ผู้เขียน หัวข้อ: Mazda 2 เบรคแย่สุดใน B-segment?  (อ่าน 14293 ครั้ง)

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
Mazda 2 เบรคแย่สุดใน B-segment?
« เมื่อ: มิถุนายน 26, 2017, 16:54:18 »
พอดีด้านล่างเจอเว็บ Autoinfo ที่มีการเทสทางตัวเลขรถหลายๆ รุ่นครับ เลยเข้าไปดู

ข้อมูลละเอียดดี แต่มีข้อมูลนึงที่น่างงที่สุดคือ Mazda 2 ระยะเบรค 100-0 แย่ที่สุดและ Toyota Vios ดีที่สุด

ระยะเบรค 100-0 แต่ละยี่ห้อ

1. Toyota Vios 42.9 เมตร
2. Honda Jazz 43.2 เมตร
3. MG5 44.2 เมตร
4. Mazda 2 44.6 เมตร

ถ้า Vios มีถุงลม 6 ใบเหมือน Jazz คงจะเรียกได้ว่าปลอดภัยที่สุดใน Segment เลยมั้งครับ

ออฟไลน์ XyteBlaster

Re: Mazda 2 เบรคแย่สุดใน B-segment?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2017, 17:18:58 »
ไม่เกี่ยวกับเบรคนะครับ . . . ถ้าจะให้ใครปลอดภัยสุด เปิดกันชนท้ายมาดูว่าเจ้าไหนให้คานกันกระแทกมาด้วยนะครับ

รวมทั้งโครงสร้างรถด้วยครับ

ออฟไลน์ Staples

Re: Mazda 2 เบรคแย่สุดใน B-segment?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2017, 17:21:58 »
เสป็คเสป็คต่างประเทศ เทียบไม่ได้อยู่ดีครับ

ออฟไลน์ GOBBS

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2017, 17:27:06 »
ในฐานะเจ้าของ 2 ดีเซล
ไม่งง และดูออกจะสมเหตุสมผลด้วยซ้ำไปครับ ที่ 2ดีเซล จะแพ้ชาวบ้านเค้านิดหน่อย
1.ตัวดีเซลมันหนักกว่าชาวบ้าน นน.ก็ถ่วงหน้าเยอะ หนักกว่า jazz 80โล ส่วนวีออส ไม่รู้สิ
2.วีออสได้ยาง 195 ผมไม่รู้ว่า mg ได้ยางกว้างเท่าไหร่ 2ได้ 185/60 jazz 185/55 ยาง 2 แก้มสูงกว่าชาวบ้านอีกต่างหาก แถมเป็น enasave ที่ยางแม้งงง(อยากจะเปลื่ยนมาก แต่ยี่ห้ออื่นไม่ทำไซส์นี้)
...ก็ตามนั้นละกัน ไม่ห่างกัน 3-4เมตรก็ ok.นะ
***edit เพิ่มเติม
ถ้าเทสตาม spec โรงงาน 2 มันให้เติมลมที่ 36 นะครับ....สูบยางแข็งมากก ด้วยสิ(ผมก็ไม่รู้นะว่าเทสสเปคลมยางแบบไหนอย่างไร)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 26, 2017, 17:30:41 โดย GOBBS »
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2017, 17:28:23 »
ไม่เกี่ยวกับเบรคนะครับ . . . ถ้าจะให้ใครปลอดภัยสุด เปิดกันชนท้ายมาดูว่าเจ้าไหนให้คานกันกระแทกมาด้วยนะครับ

รวมทั้งโครงสร้างรถด้วยครับ

เกี่ยวสิครับ ปีก่อนผมขับ Mazda 2 ไปชนมาเพราะเบรคไม่อยู่ แต่อันนั้นเป็นรุ่นหน้า Disc หลัง Drum เลยว่าเบรคไม่อยู่ไม่เป็นไรพอให้อภัย

เสป็คเสป็คต่างประเทศ เทียบไม่ได้อยู่ดีครับ

สเป็คไทยนะครับ ทดสอบในไทย ไม่ได้เอารถต่างประเทศมาทดสอบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 26, 2017, 17:42:38 โดย ซิ่งเข้าส้วม »

ออฟไลน์ Joii

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2017, 17:35:10 »
ขอนอกเรื่องแปบ วีออสมีคานกันกระแทกหลังจ้าา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 26, 2017, 17:55:50 โดย Joii »

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2017, 18:01:09 »
หากทดสอบด้วสภาพรถใหม่เหมือนกัน และสภาพแวดล้อม ที่เหมือนกัน
ก็เป็นข้อมูลที่น่าสนใจ. สามารถเทียบกับเพื่อช่วยตัวสินใจได้
 ขอบคุณครับ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ rega

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2017, 18:37:03 »
ดีครับ จะได้ระมัดระวังให้มากขึ้น
มีเงาไม่มีตน

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2017, 18:38:07 »

ก็ OK นะ ถ้าพูดถึงระยะเบรค
เราก็คุยกัน ในหัวข้อละกัน อย่า ออกนอกเรื่อง
รถไทย ทำไทย สเปคไทย ขายที่ไหน ก็เหมือนกันละครับ เฮ้อ

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2017, 19:05:51 »
ผมไม่แน่ใจว่าระบบ ABS มีผลในการเปรียบระยะเบรคด้วยรึเปล่านะครับ เพราะ ABS ของแต่ละเจ้าน่าจะมีการทำงานที่แตกต่างกันออกไป (ระยะจับปล่อยเบรคต่างกัน เป็นต้น)
ABS ในรถบางรุ่นเหมือนจะทำให้ระยะเบรคยาวขึ้นก็จริง แต่มันก็ช่วยทำให้ทรงตัวขณะเบรคและล้อไม่ล๊อคตายสามารถเลี้ยวหลบได้

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2017, 19:33:57 »
ผมไม่แน่ใจว่าระบบ ABS มีผลในการเปรียบระยะเบรคด้วยรึเปล่านะครับ เพราะ ABS ของแต่ละเจ้าน่าจะมีการทำงานที่แตกต่างกันออกไป (ระยะจับปล่อยเบรคต่างกัน เป็นต้น)
ABS ในรถบางรุ่นเหมือนจะทำให้ระยะเบรคยาวขึ้นก็จริง แต่มันก็ช่วยทำให้ทรงตัวขณะเบรคและล้อไม่ล๊อคตายสามารถเลี้ยวหลบได้

มันก็มีผลหมดครับ รถรุ่นใหม่ๆ ก็มี ABS เกือบทุกรุ่นยกเว้น Kia Picanto ตัวล่าง ผมไม่เคยเห็นใครรีวิวว่ารถที่มีระบบ ABS ล้อล็อคซักยี่ห้อนะครับ ประเด็นคือทำยังไงให้ล้อไม่ล็อคแล้วระยะเบรคสั้นสุดครับ

ส่วน Mazda 2 ผมคิดว่าระยะเบรคมันยาวกว่าชาวบ้านน่าจะเพราะยาง Enasave กับเติมลมแน่นปั้ก แต่มันก็เป็นสเป็คโรงงานน่ะครับ ถ้าจะเอามาเติมลม 32 4 ล้อระยะยาวยางอาจจะเสื่อมไวก็ได้

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2017, 19:35:58 »
เรื่องผลการทดสอบ ผมขอไม่ออกความเห็นครับ

แต่ผมใช้รถ ที่เขาว่า ช่วงล่างห่วย เบรคไม่ดี อย่าง ฟอร์จูนเนอร์ (ใช้งาน 7 ปี)

และมาสด้า 2 รุ่นปี 2011 หน้าดิส/หลังดรัมเบรค แทบจะไม่มีวันไหนที่เหยียบไม่ถึง 140

เคยเบรคกระทันหัน ก็หลายครั้ง ผมยังไม่เคยเบรคไม่อยู่สักทีครับ

ออฟไลน์ NoBiReacto

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2017, 20:43:55 »
เห็นด้วยครับ

ออฟไลน์ HLRx

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2017, 20:55:12 »
ดีครับ วัดออกมาเป็นวิทยาศาสตร์ ไม่เอาความรู้สึกมาตัดสิน
ผมใช้กระบะ มาหลายเจ้า มี Strada Dmax Vigo และปัจจุบันใช้ BT50 pro
ชอบเบรค BT50 pro ที่สุด หยุดได้ตามสั่ง มีใครเคยวัดระยะเบรคในกระบะ บ้างเปล่า อยากทราบข้อมูลแบบวิทยาศาสตร์

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2017, 21:01:25 »
มาสสองเคยลองสั้นๆไม่แน่ใจว่าเหมือนสามรึป่าว เบรกมาสสามนี่ผมชอบมาก ตามสั่ง,ดูดตามเท้าเลย ชอบมากกว่าเรื่องช่วงล่างที่เขาอวยๆกันอีก 555

อีกอย่างspec หน้ากระดาษกับการใช้งานจริงมันก็พูดยากนะ ถ้าถามผมระยะเบรกดีแต่หัวทิ่มแบบโตต้าผมก็ไม่ค่อยชอบเท่าไร
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ nonp

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2017, 21:35:52 »
Toyota. Honda เลขไมล์เพี้ยนนะครับ อย่าลืมข้อนี้ หน้าปัดเขียน 100 วิ่งจริง 92 นะครับ

ออฟไลน์ koko86

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2017, 21:52:41 »
Toyota. Honda เลขไมล์เพี้ยนนะครับ อย่าลืมข้อนี้ หน้าปัดเขียน 100 วิ่งจริง 92 นะครับ

ใช่ครับ ถ้าเป็น ตามนั้นนี่ดีทั้งอัตราเร่งกับระยะเบรคเลย

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2017, 22:25:11 »

มันก็มีผลหมดครับ รถรุ่นใหม่ๆ ก็มี ABS เกือบทุกรุ่นยกเว้น Kia Picanto ตัวล่าง ผมไม่เคยเห็นใครรีวิวว่ารถที่มีระบบ ABS ล้อล็อคซักยี่ห้อนะครับ ประเด็นคือทำยังไงให้ล้อไม่ล็อคแล้วระยะเบรคสั้นสุดครับ

ส่วน Mazda 2 ผมคิดว่าระยะเบรคมันยาวกว่าชาวบ้านน่าจะเพราะยาง Enasave กับเติมลมแน่นปั้ก แต่มันก็เป็นสเป็คโรงงานน่ะครับ ถ้าจะเอามาเติมลม 32 4 ล้อระยะยาวยางอาจจะเสื่อมไวก็ได้

ประเด็นนี้คุณอาจจะเข้าใจผิดนะ   ABS บางค่ายไม่ได้เซท จับ-ปล่อยเพื่อระยะสั้นที่สุดครับ  บางค่ายเซทจับ-ปล่อย  ให้หักหลบเลี้ยวได้เนียนกว่า   

การเซท 2 แบบนี้พอเอามาจับระยะเบรคจะต่างกันครับ     

ยกตัวอย่างหลายปีมาแล้ว มาสด้าไฟเตอร์ กับ ฟอร์ดเรนเจอร์ 12 ช่อง  เบรคเกรดเดียวกัน ยางตัวเดียวกัน  น้ำหนักรถต่างกันไม่เกิน 10 กก.

2 ค่ายนี้การเซทเบรคต่างกัน

ในสนามเอารถรถวิ่งมา 100 นึงแล้วกระทืบเบรคเลี้ยวเป็น รูปตัว U  สรุปคือ  มาสด้าจะเนียนกว่า  ฟอร์ดในการรักษาการเข้าโค้งขณะเบรค 

ส่วนฟอร์ดจะเบรคได้ระยะทางตรงที่สั้นกว่า  ระยะการจับปล่อยๆมาสด้าจะถี่กว่า   :-X :-X   

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2017, 22:46:10 »

ประเด็นนี้คุณอาจจะเข้าใจผิดนะ   ABS บางค่ายไม่ได้เซท จับ-ปล่อยเพื่อระยะสั้นที่สุดครับ  บางค่ายเซทจับ-ปล่อย  ให้หักหลบเลี้ยวได้เนียนกว่า   

การเซท 2 แบบนี้พอเอามาจับระยะเบรคจะต่างกันครับ     

ยกตัวอย่างหลายปีมาแล้ว มาสด้าไฟเตอร์ กับ ฟอร์ดเรนเจอร์ 12 ช่อง  เบรคเกรดเดียวกัน ยางตัวเดียวกัน  น้ำหนักรถต่างกันไม่เกิน 10 กก.

2 ค่ายนี้การเซทเบรคต่างกัน

ในสนามเอารถรถวิ่งมา 100 นึงแล้วกระทืบเบรคเลี้ยวเป็น รูปตัว U  สรุปคือ  มาสด้าจะเนียนกว่า  ฟอร์ดในการรักษาการเข้าโค้งขณะเบรค 

ส่วนฟอร์ดจะเบรคได้ระยะทางตรงที่สั้นกว่า  ระยะการจับปล่อยๆมาสด้าจะถี่กว่า   :-X :-X   

เคยเช่นกันครับ

มาสด้า 2 ตัวเก่า เวลาวิ่งเร็วๆแล้วกระทืบเบรค (เบรคกระทันหันค่อนข้างบ่อย) จะได้ยินเสียงเบรคถี่มาก (จนบางทีรู้สึกเหมือนมันเบรคไม่ค่อยอยู่) แต่รถไม่เสียอาการเลย ยังเลี้ยวได้ตามปกติ

แต่ Vios ตัวปัจจุบัน เวลาขับเร็วๆแล้วกระทืบเบรค เบรคมันจับจนยางร้องเลย (ไม่ล็อคตรงไหนวะ?) แล้วมันถึงเริ่มปล่อยแล้วจับใหม่ และรถเสียอาการด้วยถ้าหักพวงมาลัยตอนที่กระทืบเบรคไว้จมอยู่ (ใจหายแวบเลย)

สรุปแล้ว ถ้าผลตาม จขกท.  เมื่อดูว่า มาสด้า 2 หนักกว่า ยางหน้าแคบ และลมแข็งกว่า   + ประสบการณ์ที่เจอ มาสด้าเบรคเนียนกว่า  ยังไงผมก็ว่ามาสด้าปลอดภัยกว่า Vios เยอะครับ (ตัวอื่นไม่ทราบ เพราะยังไม่ได้ลองขับยาวๆ)  ถ้าเลือกได้ผมก็ไม่ขับวีออส (แต่มันเลือกไม่ได้ เพราะมันฟรี T^T)

ออฟไลน์ muza

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2017, 22:50:10 »
ต่างกันไม่เยอะ อะครับ ถ้าดูตัวเลขนะ
แต่ ไม่แย่สุดใน segment แน่ๆ
เพราะมัน เอามาแค่ 4 คันไม่ใช่ทั้งหมดของ Segmentนะครับ
หัวข้อดูแรงไป

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2017, 23:11:11 »
ขับVIOS 2NR + CVT7 2016
เบรกหนักๆ ล้อล็อค เบรกเฟด ดังครึดดดด เจอหลายครั้ง เลยต้องเผื่อระยะเบรกไว้ไกลขึ้น

Mazda2 1.5ณเดช กับ FIESTA ใช้ผ้าเบรกFoMoCo  หนึบ ติดเท้า

M2 Sky เคยขับครั้งเดียว (ไม่ทราบสถาพเบรก)
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2017, 00:17:06 »

เติม 36 สเปคโรงงานนี่ละครับ ไปไว สำหรับยางตัวนี้นะ รุ่นอื่นไม่รู้...
แก้มยางล้อหน้าที่ผมเติม 36 นี่ละครับ บวมไปเรียบร้อยตอนเกือบๆ 4หมื่นโล
ตอนแรกๆ เติม 36 แล้วรู้สึกว่าแข็งไป นั่งแค่สองคนเลยลงมาที่ 33-34 ก็ใช้ได้เรื่อยๆ ไม่มีอะไร พอตอนสามหมื่นห้าพันโล กลับมาเติม 36 อาทิตย์เดียวเรียบร้อยเลย
enasave ตัวนี้คนบ่นเยอะครับ แก้มยางบวมไวกันหลายคน....ถ้าค่ายอื่นทำยางเบอร์นี้มานะ จะไม่ใส่แน่นอน
มีดีแค่น่าจะประหยัด ที่เหลือก็เสียงดัง(หลังหมื่นโล ดังสนั่น ตอนใช้Jazzผมใช้ AR10 นรกกับสวรรค์ชัดๆขนาดAR10 มันยางรุ่นเก่านะ) แพง(เส้นละสี่พันนะฮะสำหรับเบอร์นี้) ไม่ทน รีดน้ำเฉยๆ...
สรุปคือ เติม 34 ไป ดีสุดสำหรับผมครับ คนอื่นก็ไม่รู้นะ....
......................
เออ แต่ที่คนอื่นบอกก็จริงนะ
ผมรู้สึกว่า เมื่อเทียบกับคันอื่น 2 มันคอนโทรลรถตอนเบรคหนักๆ ดีนะ
ตอนไปขึ้นลงดอยแม่สลอง ต่อดอยตุง ไม่ได้ใช้เกียร์ช่วยเลย ให้ระบบ i eloop มันหน่วงกับเบรคเอา มันก็เอาอยู่สบายๆ ไม่มีไหม้ ไม่มีเฟด ไม่มีไถล(ทั้งๆที่ ทั้งไปหน้าร้อนและหน้าฝนตกหนัก)...feeling ก็ดีนะ ดีกว่า Jazz GE อีกคันที่บ้านเยอะเลย(เคยลองวิ่งในเส้นทางเดียวกัน) แต่ GK ไม่ได้ซื้อคงเทียบไม่ได้นิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 27, 2017, 00:54:24 โดย GOBBS »
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2017, 00:49:40 »
แล้วจริงๆ พอเข้าไปดูเวปนั้น
https://www.autoinfo.co.th/datron/
เฟียสต้า อีโค่บูส 41.7
และลองอ่านคันอื่นๆก็ เทียน่า 2.5 .... 47.1 - - "(2.5ตัวเก่าได้ 43.9)
MG6 44.6 ...
ยาริส 1.5 ตัวเก่า กดไป 41.3 ....ดีกว่าเฟียสต้าอีก
มาช 1.2EL 40.9 ..... O_o
sonic 1.4 HB ........ 40.0 ชนะเลิศ
MZ2 1.5 ตัวเก่า 43.7....หุหุ(ตัวนี้ไมล์ไม่เพี้ยนนะฮะ)...ตกลงเราเจอรถพัฒนาเบรคถอยหลังลงคลองกันใช่ไหมเนี่ย - - "(ถ้ามองแค่ตัวเลขอย่างเดียวนะ)
ส่วนอันอื่นๆก็ลองไปอ่านกันเองละกันครับ...

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2017, 05:58:31 »
 ;) เว็บน่าสนใจ
รถผม ขอตัวไปทำเบรคแป้บ  :'(

ออฟไลน์ TheZero

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2017, 12:34:22 »
ชัดเจนดี สงสัยต้องบอกน้องที่บ้าน ให้ไปเปลี่ยนเบรก

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2017, 13:54:26 »
spec คนละอย่าง ผ้าเบรคคนละยี่ห้อ อาจจะมีผลกับการเบรคด้วยนะครับ

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2017, 14:04:43 »
spec คนละอย่าง ผ้าเบรคคนละยี่ห้อ อาจจะมีผลกับการเบรคด้วยนะครับ

เค้าเอารถเดิมมาเทสไม่ใช่รึครับ
หรือ รถที่ ขายบ้านเรา มีหลาย Spec

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2017, 14:21:08 »
ผมขับมา 3 คัน นับเฉพาะที่รุ่นปีเท่าๆกัน
City 2012
Mazda 2013
Vios 2012

เกลียดเบรค City ที่สุดครับ แต่ทุกๆวันนี้ก็ขับ City อาศัยเว้นระยะไว้เยอะหน่อย มีอะไรแตะเบรครอไว้เลย

ชอบเบรคที่สุด Mazda2

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2017, 14:50:08 »
ผมขับมา 3 คัน นับเฉพาะที่รุ่นปีเท่าๆกัน
City 2012
Mazda 2013
Vios 2012

เกลียดเบรค City ที่สุดครับ แต่ทุกๆวันนี้ก็ขับ City อาศัยเว้นระยะไว้เยอะหน่อย มีอะไรแตะเบรครอไว้เลย

ชอบเบรคที่สุด Mazda2

อย่างจะค้านอยู่เหมือนกัน แต่จริงครับเพราะซิตี้ปี 2010 ที่เคยใช้ ก็เบรคไม่ค่อยอยู่ พอใช้ครบ 5 ปี

ศึกษาในเวป เลยอยากลองเปลี่ยนมาใช้ผ้าเยรค มู สเปค บ้าง ช่างถาม ผ้าเบรคเหลือตั้งเยอะ เปลี่ยนทำไม ผมบอกคัน....

ปล. เปลี่ยนแล้วเบรคนิ่ม หนึบกว่าเดิมพอควรเลยครับ เดิมๆ นี่ต่างกับซีวิคที่ใช้ปัจจุบัน เพราะเบรคมั่นใจกว่าซิตี้เยอะ อาจเพราะคนละเซกเม็นด้วยมั้ง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 27, 2017, 14:51:50 โดย HHHsung »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2017, 20:06:10 »
วีออสดีสุดผมว่าไม่แปลก เบรกรถเก๋งโตโยต้าส่วนใหญ่ดีกว่าฮอนด้าแน่นอน ถ้าเดิมจากโรงงาน
มาสด้าดีเซลที่เคยขับเบรกไม่ได้ดีเด่อะไรเมื่อเทียบกับบางอย่างที่เด่นกว่าคู่แข่ง แต่ผมว่าเบรกมันดีกว่าแจ๊ส