ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเลือกหน่อยครับ Teana 2010 250XV กับ Civic FB 2012 เกียร์ธรรมดา ตัวไหนดี  (อ่าน 4223 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mr.V

• Jr. Member
  • **
ช่วยเลือกหน่อยครับ กำลังจะมีครอบครัว เดินทางไกลบ่อยครับ ชอบขับรถ ใช้ทุกวัน ชอบทรงทั้งสองคัน เข้าใจว่าคนละเซกเม้นกันแต่ราคามือสองใกล้เคียงกัน การดูแลรักษายากง่ายต่างกันมากไหมครับ ขอความรู้หน่อยครับเพื่อนสมาชิก

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

ถ้าอยากขับเกียร์ธรรมดา มันก็เลือกได้คันเดียว

ถ้าจะขับเกียร์ auto ก็เลือกได้คันเดียว    มันคงไม่เกี่ยวกับ segment แล้ว

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
มีครอบครัว เดินทางบ่อย ก็คงเทียน่าแหละครับ    ถ้าเน้นขับคนเดียวซีวิคจะสนุกกว่าเยอะ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
คู่นี้ ขับต่างจังหวัดด้วย เป็นผม ผมเลือก teana ครับ
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ UpToGu

• Full Member
จิ้มไป teana แบบไม่ต้องคิดเลยครับ ค่าดูแล teana อาจแพงกว่าหน่อย แต่เหมาะเป็นรถครอบครัวกว่าครับ ผมใช้fbอยู่ยังรู้สึกอึดอัดไปสำหรับคำว่ารถครอบครัว ความกว้าง ความสบาย สู้ D segmentไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ earrt

• Sr. Member
>>กำลังจะมีครอบครัว
ต้องไปเทียน่าแล้วละครับ

ออฟไลน์ AnUt^_^

teana ดีกว่าครับ ถ้ามีซ่อมมีไม่กี่รายการครับ ซ่อมเสร็จก็ใช้ยาว นั่งสบายกว่าเยอะครับ

ออฟไลน์ recycleman

fb ครับ เลือกเพราะเกียร์ธรรมดาเลย

แต่ถ้าออโต้เหมือนกันผมก็ไปเทียน่า

ออฟไลน์ [email protected]

• New X4 --> Satin dark grey
เทียน่าครับ ขับดี นั่งนุ่ม ^ ^
Black  Teana
Black X1
Black GLC coupe
Black X4 --> Satin dark grey

ออฟไลน์ koko86

ถึงผมจะชอบการขับเกียร์ธรรมดามาก
แต่จากโจทย์  จขกท ผมว่า เทียน่าเหมาะกว่าหลายๆอย่าง
ช่วงล่างนุ่มนวล เดินทางไกลดีกว่า กว้างกว่าลูกไม่อึดอัด และได้ออโต้เผื่ออนาคตต้องย้ายมา กทม  รถติดมากๆ mt มีเหนื่อยเหมือนกัน

ออฟไลน์ Darkart

กำลังมีครอบครัว ไปทาง Teana ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Amj

ถ้าจะเลือกเทียน่าจริงๆ เลือก J32 โฉมMCแล้ว ปี12 ดีกว่าครับ

ถ้าก่อนตัว MC เดี๋ยวก็ต้องมีการมาสอบถามในคลับเรื่องเกียร์มีอาการแปลกๆอีก 
** ท่านก็ต้องเอารถไปหาติดออยล์เกียร์
สิ่งที่ต้องระวัง
1 แร็คพวงมาลัยเริ่มเสียแล้ว ค่าเปลี่ยนข้างนอก 2 หมื่น
2 ปีกนกล่าง หน้าซ้ายขวา บู๊ชปีกเริ่มแตกแล้ว เปลี่ยนยกปีกข้างนอก 3500 แท้ข้างเกือบ 6 พัน เปลี่ยนแต่บู๊ชก็ได้2ข้างไม่เกิน 1500
3 โช้คหน้าหลังกำลังเริ่มรั่ว
4 คลัชคอมแอร์ ได้เวลาเปลี่ยนแล้วทำตามร้านแอร์ 1800 จบ
5 วัสดุคอนโซลหน้ารถ แตกกันทุกคัน หากท่านซื้อรถเทียน่ามือ2 มาอายุยังไม่เกิน 7 ปีศูนย์เคลมให้แต่ต้องหารกันครึ่งๆ แต่ถ้าเกิน 7 ปีแล้วจ่ายเต็ม
ุ6 ไฟหน้าปัท กำลังเริ่มเสื่อมติดๆดับๆ ถ้าเปลี่ยนใหม่ราคาแตะหมื่น  ถ้าหาร้านนอกได้ก็โมเปลี่ยนแค่หลอด
7 พวงมาลัยคลอน ต้องเปลี่ยนยอยพวงมาลัยอีก 2 ตัว ทำข้างนอกไม่ถึงพัน ทำที่ศูนย์จ่าย แปดพันมีทอน

ลองดูนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 27, 2017, 11:12:26 โดย Amj »

ออฟไลน์ FXXK IT

• Jr. Member
  • **
Teana เหนือกว่าทุกด้านยิ่งเวลานั้งภายในถ้าเทียบกับ FB นี้คนละโลกกันเลยครับไม่เชื่อลองไปนั้งดู

ช่วงล่าง Teana J32 นุ่มก็จริงแต่ผมมั่นใจว่าดีกว่า FB 

ผมขอแนะนำตัว MC นะครับ เพิ่มตังอีกนิดหน่อยได้ option เพิ่ม พวกกับ oil cooler เกียรฺ์

ออฟไลน์ SM.

เทียน่า

ออฟไลน์ jojow

teana ดีกว่าทุกด้าน
เพียงปัญหา คือ รถวิ่งเกิน 100,000 โล เกียร์มักจะเสียครับ
2002 BENZ W220 S280 ,2002 PEUGEOT 406 D9
2004 BMW E60 525ISE ,2011 NISSAN 370Z
2011 BMW F10 525d ,2012 BMW F10 520i
2012 MAZDA BT-50PRO DBL 2.2 ,2015 TOYOTA ALPHARD SC PACKAGE
2015 PORSCHE CAYENNE S E-HYBRID ,2017 PORSCHE 718 CAYMAN S
2017 VOLVO S90D4 POLESTAR
2020 TOYOTA CROSS
2021 TESLA MODEL3

ออฟไลน์ NoBiReacto

Teana ดีกว่าครับช่วงล่างดีเบาะดีมาก มีVDCความปลอดภัยครบ แต่ระวังเรื่องเกียร์cvtนะครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ชอบ Teana ทุกรุ่นครับ ส่วน FB ถ้ามีลูก มีของเยอะแน่ ทั้งรถเข็น เสื้อผ้า นม ฯลฯ ถามว่าใส่ได้ไม๊ ใส่ได้ครับ แต่มันจะอึดอัด ส่วน teana มันผ่อนคลายมากกว่า นั่งสบายกว่าจริงๆ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
มีครอบครัว เดินทางไกลบ่อย
เทียน่าชนะใสๆเลย ทั้งอัตราเร่ง ความสบาย/นุ่มนวล แทรคชั่น ถุงลม6ใบ
ถ้าเพิ่มงบได้อีกหน่อยลองดูตัวไมเนอร์ครับ

ออฟไลน์ paeybu

Teana ไม่ต้องคิด

ออฟไลน์ siamskunk

7 พวงมาลัยคลอน ต้องเปลี่ยนยอยพวงมาลัยอีก 2 ตัว ทำข้างนอกไม่ถึงพัน ทำที่ศูนย์จ่าย แปดพันมีทอน

ขออนุญาตสอบถามครับ ยอยบนล่างเปลี่ยนไม่ถึงพันอู่ไหนครับ ผมรบกวนขอรายละเอียดด้วยครับ (หลังไมค์ก็ได้ตามสะดวกครับ) ขอบคุณครับ