง

ขอบคุณครับ
E3, D15 Carb, 2E
F22B VTEC, J30A VTEC
1TR, 1NZ
D4CB
1GD, R18

ออฟไลน์ Arado_kung

• Hero Member
- เขม่าไอเสียครับ ถ้าจะแก้ถาวรคืออุด EGR แล้วเขม่าพวกนี้จะหายไปแต่ได้ก๊าซพิษอย่างอื่นแถมมาแทน
- ถ้าจะแก้แบบลูกทุ่งก็เอาสายยางยัดเข้าไปในท่อไอเสียให้ลึกๆหน่อยเสร็จแล้วเปิดน้ำเข้าไปพอเริ่มมีน้ำออกมาจากท่อไอเสียก็สตาร์ทรถแล้วเบิ้ลคันเร่งไปเรื่อยๆครับ น้ำดำๆจะออกมาเรื่อยๆจนกว่าน้ำที่ออกมาจะเริ่มใสก็ปิดน้ำดึงสายยางออกแล้วก็เบิ้ลคันเร่งไล่น้ำที่ค้างอยู่ออกแล้วก็ดับเครื่องได้ ควรทำตอนเครื่องเย็นนะครับเดี๋ยวสายยางละลายในท่อไอเสียแล้วจะงานงอก

ออฟไลน์ Nott

• Jr. Member
  • **
ไม่งั้นก็หาเวลาออกไปวิ่งต่างจังหวัดยาวๆ เพื่อขับเขม่าในท่อทิ้งบ้างครับ ปล. ไม่ควรไปจอดรถติดเครื่องแถวๆที่มีหญ้าแห้ง-ใบไม้แห้งนะครับ มีสิทธิทำให้หญ้าแห้งติดไฟได้

ออฟไลน์ tnp_super

ไม่งั้นก็หาเวลาออกไปวิ่งต่างจังหวัดยาวๆ เพื่อขับเขม่าในท่อทิ้งบ้างครับ ปล. ไม่ควรไปจอดรถติดเครื่องแถวๆที่มีหญ้าแห้ง-ใบไม้แห้งนะครับ มีสิทธิทำให้หญ้าแห้งติดไฟได้
อาจจะเป็นไปได้ เคยอ่านข่าวเจอว่ามีผู้หญิงคนนึงขับ for โฉมเก่าไปดูที่ดินแล้วรถเกิดติดหล่ม แกก็เร่งเครื่องเพื่อขึ้นจากหล่มปรากฎว่าไฟลุกไหม้เสียหายทั้งคัน

ออฟไลน์ jbrc

• Full Member
เขม่าที่เกิดจากการเผาไหม้ของเครื่องยนต์ดีเซลครับ

แต่เครื่องยนต์ของ fortuner ยังไม่มีระบบกรองไอเสีย แบบ mazda2 (DPF) ถ้ามีระบบ dpf เขม่าก็จะติดอยู่ในตัวกรอง พอถึงระยะเวลานึง กล่องเครื่องยนต์รู้ว่าไส้กรองเริ่มตัน ก็จะทำการเผาเขม่าเหล่านี้ทิ้งไป

แต่กับ fortuner ยังไม่มีระบบ dpf ทำให้เขม่าเหล่านี้ติดอยู่ภายในท่อไอเสีย พอสะสมมากๆเข้า ก็พ่นออกมาภายนอกให้เราเห็นตามรูปครับ

เรื่องเร่งแล้วไฟไหม้ทั้งคันนี่ จริงๆในคู่มือ fortuner australia ที่มี dpf มีบอกไว้เลยครับ
ถ้ามันตันจน regen เองไม่ได้ และต้องทำ manual regen
ถ้าช่วงทำ manual regen ห้ามไปเร่งเครื่องบนพื้นหญ้า หรือ ด้านหลังเป็นหญ้า ไม่งั้นจะร้อนจนติดไฟ เคสนี้เข้าใจได้ครับ

แต่ spec ไทย ไม่มี dpf การไปเร่งอยู่กับที่เพื่อไล่เขม่าผมจึงไม่ทราบว่าจะส่งผลอย่างไรบ้าง เคยมีท่านใดลองมั้ยครับ

เรื่องเขม่าของเครื่องดีเซล เข้าใจครับ ว่ารถไม่มี dpf ปกติเวลาเร่งหนักๆมันก็จะมี PM ออกเป็นควันดำๆให้เราเห็นเป็นปกติของดีเซลอยู่แล้ว แต่มันก็จะออกไปแล้วลอยหายไป ไม่ได้มาจับเป็นก้อนแล้วติดกำแพงแบบนี้ เลยสงสัยน่ะครับ

แต่นี่เหมือนเขม่าที่ว่ามันไปจับกับน้ำ (หรือเปล่า) แล้วพ่นออกมาไปติดกำแพงอย่างที่เห็น เลยสงสัยว่า ทำไมเป็นแบบนี้ครับ น้ำจะมาจากการเผาไหม้แบบรถเบนซิน ที่มีน้ำออกปลายท่อไอเสีย เป็นไปได้หรือเปล่าครับ
เพราะเอาจริงๆ รถดีเซลผมยังไม่เคยเจอคันไหนเผาไหม้ดีจนได้ co2 + น้ำ (และในกรณีนี้คือ + เขม่า PM Soot) เหมือนรถเบนซินนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 26, 2017, 11:00:56 โดย coolcarrera »
1TR, 1NZ
D4CB
1GD, R18

ออฟไลน์ SM.

เขม่าดีเซลอีกแล้ว  8) 8) 8)

เขม่าดีเซลอีกแล้ว  8) 8) 8)

third world ครับ third world LOL

จุ๊ๆ อย่าเอ็ดไป เราแอบยัก DPF เอาไว้ตอน Big Super Supreme minor change
และยังกั๊ก SCR ไว้ตอนใกล้ๆเปลี่ยนโฉม

อุ๊ปส์ 
1TR, 1NZ
D4CB
1GD, R18

ออฟไลน์ toonze

บองผมก็เป็น เวลา ล้างรถแล้วน้ำมันเข้าท่อออกมาแบบนี้เลย บน พื้นนะ

ออฟไลน์ Darkart

เป็นเรื่องปกติ เมื่อล้างรถทุกครั้ง
เมื่อน้ำเข้าไปในท่อไอเสีย ไปเจอเขม่าค้างในท่อไอเสีย น้ำผสมกับเขม่า พอสตาร์ทเครื่องยนต์ตอนเช้า ออกมาตามภาพเลย
วิธีแก้ไข  หากระดาษลังหรือฟิวเจอร์บอร์ดเก่าๆ วางพิงตรงกับท่อไอเสีย ก่อนสตาร์ทเครื่องยนต์ กันคราบน้ำผสมกับเขม่าในท่อไอเสียกระเด็นไปโดนกำแพงครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

คือ ไม่ได้ล้างรถครับ ไม่ได้ล้างมาเป็นเดือนแล้วที่จริง

เลยงงน่ะครับว่ามาได้อย่างไร

เอากระดาษหรือลูกฟูกพลาสติกไปวางตรงท่อไอเสียจะเกิดอันตรายจากความร้อนนะครับ
อาจติดไฟแล้วลุกลามได้อันนี้ไม่ควรทำครับ
1TR, 1NZ
D4CB
1GD, R18