ผู้เขียน หัวข้อ: คุณให้ความสำคัญกับวัสดุบุนุ่มในการตกแต่งภายในมากน้อยแค่ใหน?  (อ่าน 6944 ครั้ง)

ออฟไลน์ lexus

• Hero Member
ตามหัวข้อเลยครับ ในที่นี้ผมขอหมายถึงวัสดุพลาสติกที่ไม่ได้บุด้วยหนังนะครับ พวกที่ไม่สัมผัสโดยตรงกับร่างกาย
เช่นคอนโซลหน้า แผงประตูด้านบนอะไรพวกนี้

คือถ้ามองด้วยสายตา ก็จะดูไม่ค่อยออกว่ามันนุ่มไหมจนกว่าจะเอามือไปสัมผัส
แล้วพวกคอนโซล หรือแผงประตู โอกาสที่เราจะไปจับไปกดว่ามันนิ่มก็น้อยมาก
ส่วนใหญ่จับแค่เกียร์กับพวงมาลัย

เลยสงสัยว่า
1.ในที่นี้สามาชิกให้ความสำคัญกับความนุ่มของพลาสติกพวกนี้มากแต่ใหน
2.วัสดุนิ่มมีข้อดีข้อเสียอย่างไรเมื่อเทียบกับวัสดุพลาสติกแข็ง
3.ความทนทานและการบำรุงรักษาอะไรดีกว่ากัน

ส่วนตัวผมเฉยๆกับวัสดุพวกนี้ คือไม่นุ่มแต่มองแล้วดูดีผมก็พอใจแล้ว

ออฟไลน์ akewizard

ในรถที่เป็นเกรด consumer หรือรถบ้านๆใช้งานทั่วไปที่ไม่ใช่รถหรู ส่วนใหญ่ผมชอบให้ภายในบุเป็นพลาสติกหรือหนังเทียมนุ่มครับ การสัมผัสมันให้ความรู้สึกดีกว่าพลาสติกแข็งๆพอสมควร
แต่อาจจะไม่จำเป็นต้องนุ่มทุกจุดก็ได้ อย่างน้อยๆตามแผงประตู คอนโซลหน้า หรือแม้แต่ข้างใต้เหนือหัวเข่าก็ควรให้แบบบนุ่มมา (เวลาเข่าไปกระแทกโดนจะได้ไม่เจ็บมาก)

อีกจุดที่ผมอยากให้นุ่มนะคือเบาะรองศีรษะ ส่วนใหญ่จะให้มาแบบแข็งๆแน่นๆซึ่งผมก็ไม่ค่อยเข้าใจนะว่าทำไมไม่ทำแบบนุ่มๆมาให้ (หรือกลัวว่าทำมานุ่มแบบหมอนแล้วคนขับจะหลับง่าย ??)

ออฟไลน์ Activehybrid

ต่างกันเยอะครับ แบบนุ่มคือสัมผัสพรีเมรียมครับ แบบพลาสติกมันก็บ่งบอกถึงราคาถูกๆ รถประหยัด

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ตามราคาครับถ้าผมซื้อรถ eco car คงไม่ซีเรียสเรื่องนี้
B-seg ก็ไม่น่าซีเรียสแต่ยุคนี้เริ่มมีบุนุ่มมาให้บ้าง Jazz City มีให้ชื้นเดียว Mz2 เย็บหนังเยอะมาก
ให้ความรู้สึกว่าวัสดุมีคุณภาพกว่ารถที่ใช้พลาสติกเฉยๆ เพราะรถราคาแพงเค้าไม่ใช้พลาสติกแข็งกันเลย
ข้อเสียผมว่ามันต้องดูแล หาน้ำยามาเช็ดมาเคลือบ หากดูแลไม่ดีหรือจอดตากแดดเป็นประจำหนังอาจแตกลายงาหรือส่วนบุนุ่มอาจมีเยิ้มแบบ Lexus, Camry เอาของแหลมคมไปโดนก็เป็นรอย ฉีกขาด
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ rega

• Sr. Member
วัสดุภายในที่ดูดี รู้สึกสบายตาดี ชอบครับ
มีเงาไม่มีตน

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ให้ความสำคัญตรงส่วนที่ใช้งานครับ เช่นที่วางแขนคอนโซลกลาง ที่วางแขนตรงประตู+แผงประตูส่วนที่วางแขน เป็นต้นครับ

ส่วนวัสดุที่มีโอกาสสัมผัสหรือใช้งานบ่อยๆก็ต้องให้สัมผัสที่ดี เช่นที่วางแก้ว มือจับประตูด้านใน ปุ่มควบคุมวิทยุ+แอร์ ช่องแอร์ และตามช่องเก็บของต่างๆ เป็นต้นครับ

ออฟไลน์ Nazare

• Full Member
เฉยๆครับ ไม่ใช่ประเด็นในการตัดสินใจซื้อเลย
เสือภูเขา Marawuti 1998
Honda Wave100 All new Sticker
Yamaha Grand Filano 2015

ออฟไลน์ TheZero

ขึ้นอยู่กับราคาและความคาดหวัง ของรถที่เราซื้อ
ถ้าคันละ 3-4 แสน คงไม่มีใครบ่น  แต่ถ้าราคาเป็นล้าน แล้วได้เป็น พลาสติกแข็งก็อกแกรก คงไม่ไหว

ออฟไลน์ Newhang

สำหรับผม สายกลางครับ
คืออย่าถึงขนาดไม่มีเลย แต่ถ้าตัวรถผมโอเค ถึงไม่มีผมก็ซื้อนะ แต่ต้องดูดีสบายตา

มีได้มันก็ดีครับ และก็ขึ้นกับราคารถด้วย เทียบกับคู่แข่งด้วย

ออฟไลน์ mrcna

• Jr. Member
  • **
คอนโซลด้านบน เฉยๆ แต่คอนโซลด้านหน้า (บริเวณวิทยุ) หรือ แผงประตูด้านบน (ที่เวลาท้าวขมับแล้ววางศอกพอดี) อันนี้ ให้คะแนนบวกครับ เพราะมันรู้สึกดีกว่าวัสดุแข็งๆ ครับ (ในแง่การใช้งาน การสัมผัส แต่ถ้าในส่วนความหรู อันนี้ ไม่ได้ให้น้ำหนักสักเท่าไร)

ออฟไลน์ tnp_super

ถ้ามีก็เป็นอะไรที่ดีนะ ลูบไปเจอแต่พลาสติกก็ไม่ไหว

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
แรกๆก็รู้สึกดีครับ ดูพรีเมี่ยม แต่ใช้ไปนานๆแล้วก็เฉยๆนะครับ ไม่ได้เป็นปัจจัยสำคัญในการเลือกซื้อรถเท่าไหร่
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ axister

สำหรับผม มากรองจากภายนอกเลย นิเป็นเหตุผลที่ยอมกัดฟันซื้อรถแพง

วัสดุดีๆ ค่ายญี่ปุ่นอัดใส่แต่ d segment เป็นคนไม่ชอบขับรถใหญ่อีก ขนาด mazda ค่ายปล่อยของก็ยังไม่ได้ ขอบประตูไม่มีบุกันให้ซักนิด สีตัวรถโชว์หราเลย

บุนุ่มปัจจุบันที่มีในรถบ้าน ก็เป็นบุแบบกะโหลกกะลากันเยอะ นุ่มจิงแต่กดไปเจอพาสติกอย่างแข็งถ้าจำไม่ผิด hr-v

ซึ่งมันแตกต่างจาก 3 series ที่กดไปละมันไม่ได้ทะลุมิติไปเจอพาสติก อย่างน้อยมีความแน่นของบุนุ่ม พลาสติกภายในก็วัสดุดีกว่า

ภายนอกได้ความสวยอยู่กะเราไปสักพักก็เบื่อ แต่ภายในเราต้องเจอมันตลอดเวลา เลยสำคัญมากก

ออฟไลน์ CJ.

ผมรับได้หมดครับ เข้าใจว่าคุณภาพและเกรดวัสดุสัมพันธ์กับราคาหรือระดับตัวรถ

แต่วัสดุอะไร ดีไซน์สวยๆให้เห็นเป็นวัสดุนั้น
ผมว่าโอเคกว่าพลาสติกที่ทำดีไซน์เป็นหนังตะเข็บเย็บ ดูปลอมมาก
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ SM.

ขึ้นกับราคารถ และตำแหน่งที่มันอยู่ด้วยครับ

ออฟไลน์ โบตั๋น

ให้ความสำคัญตามราคาของรถครับ ถ้า eco car อันนี้ไม่ซีเรียสเลยถ้าได้พลาสติกกัดลายหนัง
ถ้าคันละล้านกว่าแล้วได้พลาสติกกัดลายทั้งคันก็ไม่ซื้อครับ ถือว่าลดต้นทุนเกินเหตุ ควรสัมพันธ์กับตัวรถ
รถบางรุ่นสมัยออกรุ่นแรกๆบุหนังมาให้พอขายดีใช้พลาสติกกัดลายทั้งคัน

ออฟไลน์ muza

ถ้ารถ ญี่ปุ่น ก็ตาม segment แหละครับ
ขอบประตู คอนโซลหน้า
B-seg กดไป เป็นพลาสติกแข็งเยอะ
C-seg กดไป เป็นพลาสติกนิ่มๆ
D-seg มีการเอาหนัง มาหุ้มชิ้นวัสดุ

พอยุโรป วัสดุที่เห็นเป็นเหล็กก็เป็นโลหะจริง
ส่วนใหญ่ไม่หนีจากนี้มากอะครับ

ส่วนตัว ผมก็ลอง สัมผัสดูตลอดนะ มีผลทางใจนิดหน่อย ^^

ออฟไลน์ ariazero

ชอบครับ วัสดุบุนุ่มมีผลครับ

แต่ที่ชอบมากกว่าคือภายในต้องสบายตา มีผลมากที่สุดในการเลือกรถ ภายในไม่ถูกใจไม่ซื้อ

โดยเฉพาะด้านในวิ้งๆแสบตา และหนาๆเป็นก้อนขนมปัง 3-4 ชั้นซ้อนกันอึดอัดมากๆไม่สนเลย
'8X Familia, '91 TFR ,
'94 Sunny B13, '98 520i (E28), '99 Sunny B14,
'08 Vios, '08 C200, '08 Vitara
'15 Vios, '17Accord G9 MC, '17 X1 18i

ออฟไลน์ Fly to dream

แรกๆสมัยสิบกว่าปีก่อนไม่ค่อยสนครับ แต่ปัจจุบันสนครับเมื่อก่อนแต่งรถคือภายนอกเป็นหลัก ปัจจุบันภายในคือหลักดังนั้นภายในสำคัญมากครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ S6

เป็นคำถามที่ดีครับ ซึ่งไม่เคยอยู่ในหัวผมเลย ตอนแรกๆก็คิดเรื่องวัสดุ แต่พอเปลี่ยนรถเรื่อยๆ บ่อยๆ ตอนหลังจะซื้อไม่เคยดูเลย คันล่าสุด F30 ขับมา 3 ปียังไม่เคยไปจับดูเลย ไอ้นั้นแข็งไอ้นี่นุ่ม รู้แต่แค่ว่าไอ้คันนี้ขับได้ฟิลลิ่งไหน คันนั้นขับได้ฟิลลิ่งไหน จริงๆ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมเฉยๆนะ เพราะขับเป็นสิบๆปีก็ไม่เคยจะเอามือไปลูบไล้สักที
แต่ขอให้มันดูดีหน่อยก็พอ จะนุ่มไม่นุ่มเรื่องของมันเถอะ

ออฟไลน์ SHRTheCrown

ไม่ได้สนใจครับ ผมเฉยๆมาก

ขับแจ๊ส จนมาเอมจี3 ผมก็ไม่ได้สนใจครับ

เอาภายนอกดูน่ารักก็พอ

ออฟไลน์ alpha14

ขึ้นอยู่กับราคารถครับถ้าแพงแล้วไม่มีมาให้คงรู้สึกแย่

ออฟไลน์ Pegasus7700

มีดีกว่าไม่มีครับ. และผมชอบรถที่มี
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ No Trespassing

มีดีกว่ามีไม่มีครับ

อย่างวีออสรุ่นเห็บหมา แผงประตู 4 บาน / กล่องคอนโซลกลางด้านใน / แผงลำโพงด้านหลัง และ แผงกั้นห้องเก็บของ ทั้งหมดบุนุ่มมาให้เป็นเรื่องที่ดี 

แต่พอรุ่นใหม่เป็นพลาสติกไปหมด กล่องคอนโซลกลางด้านใน แผงลำโพงหลังเป็นพลาสติกแข็ง แม้กระทั่งแผงกั้นห้องเก็บของยังเป็นฟิวเจอร์บอร์ดเปลือยๆเลย

ออฟไลน์ ktonja

ถ้ารถราคาล้านขึ้นไม่มีบุมาให้มันก็น่าด่านะครับ

อย่างน้อยแผงประตูก็ควรบุนุ่มมาให้ ^ ^

ออฟไลน์ Rock N' Rolla

แต่ก่อนผมไม่สนใจเลยเรื่องบุนุ่ม  มาเจอรีโว่นี้แหละ ที่พักแขนหุ้มด้วยผ้า ไม่มีความนุ่มละมุนเหมือนหนังเลย เล่นซะศอกผมด้านหมดแล้ว

ออฟไลน์ ~BK นะแจ๊ะะะะะ~

นุ่มที่ๆควรนุ่มก็พอครับเช่นที่เท้าแขน ส่วนที่โดนแดดประจำนี่ขอเป็นพลาสติกทนๆ ทำความสะอาดง่ายก็พอ
~~

ออฟไลน์ Ruksadindan

ไม่ใช่จะได้สัมผัสมันตลอดเวลา แต่ขอให้หน้าตาดีละกันครับ สวยแต่รูปจูบไม่ต้องหอมเพราะไม่ได้จูบ

ออฟไลน์ TrentXWB

• เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
ควรมีในจุดที่สัมผัสบ่อยๆ และจุดที่อยู่ในระดับสายตาครับ

วัสดุบุนุ่มมีน้ำหนักไม่เท่าภายในที่ออกแบบได้ดี เรียบง่าย ใช้งานคล่อง และมีโทนสีที่สบายตาครับ