ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยความสามารถของไฟตัดหมอก LED แบบโปรเจคเตอร์  (อ่าน 11641 ครั้ง)

ออฟไลน์ Maman_Haheinz

• Full Member
ซึ่งแต่เดิมเราทราบกันว่า ไฟตัดหมอกที่มีความสามารถในการตัดหมอกจริงๆ
ต้องมีแสงสีเหลืองและต้องฟุ้งกระจายได้ เพื่อที่จะทะลุทะลวงหมอกไปให้รถคันอื่นเห็นได้ชัดเจน
(ไม่นับกรณีไม่มีหมอก จะเปิดไฟหาจอกอะไร)

ปัจจุบันนี้หลายค่ายเปลี่ยนจากไฟตัดหมอกฮาโลเจน โคมรีเฟลกเตอร์
มาเป็นไฟตัดหมอก led แบบโคมโปรเจคเตอร์ เลยมีคำถามว่า

"แล้วมันไปจะตัดหมอกได้ไงแว๊????"

ผมมีรถซึ่งก็เป็นไฟตัดหมอก led แบบโปรเจคเตอร์ ก็คือ มาสด้า 2
เลยลองถ่ายรูปดู ปรากฏว่า......

"มันไม่แยงตา ไม่ฟุ้ง แสงแทบจะเท่ากับไฟหรี่เลยด้วยซ้ำ"

เลยสงสัยว่า
ไฟตัดหมอก led แบบนี้ มันมีความสามารถในการตัดหมอกจริงๆใช่มั้ยครับ
หรือว่าแค่เป็นของเล่น ใช้งานไม่ได้จริง
โห ยี้ โห ยี้ โหยยยยย
หิววววววววว!!!!!!

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
Re: สงสัยความสามารถของไฟตัดหมอก LED แบบโปรเจคเตอร์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2017, 12:33:36 »
เท่าที่ใช้งานจากรถญาติ D-Max รุ่น ไฟLED
คู่มือบอกว่าเป็นไฟ Day light ครับ แต่มันมาอยู่ตรงตำแหน่
งไฟตัดหมอก และไม่มีไฟตัดหมอกให้ (ได้อย่างเสียอย่าง) จากการใช้งานจริงสว่างสู้ไฟหน้าไม่ได้ด้วยซ้ำการตัดหมอกคงไม่ต้องพูดถึงครับ

ออฟไลน์ 0%

Re: สงสัยความสามารถของไฟตัดหมอก LED แบบโปรเจคเตอร์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2017, 12:52:19 »
เข้าใจว่า ใช้ความเข้มของแสง แทน

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2017, 13:17:24 »
ไฟ sport light ทุกวันนี้ก็ LED นะครับลักษณะการทะลุทะลวงน่าจะเป็นที่ตัวโคมมากกว่าครับ
ไฟส่องกบก็ LED ทั้งหมดแล้วครับ พลังแสงแบบว่าแรงมากครับ ในรถยนต์ราคาต่างกันเยอะเลยครับ ส่งกบ 3xx ไฟตัดหมอกใกล้หมื่นหรือหมื่นกว่าเลยครับผม

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2017, 13:29:44 »
ข้อมูลและค่าแสงต่างๆทางเทคนิคน่าจะบอกได้ครับ

แต่เอาจากส่วนตัวเท่าที่เคยใช้ผมมองไม่ค่อยถนัดเท่าไหร่ น่าจะเพราะความแสงขาว?
สภาพอากาศปกติโอเคมากๆ แต่พอเจอฝนเจอหมอกหน่อยก็มองไม่ค่อยถนัดละ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2017, 13:55:23 »
เจ้าของกระทู้ น่าจะเข้าใจผิดนะครับ ไฟตัดหมอกที่ดีจริงๆจริงๆ ต้องกดต่ำเเละ ไม่ได้ทะลุทะลวงครับ

เวลาเจอฝนตกหนักหรือหมอกจัดไฟยิ่งพุ่ง ยิ่งสว่าง มันจะยิ่งสะท้อนอกับหมก ทำให้เรายิ่งมองไม่เห็นครับ

เวลาใครเจอหมอกจัดจะรู้เรยว่าหมอกมันสะท้อนไฟหน้า จนเป็นม่านควัน จนมองทางข้างหน้ารถไม่เห็นเลย   เเต่พอปิดไฟหน้า เปิดตัดหมอก (เเท้)  มานจะทำให้การสะท้อนของหมอกน้อยลง สามารถค่อยๆขับต่อไปได้ 

เเต่ใช้ในกรณีหมอกจัดเท่านั้นนะครับ ที่สมควรปิดไฟหน้า เพราะยิ่งเปิดไฟฟหน้ามันจะยิ่งสะท้อนเเสงกลับมาเข้าตาเรา อันตรายมากเพราะมองทางไม่เห็น

ส่วนไฟที่เน้นพุ่งไกลเป็นลำเเสงทะลุทะลวงเราเรียกว่า สปอร์ทไลท์ ครับ ใช้คนละวัตถุประสงค์ เช่นพวกรถเเรลลี่ หรือออฟโรดเข้าป่าที่ต้องการ มองทัศวิสัยไกลๆในความมมืด เเบบนั้น จะติดตั้ง สปอร์ทไลท์ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 26, 2017, 14:00:57 โดย r0u0g0e0k »

ออฟไลน์ Chalongs

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2017, 13:56:36 »
ตามความเข้าใจของผม ไฟตัดหมอกจุดประสงค์มันก็ตรงกับชื่อมัน คือใช้เปิดเวลาหมอกลง
ซึ่งถ้าในขณะนั้น ถ้าใช้ไฟหน้า แสงไฟที่ส่องออกไปจะกระจายฟุ้งในละอองหมอก แล้วมันจะสะท้อนกลับเข้าตาผู้ขับขี่ ทำให้ทัศนะวิสัยเเย่ลงกว่าเดิม
ตำแหน่งติดตั้งไฟตัดหมอก และองศาการยิงไฟ เลยต้องอยู่ต่ำ เพื่อลดการรบกวนสายตาผู้ขับขี่ แล้วยิงลำแสงลงพื้น เพื่อกำหนดให้เห็นเเนวถนนและขอบทาง ไม่ได้มีไว้ให้ยิงแสงฟุ้งนะครับ
ส่วนเเสงสีเหลือง มันสามารถส่องให้เห็นสภาพเส้นทางดีกว่าเเสงสีขาวนั้นถุกต้องครับ

ออฟไลน์ inoros

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2017, 14:04:09 »
ถ้าใช้แสงขาวเวลาฝนตกหมอกลง เวลากลางคืนมองเส้นบนพื้นถนนลำบากครับ สะท้อนน้ำนี่มองแทบไม่เห็นเส้น
ถ้าแสงเหลืองเห็นชัดเจนกว่าเยอะครับ

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2017, 15:05:04 »
แสงสีเหลืองมองเห็นได้ดีกว่าตอนฝนตกหรือหมอกลง แล้วทำไมรถใหม่ๆถึงทำแต่ไฟขาาว ???

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2017, 15:29:40 »
เจ้าของกระทู้ น่าจะเข้าใจผิดนะครับ ไฟตัดหมอกที่ดีจริงๆจริงๆ ต้องกดต่ำเเละ ไม่ได้ทะลุทะลวงครับ

เวลาเจอฝนตกหนักหรือหมอกจัดไฟยิ่งพุ่ง ยิ่งสว่าง มันจะยิ่งสะท้อนอกับหมก ทำให้เรายิ่งมองไม่เห็นครับ

เวลาใครเจอหมอกจัดจะรู้เรยว่าหมอกมันสะท้อนไฟหน้า จนเป็นม่านควัน จนมองทางข้างหน้ารถไม่เห็นเลย   เเต่พอปิดไฟหน้า เปิดตัดหมอก (เเท้)  มานจะทำให้การสะท้อนของหมอกน้อยลง สามารถค่อยๆขับต่อไปได้ 

เเต่ใช้ในกรณีหมอกจัดเท่านั้นนะครับ ที่สมควรปิดไฟหน้า เพราะยิ่งเปิดไฟฟหน้ามันจะยิ่งสะท้อนเเสงกลับมาเข้าตาเรา อันตรายมากเพราะมองทางไม่เห็น

ส่วนไฟที่เน้นพุ่งไกลเป็นลำเเสงทะลุทะลวงเราเรียกว่า สปอร์ทไลท์ ครับ ใช้คนละวัตถุประสงค์ เช่นพวกรถเเรลลี่ หรือออฟโรดเข้าป่าที่ต้องการ มองทัศวิสัยไกลๆในความมมืด เเบบนั้น จะติดตั้ง สปอร์ทไลท์ครับ

ใช่เหรอ  :-\

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2017, 16:38:17 »
ตามความเข้าใจของผม ไฟตัดหมอกจุดประสงค์มันก็ตรงกับชื่อมัน คือใช้เปิดเวลาหมอกลง
ซึ่งถ้าในขณะนั้น ถ้าใช้ไฟหน้า แสงไฟที่ส่องออกไปจะกระจายฟุ้งในละอองหมอก แล้วมันจะสะท้อนกลับเข้าตาผู้ขับขี่ ทำให้ทัศนะวิสัยเเย่ลงกว่าเดิม
ตำแหน่งติดตั้งไฟตัดหมอก และองศาการยิงไฟ เลยต้องอยู่ต่ำ เพื่อลดการรบกวนสายตาผู้ขับขี่ แล้วยิงลำแสงลงพื้น เพื่อกำหนดให้เห็นเเนวถนนและขอบทาง ไม่ได้มีไว้ให้ยิงแสงฟุ้งนะครับ
ส่วนเเสงสีเหลือง มันสามารถส่องให้เห็นสภาพเส้นทางดีกว่าเเสงสีขาวนั้นถุกต้องครับ

+1 ผมก็เข้าใจแบบนี้นะ

ออฟไลน์ Maman_Haheinz

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2017, 19:43:47 »

เกือบจะเข้าใจเพราะเม้นนี้ มีใช่หรอมาผมนี่ค้างเลย
รบกวนอธิบายเพิ่มเติมทีครับ
โห ยี้ โห ยี้ โหยยยยย
หิววววววววว!!!!!!

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2017, 21:14:07 »

เกือบจะเข้าใจเพราะเม้นนี้ มีใช่หรอมาผมนี่ค้างเลย

ขอยกตัวอย่าง ไฟตัดหมอกหลัง เค้าให้คนอื่นเห็น  ไม่ใช่ให้เราเห็น สภาพมันเหมือนไฟเบรค ที่มีพลังทะลุทะลวง ไม่ทะลวงคนอื่นจะเห็นได้ไง โทนสีคือสีแดงเท่านั้น

แล้วไฟตัดหมอกหน้าหล่ะ ?? เค้าเปิดให้เราเห็น หรือให้คนอื่นเห็น สีอะไรเห็นชัดหมายถึงคนอื่นสามารถเห็นแสงเราได้ กฏหมายให้ใช้สีอะไรได้บ้างสำหรับหน้ารถ
ทำไมไฟสีเหลือง ชัดกว่าสีขาว
ขนาดไฟหน้ายังมองไม่เห็น ให้ปิดไฟขับ  ไม่ใช่แระมั๊งครับ วิ่งสวนกันเค้าอาจจะชนเราได้ในสภาพเลวร้ายแบบนั้น เคยดูคลิปรถขับฝ่าควันที่เผาข้างทางป่ะครับ  สุดท้ายมาป๊ะกัน เพราะอะไร ให้ปิดไฟหน้าขับเหรอ

สรุปคือ ผมยังตอบไม่ได้ว่า led ไฟตัดหมอก ให้ใครเห็น คนขับหรือเพื่อนร่วมทาง
แล้วถ้าทุกอย่างเป็น led หมด แสงสีขาว และปิดไฟหน้า แต่เปิดไฟตัดหมอกขับ  คุณว่าเพื่อนร่วมทางจะเห็นคุณมั๊ยถ้าไม่ต้องทะลุทะลวง

นี่แหละผมถึงเขียนด้วยความสงสัยว่า ใช่เหรอ
ไฟตัดหมอกหลัง ให้เพื่อนร่วมทางเห็นชัดเจนประเด็นเดียวเลยก็ว่าได้  แล้วไฟตัดหมอกหน้าไม่กะให้เพื่อนร่วมทางเห็นเหรอ ขาวหมด ไม่ต้องทะลุทะลวง งงป่ะ

ออฟไลน์ Mp4_007

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2017, 22:29:52 »
ไฟตัดหมอก จริงๆแล้วมันไม่ได้ใช้ส่องทะลุหมอกนะครับ มันเป็นไฟที่เปิดเวลาหมอกลงแล้วให้รถคันอื่นสังเกตเห็นรถเราชัดขึ้น ไม่ได้ช่วยตัดหมอกให้เราแต่อย่างใด เพราะระยะส่องมันใกล้รถมากเปิดกับไม่เปิด ถ้าเคยเจอหมอกลงจัดๆตอนกลางคืนจะเข้าใจถึงเปิดก็ไม่ได้ทำให้มองทางชัดขึ้น ระยะมันแค่เมตรเดียวเองมั้งแล้วส่องออกด้านข้างด้วย ต้องขับช้าๆชนิดว่าเรียกว่าคลานไปจะเหมาะกว่า
ส่วนตัวผมเคยเจอหมอกจัดๆ ตอนกลางคืนเปิดไฟทุกดวงที่มีแต่ก็ไม่ช่วยอะไรเท่าไหร่ ขับช้าถึงช้ามากเพราะมองไม่เห็นทางความเร็วตอนนั้นน่าจะไม่เกิน20 ระยะมองเห็นแค่ประมาณ5เมตรได้มั้งเปิดไฟสูงไม่ได้เพราะจะสะท้อนแล้วมองไม่เห็นอะไรเลย เปิดไฟต่ำมองเส้นขาวขอบถนนอย่างเดียว 10กิโลใช้เวลาประมาณชั่วโมงนึงได้  รอดมาได้ไฟตัดหมอกไม่ได้ทำให้ทัศนวิสัยดีขึ้นเลย ต้องเจอเองจะรู้เลย มันไม่ใช่ไฟตีดหมอกแต่อย่างใด

ออฟไลน์ tarahlm

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2017, 09:20:35 »

ไฟตัดหมอก จริงๆแล้วมันไม่ได้ใช้ส่องทะลุหมอกนะครับ มันเป็นไฟที่เปิดเวลาหมอกลงแล้วให้รถคันอื่นสังเกตเห็นรถเราชัดขึ้น ไม่ได้ช่วยตัดหมอกให้เราแต่อย่างใด เพราะระยะส่องมันใกล้รถมากเปิดกับไม่เปิด ถ้าเคยเจอหมอกลงจัดๆตอนกลางคืนจะเข้าใจถึงเปิดก็ไม่ได้ทำให้มองทางชัดขึ้น ระยะมันแค่เมตรเดียวเองมั้งแล้วส่องออกด้านข้างด้วย ต้องขับช้าๆชนิดว่าเรียกว่าคลานไปจะเหมาะกว่า
ส่วนตัวผมเคยเจอหมอกจัดๆ ตอนกลางคืนเปิดไฟทุกดวงที่มีแต่ก็ไม่ช่วยอะไรเท่าไหร่ ขับช้าถึงช้ามากเพราะมองไม่เห็นทางความเร็วตอนนั้นน่าจะไม่เกิน20 ระยะมองเห็นแค่ประมาณ5เมตรได้มั้งเปิดไฟสูงไม่ได้เพราะจะสะท้อนแล้วมองไม่เห็นอะไรเลย เปิดไฟต่ำมองเส้นขาวขอบถนนอย่างเดียว 10กิโลใช้เวลาประมาณชั่วโมงนึงได้  รอดมาได้ไฟตัดหมอกไม่ได้ทำให้ทัศนวิสัยดีขึ้นเลย ต้องเจอเองจะรู้เลย มันไม่ใช่ไฟตีดหมอกแต่อย่างใด

+1  ลักษณะที่ถูกต้องของไฟตัดหมอกเป็นเช่นนั้นจริงๆ มีผู้เข้าใจผิดเยอะมากมาย

ก็มีข้อสงสัยกันถึงความคุ้มค่าของไฟตัดหมอก กับราคาที่จ่ายไป ดังข้างล่าง
ดูไปดูมา ไฟตัดหมอกหลังให้ความคุ้มค่าต่อความจำเป็นเสียมากยิ่งกว่า
(หมายถึง ใช้ในสถานะการณ์ที่เหมาะสม ไม่ใช่เปิดมั่วๆแบบบ้านเรา)
http://www.mercurynews.com/2012/01/04/qa-are-fog-lights-worth-the-money/

http://www.candlepowerforums.com/vb/showthread.php?401875-Discussion-Are-fog-lights-really-worth-it

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2017, 13:01:09 »
ไม่ได้ช่วยเรื่องตัดหมอกแต่ช่วยเรื่องให้แสงสว่างด้านข้างยามขับตอนกลางคืนบนถนนที่มืดสนิทมากกว่า

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2017, 20:11:17 »

ขอยกตัวอย่าง ไฟตัดหมอกหลัง เค้าให้คนอื่นเห็น  ไม่ใช่ให้เราเห็น สภาพมันเหมือนไฟเบรค ที่มีพลังทะลุทะลวง ไม่ทะลวงคนอื่นจะเห็นได้ไง โทนสีคือสีแดงเท่านั้น

แล้วไฟตัดหมอกหน้าหล่ะ ?? เค้าเปิดให้เราเห็น หรือให้คนอื่นเห็น สีอะไรเห็นชัดหมายถึงคนอื่นสามารถเห็นแสงเราได้ กฏหมายให้ใช้สีอะไรได้บ้างสำหรับหน้ารถ
ทำไมไฟสีเหลือง ชัดกว่าสีขาว
ขนาดไฟหน้ายังมองไม่เห็น ให้ปิดไฟขับ  ไม่ใช่แระมั๊งครับ วิ่งสวนกันเค้าอาจจะชนเราได้ในสภาพเลวร้ายแบบนั้น เคยดูคลิปรถขับฝ่าควันที่เผาข้างทางป่ะครับ  สุดท้ายมาป๊ะกัน เพราะอะไร ให้ปิดไฟหน้าขับเหรอ

สรุปคือ ผมยังตอบไม่ได้ว่า led ไฟตัดหมอก ให้ใครเห็น คนขับหรือเพื่อนร่วมทาง
แล้วถ้าทุกอย่างเป็น led หมด แสงสีขาว และปิดไฟหน้า แต่เปิดไฟตัดหมอกขับ  คุณว่าเพื่อนร่วมทางจะเห็นคุณมั๊ยถ้าไม่ต้องทะลุทะลวง

นี่แหละผมถึงเขียนด้วยความสงสัยว่า ใช่เหรอ
ไฟตัดหมอกหลัง ให้เพื่อนร่วมทางเห็นชัดเจนประเด็นเดียวเลยก็ว่าได้  แล้วไฟตัดหมอกหน้าไม่กะให้เพื่อนร่วมทางเห็นเหรอ ขาวหมด ไม่ต้องทะลุทะลวง งงป่ะ

กรณีนี้ พูดถึงตัดหมอกหน้าอยู่รึปล่าวครับผม

เเล้วก็บอกเเล้วว่าไฟหน้าไมไ่ด้จำเป็นให้ปิด  ให้ปิดในกรณีคับขันจำเป็นจริงๆ  เป็นให้ใช้ในกรณีที่หมอกมันจัด จนไฟหน้าไปสะท้อนหมอกมาเข้าตาเราเท่านั้น ถ้าเจอหมอกที่สะท้อนไฟจนตาคุณ พร่าา จนไม่สามารถมองเห็นถนนได้เลย จะเข้าใจครับ

เเต่เมื่อปิดเเล้วยังคงเปิดไฟหรี่ +ตัดหมอกกหน้า รถคัณอื่นจะยังเห็นคุณ เเละมันจะพอให้คุณคลำเส้นถนนเจอครับ ไปในเเบบช้าๆ

ส่วนกรณีหมอกลงทั่วไป ไม่จัด จนขนาดสะท้อนเเสงกลับเข้าตาเราไปหมด
ก็เปิดไฟหน้าปรกติ +ไฟตัดหมอกที่เน้นช่วยส่องระยะไกล้นั้นหละครับ พอขับไปได้

ถ้าไม่เชื่อไม่เป็นไรครับ  เเต่ยืนยันว่าตัดหมอกหน้า(เเท้ๆ) เน้นเเสงต่ำเเละระยะตกไกล้ ไม่ไ่ด้มีไว้ทะลุทะลวงไปไกลๆให้คันอื่นเห็นเเน่นอน เพราะถ้าเน้นส่องสูงทะลุทะลวงมานก็ทำมาซ้ำกับไฟหน้าเเละไฟสูงครับไม่มีประโยชน์  ประโยชน์ของมันคือส่องต่ำมากๆ เเต่ให้พอจับเส้นถนนไปได้ เพื่อลดเเสงสะท้อนจากหมอก

ลองอ่านเม้นอื่นๆ ก็ได้ครับ ถ้ายังไม่เชื่อผม   

ผมถามอีกนิด ถ้าเเค่ทำให้ให้คันอื่นเห็นเรา   ไฟหน้า มันก็ทำหน้าที่นั้นอยู่เเล้วไช่มั้ยครับ ไฟตัดหมอกจะทำมาเพื่อออะไร เพราะไฟหน้า ทะลุทะลวงกว่าตัดหมอกเยอะ เเน่นอน

ถ้ามีรถยี่ห้อไหน ทำไฟตัดหมอกหน้า มาทะลุทะลวงเเละส่องสว่างพุ่งเป็นลำชัดกว่าไฟหน้า นี่ผมว่า อเมซิ่งเลย 

ขอฝาก บทความอ้างอิง พร้อมรูปประกอบ ความต่างระว่าง ไฟหน้า ไฟสปอร์ทไลท์ ไฟตัดหมอก ให้ลองหาข้อมูลดูครับผม  อ่านจบน่าจะพอเข้าใจ

http://www.ebay.com/gds/What-s-the-Difference-Between-Driving-Lights-and-Fog-Lights-/10000000177633614/g.html

https://support.kchilites.com/hc/en-us/articles/205799578-What-are-the-differences-between-the-types-of-light-patterns-

ส่วนนี้คือระบบปรับไฟหน้า อัตโนมัติ ของบริษัทหนึ่ง  ลองดูนาที ที่ 1.00-1.20  จะเห็นว่ามีโหมด ที่ไฟหน้าดับลง ติดเเค่ไฟหรี่ เเละไฟตัดหมอก เพื่อวิ่งผ่านหมอกควัน

ปล. หากจะ discuss กันด้วยข้อมูลเหตุผลด้านต่างๆ ผมยินดีครับถือเป็นการเเลกเปลี่ยนสาระความรู้กัน

เเต่การตอบเเนว ดิสเครดิตผม ด้วยความเชื่อส่วนตัวของคุณ Newhang

กลายเป็นเหมือนว่าผม มั่วข้อมูลผิดๆขึ้นมาเอง   มันดูไม่เเฟร์กับผมสักเท่าไหร่

เเละข้อมูลที่ผมให้ไปชุดนี้ คิดว่าคงพอทำให้ชัดเจนได้ ในข้อมูลด้านที่ถูกต้อง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 28, 2017, 06:05:13 โดย r0u0g0e0k »

ออฟไลน์ jobbabys

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2017, 09:42:36 »
ผมเข้าใจมาตลอดว่า ไฟตัดหมอกหน้า มีหน้าที่
ให้รถคันหน้าเรา เห็นว่า รถเรากำลังมา

จะได้ระวัง

ไม่ได้ช่วยให้เรามองเห็นชัดขึ้น

เหมือนไฟตัดหมอกหลัง ให้รถคันหลัง เห็นว่า
มีรถเราอยุ่ตรงนี้ ให้ระวังนะ

เพราะรถผม สองคัน มีไฟตัดหมอกมาจาก โรงงาน
ไม่ใช่แถมจากศูนย์ มันก้ไม่เห็นช่วยอะไรเรามากขึ้นเลย

เวลาที่ทั้งมีหมอก และ ฝนตกหนัก

(เคยเจอหมอกหนักครังนึง ไม่ช่วยเลยจริงๆ ขับช้าๆ อย่างระวังๆดีกว่า)